[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

dheIa

Xe điện
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Bạn thớt chắc muốn giỏi cả 4 kỹ năng như dân bản xứ nên càng học càng oải :)

Chứ đọc bạn, đoán bạn đã đạt 7-8 rồi.
Từ 1-2 lên 5-6 thì ai cũng có thể nếu có kế hoạch. Lên tiếp đến 7-8 thì cần chăm chỉ rèn luyện lâu công hơn. Nhưng để đạt 9-10 thì nếu chỉ khổ luyện ko là ko đủ. Đúng là phải cần có năng khiếu nữa.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Em hồi cấp 2 (cách đây chừng gần 40 năm rồi) cô giáo TA bảo "học từ vựng thì cứ mồm đọc TA và nghĩa TV, tay viết từ ra giấy" các từ ấy nhớ đến giờ luôn. Có thể đấy là pp không khoa học nhưng nó là pp lấy cần cù bù thông minh.

Alongcamepolly06

Xe container
ko biết các cụ thế nào, cháu nghiệm bản thân cháu thì ngoại ngữ cấp 3 suýt trượt, nhưng ra trường đi làm + áp lực công việc do giao tiếp mà đến giờ thấy học ngoại ngữ có năng khiếu là tốt, ko có thì cố chăm chỉ + tìm môi trường cần kiểu gì cũng ok; tất nhiên ko áp dụng cho thành người bản ngữ, viết văn được nhưng đủ để làm việc hiệu quả đủ các thể loại tiếng anh tây, tàu, á...

cusao

Xe lăn
hầu hết phải vào tình huống bắt buộc, ví như chuẩn bị đi định cư nước ngoài, chỗ mình làm việc toàn phải dùng NN, có học bổng đi NN... điều đó sẽ thúc đẩy mình bắt buộc phải cày ngày đêm, phải làm thế nào nạp được vào đầu trong 1 khoảng thời gian nhất định. Thì sẽ học được cụ ạ, còn học NN mà lớt phớt, hôm nay quyết tâm, mai quyết tâm, nhưng ngày kia lại thấy thôi để sau, dần dần lại hết quyết tâm :D nên cứ học đi học lại mãi ko thành được của mình nên cứ lơ ma lơ mơ. Biết thì cũng ko phải ko biết, nhưng để mà thành thạo dùng để làm việc, thảo luận, nghiên cứu thì lại không đạt được.
Vậy nên ra cái điều kiện bắt buộc trong vòng 3-6 tháng mình phải đạt được chẳng hạn, em nghĩ chắc ok thôi, mà đã ra điều kiện thì nên tập trung chỉ vào mình nó thôi là ổn.
Cũng có phần đóng góp của trí lực đấy ạ. Người không có năng khiếu mà có trí lực tốt thì vẫn đạt ngưỡng nhanh hơn người có trí lực yếu hơn....nhưng sẽ vẫn không giỏi được bằng người có ngăn khiếu.
Có không ít số người buộc phải sống trong cộng đồng bản địa mà vẫn ngậm hạt thị khi dùng ngôn ngữ của bản địa ấy...Thì số này chắc không xét. Xin thưa là số lượng này không hề nhở ở những vùng đất ngoài lãnh thổ VN ạ

Dacia90

Xe tăng
Chuẩn đấy cụ. Học ngữ pháp, học viết có thể là cần cù bù lại. Chứ nghe - nói thì do khả năng là nhiều. Vd : vk em dạy NN, phát âm cho 2 bố con, f1 nhà e đọc chuẩn luôn, e thì khá khó khăn.
Tai nghe nhầm/lẫn âm, não xử lý/vốn từ, sau miệng phát âm ra. Nhầm 1 khâu nào đó là yếu ngay.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Em làm việc với những người xuất khẩu lao động ở Nhật về, toàn những người đã được học tiếng Nhật trước khi đi, ở đó hơn 3 năm mà đánh giá hầu hết tiếng Nhật của họ chỉ ở dạng bập bẹ.
à tiếng Nhật thì nó khá khó đấy, nhất là với dân lao động công nhân, không phải là họ dốt mà họ học không đúng phương pháp.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuẩn đấy cụ. Học ngữ pháp, học viết có thể là cần cù bù lại. Chứ nghe - nói thì do khả năng là nhiều. Vd : vk em dạy NN, phát âm cho 2 bố con, f1 nhà e đọc chuẩn luôn, e thì khá khó khăn.
Bọn trẻ có khả năng bắt chước tốt hơn. Cụ chịu khó học riêng phần phát âm xem sao ạ?

