[Funland] Giáo sư trẻ nhất Việt Nam

NewVegas

Xe tải
Patent thì ở level khác rồi. Cviec của một researcher ko nhất thiết phải có nhưng ko phải là ko có giá trị thực tế. Tư bản họ ko quá coi trọng ts nên ít có cố sống cố chết lấy đc cái bằng này, nên ít lươn lẹo ngay trong vc đưa ra chủ đề.
Các chủ đề ts bển thường phải đáp ứng mục đích thực tế nào đó của csong, ko nhất thiết phải là vĩ đại nhưng phải thiết thực.
E hỏi thật cụ làm ở cty thôi đúng ko? Chưa có bằng TS đúng ko?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tiếp xúc trực tiếp thì chưa nhưng nhà em có cô em họ tốt nghiệp Ytcc cách đây tầm 7, 8 năm, học ông này, thần tượng lắm, vừa giỏi vừa đẹp frai, lúc ấy đã là pgs trẻ nhất vn cơ mà. Lúc tốt nghiệp xong nghe lời ông đi làm dự án các kiểu gì đó, hứa hẹn là có kế hoạch thành lập viện cứu j đó trực thuộc bạch mai, thầy làm đề án và làm lãnh đạo, sau này sẽ tuyển biên chế các em. Nghe oách xà lách với 1 cô sv non nớt, tỉnh lẻ. Bẵng đi 1 thời gian, hỏi kỹ lại thì làm cho thầy nhưng ko hợp đồng, ko lương, đi làm nhưng mà bố mẹ nuôi tất. Nghe bất ổn thật sự nhưng niềm tin mù quáng, mình nói lại thành ra loại gato. Hết hơn 1 năm, hỏi chuyện, em nó bảo dự án hết nhưng dự án mới đang dở dang nên cũng ko ký hđ đc. Đợi hết dự án, có dự án mới thầy trình ký. Wtf? Em ba máu sáu cơn, nói cho một trận, chả biết tai to mặt lớn ntn, chả biết học rộng biết nhiều ra làm sao, nhưng việc đầu tiên đi làm phải nuôi dc bản thân, tại sao lại phải làm ko công như vậy. Vân vân và mây mây, e ko kể dài dòng, tóm lại, sau 1 đêm nói chuyện con bé ngộ ra, quyết định về quê lập nghiệp. Giờ 1 ck 2 con, cv ổn định.

Đấy chuyện 100%, nhà em (và còn cơ số sv bạn con bé cũng kiểu như thế). Các bác đánh giá tn tùy các bác còn với em con người này là cng thiếu đạo đức, cụ thể:
- sai pháp luật: sử dụng lao động mà ko tuân thủ luật
- lợi dụng lòng tin
- riêng v các bạn nữ, con gái có thanh xuân, như con em em mất toi 2 năm ko nghề ngồng, ko tiền, ko tri thức.

Về khía cạnh khoa học em lại càng méo tin. Sơ bộ bố này có trên dưới 100 bài báo cho 15 năm làm việc chưa kể 1 đống đề tài, rồi hướng dẫn gàn 30 chú. Tức khoảng 6-7 bài báo/năm tức 2 tháng/bài. Các bác học đh làm luận văn, đề án, đề tài thì hiểu, nếu chỉ đi tham khảo tài liệu rồi viết lại theo cách tư duy của mình phèn phèn cũng mất 3 tháng. Thì thử hỏi đưa ra 1 cái mới phải vắt não nghĩ đề tài, đi khảo sát, đo lường xong mới viết thì mất bao lâu? Nhà e bố em làm khoa học chân chính (e tự tin vậy vì bố e làm thật, dc n ng tín nhiệm) mà công trình ngắn nhất c phải mất 2 năm thai nghén.

Mà các bác cứ gg mà xem hàng năm đến hẹn lại lên lại thấy đchi này xuất hiện đầy các trang mạng. Cơ mà thật toàn thấy mấy bạn trẻ và dân ko chuyên (như em) cmt thôi chứ e ko thấy có bsi uy tín nào tương tác hoặc do e ko biết (vì e ko quan tâm lắm).
Nếu đúng như cụ kể thì e họ cụ hơi bị ngố rừng . Đội sinh viên YTCC ngay từ trong trường đã đi lấy số liệu , tham gia các đề tài dự án với các thầy cô trong trường . Và hầu như đều có tiền chi phí . Thậm chí nếu làm dự án nước ngoài thì tiền nhận đc khá tốt đấy .
Năm 2010 , e đc ông anh rủ đi làm điều tra viên lấy số liệu tại Hà Giang đã được trả tiền công 250k/ ngày . Bao ăn ở đi lại .

