[Funland] Giữ gìn tiếng gọi "Bố Mẹ" của miền Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

dongnat123

Xe container
Quan trọng gì nhỉ, bố mẹ em gốc bắc, em đẻ ở bắc nhưng chuyển vào ở miền nam từ bé từ 1 tuổi đến hết lớp 12, đến năm 96 chuyển ra HN ở đến giờ, vẫn gọi bố mẹ nhưng con em giờ gọi em là ba, cơ bản là em thấy gọi ba dễ hơn khi tập nói. Em có những người bạn người nam gốc trong lúc nói chuyện đa số họ nói chuyện trực tiếp với bố mẹ gọi là ba và má nhưng nhiều lúc họ cũng chuyển sang gọi tía, cha, em chưa thấy bố mẹ họ nói gì (nhà họ có học đàng hoàng, gốc Long An và Tiền giang)

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
{Kinh doanh Bất động sản}
Thì có sao đâu nhỉ.

Nhà em thì vẫn gọi bố. Có con rồi vẫn gọi bố chứ cũng ko gọi ông thay con. :)

5banhxequay

Xe tải
Tháng trước có 1 thớt gọi Ba hay Bố dài lê thê rồi, giờ lại thớt này cccm vẫn chưa chán ạ :))

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Con em vẫn gọi em lúc là bố , lúc là ba . Cá nhân em thấy gọi ba cũng rất dễ nghe và bình thường . Em không hiểu cụ thớt đả kích để làm gì ? Chẳng phải gọi ba để khác biệt hay cho “ sang “ hơn gì cả . Gọi bố quen rồi thì cứ gọi bố , gọi ba dễ nghe cứ gọi ba . Miễn sao ra đường người ta hỏi “ bố “ mày có giống “ba “ mày không vẫn biết là được rồi .

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
*** liên quan, nhưng em chỉ thắc mắc các cụ miền nam trứng gà, trứng vịt là hột gà, hột vịt mà sao trứng con le le lại không gọi là HỘT LE???

redcode

Xe điện
Em vote cụ chủ, cá nhân em thấy gọi là Ba nghe ko xuôi tai lắm (quan điểm cá nhân em nhé).

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Con gọi sao thì phải chịu, nó học với cô miền Nam thì nói giọng Nam, học cô Bắc lại thấy chém giọng Bắc, bố mẹ thì người trung, em gọi cụ sinh thành em là cha, vợ em sát huyện, thấy gọi bố, con thì lúc ba, hứng lên nó gọi bố. Vợ hứng lên thì nó gọi là anh, chồng yêu, ba ơi, bố ơi, đôi khi nó gọi bằng thằng.

kdsvht2

Xe tải
Ý kiến thì là của mỗi người nhưng em nghĩ là nếu nói từ bố, mẹ là cái hồn của người miền Bắc thì em thấy k đúng, chính cách nói đó đang có một sự phân biệt vùng miền, việc gọi cá đấng sinh thành là bố hay ba nso k nói lên rằng người đó mất gốc hay là làm mất đi cái hồn, cái đẹp gì cả.

Chuyenchovay

Xe máy
Gọi bằng ông già, bà già cho nó dân dã

Force 47

Xe buýt
Rảnh háng!

davidhuy

Xe tăng
Bố vẫn là người đẻ ra mình, Ba cũng vậy. Gọi Bố hay Ba đều được hết và gia đình người ta không thấy có vấn đề gì. Hà cớ chi mà cứ để ý bắt bẻ hả thớt?

BadBoy79

Xe lăn
Kính thưa các cụ!
Hôm nay em xin được đại diện cho các cụ có cùng tư tưởng, xin phép được chia sẻ suy nghĩ về một cái hiện tượng hiện nay, đó là có một số thanh niên miền Bắc bắt con cái của họ gọi là "Ba".

*Quan trọng, xin lưu ý: Xin nhấn mạnh rằng, đối tượng duy nhất chúng tôi nhắm đến là những thanh niên gốc Bắc, ở miền Bắc luôn mà bắt con gọi Ba. Ở đây không hề có ý nói đến các cụ ở vùng miền khác. Kính mong các cụ nơi khác thông cảm và bỏ qua bài viết này.

