[Funland] Giờ G đã điểm, đã xuất hiện làn sóng bán tháo, bán tống BDS

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất Cụ đã lập doanh nghiệp đi vay bank bao giờ chưa? Dĩ nhiên là Bank có thể mở hạn mức tín chấp cho cụ, nhưng điều kiện tiên quyết là cụ phải có TSDB đập vào đã, và TSDB đó nên là BDS cụ nhé.
Thứ 2 Đừng bảo là làm ăn có lãi thì sẽ mở rộng Sxkd, hầu hết các doanh nghiệp chỉ phát triển đến một quy mô nhất định thì chủ doanh nghiệp sẽ dừng ko mở rộng nữa, tiền lãi thu về đầu tư món khác. Và không phải là họ đầu tư mở rộng sxkd thì sẽ ko mua bds cụ nhé, họ mua để đa dạng danh mục đầu tư, và dùng chính bds đó để vào ngân hàng để vay vốn lưu động ra cụ nhé.
Em nói thật các cụ hô giảm trên này toàn hô mồm, cùng lắm lấy 1,2 bài báo ra làm “dẫn chứng”, “phân tích”. Những người trực tiếp làm sẽ chẳng ai bảo thị trường đang “toang” cả, đất ở đô thị, ô tô, có tiềm năng phát triển về hạ tầng vẫn đc mua vào nhé. Các cụ bảo “thanh khoản kém” do thiếu người mua, sao các cụ không nghĩ là do người bán ko muốn bán?
Em là người có đất. Em cũng từng làm bank. Và e cũng dự đoán bđs giảm bằng kiến thức và kinh nghiệm thực chiến của mình. Em nghĩ hầu như ai làm trong ngành bđs đều cảm nhận được việc này. Chỉ có điều đây là 1 thời kỳ chuyển giao nhạy cảm. Việc dự đoán giảm sẽ gây bất lợi cho nhiều người đi vay tiền chưa thoát được hàng. Nên cho dù người ta có cảm nhận được thì người ta cũng phải cố gắng bảo nó tăng để cứu vớt kéo dài thời gian ra và lừa được ai thì lừa

Tiếp nữa. Vấn đề vay bank mua bđs dưới dạng là doanh nghiệp đi vay. Hiện tại nhà nước đang siết cho vay bđs. Vậy doanh nghiệp đi vay tiền ko thể điền vào mục đích sử dụng là mua bđs được. Mà phải lái sang mục đích sử dụng khác như sxkd chẳng hạn. Nhưng 1 bộ hồ sơ để chứng minh sxkd nó loằng ngoằng ko phải 1, 2 câu là xong. Cũng kiểu anh phải chứng minh nguồn thu nhập của việc sxkd đấy đủ để trả nợ..... đi vay ko dễ như cụ nói.

Thứ 3: Một doanh nghiệp sxkd làm ăn có lãi muốn mở rộng skxd là chuyện bình thường. Chứ ko phải phát triển tới quy mô nhất định là dừng. Bác lấy 1 vài doanh nghiệp như vậy ra để làm chứng cho tất cả các doanh nghiệp khác đều vậy là sai hoàn toàn.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
- Lịch sử từ trước tới nay tại Việt Nam bđs chỉ x2, x3 là giảm, vỡ bóng. Năm 2014 - 2021 là giai đoạn bđs được ăn 2 lần kép rồi. Gồm 2014- 2019 và 2020- 2021. Bđs ở mọi nơi đã x3, x4. Vậy theo lịch sử tầm này vỡ được chưa ạ ?

- Các cụ lôi lý thuyết đầu tư công để bốc giá bđs. Nhưng năm nào nhà nước cũng đầu tư công. Kể cả đóng băng cũng vẫn đầu tư công.

- Triều đình đã ra nhiều thông tin văn bản, công điện để tránh tình trạng giá lên cao quá mức rồi. Tiếp tới là dự thảo luật đất đai sửa đổi. Rất nhiều điều bất lợi cho giới đầu tư.