Leean

Xe tăng
Cụ nói có ý đúng nhưng hơi khắt khe. Cụ có chắc là ở nước ngoài không có phân biệt đối xử không.

Em đã ở nước ngoài nhiều và cảm nhận việc phân biệt khá rõ. Có bác sĩ đã đi mổ tình nguyện cho UNDP trong hơn 20 năm (không phải mổ đơn giản như thay thủy tinh thể). Nhưng không thể nào có giấy phép hành nghề tại nước nhập cư, vì toàn ... thi trượt. Câu chuyện được đưa lên báo của địa phương.
Phần biệt đối xử thì nó là câu chuyện khác, còn cái em nói là chất lượng đào tạo và hàm lượng thực tế cũng như kinh nghiệm hands on trong công việc cụ thể khi tuyển dụng.
Bản thân em là kỹ sư từng đi làm việc theo dạng H1B gần 10 năm ở Mỹ và Canada cho một hãng lớn về viễn thông, em thấy rõ là trình độ đào tạo ở bậc đại học ở VN trong lĩnh vực khoa học - công nghệ nó có một khoảng cách dài so với tiêu chuẩn chung và thực tế đòi hỏi ở những nước phát triển như Mỹ và Châu Âu, chưa nói là chất lượng đào tạo ở các trường thuộc top IVY League nó ở một đẳng cấp khác hoàn toàn.

Cũng là tiến sỹ, giáo sư mà người ta nghiên cứu ra hàng loạt phát minh thúc đẩy sự phát triển XH, còn GS-TS ở ta thì chẳng có cái cống hiến hay thành tựu gì nổi trội, nội cái chuyện bắt chước cho nó đúng và đủ những cái best-practices mà người ta đã dùng để thúc đẩy sự phát triển thôi mà cũng không xong, cái tối thiểu nhất phải có ở trình độ Ths và TS là ngoại ngữ (TA, tiếng Pháp, Đức....) để giao tiếp và làm việc hàng ngày thôi mà cũng không xong thì nói gì đến những cái khác. Các cụ đừng có nói là tôi làm TS thì liên quan dek gì đến ngoại ngữ mà tôi phải giỏi nhé.

nhatthang

Xe tăng
Phần biệt đối xử thì nó là câu chuyện khác, còn cái em nói là chất lượng đào tạo và hàm lượng thực tế cũng như kinh nghiệm hands on trong công việc cụ thể khi tuyển dụng.
Bản thân em là kỹ sư từng đi làm việc theo dạng H1B gần 10 năm ở Mỹ và Canada cho một hãng lớn về viễn thông, em thấy rõ là trình độ đào tạo ở bậc đại học ở VN trong lĩnh vực khoa học - công nghệ nó có một khoảng cách dài so với tiêu chuẩn chung và thực tế đòi hỏi ở những nước phát triển như Mỹ và Châu Âu, chưa nói là chất lượng đào tạo ở các trường thuộc top IVY League nó ở một đẳng cấp khác hoàn toàn.

Cũng là tiến sỹ, giáo sư mà người ta nghiên cứu ra hàng loạt phát minh thúc đẩy sự phát triển XH, còn GS-TS ở ta thì chẳng có cái cống hiến hay thành tựu gì nổi trội, nội cái chuyện bắt chước cho nó đúng và đủ những cái best-practices mà người ta đã dùng để thúc đẩy sự phát triển thôi mà cũng không xong, cái tối thiểu nhất phải có ở trình độ Ths và TS là ngoại ngữ (TA, tiếng Pháp, Đức....) để giao tiếp và làm việc hàng ngày thôi mà cũng không xong thì nói gì đến những cái khác. Các cụ đừng có nói là tôi làm TS thì liên quan dek gì đến ngoại ngữ mà tôi phải giỏi nhé.
Trend ở trên OF là không cần giỏi ngoại ngữ chỉ cần giỏi chuyên môn là đủ.

thichrauxanh

Xe điện
E hỏi thật cụ làm ở cty thôi đúng ko? Chưa có bằng TS đúng ko?
Ơ e có nói e có bằng bao giờ đâu. E làm công nhân đứng máy, chán quá về chạy grap. E nói về thực tế những cái xung quanh e, còn tại chỗ e làm trc có hơn 4000tsy thì phải e ko để ý lắm, nên e quan sát đc hết vc họ làm hàng ngày ở lab.
Ah thế nên e trốn làm, mấy chú làm tsy ý kiến thì bị sếp chặn họng, còn mấy chú ý cup cúp chả bao giờ dám trốn. Khổ, học nhiều làm gì cơ chứ :P

