[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

Xu Hào

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Daniel1219

Xe tải
Vợ chồng thằng em mình cứ đi thuê nhà cc ở nhiều năm. Trước mình đã bảo phải bóp mồm miệng lại, thuê nhà nhỏ thôi hoặc về nhà ở với ông già. Tích tiền mà mua trả góp CC. Nhưng ko nghe, cứ tiêu pha quá tay, lại đi thuê nhà cc Ngoại giao đoàn ở. Giờ giá nhà lên cao, giá thuê cũng lên nên cuống quýt hết cả lên. Alo hỏi vay mình tiền để mua cc, vay tiền nộp lần đầu , còn thì trả góp.
Éo mẹ, bao nhiêu lần khuyên thì toàn bỏ ngoài tai, lại còn cãi lãi. Anh em trong nhà nó khó nói vậy. Kể ra nó nghe lời mình thì mình còn giúp, thời điểm đó là tâm mình nghĩ vậy. Nhưng nó ko nghe, xong giờ lại xin giúp thì đúng là ...
Giúp kiểu gì ? Cho vay thì coi như là cho, xong có khi còn ngại ngần xa lánh nhau. Bao nhiêu năm vẫn thỉnh thoảng cho vay 20, 30tr để nộp tiền nhà, đã bao giờ nó trả đâu, chua kể còn hỗ trợ nó lúc khó khăn, cho con nó tiền học 40tr/năm. Bực cái là nó ko bao giờ nghe lời mình. Khuyên bảo kiểu gì cũng cãi lại được.
Đúng là cứ cho tiền cũng không phải là giải pháp tốt.
Con vợ thì cũng tỏ vẻ ko tôn trọng mình. Trước mình vẫn bảo riêng với bà già là sau này con chỉ xin mẹ 1 phần tiền nhỏ để gọi là có lộc của mẹ để lại. Chỉ 10, 20 tr cũng được, tượng trưng. Còn đâu mẹ cho vợ chồng nó hết vì nó khó khăn. Nhưng tuần rồi con vợ nó lại thái độ. Mình điên lên gọi cho bà già: Sau này cứ chia đều. Con trưởng mà chỉ cần chia đều là quá được rồi.
Đời nhiều lúc khó nghĩ. Bực cả mình.
Em thì nghĩ ngc cụ, người thân càng phải rạch ròi chuyện tiền bạc thì mới bền được.
Không cho vay thì có thể bị giận thôi nhưng cho vay không trả và cũng không đòi được thì mất cả tiền lẫn tình anh em.

Daniel1219

Xe tải
H trong mấy quận nội đô cũ ở tạm được chắc cũng phải 3 tỷ. Còn không thì 2 tỷ sang mua OCP & Ecopark đc căn 2pn 1vs khoảng 55-58m2

