[Funland] Giống gà đẹp nhất Việt Nam?

Bxhung

Xe buýt
Em là người nghiện thịt gà, em cũng nuôi rất nhiều loại gà để thịt rồi. Cá nhân em thấy gà hơ mông là ăn ngon nhất, sau đó đến gà ri mái, gà đông cảo. Còn gà Hồ chỉ đc cái thịt dai chắc ngọt thôi chứ không thơm mềm.

nguyenhuy2210

Xe điện
Giống gà đẹp nhất vn? gà móng đỏ: nhìn đẹp mắt, thịt ngon mồm mỗi tội nuôi khó, tốn kém và hao tổn sức lực

LeTai1979

Racing Boy
Trước em cũng nuôi gà này ở bãi nhưng ko ngon và yếu hơn gà ri.

athk

Xe tăng
Đẹp và ngon là 2 phạm chù hoàn toàn khác nhau :D

LeTai1979

Racing Boy
Nhiều người hiểu rất sai về TĂ CN!
Nếu TĂ của các nhà máy lớn cho con gà thịt thì thành phần chủ yếu là ngô nghiền, bột đậu tương, bột xương-vỏ sò và thêm một số thứ khác như cám gạo, cám lúa mỳ và 1 hỗn hợp khoáng vi ta min. Để tăng thêm năng lượng cho những giống gà lớn nhanh họ còn bổ sung thêm dầu thực vật.
TĂ cho gà nhỏ (1-12 hay 1-21 tù nhà máy) thì ngô được nghiền khá kỹ, nhưng cho gà lớn hơn ngô họ chỉ làm vỡ hạt, để lại những mảnh ngô khá to. Vốc 1 nắm TĂ lên có thể đánh giá được tỷ lệ ngô.
Gà tăng trọng nhanh được vì chúng được chọn lọc rất tốt để hấp thụ chất lượng TĂ được cân đối rất tốt cho chúng. Nhưng đó là những giống gà ngoại nhập.
Còn con gà Ri thì dù TĂ luôn luôn dầy trong máng sau 5 tháng nuôi con mái chỉ có thể lên được cân mốt, cân hai, con trống cân tư cân sáu...
Giống gà Ri rất năng động, bay nhảy như chim, dù trong chuồng thì chúng cũng chẳng ăn xong nằm nghỉ như gà CN, mà chạy nhảy suốt này từ sáng đến tối. Tụi gà mái rất thích bay lên trần nhà, chui vào những cái khe giữa các lớp ngói để ngủ...

Vẫn là nuôi CN Cụ ạ, mà em thì ko bao giờ ăn gà nuôi CN. :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Bác đã thấy mấy con gà tè (ngày xưa ra chợ họ gọi chúng như vậy),
Đó chỉ là mấy con gà Ri mang cái gene Dw thôi, không phải đặc trưng của giống gà Ri...!
Còn mấy con gà em nuôi là nhóm gà Ri đã được thu thập về nuôi dưỡng, thuần hóa hơn 4 chục năm nay (gần cuối hơn 2 chục năm nằm trong chương trình quỹ gene của Nhà nước). Trước đây trong chương trình này còn có nhóm gà Ri lông cú, nhưng do thị trường họ đã làm nó biến mất. Gần đây Viện CN tách thêm được nhóm gà hoa mơ nữa, nhưng khó phổ biến!
Loại chân ngắn đây. Có cụ bảo bàn chân liên đùi thì chịu. Làm gì có loại gì như thế

coolpix8700

Xe ngựa
Loại chân ngắn đây. Có cụ bảo bàn chân liên đùi thì chịu. Làm gì có loại gì như thế

Gà tè, tụi mũi lõ gọi là gà lùn.
Gà nhập JA, Sasso có các dòng mái toàn mang gene lùn này.
Nhưng gà ri con nào xuất hiện thì họ loại vì không đặc trưng của giống!

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
bảo to, ngon, đắt thì còn được chứ bảo đẹp thì thẩm mỹ mỗi người mỗi khác rồi, thường cái gì mà to so với bình thường thì sẽ thô kệch xấu xí

bảo to, ngon, đắt thì còn được chứ bảo đẹp thì thẩm mỹ mỗi người mỗi khác rồi, thường cái gì mà to so với bình thường thì sẽ thô kệch xấu xí
Nó đi vào thơ ca họa từ xa xưa thì chắc hẳn có lý do cụ ạ! Dòng tranh Đông Hồ trứ danh đó!

