[Funland] Giấy tờ bao giờ bỏ "nguyên quán"/"quê quán"?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ họ Nguyễn Gì thế? ;))
Nguyên quán nhiều lúc cũng khai linh tinh lắm.
Ví dụ nhà em.
Quê ông nội ở làng Đại Áng - Thanh Trì.
Trong họ nội tất cả các con nguyên quán Thanh Trì theo ông.
Đến ông già em năm 76 vào đại học cắt khẩu theo trường, 79 tốt nghiệp về làm hộ khẩu mới thì làng Đại Áng nhập vào Thanh Hưng - Thường Tín - Hà Tây.
Em đẻ ra theo bố nên nguyên quán ghi Thường Tín - Hà Tây.
Em lấy vợ đẻ con đầu, đi làm hộ khẩu cho nó thì CA chép nguyên từ bố sang con nên nó cũng nguyên quán Thường Tín nhưng Hà Nội :))
đầu năm đẻ thằng thứ hai, đi làm khai sinh vs nhập khẩu thì giờ khai online nên trong phom máy tính khi chọn huyện Thường Tín thì đếch có xã Thanh Hưng. Cán bộ bảo em xã Thanh Hưng ko tồn tại, ko làm đc.
Em bảo đứa đầu theo bố đứa sau cũng thế nhưng họ bảo giờ làm online nên phần mềm ko có xã đấy.
Em lại phải đứng đấy đọc google lịch sử huyện Thanh Trì mới ra câu chuyện tách nhập.
Cuối cùng em bảo thế thôi lấy Đại Áng Thanh Trì đi, nhưng tự dưng bố Thường Tín con Thanh Trì có sao ko thì ông tư pháp bảo kệ mẹ bọn CA, việc tách nhập chúng nó tự phải đi mà google, mày cứ khai đúng bây giờ xã đấy thuộc huyện nào là đc.
Thế là cuối cùng trong hộ khẩu em có em vs thằng đầu là Thường Tín còn thằng sau Thanh Trì :))

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nguyên quán của em là nơi em chưa từng đến bao giờ, đó là nơi sinh của bố em, bố em cũng sinh ở đó hình như vài ngày rồi ông bà lại đưa đi đến vùng khác sống vì thời đó loạn lạc. Và từ lúc sinh đến giờ bố em
hình như cũng chưa bao giờ quay lại nơi đó.
Cụ thế là còn ít đấy. Đối với nhiều người nguyên quán là quê của bố của bố của bố... :D
Hình như chế độ này mới có khái niệm nguyên quán, còn như ca dao tục ngữ cũng chỉ nói đến nơi chôn nhau cắt rốn(nơi sinh) thôi.

kduc

Xe container
Mấy lần có chỗ : Nơi sinh, em điền vào thế là bị đuổi về. Thế e sinh thường ko ghi thế thì ghi thế nào.

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em bốn đời cư trú ở một nơi, nên cmt không có nguyên quán.
Quê quán thì có.
Ví dụ 4 đời ở hà tĩnh ( f1 - f4) . Thì f1 có giấy tờ khai quê ở Hà tĩnh thì f4 đương nhiên là Hà tĩnh

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nguyên quán rất quan trọng vì trong 1 số tình huống về khẩn cấp về y tế , người ta dễ dàng tìm được yếu tố gen , chủng , nhóm máu , miễn dịch .. cái đó có lợi cho cá nhân ng đó

mazda3_pro

Xe lăn
Để tiện tra cứu chứ cụ, có phải lúc nào cũng kè kè cái máy tính bên cạnh để tra đâu (chưa làm app chạy di động).
Hoặc để những người có nhu cầu xem nhưng không được phép truy xuất vào phần mềm: ví dụ mua oto, nhà đất, cho người thuê nhà v.v....