lichyeunhac

Xe đạp
chung cư giờ tăng giá lắm ạ

huongtran.hvnh

Xe hơi
Vợ chồng thằng em mình cứ đi thuê nhà cc ở nhiều năm. Trước mình đã bảo phải bóp mồm miệng lại, thuê nhà nhỏ thôi hoặc về nhà ở với ông già. Tích tiền mà mua trả góp CC. Nhưng ko nghe, cứ tiêu pha quá tay, lại đi thuê nhà cc Ngoại giao đoàn ở. Giờ giá nhà lên cao, giá thuê cũng lên nên cuống quýt hết cả lên. Alo hỏi vay mình tiền để mua cc, vay tiền nộp lần đầu , còn thì trả góp.
Éo mẹ, bao nhiêu lần khuyên thì toàn bỏ ngoài tai, lại còn cãi lãi. Anh em trong nhà nó khó nói vậy. Kể ra nó nghe lời mình thì mình còn giúp, thời điểm đó là tâm mình nghĩ vậy. Nhưng nó ko nghe, xong giờ lại xin giúp thì đúng là ...
Giúp kiểu gì ? Cho vay thì coi như là cho, xong có khi còn ngại ngần xa lánh nhau. Bao nhiêu năm vẫn thỉnh thoảng cho vay 20, 30tr để nộp tiền nhà, đã bao giờ nó trả đâu, chua kể còn hỗ trợ nó lúc khó khăn, cho con nó tiền học 40tr/năm. Bực cái là nó ko bao giờ nghe lời mình. Khuyên bảo kiểu gì cũng cãi lại được.
Đúng là cứ cho tiền cũng không phải là giải pháp tốt.
Con vợ thì cũng tỏ vẻ ko tôn trọng mình. Trước mình vẫn bảo riêng với bà già là sau này con chỉ xin mẹ 1 phần tiền nhỏ để gọi là có lộc của mẹ để lại. Chỉ 10, 20 tr cũng được, tượng trưng. Còn đâu mẹ cho vợ chồng nó hết vì nó khó khăn. Nhưng tuần rồi con vợ nó lại thái độ. Mình điên lên gọi cho bà già: Sau này cứ chia đều. Con trưởng mà chỉ cần chia đều là quá được rồi.
Đời nhiều lúc khó nghĩ. Bực cả mình.
Cho vay thì cụ nhớ ghi giấy và đòi tiền lãi nhá cụ. Phảo rõ ràng chứ, cho là cho, vay là vay

quangzizi

Xe buýt
Vấn đề là để một cái CC từ lúc đào móng đến lúc bàn giao nhẹ thì là 2 năm, chưa kể thời gian lên dự án. Cho nên nếu nói nguồn cung sẽ tăng thì là câu chuyện của 3-5 năm nữa. Thi gan vài tháng thì OK chứ không nhiều người sẵn sàng thi gan vài năm. Trong thời gian đó những chung cư đã hoàn thiện vẫn đắt hàng là chuyện hiển nhiên.
Chính xác, toàn dự đoán ở đâu. Giờ xin dự án xem có dễ không? Riêng trong VD3 tìm đỏ mắt xem được thêm dự án nào mới? Không phải tự nhiên mà những đai dự án như OCP với Smart giá nó vẫn lên.

đất bây giờ có rẻ hơn đâu cụ ơi, cc tăng mạnh quá dân tình lại đổ xô tìm nhà đất ngõ hết rồi kéo theo giá thổ cư lại tăng. Hôm trước có đứa em nhờ bán hộ mảnh đất ngõ, ngách ở Xuân Đỉnh 30m2 giá 2,75 tỷ rồi, vị trí cách 20m ra mặt ngõ 1 oto cỡ con Morning đi qua tránh xe máy. Nhà ngõ chợ Khâm Thiên 2 ngoặt vào nhà 33m2 trước tết 3,4 tỷ là bán nhưng sau tết phải 3,6 tỷ mới bán,...
Nhà đất cũng chả rẻ, lên hết rồi. Người mua họ tự biết tìm lựa chọn khác. Vấn đề gốc rễ là giờ đang chia bài ván mới, ai cũng muốn cầm bài trước khi quá muộn.

:)) muốn giảm giá lên tivi mà mua. Ở đất nước này quá nhiều chuyện như vậy rồi. E làm pháp lí dự án bđs đây. Chẳng có quái gì gọi là tháo gỡ pháp luật cả đâu. Nói thì hay thôi. Nhà ở xã hội sẽ lại là câu chuyện chỗ cần thì ko có, chỗ có thì không cần. Cái nhà mà dễ tiếp cận cho người nghèo hơn người giàu thì đâu còn công bằng xã hội
Ai cũng nghe NOXH này nọ, nhưng chẳng ai tìm hiểu những căn NOXH này ở đâu. Các cụ tìm hiểu các căn đang triển khai đi rồi xem có dám mua ko? Mà quên nhanh thế, Smart với OCP trước cũng NOXH đấy, giờ nó ở đâu?

elmk264

Xe hơi
Cụ tìm chung cư Kim Chung bên Đông Anh nhé. Cu em mới lấy căn 48m2 hơn tỷ 2.

