[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

202

Xe container
Em đang cố gắng mỗi ngày đây.

Em đang cố mà, em đâu có nói em đang làm một cách logic.

Để lại thớt này ngoài quán cafe ofun, thử coi vài năm nữa em có thể thực hiện được ước mơ không.
Cụ cứ đơn giản cái việc mà tỷ người đều làm đc, chỉ khác là dốt hay giỏi. Mà cụ thì có tư duy rồi nên sẽ giỏi thôi.
Ngoại ngữ đơn giản là nghe, nói, đọc viết. Nghe gì nói đó, đọc thấy gì viết thế đó.

Aug3

Xe máy
Chắc mợ chưa gặp hội học chuyên ngôn ngữ (kiểu như tổng hợp văn ở mình).
Họ học chuyên về ngôn ngữ, chứ không chỉ học để sử dụng. Họ chuyên sâu hơn những người khác rất nhiều. So sánh chắc đơn giản là về ngoại ngữ là họ đã học qua đại học, còn những người khác mới chỉ tốt nghiệp phổ thông!
Vâng cụ. Nhiều lúc nản muốn bỏ cuộc, cảm giác nó không liên quan đến mình ấy.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Cháu thì thấy mình lười học

HKCat

Xe buýt
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Học theo App Duolingo miễn phí rất hiệu quả. Có người đã học 7 năm từ tiếng Nhật, tiếng Anh và tiếng Trung Quốc. Rất phù hợp với các cụ về hưu, tỷ phú thời gian, tiền ít. Rèn luyện trí nhớ chống lại bệnh Alzheimer của người già.

Vietex

Xe điện
Em từ nhỏ dân chuyên toán, khối A, có vẻ việc áp cái tư duy logic vào trong học tiếng nó không hiệu quả sao đó, hoặc do là em không biết cách tư duy văn học. Ngay như diễn đạt bằng tiếng mẹ đẻ đây thôi, nếu phân tích về ngôn ngữ học, em đang sai tùm lum, cả câu chữ, dấu câu, và cách ngắt đoạn.
Em dân khối A, hồi cấp 3 thì sợ nhưng vào đại học mới thấy học tiếng Anh dễ hơn học toán. Các quy tắc ngữ pháp tương tự các công thức biến đổi môn toán. Nhớ từ vựng giống như nhớ tên nguyên tố hóa học. Trường hợp bất quy tắc giống như trường hợp điểm kì dị. Cụ thấy khó vì cụ không chịu học tiếng Anh như cụ học toán thôi. Thời gian và trách nhiệm với môn tiếng Anh của cụ so với môn toán như thế nào?

HongDC

Xe máy
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
122 tuổi cụ học ở nhà cho con cháu nó chăm, bương chải chi rứa :-?

quy la tien

Xe điện
Muốn Giỏi ngoại ngữ thì phải Giỏi bản ngữ đã, có thể nhiều người nhầm giữa Giỏi và Thạo.
Trước đây khi dạy và học văn ( sau đó là tiếng Việt...) khá là khắt khe nên học sinh được rèn kỹ, từ việc viết đúng chính tả cho đến việc đọc hiểu ...vv, giờ thì thợ dạy nhiều nên cho dù hs có điểm cao môn Văn vẫn chưa đạt được đến sự Giỏi tiếng Việt cho nên khó giỏi NN là vì vậy.

• Vodka
Reactions: UFA

dattuyet_sghn

Xe điện
Cái gì giỏi chả cần iq (theo em cái giỏi ngoại ngữ là iq tốt + chăm chỉ (tất nhiên rồi) ).
Chứ năng khiếu nó thuộc về mấy môn nghệ thuật (kiểu vẽ, đàn, hát...).
Em FTU ra (trước lớp có bạn gái nhớ gần như hết quyển từ điển, thật là vc) , giờ English vẫn đủ giao tiếp tốt. Nhưng cho thi IELTS thì xịt ngay :D. Vì ngữ pháp, câu cú giờ chỉ chơi câu đơn, 3 thì là đủ :D. Loằng ngoằng phức tạp quên sạch :))

coolpix8700

Xe ngựa
Người nhà em có khoảng vài giảng viên tiếng Anh ở vài trường ĐH (tốt nghiệp ngành ngôn ngữ Anh) luôn ạ. Hihi. Nhưng k ai quá giỏi văn ạ. Ở mức khá thui ☺☺. Nhưng họ giỏi ngôn ngữ, tư duy về ngôn ngữ rất tốt. Khi tiếp xúc với các ngoại ngữ khác (ngoài tiếng Anh) học cũng rất nhanh và dễ dàng ạ :)
Em không viết về người tốt nghiệp sư phạm ngoại ngữ, mà là những người được học ở các trường tổng hợp về ngôn ngữ ở các nước nói tiếng Anh.
Còn học ĐH sư phạm ngoại ngữ dù có làm đến tiến sỹ khoa học, thì họ cũng chỉ chuyên về nghiên cứu phương pháp giảng dậy tiếng Anh thôi. Những người kia cứ qua đại học là họ đã chuyên sâu về các khía cạnh khác nhau của ngôn ngữ tiếng Anh!