Đẹp và ngon là 2 phạm chù hoàn toàn khác nhau :D
Vâng, nhưng có những khi chúng cũng trùng nhau mà! Bằng chứng là người nào ăn loại gà này đều nức nở khen ngon:D. Giống này lớn chậm nên thường 1,5 năm mới thịt được, khác hẳn nhiều loại khác nuôi 4-5 tháng là có thể lên đĩa được rồi, thời gian tích lũy chưa đủ lâu, khó mà ngon được!

xegiacmo

Xe container
Gà nuôi thả vườn hay đồi mà muốn thịt ngon vẫn phải bổ sung thức ăn như ngô , thóc , giun , cá ốc , rau xanh ...
Trước nhà em nuôi gà làm cỗ thì lại nhốt vào chuồng , hạn chế vận động cho ăn nhiều để béo :D
Giờ hàng gà cũng chiều khách , gà gì cũng có miễn báo trước : gà lễ , luộc , rang , lẩu ... miễn trả giá đủ :D

Luộc gà cũng là 1 nghệ thuật không phải cứ cho vào nồi đun sôi lên là ngon đâu

xe thủng lốp

Xe container
Gà Đông Tảo, gà Hồ xưa có ai ăn đâu. Thịt ko thơm, quá dai, nhạt. Dân quê ko nuôi vì năng suất thấp, hiệu quả kinh tế ko cao. Gần đây mới rộ lên như một thứ trào lưu quý hiếm.
Chắc cụ ăn nhầm loại khác rồi, gà đông tảo nhìn da nó sù xì thế thôi nhưng dòn sần sật nhé thịt em ko dám dùng từ ngọt mà dùng từ đậm, đúng như cụ gì ở trển nói ngon phải gà bắt ở trên bản mông bản mèo ăn mới cảm thấy đặc sắc, nhà em vừa bắt 25 con lai đông tảo to bằng nắm tay dự kiến tết là chén đc

LeTai1979

Racing Boy
Thế thì chắc bác chẳng bao giờ ăn phở gà.
Chưa bao giờ ăn chân gà nướng...!
Em ko ăn phở gà ngoài quán bao giờ, chân gà nướng nếu chẳng may đi với bạn ăn cho phải phép chứ em cũng ko bao giờ ăn.
Em ăn gà nhà nuôi quen rồi. :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nó đi vào thơ ca họa từ xa xưa thì chắc hẳn có lý do cụ ạ! Dòng tranh Đông Hồ trứ danh đó!
vâng nếu căn cứ nó hiện diện trong dòng tranh đông hồ mà kết luận là giống gà đẹp nhất VN thì E tranh luận làm gì nữa.
nó đẹp nhất vì nó có mặt trong bức tranh gà phải không Cụ, mấy nghệ nhân là Đông Hồ đó ngày xưa chắc gì đã ra khỏi cổng làng, chỉ in mấy bản mộc khắc thôi mà.

xegiacmo

Xe container
Chắc cụ ăn nhầm loại khác rồi, gà đông tảo nhìn da nó sù xì thế thôi nhưng dòn sần sật nhé thịt em ko dám dùng từ ngọt mà dùng từ đậm, đúng như cụ gì ở trển nói ngon phải gà bắt ở trên bản mông bản mèo ăn mới cảm thấy đặc sắc, nhà em vừa bắt 25 con lai đông tảo to bằng nắm tay dự kiến tết là chén đc
Tuỳ món thôi , ví dụ luộc , nướng thì gà ri là nhất , xào lăn hay xả ớt hoặc canh măng thì gà đông tảo hay hơn .
Năm ngoái nhà em mua 100 k 1 con giống , nó lớn như thổi ấy . Mấy tháng đã 3-4 kg , đến tết 7 kg 1 con . Mà là giống không phải thuần chủng đấy

vâng nếu căn cứ nó hiện diện trong dòng tranh đông hồ mà kết luận là giống gà đẹp nhất VN thì E tranh luận làm gì nữa.
nó đẹp nhất vì nó có mặt trong bức tranh gà phải không Cụ, mấy nghệ nhân là Đông Hồ đó ngày xưa chắc gì đã ra khỏi cổng làng, chỉ in mấy bản mộc khắc thôi mà.
Đẹp hay không còn tùy thẩm mỹ từng người bởi thế tên bài mới đặt dấu hỏi nghi vấn nhưng nó là nguồn cảm hứng vẽ tranh thì chắc không phải là xấu rồi ạ, dáng nó thanh và dũng mãnh chứ không cục mịch, nùng nục thịt như gà Đông Tảo!

canhhoabatdiet

Xe container
Em lại chỉ khoái loại gà ta hơn kg, thả vườn, chân nhỏ màu vàng ươm, luộc lên thơm nức không có chút mùi hoi nào.
Mịa, nói xong mà đầm đìa khoang miệng...
Thịt gà theo em mấy loại như Đông Tảo, Hồ, ...ăn thịt không ngon so với mấy giống gà tiêu biểu như gà ta, gà chọi, gà tre.

moongket

Xe điện
Em đi quy nhơn có gà chỉ ngon lắm
Ko biết nó là gà gì các cụ nhỉ

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Thịt gà theo em mấy loại như Đông Tảo, Hồ, ...ăn thịt không ngon so với mấy giống gà tiêu biểu như gà ta, gà chọi, gà tre.
Vầng, sau khi đã thử qua Hồ, Tảo, cá nhân em thấy gà Ta loại thuần chủng vẫn có cái chất riêng của nó mà hai loại kia không bằng.