truongthanh888

Xe máy
Website
bondleather.vn
Các cụ ở gần Trung Ương cho em hỏi là sao lại phải thể hiện "nguyên/quê quán" trên giấy chứng minh nhân dân/căn cước công dân. Em nghĩ cái mã số cấp duy nhất cho mỗi người là đủ rồi. Công an muốn gì tra nhanh cái là ra hết tất tần tật. Tự dưng giờ em thay đổi nơi thường trú cái lại phải đi làm lại phiền toái quá, thế này làm sao dám chuyển nhà đây. Sau đấy lại phải đổi lại đủ thứ: CMND, sổ đỏ, đăng ký xe, ....
Đi làm thủ tục hộ khẩu thường trú tạm trú mà chả biết khai thế nào. Hỏi thì mỗi nơi phán một kiểu. Định nghĩa nguyên/quê thì chả có.
Nếu được thì các anh ở trển cho xin cái định nghĩa nó khoa học và rõ ràng một tí, tốt nhất là bỏ hết đi đừng đưa lên CMND/CCCD vì quá phức tạp mà chả có tác dụng.
cái này phức quả nhỉ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

chaybo

Xe điện
Hình như? Đối với một lượng không nhỏ dân mình, nguyên quán là một sự xấu hổ? một nỗi nhục?

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
CMND ghi Nguyên quán và Nơi thường trú. Nguyên quán theo em hiểu là cc ghi ở giấy khai sinh ấy. Đó chính là nguyên quán, nơi cha mẹ mình làm giấy ks cho mình. Nơi mình đẻ ra ở đó thì là Nguyên quán chứ ko phải là ý gì khác.

Còn thường trú thì dễ hiểu rồi.

canhhoabatdiet

Xe container
Bỏ nguyên quán trong CMTND, Hộ chiếu có phait là điều mong mỏi của các cụ quê 9x4 không? =))

adng

Xe điện
Bỏ nguyên quán trong CMTND, Hộ chiếu có phait là điều mong mỏi của các cụ quê 9x4 không? =))
CMND của em đang là Hà Nội nhé cụ. Các cụ đừng hiểu sai vấn đề. Vấn đề là đưa lên đó để làm gì khi mà nó không có một định nghĩa chắc chắn, dẫn tới phải mất công cập nhật.

adng

Xe điện
Nguyên quán rất quan trọng vì trong 1 số tình huống về khẩn cấp về y tế , người ta dễ dàng tìm được yếu tố gen , chủng , nhóm máu , miễn dịch .. cái đó có lợi cho cá nhân ng đó
Nếu thế theo em đưa luôn nhóm máu lên thẻ CMND/CCCD nữa cho khỏi phải làm xét nghiệm cụ ạ.

huonggialc

Xe tải
Nhiều cụ ko hiểu nguyên quán/quê quán là gì? Thì làm sao biết đc, tại sao trong 1 số giấy tờ phải ghi đầy đủ nguyên quán/quê quán.

Nasco Express

Xe đạp
Website
nascoexpress.com
Nguyên quán = quê quán = nơi sinh của bố, vậy đến đời cháu khi bố sinh ở thủ đô là khỏi có quê quán luôn
Nhầm nhé! Em đã từng đi làm khai sinh cho 2 đứa nhà e. Lần gần nhất là kiểu khai online và được hướng dẫn cụ thể rằng: NGUYÊN QUÁN CỦA BỐ THẾ NÀO THÌ KHAI CỦA CON NHƯ THẾ cụ nhé ;)

adng

Xe điện
Nhiều cụ ko hiểu nguyên quán/quê quán là gì? Thì làm sao biết đc, tại sao trong 1 số giấy tờ phải ghi đầy đủ nguyên quán/quê quán.
Em nghĩ định nghĩa không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Có thể cụ đang nghĩ về những trường hợp đơn giản cái mà các gia đình sống tại một làng xóm nào đấy nhiều đời. Có nhiều trường hợp phức tạp hơn nhiều cụ ạ.
Cơ bản nhất là tại sao phải đưa nó vào giấy CMND?