C0c0

Xe tải
- Sở thích;
- Động lực;
- Lý do khác

.....

Hồi 2003 mất 6 tháng "cày" để đạt 6.5 Ielts, nay thấy các con, các cháu toàn 7.0 với 7.5, ngưỡng mộ các cháu thật
Năng lực học tập của cụ thuộc loại xuất sắc. Ngay hiện tại sinh viên các trường ngôn ngữ Anh, sư phạm Anh còn số lượng rất lớn những người học 4 năm không thi nổi 6.5, phải đi theo đề của trường ra mới tốt nghiệp được.

C0c0

Xe tải
Nói thuần thục như dân bản địa thì khó vì nó còn liên quan đến quá trình tiếp xúc học tập lâu dài mới hình thành phản xạ tự nhiên, còn học để đủ giao tiếp đời sống với phát âm, ngữ điệu tạm ổn, thì vài tháng - 1 năm là quá đủ. Không được thì là do lười thôi.
Em tham gia các group học tiếng Anh trong ba năm, em theo dõi những người chăm chỉ, tích cực nhất, có người học đăng video cả 500 ngày liền. Nhưng nhìn chung em thấy số người học tiếng Anh từ trình độ thấp đến lúc nghe nói ổn thì chỉ có vài người trong hàng trăm người em tích cực nhất mà em theo dõi trong 3 năm.

matizvan2009

Xe ba gác
Tai nghe nhầm/lẫn âm, não xử lý/vốn từ, sau miệng phát âm ra. Nhầm 1 khâu nào đó là yếu ngay.
nghe nhầm, lẫn âm nó như đọc chữ của người viết xấu ấy. Có chữ trước, chữ sau và hiểu nội dung thì "đoán" chính xác chữ bị nghe nhầm.

TorienT

Xe container
Kiên trì, đúng phương pháp và có giáo viên tốt. Em nghĩ ai làm được thế đều có thể dùng tiếng Anh tốt trong công việc và học tập.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều người chê cách dậy "tập làm văn" của thời xưa, nhưng rất nhiều giáo viên ở nước sở tại khen tụi em viết không bao giờ sai ngữ pháp và câu văn rất chặt chẽ!
Hồi em mới đi làm cho công ty nước ngoài là phải luyện cấp tốc kiểu này đấy. Em muốn viết mail nội dung gì, muốn chắc chắn thì tra từ điển từ khóa đó, xem kỹ các câu mẫu và học theo. Em viết mail rất cẩn thận, kỹ càng, lịch sự nên thường được hỗ trợ rất nhiệt tình từ các bạn ở các nước trong tập đoàn và được nhiều phản hồi tích cực từ cấp trên.

Yeuaibaygio

Xe container
E học j cũng ok. Dc đánh giá tiếp thu khá nhanh. Nhưng duy nhất món ngoại ngữ thì chịu. Ko tài nào khá dc. Nhất là khoản giao tiếp. H trình đủ để hỏi đường thôi=))
Cụ chưa đủ động lực hoặc chưa bị ném vào hoàn cảnh bắt buộc thôi, lúc đấy tiến bộ nhanh lắm.