angkorwat

Xe điện
Đúng như cụ nói, đó là đội chuyên sâu về ngôn ngữ rồi, ở một tầm khác, khía cạnh khác.
Học chuyên sâu thì mệt lắm. Khó mà giỏi một tiếng ngoại ngữ vì nó còn những chuyên ngành nữa. Hồi xưa chuyên về kinh tế, chính trị và văn hóa. Giờ sang mảng cầu đường, kè, xây dựng là toát mồ hôi 😓

Yeuaibaygio

Xe container
Loại trừ yếu tố năng khiếu (số ít) thì em thấy sử dụng thường xuyên (môi trường) và chăm chỉ (bản thân) giúp vốn ngoại ngữ lên rất nhanh. Ví dụ là chính em luôn.

Em cũng dân chuyên khối A, từ bé đến hết Đại học không học thêm tiếng Anh bao giờ, chỉ học ở trường. Lúc học phổ thông tập trung học môn chuyên và các môn khối A để thi HSG, thi ĐH nên Tiếng Anh chỉ đạt khá (hồi đó học dễ hơn F1 bây giờ). Lên ĐH nhàn hơn (em học khối kinh tế) và tư duy tốt hơn nên em có cách học TA vừa nhàn vừa điểm cao (tất nhiên nghe nói kém), mà do chỉ thi viết nên em toàn đạt điểm 8 - 10, trong lớp chỉ kém mỗi 1 bạn người Hà Nội. Ra trường em làm cho công ty nước ngoài, sử dụng TA (chủ yếu Châu Á), tự nhiên bắt buộc phải nghe nói, phải nhồi vốn từ hàng ngày, sau 2 năm TA của em khá phết. Rồi em sang cty chủ Mỹ gốc HK, thấy họ nói giọng Mỹ còn dễ nghe hơn bọn Á kia. Đang tiến bộ nhanh em nghỉ về làm cho khối Việt, không động gì TA nữa, giờ cứng hết lưỡi rồi.

Năm 2019 em học tiếng Trung phổ thông để rèn trí nhớ. Em thấy rất hay, có cái thuận lợi (vốn ngôn ngữ Việt, Hán Việt của em tốt), có cái khó. Em học hết quyển 3/6, viết cũng khá, nghe nói có vẻ dễ hơn TA. Mà từ giữa năm 2021 công việc quá bận, em không duy trì được, giờ lại quên sạch. :D. Tất nhiên vẫn nhớ quy tắc đọc, quy tắc viết và vài trăm từ, vài chục câu đơn giản, mà khởi động lại là cả một vấn đề lớn. Em đang hạ quyết tâm năm nay đây. Em không biết yêu cầu "giỏi'' của mợ thớt ở mức độ nào, chúc mợ thớt thành công nhé.

tunglam2806

Xe buýt
E học j cũng ok. Dc đánh giá tiếp thu khá nhanh. Nhưng duy nhất món ngoại ngữ thì chịu. Ko tài nào khá dc. Nhất là khoản giao tiếp. H trình đủ để hỏi đường thôi=))

Mũi tên bạc

Xe container
Giỏi cái gì cũng cần năng khiếu cả; một ông tốt nghiệp đại học ngành văn học chưa chắc đã viết nên một tác phẩm văn học được công chúng đón nhận như một ông không học đại học văn. Việc đó bình thường!

coolpix8700

Xe ngựa
...
Xưa em cũng được học là 7 loại, bây giờ là 9 rồi nhưng em thấy em chẳng thuộc nhóm nào trong số 9.

