[Funland] Giao thông ngoài Bắc

vnquocviet

Xe máy
Còn cái kiểu xi nhan 1 bên rồi rẽ 1 bên nữa

Thì em mới không hiểu lý do chã chọc lốp là vì nguyên nhân gì, nhưng kệ thôi, diễn đàn là nơi để vui thôi mà
Cứ võng vỉa, tổ lái như này, thẻ cho cụ ko oan đâu!

Các bố biển 30 đa số đi kiểu chụp giật kể cả đi các tỉnh. Ức chế mà đành chịu vì luật ở ta đến kẻ trộm vào nhà mà chủ nhà không đối xử tử tế còn tù tươi luôn. Em xin lỗi những cụ biển 30 tử tế
Còn cứ còm kiểu này, xì lốp cũng xứng đáng

Em không dám còm vì hôm trước em còm về nội dung đi bát nháo của một số thành phần bị xì lốp, không biết đụng chạm đến bọn nào

gld

Xe điện
Năm 2000 em ở trỏng mấy năm thì thái độ chấp hành luật giao thông của người SG tốt hơn thật, 20 năm sau cũng nhộm nhoạm như HN rồi.
Dân đông, hạ tầng kém, giáo dục bỏ lửng, xử phạt thì nửa vời, bắt cóc bỏ đĩa, lực lượng chức năng chú trọng bánh mỳ, Nam Bắc rồi cũng đi láo như nhau

tienaka

Xe điện
em có ngót gần 7 năm sống trong nam
em nói đây về cảm nhận 7 năm đó nhé chứ giờ em chưa vào nhưng chưa biết
1. vẫn có vượt đèn đỏ
2. tính tự giác cao hơn Bắc (đội nón, đi đúng làn)
3. đi có làn có lối
4. tốc độ di chuyển vội vàng, dòng xe đi thẳng chứ ít kiểu đi luồn lách tạt té (nên đi xe máy ngày xưa cứ tốc độ cao bô kêu tý dí sát trái chạy bét nhé, ở HN mà chạy kiểu này kiểu gì cũng bất thình lình có ai đó lách là ăn đủ)
5. trong hẻm chạy vẫn đóng 40-60km/h vì trong đó ở hẻm ngta đi bên nào sẽ đi sát bên đó, nên chạy hẻm cứ ôm chặt bên phải ít khi hai xe máy đâm nhau
6. tinh thần nhường đường cao, và ít nổi nóng hơn (đợt em về HN nhường mấy cụ đang đứng giữa đường xong bị phía sau chửi SML)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Bài viết của một mem bên OS, cccm đọc xem có đúng không?
Nếu đúng thì trả lời giúp bác ấy câu hỏi trong bài viết. Nếu sai thì cccm nên trao đổi thế nào với bác ấy?
P/s: không cần trích dẫn cccm cũng biết comments của oser kịch liệt như thế nào rồi!

Cụ này chạy có 1000km ngoài bắc mà phán đúng đấy. Chuẩn
Chạy xe phía Nam, dân đi nhanh hơn nhưng tuân thủ làn xe hơn, không bon chen như HN.

victory_1980

Xe điện
Năm 2000 em ở trỏng mấy năm thì thái độ chấp hành luật giao thông của người SG tốt hơn thật, 20 năm sau cũng nhộm nhoạm như HN rồi.
Dân đông, hạ tầng kém, giáo dục bỏ lửng, xử phạt thì nửa vời, bắt cóc bỏ đĩa, lực lượng chức năng chú trọng bánh mỳ, Nam Bắc rồi cũng đi láo như nhau
Ko hiểu sao trong đấy ko làm mạnh giao thông như ngoài Bắc, dù kể cả BOT.
Thấy toàn xin, chờ TW cấp vốn thì lấy đâu ra. Hôm trước TTg phát biểu: 10 năm làm đc 50km đường cao tốc, trong khi 1 tỉnh trong thời gian trên làm đc 200 km đường cao tốc, thì phải tự trách mình trước hết. Nguồn lực có, toàn xin cơ chế nhưng chưa áp dụng, lại đề nghị gia hạn, để rút kn.
Đến mệt với mấy ông.

King_crimson

Xe tải
Em gặp cơ số lần xe biển 50, 51 chạy ở HN và cao tốc láo kinh. Đang đi thì giảm tốc độ đột ngột và sử dụng điện thoại, té tạt cũng không kém miền bắc. Em dị ứng nhất với tài xế sử dụng điện thoại và không thắt dây an toàn khi đang lái xe

Sự khác nhau mà cccm thấy rõ đó là, khi đi đường nếu cần hỏi thăm đường sá thì người miền nam họ nhiệt tình và chu đáo hướng dẫn cho mình hơn. Họ không câu nệ bạn là ai, thái độ bạn thế nào, họ đều nhiệt tình chỉ đường.
Ngoài bắc, hỏi thăm đường là phải dừng xe, xuống xe, tháo kính râm xuống...hỏi phải có chủ ngữ, vị ngữ thì may ra mới được chỉ dẫn đàng hoàng.
Em thấy ngay ở quê em cũng vậy, hỏi thăm đường mà không cẩn thận là bị xỏ mũi cho đi lạc luôn. Hahaaa
Em dân thị trường, đi công tác các tỉnh ở MB nhiều vô biên. Cũng thường xuyên phải hỏi đường mà chưa khi nào bị như cụ. Thậm chí người ta còn lấy đt của họ gọi điện cho người em cần hỏi để xác nhận có đúng không.
Còn việc đi không chuẩn thì MN em chưa đi nhiều k dám phát biểu. Còn MB thì quả thực là rất nhiều. Đa số là các cụ mợ ở tỉnh khác nhập khẩu ở HN. Bản thân người HN cũng có người nọ người kia, nhưng căn bản là không quá đáng như các cụ kể trên đâu ah. Có chăng chỉ là vài trường hợp hy hữu.

