[Funland] Giờ ung thư nhiều quá !

langthangnoidau

Xe buýt
Dạo gần đây em thấy rất nhiều người bị ung thư .
Không biết có phải do ăn uống môi trường không nhỉ ? Có nhiều người lắm tiền, ăn uống tầm soát kỹ lưỡng thế mà đùng cái dính ! E có ông anh đang khỏe mạnh bình thường, nghỉ hưu được vài năm mới phát hiện ra K.
Không biết nếu ra nước ngoài chữa trị thì đi đâu là tốt nhất các cụ nhỉ ? Nếu trong nước thì ở đâu ổn ạ !!
Có tiền thì sang Sing hoặc sang Nhật chữa bệnh. Một đồng nghiệp của tôi mới 30 bị UT dạ dày giai đoạn 3 mà sang Nhật chữa cũng khá ổn đấy

Công nghệ càng phát triển, y học càng hiện đại thì lại tìm ra nhiều loại ung thư còn trước kia sờ với bắt mạch thì có biết ung thư là gì đâu cụ

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Có tiền thì sang Sing hoặc sang Nhật chữa bệnh. Một đồng nghiệp của tôi mới 30 bị UT dạ dày giai đoạn 3 mà sang Nhật chữa cũng khá ổn đấy
Giai đoạn 3 căng thế mà chữa ổn thì tốt quá !
Đa số người Việt mình phát hiện muộn nên bí tay !

fanmu12345

Xe điện
Theo em bài báo này không đầy đủ dễ gây hiểu nhầm. Nên kèm theo số liệu dạng ung thư hay mắc là gì, độ nguy hiểm ra sao và số người chết vì ung thư.
Sở dĩ số ca "chẩn đoán ung thư" cao ở các nước tiên tiến còn vì họ hay khám và chẩn đoán bệnh định kỳ, nên thường được phát hiện sớm dẫn đến chữa trị sớm.

Ở Việt nam, khi đã được chẩn đoán ung thư thì thường ở giai đoạn cuối, khả năng tử vong cao. Nhiều người không đi khám nên không biết đã mắc.
Nếu thay tham số "ca mắc ung thư" thành "ca chết vì ung thư" trên 100.000 dân, thì VN sẽ đứng hàng thư mấy nhỉ

HạLong Sky

Xe tải
Thực ra cũng chả hơn ngày xưa đâu, chẳng qua là giờ thời đại thông tin lên cập nhật số liệu chuẩn hơn thôi

Cu_in_Car

Xe điện
Ăn uống toàn hoá chất bảo sao kg ung thư với suy thận.
Thế hệ bố mẹ,ông bà mình thời bao cấp ăn uống tuy khổ nhưng ít bệnh tật.
ung thư cũng do nhiều yếu tố: di truyền khoảng 10%.do môi trường sống,thực phẩm ,ăn uống không khoa học,rượu bia ,lười vận động .....
Chính xác ạ mà nhiều cụ cứ cãi cùn. Em đơn cử nhé:
1. Không khí ở VN, nhất là thành thị lớn có bẩn không? Em khẳng định là rất bẩn, trong không khí không chỉ có bụi mà còn rất nhiều khói thải xe
2. Nước ăn có bẩn không? Em khẳng định nước đường ống Sông Đà cũng rất bẩn vì nhà em phải thay các quả lọc máy Ro thường xuyên
3. Rau xanh, gạo chắc chắn còn dư lượng thuốc bảo vệ thực vật ở mức cao. Thịt lợn từ lò mổ tư nhân vẫn là nguồn cung chính trong khi lợn nuôi bằng những loại cám công nghiệp nào chỉ người nuôi biết.
Và còn vô khối những thứ khác như tiếng ồn, ánh sáng cũng tác động rất lớn tới sức khỏe con người - thứ mà đáng lẽ chúng ta được hưởng ở mức độ an toàn, trong lành ạ

endz

Xe buýt
Khá ổn cụ thể là ntn hả cụ.. đc 5 năm chưa?
E đang thường trú ở Nhật đây. Bảo hiểm y tế bắt buộc lẫn tự nguyện đều có.
Nhưng phỉ phui.. lỡ mà phát hiện ut thì chắc em thu xếp về.
Dân Nhât "đi" vì ung thư cũng ko phải ít.
Nhà mình sang đây chữa ko có bảo hiểm thì ko tiền tấn cũng tiền tạ. Mà ko biết lay lắt thêm đc bao lâu :(

Nên là cá nhân em nghĩ, gặp bệnh khó thì cứ quê đâu mình đó.. cho tiện.