Bằng tiến sĩ vốn dĩ chỉ là bậc thang chứng nhận đủ điều kiện làm "nghiên cứu viên", được tuyển vào làm ở các lab hoặc trợ giảng cho các GS. Biết cách thí nghiệm, biết cách viết báo cáo khoa học, biết cách trình bày lại, biết cách công bố báo cáo. Nó cũng như cái bằng "trình dược viên" thôi.
Lương các lab trả cho nghiên cứu viên nhập môn (tiến sĩ mới nhận bằng) có khi còn rẻ hơn cả lương công nhân vệ sinh đường phố.
Đa phần người học lên cao học và làm nghiên cứu sinh bên đó cũng không vì đam mê gì gì, mà vì thất nghiệp, khó kiếm việc, thì cố học lên thôi.
Ở bển người ta chỉ trọng vọng GS phụ trách phòng lab thôi, nó hoạt động gần như doanh nghiệp, phòng lab nào càng có nhiều nghiên cứu đặt hàng từ các tập đoàn, nhiều NCS - tiến sĩ làm thuê, nhiều công bố thì càng danh giá, càng có nhiều NCS từ những nước kiểu VN gửi tiền cử người sang đào tạo, GS càng kiếm bộn tiền, Trường ĐH cũng kiếm cả mớ.

Về xứ mình tự nhiên sính bằng cấp, bằng tiến sĩ tự nhiên gắn với chức danh, chức vụ, quy hoạch, bổ nhiệm những vị trí chả liên quan xx gì đến nghiên cứu...nên nó mới muôn màu sắc cười đùa thế này.
E cũng nói e thấy tsy toàn bị sai vặt mà. Mấy bạn làm tsy suốt ngày phải chạy đi lấy đồ nghề vs sửa chính tả cho các bài báo cáo :D
Vầy mà ở VN thành phong trào cố đc tsy để lấy cái danh. Cho nên lệch lạc trong giáo dục

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Trend ở trên OF là không cần giỏi ngoại ngữ chỉ cần giỏi chuyên môn là đủ.
Ừ thì tiến sỹ chuyên nghành cầu lông thì cần gì ngoại ngữ? hay TS viết mấy cái luận văn về đặc điểm giao tiếp của cán bộ xã vs chính quyền gì gì đó ở mấy cái lò/viện KHXH-NV, viện Khoa học hàn lâm thì chắc không cần ngoại ngữ.

Chỉnh sửa cuối:

bixinh1803

Xe máy
Nếu đúng như cụ kể thì e họ cụ hơi bị ngố rừng . Đội sinh viên YTCC ngay từ trong trường đã đi lấy số liệu , tham gia các đề tài dự án với các thầy cô trong trường . Và hầu như đều có tiền chi phí . Thậm chí nếu làm dự án nước ngoài thì tiền nhận đc khá tốt đấy .
Năm 2010 , e đc ông anh rủ đi làm điều tra viên lấy số liệu tại Hà Giang đã được trả tiền công 250k/ ngày . Bao ăn ở đi lại .
Vâng. Em nó ở tỉnh lên hn học có va chạm đâu ạ. Lại là con gái nữa, mơ mộng. Gặp thầy giáo vừa đẹp trai, profile xịn thì ai chả mộng mơ. Bản thân việc nữ đi theo ngạch khoa học đã là vất vả khó khăn hơn rồi (em là nữ nên e hiểu) nhưng con bé nó thiếu thực tế nên lao theo. Nhưng thôi 1-2 năm cho trải nghiệm cho biết, ít nhất phải biết quý sức lao động của mình.

Em lăng nhăng chút.
Con em học kỳ đầu, nó kể có 1 môn học em khá ngạc nhiên. Môn “Trình bày CV”. Em học 2 cái bằng ĐH Việt nam không hề co môn này.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Trước em có chơi 1 cô bạn hồi đấy chưa có Y tế cộng đồng, nên cô bạn vào làm cho mấy NGO, toàn đi các tình làm dự án hỗ trợ cộng đồng HIV, nghiện, về làm báo cáo xin tiền các quĩ.
Giờ chuyển sang làm cho ILO
Bác sĩ không 1 ngày chữa bệnh :D

Leean

Xe tăng
Em lăng nhăng chút.
Con em học kỳ đầu, nó kể có 1 môn học em khá ngạc nhiên. Môn “Trình bày CV”. Em học 2 cái bằng ĐH Việt nam không hề co môn này.
Môn ngữ văn lớp 6 chương trình cải cách áp dụng từ niên khoá 2023-2024 có bài về trình bày văn bản, trong đó có hướng dẫn viết công văn (?!!!) , bọn trẻ nó áp dung vào việc viết bản kiểm điểm.