Manh Ng

Xe tải
Văn hóa chung rồi. Bắc hay Nam em thấy như nhau :(( quan điểm của em

nadushop

Xe điện
Em vừa có chuyển đi Dubai thì thật sự khâm phục ý thức tham gia giao thông cua bên họ. Đường thì nó đẹp khỏi nói nói, quy hoạch đường xá và nhà đều rất tốt. Nhưng cái ý thức tuân thủ giao thông em mới thấy nó là .
1. Các xe từ đường nhánh ra có biển stop thì em thấy 100% họ dừng lại chờ thuận lợi mới nhập vào đường chính.
2. Luôn nhường đường cho người đi bộ.
3. Đường tắc nhưng họ không chen lấn, đặc biệt xe máy xếp hàng sau 4B luôn mà không bon chen dù có đủ mọi khoảng trống để họ lách lên. Xe máy em thấy chủ yếu là shipper. Em có hai cái ảnh chụp được.

em chỉ mong sao ý thức ở mình nâng cao lên được thì giao thông mới đỡ hơn được, chứ không thì vô phương cứu chữa cho hiện trạng giao thông ở mình rồi. Đường thì chắc chắn khó mà mở rộng thêm được nữa ở HN cũng như SG.

Leanh65

Xe container
Nói ra thì lại bảo vùng miền, nếu các cụ sống ở SG từ 1 năm trở lên sẽ có cái nhìn khác. Biết rằng giao thông ở VN tệ như nhau nhưng SG vẫn qui củ hơn HN rất nhiều.
Cái này em xác nhận. Trong nam xe 2b, 4 bánh tôn trọng làn đường, vạch kẻ liền hơn ngoài bắc. 2 bánh đi ít võng vỉa hơn trừ đội đua xe, cướp giật😄 nhưng 4 bánh chạy cao tốc, xa lộ lại cực ẩu, cứ bám sát mít nhau tốc độ cao. Ngoài bắc từ khi "đặc sản" HD không còn thì hình như các xe chả coi cái vạch liền là cái chi mô, dù là trắng hay vàng. 4 bánh ngoài bắc có vấn nạn là đường quang nhưng cứ đi tà tà rùa bò nhưng không chịu nhường người cần đi nhanh. Chắc rảnh háng hơn người ở trỏng quá.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe điện
Ý thức SG đi xuống, ý thức HN đi ngang. Trong thang điểm 10, SG có thể được 6-7 điểm, HN được 3-4 điểm. Không nên cào bằng các địa phương đi láo, hỗn loạn giao thông như nhau.
Nếu tình trạng kéo dài vì những lý do nêu trên thì mức độ hỗn loạn giao thông sẽ tiệm cận nhau.
Tiếp tục như hiện nay, thì văn hóa giao thông làng xã cũng sẽ thành chủ đạo, cần rất lâu và khó thoát khỏi cái bẫy hỗn loạn.

TieuFu

Xe container
Em gặp cơ số lần xe biển 50, 51 chạy ở HN và cao tốc láo kinh. Đang đi thì giảm tốc độ đột ngột và sử dụng điện thoại, té tạt cũng không kém miền bắc. Em dị ứng nhất với tài xế sử dụng điện thoại và không thắt dây an toàn khi đang lái xe
Em tưởng ông vần vô lăng chạy láo chứ hóa ra chạy láo do cái biển số à cụ ?

formen

Xe lăn
3. Đường tắc nhưng họ không chen lấn, đặc biệt xe máy xếp hàng sau 4B luôn mà không bon chen dù có đủ mọi khoảng trống để họ lách lên. Xe máy em thấy chủ yếu là shipper. Em có hai cái ảnh chụp được.
Cái này em nhớ là do luật quy định oto và moto đc tính như nhau, cụ đi moto mà lách lên ăn lỗi vượt trong làn thì đứng xếp hàng moto như o to là chuẩn bài.

New car 2023

Xe điện
Em vừa có chuyển đi Dubai thì thật sự khâm phục ý thức tham gia giao thông cua bên họ. Đường thì nó đẹp khỏi nói nói, quy hoạch đường xá và nhà đều rất tốt. Nhưng cái ý thức tuân thủ giao thông em mới thấy nó là .
1. Các xe từ đường nhánh ra có biển stop thì em thấy 100% họ dừng lại chờ thuận lợi mới nhập vào đường chính.
2. Luôn nhường đường cho người đi bộ.

em chỉ mong sao ý thức ở mình nâng cao lên được thì giao thông mới đỡ hơn được, chứ không thì vô phương cứu chữa cho hiện trạng giao thông ở mình rồi. Đường thì chắc chắn khó mà mở rộng thêm được nữa ở HN cũng như SG.
Vì nó phạt nặng bác ạ.
Ví dụ : vượt đèn đỏ : Bắn bỏ.
Hoặc tương tự.