Gần đây em bắt gặp một số thanh niên ngoài Bắc mà bắt con gọi là Ba, cá nhân em cảm thấy rất chướng tai. Sau khi trao đổi với các cụ trên diễn đàn này, em thấy đại đa số các cụ cũng bày tỏ sự phản đối gay gắt. Rất nhiều cụ có ý kiến cho rằng đây là một hiện tượng gây dị ứng, học đòi, lạc lõng, lai căng, kệch cỡm...Rồi thì nổi da gà, sởn gai ốc...

Em có đọc một số ý kiến giải thích cho cách gọi Ba (3) này được đưa ra, tuy nhiên đều bị các cụ phản biện một cách quyết liệt. (Em xin tổng hợp các ý kiến phản biện)

Có người bảo vì gọi Bố khó cho nên phải dạy con gọi 3. Đây là một cách giải thích nực cười. Các cụ có gặp đứa trẻ nào mà lớn lên không gọi được "Bố Mẹ" chưa ạ? Em khẳng định 100% các cháu đều gọi được hết, trừ các cháu bị khiếm khuyết về chức năng não hoặc không có khả năng nói. Cá nhân em cũng chưa từng gặp ai trong gia đình, họ hàng kêu ca gọi Bố khó nên phải gọi 3 cả, mọi thứ đều rất bình thường, và bao nhiêu thế hệ người miền Bắc vẫn dạy và gọi Bố Mẹ hết sức tự nhiên thoải mái, không hề có vấn đề gì cả. Sau này đến cả "khúc khuỷu, khùm khoằm, khèng khẹc, quắt queo, quýnh quáng" mà các cháu còn nói trơn tuột, mà các cụ phải lo nó không nói được từ Bố? Mà nếu ngay đến từ Bố các cụ còn không dạy được con nói, thì sau này các cụ định dạy cháu nó cái gì ạ?

Có người bảo gọi 3 thì nghe nó nhẹ hơn. Vâng, vậy các cụ có cần đổi gọi Mẹ và Mợ thành Ma, đổi Ông và Anh thành A, đổi Chú và Chị thành Cha, đổi Cụ, Cô và Cậu thành Ca, đổi Thím thành Tha, đổi Dì thành Da? Nếu muốn nhẹ thì sao lại chỉ có mỗi ông Bố là nhẹ đi vậy, các vai vế khác thì sao ạ? Chúng ta hãy đổi hết một lượt cho nhẹ cả thể nhé. Cứ cho là nó nhẹ đi, chỉ vậy mà các vị định bỏ luôn cách gọi truyền thống, bản sắc của cộng đồng mình sinh sống?

Có người thì nhai đi nhai lại cái câu "gọi gì cũng được, miễn là yêu thương, quan tâm, chăm sóc abcd efgh xyz..." Lại nực cười nữa rồi. Bố mẹ và con cái thì đương nhiên phải yêu thương, đương nhiên phải quan tâm, chăm sóc...Tình cảm là chuyện đương nhiên và tự nhiên rồi, thế là được rồi còn gì nữa, sao không gọi Bố như bao người xung quanh mình vẫn gọi, nhưng lại cứ phải lôi cái kiểu gọi ở đâu về cho nó sang cái mồm mới chịu được cơ.

Chính nhiều đời trong gia đình và họ hàng của các vị đều gọi là Bố, mà các vị lại bắt con các vị gọi là 3, như vậy có phải đua đòi, kệch cỡm không? Tất cả chỉ là ngụy biện.

Có cụ cũng có ý kiến rất thực tế về cái việc gọi 3 này, đó là sự lạc lõng trong xưng hô gây khó khăn trong giao tiếp và sinh hoạt. Các cụ biết đấy, thời nay tuyệt đại đa số các gia đình miền bắc cho con gọi Bố. Đi đến đâu người ta cũng chỉ hỏi "Bố cháu đâu, Bố mẹ cháu có nhà không?" Khi các cụ đi đâu cũng gọi Bố Mẹ, nhưng oái oăm thay cứ có một số nhà bắt con gọi 3 (mặc dù dân Bắc chính hiệu), đến nhà các cụ sẽ gặp cái cảnh lệch pha, so le, xung đột từ ngữ nên cực kì khó chịu và phiền phức.

Bản thân em là người hiện đại và thoải mái, không bảo thủ hay cực đoan, em cũng ghét các hủ tục lạc hậu. Tuy nhiên, em cũng ghét cay ghét đắng cái kiểu này. Em chấp nhận nhiều cái mới, nhiều cái thay đổi, nếu như cái cũ là xấu xí, là sai trái thì chúng ta cần thay đổi. Vậy xin hỏi "Bố Mẹ" xấu xí ở đâu, sai trái ở chỗ nào ạ? Bao lâu nay người miền Bắc vẫn dạy con gọi Bố Mẹ. Bố Mẹ là tiếng gọi thiêng liêng nhất, đặc trưng nhất, có thể xem là một trong những hồn cốt của văn hóa người Bắc.