- Giá bđs các nước trên thế giới đều có xu hướng giảm sau khi khống chế được dịch bệnh rồi. Trung Quốc giá đã giảm về mốc 2019. 30% các nước trên thế giới đang áp dụng chính sách tiền tệ thắt chặt( tăng lãi suất) rồi. VN cũng ko nằm ngoài cơn sóng này. Kiểu gì cũng bị ảnh hưởng.

- Bđs đã x3, x4 rồi. Vậy theo các cụ nguồn lực nào có khả năng xơi hết chỗ đã x3, x4 kia để nó có thể thành x10, x20 ? Tiền ở đâu ra để có thể x nữa ?

+ Có cụ bảo rằng tiền từ FDI ra. Ko phải. FDI năm 2022 cũng ko có gì gọi là tăng vọt quá mức. Lịch sử chỉ có năm 2008 FDI tăng vọt gấp 3 lần bình thường (300%) thì lúc đấy bóng bđs mới xuất hiện. Còn FDI 2022 nó cũng chỉ bình thường như mọi năm. Thậm chí có thể còn khó khăn hơn vì dịch bệnh.

+ Có cụ bảo rằng tiền từ gói hỗ trợ 350 nghìn tỉ mà ra. Cũng ko phải. 350 nghìn tỉ cũng chỉ bằng 1/2 số tiền luôn có sẵn trong kho bạc. Như vậy chúng ta cũng ngầm hiểu với nhau là ko phải tiền in mới. Mà là tiền đã có sẵn trong nội tại. Và nhà nước đang muốn dùng số tiền đấy đúng mục đích là hỗ trợ sxkd. Chứ ko phải là cho vay để mua bđs. THM là 1 ví dụ cho việc dùng tiền đi vay ko đúng mục đích.

Quay trở lại câu hỏi tiền ở đâu ra có thể giúp bđs có khả năng x nữa ? Thì xin thưa: Tiền ở việc sxkd phát triển. Từ việc phát triển đấy mới tạo ra được thêm giá trị mới, tiền bạc mới cho xã hội. Vậy chúng ta phải chấp nhận việc lùi bước giảm giá bđs, để tiền quay trở về sxkd. Khi sxkd phát triển tạo ra nhiều giá trị mới lớn hơn thì lúc đấy chúng ta mới hi vọng tiền quay trở về bđs để có 1 chu kỳ tăng tiếp được. Giống kiểu câu các cụ nói. Lùi 1 bước. Tiến 3 bước. Đã có tăng thì sẽ có giảm. Mà đã có giảm thì ắt sẽ có tăng.
( tạm thời dừng ở đây)

Chỉnh sửa cuối:

kidhp

Xe tải
:)):)):)):)):)) Vinhomes Riverside thì giờ làm gì có giá đấy đâu cụ
X2 chỗ ấy thôi cũng xếp hàng rồi chứ đừng nói 100 cụ nhỉ. Em đầu tư BĐS nhưng toàn giữ làm của hồi môn nên kệ TT tăng giảm, có giảm để thêm 10 năm nữa kiểu g chả tăng :))

trungleba

Xe buýt
Em là người có đất. Em cũng từng làm bank. Và e cũng dự đoán bđs giảm bằng kiến thức và kinh nghiệm thực chiến của mình. Em nghĩ hầu như ai làm trong ngành bđs đều cảm nhận được việc này. Chỉ có điều đây là 1 thời kỳ chuyển giao nhạy cảm. Việc dự đoán giảm sẽ gây bất lợi cho nhiều người đi vay tiền chưa thoát được hàng. Nên cho dù người ta có cảm nhận được thì người ta cũng phải cố gắng bảo nó tăng để cứu vớt kéo dài thời gian ra và lừa được ai thì lừa

Tiếp nữa. Vấn đề vay bank mua bđs dưới dạng là doanh nghiệp đi vay. Hiện tại nhà nước đang siết cho vay bđs. Vậy doanh nghiệp đi vay tiền ko thể điền vào mục đích sử dụng là mua bđs được. Mà phải lái sang mục đích sử dụng khác như sxkd chẳng hạn. Nhưng 1 bộ hồ sơ để chứng minh sxkd nó loằng ngoằng ko phải 1, 2 câu là xong. Cũng kiểu anh phải chứng minh nguồn thu nhập của việc sxkd đấy đủ để trả nợ..... đi vay ko dễ như cụ nói.

