[Funland] Giầy Tây Công sở - các cụ dùng hãng nào...

vietdeveloper

Xe hơi
Giá thành của đôi giày thực ra ko dao động quá nhiều, nhưng giá bán có thể được nâng lên rất cao nếu mã đó bán chạy. Nói nôm na, hãng giày có khi tính tiền 1 đồng cho đôi giày, nhưng tính thêm 5-10 đồng nữa vì đã gãi đúng chỗ ngứa cho khách hàng.
Các hãng giày xa xỉ thực ra số lượng bán ko lớn, nên họ tập trung vào cái "gãi đúng chỗ ngứa". Trừ phi dát vàng vào đôi giày, còn nếu chỉ dùng da bò da dê thì giá thành cũng ko thể đội lên tới mức làm người mua giật mình được.
Em đồng ý là thực ra da bò, da ngựa, da khủng long... thì cũng không phải là đắt. Nhưng em muốn biết cái mà cụ nói là "gãi đúng chỗ ngứa" cụ thể nó là cái gì, để ảnh hưởng tới giá bán của đôi giày tầm 2,000$ như John Lobb? Bỏ qua giầy của các hãng thời trang như LV, Hermes, Louboutin... vì thực sự em không đánh giá cao giá trị của bọn này.

Kuu

Xe lăn
Đôi này là chinh hãng rồi.
Em khoái dòng giày Nhật kiểu này

Đế nhẹ, đi thoải mái chân.

Các Cụ thẩm hộ e đôi Clarks này có đạt chuẩn giày Tây ko ạ.
giày này đẹp không các cụ

Em hỏi thật, có rì mới đi hỏi còn không thì hỏi làm gì. Qua em chắt cho lít riệu ba kích :D
Em đang kết đôi này đi với quần Âu mà sao bọn fugashin này cũng đắt thế nhỉ, toàn 5-6 củ, chất lượng ko biết thế nào có cụ nào đi chưa
Giày Khựa mà mắc thế. Chả bù Brogue VinaGiay của em, theo chủ từ những ngày còn nghèo khó cách đây gần 3 niên:)). Cứ xi nước quẹt quẹt mấy nhát là lại đi phe phé:))

Ơ, em vừa lội lại vài trang xem ảnh các Cụ í up lên thấy đôi nào dây nó cũng như của em mà, làm gì có đôi nào dây bé hơn nữa đâu, hiccc ~X(
Dây giày dress shoes nhỏ nhất trong các loại dây và nó phải đanh sợi chứ không to và xù mặt như vậy. Cụ cứ xem tổng thống Mỹ ăn mặc, đi giầy thế nào thì học theo là chuẩn (đừng học theo Putin vì ông ấy đi giầy độn gót xấu) hoặc vào trang mạng của Allen Edmonds xem các loại giày dress shoe của họ để biết mõm giầy nên nhọn tới mức nào thì vừa.

kienvinh

Tháo bánh
Dây giày dress shoes nhỏ nhất trong các loại dây và nó phải đanh sợi chứ không to và xù mặt như vậy. Cụ cứ xem tổng thống Mỹ ăn mặc, đi giầy thế nào thì học theo là chuẩn (đừng học theo Putin vì ông ấy đi giầy độn gót xấu) hoặc vào trang mạng của Allen Edmonds xem các loại giày dress shoe của họ để biết mõm giầy nên nhọn tới mức nào thì vừa.
Chính xác. Giầy bác kia post lên để đi casual thôi.

tungna414

Xe tăng
Cụ ấy nói đúng đấy, cụ đừng tự ái.
Cụ không phân biệt nổi đâu là dress shoes, đâu là work shoes (boots) thì tệ quá.

Ăn mặc là theo sở thích nhưng cần có cái nền tảng hiểu biết cơ bản về nguyên tắc ăn mặc thì vẻ ngoài sẽ sắc sảo hơn và dành được thiện cảm, tôn trọng ban đầu từ đối tác.

Đàn ông nên đơn giản nhưng đừng xuề xòa quá, khi ấy sẽ thành luộm thuộm và bôi bác tư duy của bản thân.

kienvinh

Tháo bánh
Tính tất tần tật, nguyên liệu, chi phí nhân công, máy móc nhà xưởng, bao bì vận chuyển đóng gói, lợi nhuận của nhà gia công.
Như vậy có thể thấy chi phí thiết kế, làm thị trường, chiết khấu cho nhà bán lẻ và lợi nhuận của chủ thương thiệu là rất lớn.

tungna414

Xe tăng
Em làm các hãng nhỏ 4 năm, làm kỹ sư cho adidas 6 năm, bán nguyên liệu cho ngành giày 6 năm nữa. Có hơn 10 năm lang thang trong vài chục xưởng giày và các xưởng nguyên phụ liệu, nên em có cơ sở để phản biện những người có tiền nhưng chưa bao giờ đặt chân vào nhà máy giày cũng như chưa bao giờ tham gia vào quá trình phát triển một mã giày mới !
Nói thêm là em cũng có tham gia đôi chút vào việc tính toán giá thành một đôi giày, ko đến nỗi ko biết gì về giá cả. Bác nghĩ đôi giày 650 euro của bác giá xuất xưởng là bao nhiêu ?
Cụ lôi Adidas ra thì em phải cười đấy. 😂

Cấu trúc 1 đôi giày thể thao là hoàn toàn khác với 1 đôi giày da thủ công (cụ thể là so giày dán đế với khâu Goodyear Welt và Blake stitch). Do đó nguyên, phụ liệu cho việc đóng 2 loại giày nói trên cũng hoàn toàn khác nhau.