DCCHA

Xe tải
Đâu đó có tin VN có khoảng 1K người sở hữu trên 30 triệu đô la và chiếm tới 90% tổng tải sản của 90 triệu dân. Do vậy cccm đừng có mơ chuyện giảm giá nhà, đất. Nếu muốn có thì làm của cc ruộng đất lần 2 may ra mới ổn. Điều này lại càng viễn tưởng.

Tuoitan

Xe buýt
Mấy khu NOXH, cc cũ trong Hà đông như Văn khê, Ngô Thì Nhậm k thấy các cụ dề cập bao giờ nhỉ

david pham 139

Xe đạp
Bác chủ top giống y hệt hoàn cảnh của em, em đang thừa 2 tỷ vừa làm luôn 1 căn ở VHOP rồi , chứ cầm tiền mặt giờ này sợ mất giá ghê lắm

phamconghung

Xe tăng
Bác chủ top giống y hệt hoàn cảnh của em, em đang thừa 2 tỷ vừa làm luôn 1 căn ở VHOP rồi , chứ cầm tiền mặt giờ này sợ mất giá ghê lắm
Mua ngay và luôn đi cụ. 2 tỏi nghe thì to nhưng thực tế là ở bank chỉ cần có chức vụ quản lý thì 2t chỉ bằng tối đa 2 năm lương thôi, ngành khác em ko rõ.

david pham 139

Xe đạp
1 tỷ thì khó ở các quận nội thành Hà Nội đấy ạ, em xem nhà nửa năm trước ở nội thành toàn ngách của ngách mà nhà xấu, chung cư nội thành thì không còn giá này rồi ạ. Bác cố thêm khoảng 1 tỷ nữa thì có bên Long Biên và Gia Lâm.

eterniti

Xe buýt
Thằng cu em mới lấy vợ. Giờ đi tìm nhà chung cư Hà Nội để mua mà đỏ mắt không có căn nào tầm 1tỉ nữa. Càng ngày mong ước an cư xa vời quá các cụ ạ
Không biết cháu có chịu vào thớt đất sập hô không

d4e

Xe buýt
Thời nay ở thành phố lớn, người trẻ cần phải điều chỉnh tư tưởng rồi ạ.
Thời xưa các cụ thường gom góp, họ hàng hai bên cho/cho vay thêm, rồi mua căn nhà nho nhỏ ban đầu, có nhà rồi thì chăm chỉ cày để trả nợ, nuôi con, rồi tích lũy trên mảnh đất đấy, gọi là "an cư".
Nhưng đấy là ngày xưa, khi cuộc sống đơn giản hơn, ít biến động hơn, ít phụ phí hơn, nhu cầu cũng hữu hạn hơn, công việc ít biến động thường xuyên.
Ngày nay, nhu cầu con người ko đơn giản như vậy: công việc và thu nhập thay đổi thường xuyên, cuộc sống nhiều biến động và nhu cầu không giới hạn, kể cả việc học hành của con cái cũng ko bó hẹp trong 1 địa phương nữa,...
Những người trẻ mới có lưng vốn khoảng 30 ~ 50% cái nhà nhỏ như vậy nên nghĩ đến việc làm cho đồng vốn sinh lời, để có cơ hội ổn định tài chính, gia tăng tài sản, chứ chưa gì đã nghĩ đến vay mượn thêm để có căn nhà rồi ôm nợ, thì ko phải là cách nên làm.
Ở trong công ty, em ở lứa tuổi "cứng bì" rồi, nên các AE trẻ thường có những câu hỏi tương tự, và em thường nói với họ, lấy vợ ko có nghĩa là điều kiện sống thay đổi ngay, mà cần phải vun vén lo toan cuộc sống hơn, trước ở phòng trọ nho nhỏ thì giờ cứ tiếp tục phòng trọ đi, bao giờ sắp có con thì phòng trọ to hơn nhiều tiện nghi cho em bé hơn, tiền mà có thì cứ tích cóp sinh sôi tiếp đi mà làm việc lớn, tội quái gì cứ nhăm nhăm nuôi cái nhà.