Em 15 năm trước cũng cắp cặp theo mấy sếp dịch trực tiếp kha khá (lên tỉnh, lên bộ, đi chơi... giao tiếp thông thường hoặc trao đổi với công nhân viên trong nội bộ công ty thôi), mà giờ bảo nói chắc cũng phải dùng tay hoặc google translate :D

UFA

Xe điện
Muốn giỏi ngoại ngữ trước hết phải giỏi nội ngữ đã ( tiếng mẹ đẻ), thật ra rất nhiều người cũng ko nắm vững tiếng mẹ đẻ đâu ah, kiểu như các cụ xem truyền hình ấy, rất nhiều người ko thể diễn đạt đc 1 điều gì đó cho xúc tích, dễ hiểu,cái này ngoài khả năng nói còn là vốn từ họ ko đủ để dùng cho dù là tiếng mẹ đẻ

Aug3

Xe máy
Đọc cái tiêu đề đã thấy ngoại ngữ kém rồi :P
Nếu phân tích ra thì câu tiêu đề em sai bét nhè, để em sửa lại: Người giỏi ngoại ngữ cần phải có năng khiếu về việc sử dụng ngôn ngữ.

leenamtuankorea

Xe tăng
Cái món ngoại ngữ thì đặc thù năng khiếu rồi cụ. Có năng khiếu học nó vào nhanh lắm và trình độ lên cũng nhanh. Ko có năng khiếu đi học thêm hay trung tâm các thể loại mãi vẫn chỉ nhàng nhàng ở mức dùng được. Giỏi học đựơc nó mới ham.

daiyentrang

Xe tải
Nghề nào cũng người người cực giỏi và số người cực giỏi này cũng chỉ chiếm 5% là nhiều
Nên nếu chúng ta nằm ở số còn lại cũng k có gì phải thắc mắc
Em thuộc 95% còn lại, dù em cũng có chút năng khiếu cãi nhao với Tây :P

KeanuR

Xe tăng
không đúng lắm, NN đơn giản là một kỹ năng cơ bản mà thôi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ trí nhớ tốt chẳng phải do giỏi toán, hay cứ giỏi toán là giỏi ngoại ngữ. Em thấy các bà bán hàng tạp hoá trí nhớ tốt mà chả giỏi toán gì. Ngược lại, em dạy lớp chuyên toán, tiếng Anh của các bạn rất kém, bởi phải mất thời gian học toán quá. Nếu có bạn khá chút là vì các bạn bỏ thời gian ra học một cách cân bằng. Giờ bay nhiều là bay thạo thôi chứ ngoại ngữ thì bất cứ ai bình thường đều học được.
Cái này cụ nhầm rồi. Bán hàng tạp hóa mà đầu không nảy số thì còn cái nịt cụ. Vì hàng tạp hóa rất nhiều thứ lặt vặt, giá nó điều chỉnh lên xuống thất thường sau mỗi lần nhập hàng. Em còn chưa tính ông A nợ, bà B trả....Đầu mà không nảy được số, thì vài tháng là đóng cửa :D

Su34

Xe hơi
em thấy chủ thớt nói đúng đấy, đương nhiên là khổ luyện thì cái gì cũng sẽ làm được thôi nhưng có năng khiếu thì cái gì cũng nhanh và dễ, nếu thả vào đúng môi trường thì còn phát triển vượt bậc nữa, em chỉ nói riêng môn tiếng Anh, đầu tiên về kĩ năng viết- đọc hiểu, cụ nào mà có trí nhớ tốt và nhạy bén thì khả năng nhớ từ vựng, ngữ pháp và thuật ngữ chuyên ngành cảm giác nó dễ dàng và đơn giản cực kì luôn, thứ hai là kĩ năng nghe-nói, giao tiếp thì cái khiếu đầu tiên các cụ phải không bị ngọng âm vùng miền, nếu ngọng thật sự món này cực khoai luôn, luyện đến gãy lưỡi - đó cũng là một cái khiếu nữa, nói chung là nhiều yếu tố nhưng cái gì cũng thế không phải ngẫu nhiên là có từ vựng là " năng khiếu" đâu các cụ. Còn phải thừa nhận, cụ nào không học về ngành ngôn ngữ mà về học về các ngành kinh tế, tài chính, kĩ thuật, IT ... mà có khiếu ngoại ngữ cộng chuyên môn tốt thì nó gọi là đỉnh cao luôn, còn mấy cái món giao tiếp chém gió trẻ con em không bàn nhé, vì ngoại ngữ kĩ thuật nó là một phạm trù hoàn toàn khác.