Thứ 3: Một doanh nghiệp sxkd làm ăn có lãi muốn mở rộng skxd là chuyện bình thường. Chứ ko phải phát triển tới quy mô nhất định là dừng. Bác lấy 1 vài doanh nghiệp như vậy ra để làm chứng cho tất cả các doanh nghiệp khác đều vậy là sai hoàn toàn.
Em lạy cụ, cụ coi ý kiến của cụ trên cõi otofun này quan trọng quá rồi. Hô tăng hay giảm trên này chả ảnh hưởng gì đến thị trường đâu, chuyên gia lên báo phân tích cũng sai suốt kia kìa.
Còn theo lời cụ nói ý, thì em thấy cụ chả hiểu gì về nghiệp vụ tín dụng doanh nghiệp cả. Em rep cụ thế này hi vọng cụ hiểu. Chả ai cấp tín dụng sai mục đích cho doanh nghiệp đi buôn đất cả nhé. Câu chuyện ở đây đơn giản là doanh nghiệp muốn mở hạn mức để vay vốn lưu động phục vụ sxkd thì cần có TSBD, và TSBD đó thường là BDS có sẵn của chủ doanh nghiệp. Muốn mở rộng, tăng hạn mức vay vốn lưu động cũng thế, mời ông đưa thêm TSBĐ vào. Hơn 90% giá trị TSBĐ ở Bank là BĐS, chắc cụ cũng nghĩ hơn 90% dư nợ của Bank là cho vay BDS luôn nhỉ =))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Em lạy cụ, cụ coi ý kiến của cụ trên cõi otofun này quan trọng quá rồi. Hô tăng hay giảm trên này chả ảnh hưởng gì đến thị trường đâu, chuyên gia lên báo phân tích cũng sai suốt kia kìa.
Còn theo lời cụ nói ý, thì em thấy cụ chả hiểu gì về nghiệp vụ tín dụng doanh nghiệp cả. Em rep cụ thế này hi vọng cụ hiểu. Chả ai cấp tín dụng sai mục đích cho doanh nghiệp đi buôn đất cả nhé. Câu chuyện ở đây đơn giản là doanh nghiệp muốn mở hạn mức để vay vốn lưu động phục vụ sxkd thì cần có TSBD, và TSBD đó thường là BDS có sẵn của chủ doanh nghiệp. Muốn mở rộng, tăng hạn mức vay vốn lưu động cũng thế, mời ông đưa thêm TSBĐ vào. Hơn 90% giá trị TSBĐ ở Bank là BĐS, chắc cụ cũng nghĩ hơn 90% dư nợ của Bank là cho vay BDS luôn nhỉ =))
Em ko hề nói việc em hô tăng hay giảm ảnh hưởng tới thị trường. E và cụ cũng chỉ là con tép giữa đại dương. Làm sao mà có khả năng điều khiển thị trường. Chỉ có điều cụ đưa ra ý kiến. Em thấy ko đúng thì em phản biện lại thôi. Chả nhẽ lại ko được phản biện à ? Ai trên OTF chả có đầu óc suy nghĩ. Họ đọc họ tự nhận biết được mà.

Chỉnh sửa cuối:

trungleba

Xe buýt
Em ko hề nói việc em hô tăng hay giảm ảnh hưởng tới thị trường. E và cụ cũng chỉ là con tép giữa đại dương. Làm sao mà có khả năng điều khiển thị trường. Chỉ có điều cụ đưa ra ý kiến. Em thấy ko đúng thì em phản biện lại thôi. Chả nhẽ lại ko được phản biện à ?
Ủa sao cụ mâu thuẫn thế, vừa trên cụ bảo dự đoán giảm sẽ gây bất lợi cho nhiều người, nên phải hô tăng để “lừa” được ai thì lừa kìa =)) . Vậy là ai hô tăng cũng đang mang mục đích xấu đi “lừa” người phỏng?

