[Funland] Giầy Tây Công sở - các cụ dùng hãng nào...

cuongdiv

Xe container
Giá tốt order đi cụ ah. Đợt sale gần nhất 40% vào tháng trc mà em vợt muộn. em đợi dịp chrismas làm 1 đôi desert boot đây. Đôi đầu tiên em đi 5 năm, chán vứt đi chứ chả hỏng j cả.
Lúc nào có đợt sale sâu cụ hò e cùng od cho vui nhé :D

nunachuoi

Xe tăng
Em làm các hãng nhỏ 4 năm, làm kỹ sư cho adidas 6 năm, bán nguyên liệu cho ngành giày 6 năm nữa. Có hơn 10 năm lang thang trong vài chục xưởng giày và các xưởng nguyên phụ liệu, nên em có cơ sở để phản biện những người có tiền nhưng chưa bao giờ đặt chân vào nhà máy giày cũng như chưa bao giờ tham gia vào quá trình phát triển một mã giày mới !
Nói thêm là em cũng có tham gia đôi chút vào việc tính toán giá thành một đôi giày, ko đến nỗi ko biết gì về giá cả. Bác nghĩ đôi giày 650 euro của bác giá xuất xưởng là bao nhiêu ?
Em đoán bừa 10% giá niêm yết 😁

onlyone28

Xe hơi
Em đang đi Ecco và hài lòng với sự lựa chọn này

sunland

Xe hơi
Cảm ơn các cụ. Giầy Tây thì em hay dùng Ecco.

gnoudman

Xe tăng
Em làm các hãng nhỏ 4 năm, làm kỹ sư cho adidas 6 năm, bán nguyên liệu cho ngành giày 6 năm nữa. Có hơn 10 năm lang thang trong vài chục xưởng giày và các xưởng nguyên phụ liệu, nên em có cơ sở để phản biện những người có tiền nhưng chưa bao giờ đặt chân vào nhà máy giày cũng như chưa bao giờ tham gia vào quá trình phát triển một mã giày mới !
Nói thêm là em cũng có tham gia đôi chút vào việc tính toán giá thành một đôi giày, ko đến nỗi ko biết gì về giá cả. Bác nghĩ đôi giày 650 euro của bác giá xuất xưởng là bao nhiêu ?
Tầm 55 đến 60 ơ..
Nếu đặt gia công toàn phần còn rẻ nữa, phải không cụ ...

Kuu

Xe lăn
Chộp ảnh luôn phát. Giày công sở của em đây, hơn 2 chiệu tí thôi :|
juve99 ưi, hôm nay đi giày gì thế b-)

Giá thành bằng khoảng 22-25% giá bán (giống như mua về nhà tự nấu rẻ hơn nhiều so với ăn tiệm ấy mà)

Kinh nghiệm tiếp thị giày thể thao của cụ không áp dụng cho giày da được. Cách làm hai loại này khác nhau. Nó chỉ giống nhau ở tên gọi "giày" thôi.

nhuataiche

Xe container
Giá thành bằng khoảng 22-25% giá bán (giống như mua về nhà tự nấu rẻ hơn nhiều so với ăn tiệm ấy mà)

Kinh nghiệm tiếp thị giày thể thao của cụ không áp dụng cho giày da được. Cách làm hai loại này khác nhau. Nó chỉ giống nhau ở tên gọi "giày" thôi.
Em ko làm tiếp thị bác ạ, em làm khâu kỹ thuật trong hãng giày. Nên mấy bác có tiền muốn tranh luận với em về mặt chất lượng thì chắc chắn sẽ thua.

Giày da có giá bán cao hơn giày thể thao nhưng khâu sản xuất ko phức tạp bằng. Đổi lại, giày da đòi hỏi người thợ phải có tay nghề cao hơn, vì da khó gò giày hơn.

