[Thảo luận] Giấy đăng ký xe đã đi công chứng

homepage

Xe tải
Giả dụ em có cái đăng ký xe + các giấy tờ liên quan đến xe, bằng lái thì là bằng gốc. nhưng do nhiều mục đích, mà khi giao thông trên đường, em chỉ cầm các giấy tờ liên quan đến xe đó là các bản pho to công chứng. Như vậy, chẳng hạn vi phạm luật giao thông : - đỗ xe ko đúng qui định chẳng hạn, thì ngoài lỗi đỗ xe ko đúng qui định, xxx có phạt mình về tội ko có giấy tờ xe bản gốc ko? và luật nào qui định phải cầm giấy tờ xe gốc khi đi lưu thông trên đường,

Xin chân thành cám ơn các cụ

cuongba

Xe buýt
Cụ nên scan 1 tập tiền 500k nữa cho đủ bộ sưu tập mang theo.=)) Em fun tí Cụ nào biết vào chỉ bảo nhé. Em k biết vụ này.

tdang1

Xe tăng
Em nghĩ chỉ có đk xe là dùng bản công chứng được thôi ạ vì Ngân hàng giữ néu cụ vay thế chấp cái xe đó. Còn đăng kiểm, bằng và bảo hiểm thì phải là bản gốc rồi

sh150i1980

Xe tăng
Giả dụ em có cái đăng ký xe + các giấy tờ liên quan đến xe, bằng lái thì là bằng gốc. nhưng do nhiều mục đích, mà khi giao thông trên đường, em chỉ cầm các giấy tờ liên quan đến xe đó là các bản pho to công chứng. Như vậy, chẳng hạn vi phạm luật giao thông : - đỗ xe ko đúng qui định chẳng hạn, thì ngoài lỗi đỗ xe ko đúng qui định, xxx có phạt mình về tội ko có giấy tờ xe bản gốc ko? và luật nào qui định phải cầm giấy tờ xe gốc khi đi lưu thông trên đường,

ko cái nào được cụ ah . chỉ có nếu xe thế đó thế chấp tại ngân hàng thì ngân hàng sẽ có cái bản đăng kí photo và có dấu của ngân hàng thì sẽ hợp lệ . thớt cụ đăng hơi nhầm chỗ

binhtx83

Xe buýt
Nếu một ngày đẹp trời, cụ mang giấy tờ chứng thực ( Các cụ phân biệt giữa chứng thực và công chứng ) ra trình trước mặt xxx. Nó điên lên là nó có quyền giữ xe cụ đấy.

tman75hd

Xe hơi
Website
tman75hd.blogspot.com
Nhà cháu thấy các xe cho thuê toàn photo công chứng giấy tờ xe, chỉ có bảo hiểm là bản gốc thôi. Trường hợp nếu CSGT đòi gắt thì gọi điện cho chủ xe mang giấy tờ gốc đến và mọi khoản phát sinh do thiếu giấy tờ xe - chủ xe phải chịu!

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Cũng với câu hỏi này thì trước đây đã có 1 cụ trả lời gọn lỏn là: "tiền phô tô có tiêu được không?" =)) Còn câu trả lời thế nào thì cụ chủ tự định đoạt, khà khà. Tại khoản 2 Điều 58 của LGTĐB có nói đến các giấy tờ mang theo. Không ghi là bản chính hay bản sao tức là phải hiểu là bản chính :D

tranphong

Xe hơi
Chuẩn nhất là mang giấy tờ bản chính cụ ạ, tránh tiền mất tật mang

thanhbb

Xe tải
Chỉ có Đăng ký xe là Cụ được mang bản photo công chứng nhà nước . nếu là xe mua qua ngân hàng thì cần phải có thêm giấy chứng nhận của NH là đang giữ ĐK gốc.