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Ủa sao cụ mâu thuẫn thế, vừa trên cụ bảo dự đoán giảm sẽ gây bất lợi cho nhiều người, nên phải hô tăng để “lừa” được ai thì lừa kìa =)) . Vậy là ai hô tăng cũng đang mang mục đích xấu đi “lừa” người phỏng?
Tùy cảm nhận từng người. Em viết theo suy nghĩ của em. Còn ai hiểu sao thì hiểu. :))

Anle1111

Xe máy
Mấy ông bạn e đu quả thanh hóa , nghệ an, bắc giang giờ vẫn đang ngáp😁 muốn ra hg mà k ra dc

Phamquangdang

Xe máy
Vành đai 4 đổ vào đường to ô tô tránh ai bán thấp hơn thị trường ib tôi mua hết

Có bác nào bán tháo đất Hoài Đức quanh vành đai 3.5, oto tránh, vỉa hè, giá dưới 30 tr/m không, em vào bắt dao rơi hộ cho =))
Yêu cầu như bác 60tr cũng chưa chắc vào việc được. 30 ra Vân Côn chắc được ô đường 3m. Chưa thấy cụ nào thả dao rơi cho bắt.

Fanlivbay

Xe buýt
X2 chỗ ấy thôi cũng xếp hàng rồi chứ đừng nói 100 cụ nhỉ. Em đầu tư BĐS nhưng toàn giữ làm của hồi môn nên kệ TT tăng giảm, có giảm để thêm 10 năm nữa kiểu g chả tăng :))
Chuẩn luôn cụ ah:))

Hanh Ha

Xe tăng
:)):)):)):)):)) Vinhomes Riverside thì giờ làm gì có giá đấy đâu cụ
Vâng. Em cũng biết thế nhưng cụ chủ thớt bảo giá nào cũng bán lên em cứ đưa ra thế biết đâu có cụ nào inbox thì lại ấm. Có phát em bán lại luôn cho cụ để ăn chênh x2 nhé. Kkk

aveo_kia

Xe tăng
Ông chủ thớt đưa ra mấy câu văn xong đâu rồi

Hanoiann

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Em cũng biết thế nhưng cụ chủ thớt bảo giá nào cũng bán lên em cứ đưa ra thế biết đâu có cụ nào inbox thì lại ấm. Có phát em bán lại luôn cho cụ để ăn chênh x2 nhé. Kkk
Toàn các nông dân đi lo lắng hộ địa chủ.
Nông dân tử tế và tốt bụng ghê cụ nhỉ :))

binh77

Xe tăng
Top này hút người nghê, sao lắm ae hóng bđs toang giống mình thế nhỉ.

KelvinHool

Đi bộ
Em hỏi cụ tí, dòng tiền đi vào sản xuất kinh doanh vậy thì khi sinh ra lợi nhuận rồi thì họ sẽ để vào đâu? Gửi bank hay là đem chơi ck? Và lý do gì dòng tiền vào sản xuất kinh doanh nghĩa là bds giảm?
Khi dòng tiền chuyển hướng sang sx kinh doanh thì dòng tiền sẽ rút bớt từ các kênh khác và điều này sẽ tác động đến thị trường.
Khi sx kinh doanh tạo ra giá trị thì có nhiều hướng để tiếp tục đầu tư. Tuy nhiên việc sx kinh doanh để đến khi sinh ra lợi nhuận đủ lớn để đầu tư vào đâu tiếp thì cần thời gian, đó là giai đoạn thị trường thay đổi.

Và lý do gì dòng tiền vào sản xuất kinh doanh nghĩa là bds giảm? =>
Câu hỏi này của Cụ nếu ko đặt vào ngữ cảnh, giai đoạn cụ thể thì khó trả lời, nếu đặt nó vào bây giờ thì Cụ có thể trả lời các câu hỏi như sau để có câu trả lời: Giá BĐS hiện tại như thế nào (cao thấp, động lực nào đã thúc đẩy/tác động đến giá đó...? Khả năng thanh khoản của các giao dịch BĐS hiện nay, % nhu cầu mua BĐS là thật hay đầu cơ? Các động lực nào sẽ duy trì và đẩy giá BĐS ? và mối đe dọa cho thị trường BĐS là gì?...