Chỉnh sửa cuối:

SanHoBien

Xe container
Phải nói là Ông trời kêu ai nấy dạ thui :P

longtu210

Xe điện
căng quá ko biết bao giờ thì tới lượt mình

Do thực phẩm có thuốc trừ sâu tàu nhiều cả, chứ các cụ sinh thập kỷ 20—> thập kỷ 40 sống thọ lắm chẳng bệnh tật gì chỉ có già và yếu đi thôi vì đến lúc 60—>70 tuổi (giai đoạn những năm 2000 trỏ về đây có đồ ăn ngon thịt cá rau cỏ dùng thuốc kích thích thuốc tăng trưởng tràn ngập) thì các cụ lại ít ăn nên vẫn sống thọ

Trước trồng lúa cả vụ phải đi làm cỏ vài lần cua cá tôm tép đầy ruộng, 20 năm nay chả cần đi làm cỏ phun 1 phát đầu vụ là song nhưng chả có con gì sống được ở ruộng lúa

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Còn cái văn hóa khốn nạn cứ muốn kết giao là phải ăn nhậu đổ cồn vào mồm nhau thì còn K+ đều

chuotdong

Xe điện
Số liệu năm 2018 đây ợ. Với tỷ lệ 151,4 ca được chẩn đoán ung thư tính trên 100.000 dân trong năm 2018, Việt Nam chỉ nằm trong nhóm nước có tỷ lệ trung bình về số ca nhiễm mới ung thư trên toàn cầu, theo xếp hạng của IARC.
15 quốc gia có tỷ lệ mắc ung thư cao nhất thế giới 2018- VnEconomy
Toàn nước phát triển có tỷ lệ ung thư cao thế này, thì VN lại tha hồ nhập lậu thuốc trừ sâu về ...

nguyenhuy2210

Xe điện
Đời run rủi chả biết thế nào các cụ nhỉ. Nhận án tử mà giải đoạn cuối thì tèo thôi

Cu_in_Car

Xe điện
Còn cái văn hóa khốn nạn cứ muốn kết giao là phải ăn nhậu đổ cồn vào mồm nhau thì còn K+ đều
Cụ nói đúng nhưng vấn đề rất lớn là chất lượng rượu bia ở đất nước mình như nào??? Em đang sống ở đất nước thuộc top phát triển trên thế giới và tiêu thụ rượu nhiều hơn VN rất nhiều lần. Quán nhậu, quán bia nhiều vô khối và phụ nữ hay đàn ông đều uống khá nhiều, có điều rượu của họ "chuẩn" chứ không có trò rượu nấu men tàu, rượu chấm thuốc sâu, rượu săm, rượu đạp,....
"Chuẩn" ở đây là các cq chức năng kiểm tra nghiêm ngặt, giá rượu cũng rất rẻ và đó cũng là nét văn hóa ngàn đời rồi, không thể bỏ.
Em không cổ súy cho rượu bia be bét nhưng nếu vui chỉ uống 1, 2 chén không phải rượu đểu cũng không vấn đề gì.

77665508

Xe điện
Cai này em quy cho thực phẩm, các cụ có bít 1 năm VN tiêu thụ bao nhiêu tấn thuốc BVTV ko?

langthangnoidau

Xe buýt
Khá ổn cụ thể là ntn hả cụ.. đc 5 năm chưa?
E đang thường trú ở Nhật đây. Bảo hiểm y tế bắt buộc lẫn tự nguyện đều có.
Nhưng phỉ phui.. lỡ mà phát hiện ut thì chắc em thu xếp về.
Dân Nhât "đi" vì ung thư cũng ko phải ít.
Nhà mình sang đây chữa ko có bảo hiểm thì ko tiền tấn cũng tiền tạ. Mà ko biết lay lắt thêm đc bao lâu :(

Nên là cá nhân em nghĩ, gặp bệnh khó thì cứ quê đâu mình đó.. cho tiện.
Được sang năm 3 rồi cụ, giờ sk ổn định, nh chỉ tĩnh dưỡng thể thao nhẹ nhàng, ko làm việc nưã

Cu_in_Car

Xe điện
Cai này em quy cho thực phẩm, các cụ có bít 1 năm VN tiêu thụ bao nhiêu tấn thuốc BVTV ko?
Rau 2 luống, lợn 2 chuồng cũng là giải pháp tạm thời, giản thiểu rủi ro chứ thuốc nó theo mạch nước ngấm sang nhau bao lâu rồi. Lợn lại ăn rau chứa đầy thuốc BVTV chứ lợn có hít không khí để lớn lên được đâu
:( buồn và lo vô cùng cho các thế hệ sau này

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Những nước tỉ lệ dân mắc ung thư cao nhất thế giới toàn những nước phát triển top đầu, an uống sạch sẽ và không khí trong lành đấy ạ.
Bọn đấy toàn ăn đồ công nghiệp, uống nước hóa chất, dùng thực phẩm biến đổi gen nên top đầu là đúng rồi cụ ơi.
Làm dek gì có gà vườn , cá ao, uống lu nước mưa như ở nông thôn xứ Việt.
Việt nam tỷ lệ ung thu tầm 130 người/100.000 dân so với 175 trung bình thế giới và các nước top toàn 300-320/100.000 dân.

IIMS Việt Nam

Xe đạp
Website
iims-vnm.com
Mọi người có thể tìm hiểu thêm về một số phương pháp điều trị ung thư cũng như tầm soát ung thư tiên tiến tại Nhật Bản như AminoIndex và CANTECT, xạ trị ion nặng,... Để mà ngăn ngừa được ung thư thì tương đối khó, vì không biết nguyên nhân cụ thể là gì cũng như làm thế nào để có một môi trường lý tưởng? Thay vào đó, nên nâng cao nhận thức thăm khám sức khỏe, tầm soát ung thư định kì để sớm phát hiện bệnh lý, nâng cao tỉ lệ điều trị thành công.