Bật Mã Ôn

Xe hơi
thanhbb nói:
Chỉ có Đăng ký xe là Cụ được mang bản photo công chứng nhà nước . nếu là xe mua qua ngân hàng thì cần phải có thêm giấy chứng nhận của NH là đang giữ ĐK gốc.
Photo công chứng và phải có xác nhận của ngân hàng nữa mới đc chấp nhận bác ợ, chỉ công chứng thôi không được đâu

tuanphoto

Xe hơi
đăng ký photo công chứng xxx không chấp nhận đâu. nhưng công chứng của ngân hàng thi được

dugianghubt

Xe tăng
nếu muốn dc xxx đồng ý thì cụ chủ phải photo lun con xe ấy

ZAD Viet

Xe điện
Thớt này phải bên hỏi đáp về các thủ tục luật Chứ nhỉ.
Đk công chứng chỉ đc phép khi có xác nhận Ngân Hàng.

lucky68

Xe máy
Cái này em xin trả lời chính xác được ợ, vì em vướng vụ này rùi và xxx tạo đk ở xa phạt tại chỗ: Chèn Vạch + Không có đăng ký bản gốc = 500k vì em đi Phú thọ không gọi trợ giúp mang bản gốc được.

Ob3xuT

Xe điện
em cũng nghe nói là có xác nhận của ngân hàng mới đc chấp nhận, chỉ công chứng thôi thì ko đc chấp nhận...

xe than

Xe tăng
Em cũng đang phân vân giông cụ chủ thớt,cho bồ(quen qua mạng) mượn xe mà đưa giấy tờ bản chính nhỡ nó cho vào hiệu cầm đồ thì bỏ mựa.

homepage

Xe tải
em tìm dc bài này , các cụ tham khảo nhé :

TT - Nhiều bạn đọc hỏi để tránh bị mất, hư hỏng bằng lái, giấy đăng ký xe thì có dùng bản photocopy (có công chứng) để sử dụng, xuất trình khi cảnh sát giao thông yêu cầu được không? Thượng tá Võ Văn Vân (ảnh) - phó trưởng Phòng cảnh sát giao thông đường bộ Công an TP.HCM - cho biết:
- Điều 48 và khoản 1, điều 53 Luật giao thông đường bộ qui định: xe cơ giới phải có giấy đăng ký, người lái xe tham gia giao thông phải có giấy phép lái xe phù hợp.

Tại điểm b, khoản 2, điều 28 nghị định 152/2005/NĐ-CP qui định: phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20.000 - 50.000 đồng đối với hành vi người điều khiển môtô gắn máy không mang theo giấy đăng ký xe.

Tại điểm c, khoản 2, điều 28 nghị định 152 qui định: phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 20.000 - 50.000 đồng đối với hành vi người điều khiển môtô không mang theo giấy phép lái xe.

Tại điểm b, khoản 3, điều 28 nghị định 152 qui định: phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với hành vi người điều khiển ôtô không mang theo giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe.

Như vậy, Luật giao thông đường bộ và nghị định 152 không qui định người điều khiển phương tiện được sử dụng bản photocopy (dù có công chứng) để điều khiển phương tiện lưu thông trên đường.

* Trường hợp nào thì người sử dụng bằng lái, giấy đăng ký xe bản photocopy được xem xét, giải quyết, thưa ông?

- Theo khoản 2, điều 12 nghị định 178/1999/NĐ-CP, các trường hợp tài sản là phương tiện vận tải (gồm cả môtô), tàu thuyền có giấy chứng nhận đăng ký đã cầm cố, thế chấp thì chủ phương tiện được dùng bản sao có chứng nhận của công chứng nhà nước và xác nhận của tổ chức tín dụng nơi cầm cố, thế chấp.

* Người vi phạm bổ sung kịp thời bản chính giấy tờ xe, bằng lái (trong điều kiện cho phép) thì lỗi vi phạm về không mang bằng lái, giấy đăng ký xe có được bỏ qua?

- Trong khi CSGT đang lập biên bản vi phạm hành chính (lỗi ban đầu), người vi phạm xuất trình kịp thời giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe bản chính thì hai lỗi trên sẽ được bỏ qua. Nếu biên bản vi phạm hành chính đã lập xong, người vi phạm đồng ý ký tên vào biên bản thì hành vi vi phạm không mang theo giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe được xử lý theo qui định tại nghị định 152.

nguồn :http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/Phap-luat/153996/Su-dung-bang-lai-giay-dang-ky-xe-ban-photo-co-duoc-khong.html

adonis

Xe buýt
Đầy tớ của nhân dân cũng phải làm việc theo khuôn khổ nào đó chứ cứ thích là có thể điên được à???

Nếu một ngày đẹp trời, cụ mang giấy tờ chứng thực ( Các cụ phân biệt giữa chứng thực và công chứng ) ra trình trước mặt xxx. Nó điên lên là nó có quyền giữ xe cụ đấy.