Cái bảng này của mợ chắc chỉ dành cho những người có trí thông minh siêu phàm.
Còn chỉ giỏi như kiểu chuyên văn, chuyên toán thì chắc cũng không đúng lắm.
Em đã 2 lần học ở Khoa Lưu học sinh của ĐH NN (ĐH Hà Nội bây giờ). Học để đi học ở nước ngoài nên kỷ luật và yêu cầu về kết quả học tập rất khắt khe. Học sinh (gọi là sinh viên cũng chưa đúng hoàn toàn) là những người đã đạt điểm cao trong các kỳ thi tuyển ĐH. Có đầy đủ các khối, cả chuyên văn, chuyên toán.
Hồi đó tụi em được dậy chỉ để sử dụng tiếng, chứ chưa ai định hướng đi học ngôn ngữ. Thường cuối năm học khoa tổ chức thi olympic. Thường thì các bạn chuyên toán chiếm đa số kể cả được đi thi và đoạt giải cao.
Khi sang đến bên kia học, thì phần lớn tụi em khi nói tiếng người ta là suy nghĩ luôn bằng thứ tiếng ấy, không phải vất vả dịch ngược, dịch xuôi như lúc đầu mới học. Sau đó mà cứ nghe thấy ai xổ 1 câu quá đầy đủ "đúng ngữ pháp" đã cảm giác không bình thường rồi. Cái cách dậy cho trẻ con bây giờ rất đúng: học thuộc lòng để khi câu hỏi thế này lắp luôn câu trả lời thế kia.
Nhưng đúng như vậy cũng chỉ để giao tiếp hàng ngày, khi viết lại phải khác. Nhiều người chê cách dậy "tập làm văn" của thời xưa, nhưng rất nhiều giáo viên ở nước sở tại khen tụi em viết không bao giờ sai ngữ pháp và câu văn rất chặt chẽ!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Có rất nhiều thứ tiếng ngôn ngữ viết của họ khác hẳn ngôn ngữ nói. Đọc nhiều sẽ viết tốt, nhưng nếu chỉ đọc mà đến nơi cái ngoại ngữ ấy là tiếng phổ thông thì chưa chắc mình nói ra mà thổ dân ở nơi ấy đã hiểu ngay được đâu, nhất là khi nói với tụi trẻ con!
Nói chung chung là ngoại ngữ, nhưng ở đây có thể cụ thể là Tiếng Anh thì cách học như thế là hiệu quả mà. Nhưng em công nhận là năng khiếu hỗ trợ rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

ductien.su

Xe tăng
Cụ có thấy đứa nào cụ đánh giá là dốt mà nó ko nói đc t.Việt ko ah?
NN nó klq nhiều đến có năng khiếu hay ko đâu, mà là có môi trường để luyện và dùng hay ko thôi.

Trungpv

Xe tăng
môn english này em tầm bập bẹ ko giám phán.
có cụ bảo như học toán em thấy ko đúng lắm :). công thức toán em thấy có tý logic dễ nhớ hơn từ vựng nhiều ạ.

dongnat123

Xe container
Mục đích và mục tiêu của cụ/mợ là gì. Em 3 đứa, sức học mỗi đứa khác nhau, đều học ngoại ngữ TA. Thằng đầu em thấy nhanh nhẹn, trí nhớ tạm ổn, với lại chưa có kinh nghiệm nên hè lớp 2 lên 3 mới học, đứa thứ 2 học từ đầu lớp 2, đứa thứ ba hơi chậm so với anh chị cho học luôn từ lớp 1. Chốt lại theo kinh nghiệm của em người thông minh, nhanh nhẹn, có năng khiếu nếu cùng 1 thời gian học có thể tiếp thu và ứng dụng giao tiếp thực tế gấp 2- 3 lần người chậm hơn. Điều không thể thiếu là học NN là ngày nào cũng học tối thiểu 1h. Mục đích của em chỉ là giao tiếp, không quan trọng điểm số thi cử nên bọn nó học thoải mái, học tự nhiên ngữ pháp.nó ngấm vào người như người việt, dĩ nhiên điểm thi chỉ loanh quanh 6-8. Nếu muốn điểm cao, mục tiêu ai eo, tốp phờ :D... thì phải luyện và học ngữ pháp

NNS

Xe ngựa
môn gì giỏi đc chả do năng khiếu? nhưng nk chỉ chiếm 20-30%, còn lại do rèn luyện.
còn đổ tại ngu ngoại ngữ vì ko có năng khiếu chỉ là cách ngụy biện của các bạn lười chảy thây, chưa ngó đến sách đã díp mẹ nó mắt lại ngủ thì giỏi cái gì? có năng khiếu, thông minh bẩm sinh thì nó mất 3 tháng để tạm dùng đc tiếng A, ko có năng khiếu thì mất độ 2 năm mà thôi