Chẳng 1 đôi giày thể thao nào của Adidas dùng da Annonay, Du Puy, Weinheimer và Horween Shell Cordovan cả.

Giày Tây của em, đôi lâu nhất em đi đã 6 năm và vẫn đang đi. Giày thể thao thì không thể bền thế được!

VN chưa bao giờ có ngành giày da thủ công sản xuất hàng loạt. Hiện nay, chỉ có 2 nhà Fugashin và Cnes là sản xuất giày da thủ công chỉn chu từ A-Z với đa dạng các chủng loại da.

Ngoài ra còn nhiều xưởng nhỏ khác như Galuti, Hephaetus (thương hiệu này của một cậu rất trẻ nhưng được giới sành giày Tây thế giới chú ý và mua khá nhiều).

P/s: Với mức giá USD300 < Giày Tây < USD600, em chỉ chọn Carmina và Meermin (2 hãng này đều của Tây Ban Nha). Nếu tính về chỉ số P/p thì giày Meermin khó có hãng nào địch nổi, Carmina phải chi hơn chút nhưng khi nhận giày thì hài lòng lắm lắm luôn.

Chỉnh sửa cuối:

2banh_muitran

Xe hơi
Cụ ấy nói đúng đấy, cụ đừng tự ái.
Cụ không phân biệt nổi đâu là dress shoes, đâu là work shoes (boots) thì tệ quá.

Ăn mặc là theo sở thích nhưng cần có cái nền tảng hiểu biết cơ bản về nguyên tắc ăn mặc thì vẻ ngoài sẽ sắc sảo hơn và dành được thiện cảm, tôn trọng ban đầu từ đối tác.

Đàn ông nên đơn giản nhưng đừng xuề xòa quá, khi ấy sẽ thành luộm thuộm và bôi bác tư duy của bản thân.
Cảm ơn cụ có ý kiến đóng góp. Em không phân biệt dress shoes và work shoes. Em mua đôi giày thấy êm chân và phù hợp với trang phục hàng ngày thôi ạ. Em bị đau khớp cổ chân. Đi khám bs bảo nên chọn đôi nào có đế đủ dầy, êm và lòng giày phù hợp với phần hõm lòng bàn chân sẽ đỡ đau. Em nhận thức rõ đơn giản khác xuề xoà và không để vẻ ngoài bôi bác bên trong. Nhưng đúng là em không biết đôi như của em chỉ dùng cho lao công quét rác. Em cũng chưa bao giờ đánh giá giày với tư duy của người khác dù gặp trực tiếp hay gián tiếp.

arcobaleno87

Xe tải
Giày của mấy thương hiệu thời trang phổ thông như Massimo Dutti có ổn ko các cụ, e có đôi mang nhiều thấy cũng giữ form, nhưng phía gót mặt trong hơi bong tróc ra vụn khô khô rồi

nhuataiche

Xe container
Cụ lôi Adidas ra thì em phải cười đấy. 😂

Cấu trúc 1 đôi giày thể thao là hoàn toàn khác với 1 đôi giày da thủ công (cụ thể là so giày dán đế với khâu Goodyear Welt và Blake stitch). Do đó nguyên, phụ liệu cho việc đóng 2 loại giày nói trên cũng hoàn toàn khác nhau.

Chẳng 1 đôi giày thể thao nào của Adidas dùng da Annonay, Du Puy, Weinheimer và Horween Shell Cordovan cả.

Giày Tây của em, đôi lâu nhất em đi đã 6 năm và vẫn đang đi. Giày thể thao thì không thể bền thế được!

VN chưa bao giờ có ngành giày da thủ công sản xuất hàng loạt. Hiện nay, chỉ có 2 nhà Fugashin và Cnes là sản xuất giày da thủ công chỉn chu từ A-Z với đa dạng các chủng loại da.

Ngoài ra còn nhiều xưởng nhỏ khác như Galuti, Hephaetus (thương hiệu này của một cậu rất trẻ nhưng được giới sành giày Tây thế giới chú ý và mua khá nhiều).