6997

Xe container
Em có nhõn 3 đôi:
- 1 đôi Oxford của Regal, màu nâu. Em ít dùng nhất vì nó formal quá.
- 1 đôi derby wingtip của Rockport, màu đen.
- 1 đôi derby plain toe của Florsheim, màu đen. Đôi này em đi quần quật, thủng cả đế mà ko biết chỗ thay.

Ngày hôm nay của em đây

• Vodka
Reactions: Kuu

vietdeveloper

Xe hơi
Em ko làm tiếp thị bác ạ, em làm khâu kỹ thuật trong hãng giày. Nên mấy bác có tiền muốn tranh luận với em về mặt chất lượng thì chắc chắn sẽ thua.

Giày da có giá bán cao hơn giày thể thao nhưng khâu sản xuất ko phức tạp bằng. Đổi lại, giày da đòi hỏi người thợ phải có tay nghề cao hơn, vì da khó gò giày hơn.
Vậy thì giá thành của giầy da sẽ không nằm nhiều ở nguyên phụ liệu mà phần lớn ở thiết kế, cũng như tay nghề của thợ đúng không cụ? Các hãng giầy lớn và đắt em thấy đa phần là handcraft.

Kuu

Xe lăn
Đúng là giầy công sở VN, mõm nhọn hơn bình thường và dây rất to.
Em cũng ko để ý là giày công sở thì mõm nó dọn hay tù :D . Em có 3 đôi công sở để thay đổi, 2 đôi kia mõm nó hơi bằng bằng chứ không dọn lắm. Cái dây chộp ảnh lên nhìn vậy chứ nó cũng vừa vừa ko to lắm đâu :D .

nhuataiche

Xe container
Tầm 55 đến 60 ơ..
Nếu đặt gia công toàn phần còn rẻ nữa, phải không cụ ...
Gia công hết đấy bác ơi, ko hãng nào mở nhà máy đâu. Bác cứ tính Nike và adidas, mỗi hãng làm vài trăm triệu đôi giày 1 năm, mà cũng chả có cái nhà máy nào, toàn đặt gia công cả.
Những hãng xa xỉ có lẽ có một đội thợ thủ công tay nghề cao, nhưng họ cũng chỉ làm vài khâu trọng yếu thôi, ko cần thiết phải làm hết đâu, đặt gia công tiện lợi quá mà !

nhuataiche

Xe container
Vậy thì giá thành của giầy da sẽ không nằm nhiều ở nguyên phụ liệu mà phần lớn ở thiết kế, cũng như tay nghề của thợ đúng không cụ? Các hãng giầy lớn và đắt em thấy đa phần là handcraft.
Giá thành của đôi giày thực ra ko dao động quá nhiều, nhưng giá bán có thể được nâng lên rất cao nếu mã đó bán chạy. Nói nôm na, hãng giày có khi tính tiền 1 đồng cho đôi giày, nhưng tính thêm 5-10 đồng nữa vì đã gãi đúng chỗ ngứa cho khách hàng.
Các hãng giày xa xỉ thực ra số lượng bán ko lớn, nên họ tập trung vào cái "gãi đúng chỗ ngứa". Trừ phi dát vàng vào đôi giày, còn nếu chỉ dùng da bò da dê thì giá thành cũng ko thể đội lên tới mức làm người mua giật mình được.

Em cũng ko để ý là giày công sở thì mõm nó dọn hay tù :D . Em có 3 đôi công sở để thay đổi, 2 đôi kia mõm nó hơi bằng bằng chứ không dọn lắm. Cái dây chộp ảnh lên nhìn vậy chứ nó cũng vừa vừa ko to lắm đâu :D .
Dây giày dress shoes nhỏ nhất trong các loại dây và nó phải đanh sợi chứ không to và xù mặt như vậy. Cụ cứ xem tổng thống Mỹ ăn mặc, đi giầy thế nào thì học theo là chuẩn (đừng học theo Putin vì ông ấy đi giầy độn gót xấu) hoặc vào trang mạng của Allen Edmonds xem các loại giày dress shoe của họ để biết mõm giầy nên nhọn tới mức nào thì vừa.