Em đoán cụ nói là trình bài công văn , nếu đúng thì chương trình ngữ văn lớp sáu theo cải cách mới là có , còn trình bày sơ yếu lý lịch - CV thì em chịu.

Con cụ học ĐH mà có môn này thì em cũng chăng biết là môn nào, giống cụ thôi

DurexXL

Tháo bánh
Hôm trước em cũng tò mò khi đọc Vnex. Em thử xem qua list các bài báo của cụ này trên gg. Em nhận xét cụ này giỏi và may lại gặp đúng thời “covid”, nên càng nổi hơn. Khá nhiều công trình của cụ này về covid, nhưng theo kiểu survey thì đúng nghĩa hơn. Vd như “ảnh hưởng giãn cách covid lên sức khoẻ tt của người Việt trẻ”… Đúng chuẩn chuyên môn ytcc.
Tác dụng tích cực của bộ môn cầu lông cho cán bộ văn phòng - Thực trạng và giải pháp

Đúng không Cụ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vâng. Em nó ở tỉnh lên hn học có va chạm đâu ạ. Lại là con gái nữa, mơ mộng. Gặp thầy giáo vừa đẹp trai, profile xịn thì ai chả mộng mơ. Bản thân việc nữ đi theo ngạch khoa học đã là vất vả khó khăn hơn rồi (em là nữ nên e hiểu) nhưng con bé nó thiếu thực tế nên lao theo. Nhưng thôi 1-2 năm cho trải nghiệm cho biết, ít nhất phải biết quý sức lao động của mình.
Sinh viên kể cả ở tỉnh lẻ cũng cáo hơn ngày xưa nhiều rồi , e mợ chắc đc bao bọc nhiều , lên HN học cũng ít tham gia các hoạt động , ít bạn bè để có thể tham khảo .... Hoặc thậm chí có chút gì đó có tình cảm với thầy giáo kia ... Đoạn sau là e phỏng đoán thôi .
E có tham gia vào Confession của 1 trường đh ở tỉnh e thì thấy các cháu bây giờ đáo để , có phần ghê gớm .

Môn ngữ văn lớp 6 chương trình cải cách áp dụng từ niên khoá 2023-2024 có bài về trình bày văn bản, trong đó có hướng dẫn viết công văn (?!!!) , bọn trẻ nó áp dung vào việc viết bản kiểm điểm.

Em đoán cụ nói là trình bài công văn , nếu đúng thì chương trình ngữ văn lớp sáu theo cải cách mới là có , còn trình bày sơ yếu lý lịch - CV thì em chịu.

Con cụ học ĐH mà có môn này thì em cũng chăng biết là môn nào, giống cụ thôi
Ý em muốn nói tụi nó đào tạo sinh viên khá kỹ.

coindesar

Xe buýt
Bển nào đấy cụ? Phần lớn bài báo KH và luận án TS đều ko có giá trị thực tiễn, đa phần chỉ phát triển, cải tiến một chút công trình đi trước. Chỉ một số cực ít đưa ra phát kiến lớn hoặc ứng dụng ngay vào thực tế. Luận án TS đơn giản chỉ là để nghiên cứu sinh tập sự làm khoa học, bằng TS đơn giản là chứng nhận "vào đời" cho một người làm nghề nghiên cứu KH. Con đường làm NC cực kỳ dài và nhàm chán, chỉ đến khi TS trở thành PGS hay GS thì họ mới có đóng góp thực thụ cho khoa học - chỉ khoa học thôi nhé, nói đến ứng dụng thực tế còn xa và cần may mắn.

Cái nữa phần lớn funding nghiên cứu đến từ nhà nước hoặc từ tiền tài trợ ko điều kiện của trường, chứ khối doanh nghiệp - tư nhân không có bao nhiêu đâu. Thông tin e đưa ra cụ có thể google các bài review về vấn đề này để đọc và nên đọc các bài khoa học, có phân tích số liệu đàng hoàng và có phản biện độc lập.