P/s: Với mức giá USD300 < Giày Tây < USD600, em chỉ chọn Carmina và Meermin (2 hãng này đều của Tây Ban Nha). Nếu tính về chỉ số P/p thì giày Meermin khó có hãng nào địch nổi, Carmina phải chi hơn chút nhưng khi nhận giày thì hài lòng lắm lắm luôn.
Bác cười xong thì nhìn lại đôi giày mà đế khâu xem có keo hay ko nhé. Tiện thể bác phân tích hộ em là cấu trúc giày thể thao và giày da khác nhau ở chỗ nào !

Còn giày thể thao ko bền được như giày tây, thì xin mời bác thưởng thức qua giày hiking của Salomon ( từng thuộc sở hữu của adidas ). So sánh tiêu chuẩn kỹ thuật của giày tây với giày Salomon giống như so sánh khả năng cử tạ của một hot girl với một lực sĩ chuyên nghiệp vậy. Nhưng riêng giày tennis và basketball cũng đủ đánh bại mọi loại giày thời trang ở độ bền rồi.

Bác cũng nên đưa thêm thông tin kỹ thuật từ phòng lab ra, còn những thông tin từ các mẩu quảng cáo của các hãng thì chẳng minh hoạ được cái gì ở mặt chất lượng đâu.

Spike

Xe tăng
Bác cười xong thì nhìn lại đôi giày mà đế khâu xem có keo hay ko nhé. Tiện thể bác phân tích hộ em là cấu trúc giày thể thao và giày da khác nhau ở chỗ nào !

Còn giày thể thao ko bền được như giày tây, thì xin mời bác thưởng thức qua giày hiking của Salomon ( từng thuộc sở hữu của adidas ). So sánh tiêu chuẩn kỹ thuật của giày tây với giày Salomon giống như so sánh khả năng cử tạ của một hot girl với một lực sĩ chuyên nghiệp vậy. Nhưng riêng giày tennis và basketball cũng đủ đánh bại mọi loại giày thời trang ở độ bền rồi.

Bác cũng nên đưa thêm thông tin kỹ thuật từ phòng lab ra, còn những thông tin từ các mẩu quảng cáo của các hãng thì chẳng minh hoạ được cái gì ở mặt chất lượng đâu.
Em là em rất quý cụ ở cái kinh nghiệm trong lĩnh vực sản xuất giày thể thao đấy. Cơ mà em hỏi thật, cụ đã từng đi đôi dress shoes nào tử tế chưa? Với em thì Clarks, Ecco, Rockport, Geox, Cole Haan blah blah không được gọi là dress shoes ạ.

nhuataiche

Xe container
Em là em rất quý cụ ở cái kinh nghiệm trong lĩnh vực sản xuất giày thể thao đấy. Cơ mà em hỏi thật, cụ đã từng đi đôi dress shoes nào tử tế chưa? Với em thì Clarks, Ecco, Rockport, Geox, Cole Haan blah blah không được gọi là dress shoes ạ.
Bác cứ liệt kê cho em đôi nào tử tế theo ý bác và giải thích tại sao, vì em ko hiểu ý bác cho lắm. Bọn em đi giày thì nhìn giày chứ ko nhìn cái hiệu và giá tiền.

huycannhinho

Xì hơi lốp
Nhà cháu đang dùng Geox, thấy cũng ổn. Geox đi bộ dưới mưa vẫn ok.
Tui cũng giống bác, từ khi mua dùng đôi đầu tiên năm 2016, tới giờ mới là đôi thứ 2
Đi thì êm ái, chân thoải mái... Không phải khen mà có mua nữa thì cũng vẫn xài Geox

VietHung12776

Xe điện
Giày quân đội, hình như giày mình đang của Đại tá hay sao đấy

xembongda29

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ có ý kiến đóng góp. Em không phân biệt dress shoes và work shoes. Em mua đôi giày thấy êm chân và phù hợp với trang phục hàng ngày thôi ạ. Em bị đau khớp cổ chân. Đi khám bs bảo nên chọn đôi nào có đế đủ dầy, êm và lòng giày phù hợp với phần hõm lòng bàn chân sẽ đỡ đau. Em nhận thức rõ đơn giản khác xuề xoà và không để vẻ ngoài bôi bác bên trong. Nhưng đúng là em không biết đôi như của em chỉ dùng cho lao công quét rác. Em cũng chưa bao giờ đánh giá giày với tư duy của người khác dù gặp trực tiếp hay gián tiếp.
Đúng là cụ kia nói giầy của cụ là lao công quét rác là quá mức, đánh giá đúng thì nó là giày casual mà thôi chứ quét rác ai đi thế

Spike

Xe tăng
Bác cứ liệt kê cho em đôi nào tử tế theo ý bác và giải thích tại sao, vì em ko hiểu ý bác cho lắm. Bọn em đi giày thì nhìn giày chứ ko nhìn cái hiệu và giá tiền.
Thôi, em xin dừng không tranh luận với cụ nữa vì ta bị lệch pha. Em chỉ nói thế này, cụ không nên đem cái hiểu biết về giày thể thao ra để áp vào dress shoes, không hợp đâu cụ ạ. Em nói thật đấy.