Với người miền Bắc, tiếng gọi "Bố" nghe vô cùng giản dị, mộc mạc, chân chất, nhưng cũng vô cùng vững chãi, ấm áp, thân thương. Vậy mà hình như giờ đây có một số thanh niên coi đó là cách gọi quê mùa, thấp hèn, hạ đẳng, nên phải du nhập cái cách gọi 3 về, phải chăng là để chứng tỏ mình khác biệt với phần còn lại, để sang chảnh hơn, thượng đẳng hơn?

Chúng ta tôn trọng văn hóa, bản sắc, truyền thống của từng nơi, không có nghĩa là chúng ta chấp nhận sự đua đòi, lai căng, kệch cỡm, quay lưng vất bỏ bản sắc đặc trưng của ông bà mình để lại. Mà lai căng cái gì thì lai căng, đến cái tiếng gọi đấng sinh thành thiêng liêng mà còn đua đòi được thì quả là đáng buồn, không thể chấp nhận được.

Có điều gì không phải thì mong các cụ lượng thứ. Cảm ơn các cụ đã đọc!
Có lẽ mấy nguời đấy họ không nghĩ được hết như cụ đâu. :(

Nam Tào

Xe điện
Bố -mẹ thì coi như ok đi , nhưng ba -mẹ nghe có vẻ ko đúng !
Ba-má mới đúng chứ nhỉ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình em tới đời con em nó không gọi Má mà gọi Mẹ.
Em thấy cũng hay nên ủng hộ, có sao đâu.

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Ba k phải tiếng Việt à?
Nó bắt gọi bằng tiếng Tàu, tiếng Nhật, tiếng Anh... thì hẵng lên án.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Cũng điên vs bọn trẩu tre lắm, tôi bảo vs F1 mày gọi tao là gì, sao mày xưng ba vs cháu tao. Vậy ý mày là 1 trong 2 thằng không chính ngạch phỏng.
Con dâu bảo việc nhà con mà bố :( :( :(

Mashimaro

Xe buýt
Truyền thống nhà cụ gọi "bố mẹ" thì cụ giữ, truyền thống gọi "ba mẹ" nhà người khác thì họ giữ. Chả liên quan gì với nhau. Cụ là ai mà quyết định cái danh xưng "bố mẹ" mới là truyền thống còn "ba mẹ" là lai căng thế ạ? Nhà người ta gọi thế quen, mấy đời gọi vậy rồi thì họ cứ gọi thôi. Áp đặt thế này mà cứ đòi cải cách giáo dục :-j

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Gọi bằng ông già, bà già cho nó dân dã
Ông bà già là kiểu gọi mất dạy, tôi sẽ rất buồn nếu con tôi gọi tôi là obg, mb thì gọi thầy-u hoặc bố-mẹ, miền nam thì gọi ba-má, nó thân thương rồi cứ thế mà gọi, phân biệt làm gì, mỗi vùng 1 khác.

mocxi_vn

Xe hơi
Cho phép em cười vào mặt cụ thớt cái rồi em đi ra.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bố -mẹ thì coi như ok đi , nhưng ba -mẹ nghe có vẻ ko đúng !
Ba-má mới đúng chứ nhỉ
Trong em giờ toàn Ba-Mẹ Cụ ạ.
Chắc do bọn nhỏ đi học, đọc sách...nên quen.
Em thì thấy cũng bình thường, quan trọng là dạy con cái nên người hay không thôi.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chả biết ng ta gọi các cụ thân sinh là Bố Mẹ từ bao giờ
Nhưng chắc chắn rằng, cách đây gần trăm năm về trước, nông thôn miền bắc gọi bố là Thầy, gọi mẹ là U. Dân thành thị tư sản thì là Cậu, Mợ
Con e cũng gọi e giống cách e gọi bố e: Bố. Nhưng e cũng chả phản đối nhà người ta gọi như thế nào.
Giữ gìn bản sắc thì chuyển thành Thầy, U đi. Hay lúc đó lại chê quê mùa?

Trạng thái
Thớt đang đóng