E ko biết cụ ở "bển" nào về chứ e thấy ở Mỹ, Anh, EU, Úc, Nhật, Hàn, TQ... đều như vậy. Cảm quan ta thấy số lượng NCKH được ứng dụng thực tế cao hơn ta vì số lượng công trình xuất bản của họ quá lớn, nền tảng họ quá tốt, tiền họ quá nhiều và con người họ quá giỏi.
Chuẩn rồi bác.
Tôi chờ anh thichrauxanh phản biện, bển của ảnh cụ thể là ở đâu, đã từng NCKH bao giờ chưa (khéo chưa tốt nghiệp Đại học :P) mà dám khẳng định mạnh miệng thế 😂

thichrauxanh

Xe điện
Chuẩn rồi bác.
Tôi chờ anh thichrauxanh phản biện, bển của ảnh cụ thể là ở đâu, đã từng NCKH bao giờ chưa (khéo chưa tốt nghiệp Đại học :P) mà dám khẳng định mạnh miệng thế 😂
Lại quất e à, do bị e chém đúng tim quá hả :)) e dả nhời phía trên rồi nhé, nhưng hình như đọc ko hiểu.
Đừng nói chuyện học vs e, giờ nên nói đến vc mình dạy đc ai. Tsy cụ kia nói là loại học bổng 20-30k euros(của chính phủ Pháp), loại này chưa bao giờ e dòm đến, sếp e đưa e loại 60k, lại còn dụ dỗ mãi cơ :D

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Chuẩn rồi bác.
Cụ ấy có nói mình làm TS đâu cụ, cụ ấy chạy grab mà :D.
Làm nghiên cứu hâụ TS ở bển thì tôi không rõ , chứ ở VN trong các bộ nghành thì tôi cũng hiểu.
Xếp cũ tôi ( cựu thanh tra bộ BCVT giờ là bộ 4T) người thừa lệnh GĐ ( ổng là PGĐ) ký hợp đồng LĐ ( thời vụ) với tôi , học xong TS theo đề án 320 và phải viết báo cáo khoa học theo chỉ tiêu được giao, ông này chỉ đạo tôi với một thằng nữa cũng dạng lao động thời vụ vào cùng đợt viết cho ông cái đề tài về tối ưu chất lượng truyền dẫn trpng mạng AON để ông làm báo cáo khoa học ,đến cái đề cương sơ bộ và chi tiết 2 thằng tôi cũng phải nghĩ ra , phải rà soát hơn 200 bài đã đăng từ trước đó 5 năm trở lại của tạp chí nghành để không trùng lặp , bọn tôi đành phải lấy mấy cái lớp giao thức ở layer2 trong cái mô hình OSI 7 lớp ra xào lại để có cái mà viết, tìm mãi mới ra được cái DSCP trong quality of services chưa có ai làm, collect data, các phép đo kiểm thực tế... rồi viết về nó cộng với cả phần mô phòng trên máy tính. Xếp lúc đầu hứa sẽ kiếm cho một xuất hợp đồng chính thức 2 năm ( sau đó ký lại) . Cuối cùng cũng có bài trên tạp chí bưu chính viễn thông ( tôi còn giữ ấn phẩm phát hành tháng đấy) đứng tên xếp với chức danh và học hàm đầy đủ.
Cả mấy năm sau vẫn cứ lao động thời vụ mà không vào được chính thức nên tôi bỏ và apply ra ngoài làm việc. nghiên cứu khoa học với các TS trong các nghành thuộc bộ máy nó là thế đấy cụ ạ.

Bởi vậy bọn tôi hay đùa nhau thằng ấy là TS nhưng mà giỏi :D

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Sinh viên kể cả ở tỉnh lẻ cũng cáo hơn ngày xưa nhiều rồi , e mợ chắc đc bao bọc nhiều , lên HN học cũng ít tham gia các hoạt động , ít bạn bè để có thể tham khảo .... Hoặc thậm chí có chút gì đó có tình cảm với thầy giáo kia ... Đoạn sau là e phỏng đoán thôi .
E có tham gia vào Confession của 1 trường đh ở tỉnh e thì thấy các cháu bây giờ đáo để , có phần ghê gớm .
Em gái mưa ah cụ :D kkk

coindesar

Xe buýt
Lại quất e à, do bị e chém đúng tim quá hả :)) e dả nhời phía trên rồi nhé, nhưng hình như đọc ko hiểu.
Đừng nói chuyện học vs e, giờ nên nói đến vc mình dạy đc ai. Tsy cụ kia nói là loại học bổng 20-30k euros(của chính phủ Pháp), loại này chưa bao giờ e dòm đến, sếp e đưa e loại 60k, lại còn dụ dỗ mãi cơ :D
Nảng chánh rồi :P Chưa tốt nghiệp đại học, chưa từng NCKH bao giờ, dám phát biểu giữa đám đông rằng bầu trời bằng cái miệng giếng là cũng phải thôi, đúng logic :D

Chào nhé!