[Funland] Giữ gìn tiếng gọi "Bố Mẹ" của miền Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hại Điện

Xe container
Kính thưa các cụ!
Hôm nay em xin được đại diện cho các cụ có cùng tư tưởng, xin phép được chia sẻ suy nghĩ về một cái hiện tượng hiện nay, đó là có một số thanh niên miền Bắc bắt con cái của họ gọi là "Ba".

Gần đây em bắt gặp một số thanh niên ngoài Bắc mà bắt con gọi là Ba, cá nhân em cảm thấy rất chướng tai. Sau khi trao đổi với các cụ trên diễn đàn này, em thấy đại đa số các cụ cũng bày tỏ sự phản đối gay gắt. Rất nhiều cụ có ý kiến cho rằng đây là một hiện tượng gây dị ứng, học đòi, lạc lõng, lai căng, kệch cỡm...Rồi thì nổi da gà, sởn gai ốc...
Á đù :D

ngocminhgrand

Xe đạp
Miền Bắc cứ Bố cho chuẩn, 33 chướng tai lắm.

lx125_black

Xe container
Đẹo gì lắm nữa. Ông cứ đẻ rồi ông bắt con ông gọi là gì mà chả được. Nẫu.
Ông giỏi thì giữ gìn tiếng Thầy - U đi, hay đấy cũng lai căng???

ChungKien386

Xe hơi
Gọi bố hay ba đều dc cụ a, miễn thương yêu con gd hạnh phúc a

acc_75

Xe điện
Kính thưa các cụ!
Hôm nay em xin được đại diện cho các cụ có cùng tư tưởng, xin phép được chia sẻ suy nghĩ về một cái hiện tượng hiện nay, đó là có một số thanh niên miền Bắc bắt con cái của họ gọi là "Ba".

*Quan trọng, xin lưu ý: Xin nhấn mạnh rằng, đối tượng duy nhất chúng tôi nhắm đến là những thanh niên gốc Bắc, ở miền Bắc luôn mà bắt con gọi Ba. Ở đây không hề có ý nói đến các cụ ở vùng miền khác. Kính mong các cụ nơi khác thông cảm và bỏ qua bài viết này.

Gần đây em bắt gặp một số thanh niên ngoài Bắc mà bắt con gọi là Ba, cá nhân em cảm thấy rất chướng tai. Sau khi trao đổi với các cụ trên diễn đàn này, em thấy đại đa số các cụ cũng bày tỏ sự phản đối gay gắt. Rất nhiều cụ có ý kiến cho rằng đây là một hiện tượng gây dị ứng, học đòi, lạc lõng, lai căng, kệch cỡm...Rồi thì nổi da gà, sởn gai ốc...

Em có đọc một số ý kiến giải thích cho cách gọi Ba (3) này được đưa ra, tuy nhiên đều bị các cụ phản biện một cách quyết liệt. (Em xin tổng hợp các ý kiến phản biện)

Có người bảo vì gọi Bố khó cho nên phải dạy con gọi 3. Đây là một cách giải thích nực cười. Các cụ có gặp đứa trẻ nào mà lớn lên không gọi được "Bố Mẹ" chưa ạ? Em khẳng định 100% các cháu đều gọi được hết, trừ các cháu bị khiếm khuyết về chức năng não hoặc không có khả năng nói. Cá nhân em cũng chưa từng gặp ai trong gia đình, họ hàng kêu ca gọi Bố khó nên phải gọi 3 cả, mọi thứ đều rất bình thường, và bao nhiêu thế hệ người miền Bắc vẫn dạy và gọi Bố Mẹ hết sức tự nhiên thoải mái, không hề có vấn đề gì cả. Sau này đến cả "khúc khuỷu, khùm khoằm, khèng khẹc, quắt queo, quýnh quáng" mà các cháu còn nói trơn tuột, mà các cụ phải lo nó không nói được từ Bố? Mà nếu ngay đến từ Bố các cụ còn không dạy được con nói, thì sau này các cụ định dạy cháu nó cái gì ạ?

Có người bảo gọi 3 thì nghe nó nhẹ hơn. Vâng, vậy các cụ có cần đổi gọi Mẹ và Mợ thành Ma, đổi Ông và Anh thành A, đổi Chú và Chị thành Cha, đổi Cụ, Cô và Cậu thành Ca, đổi Thím thành Tha, đổi Dì thành Da? Nếu muốn nhẹ thì sao lại chỉ có mỗi ông Bố là nhẹ đi vậy, các vai vế khác thì sao ạ? Chúng ta hãy đổi hết một lượt cho nhẹ cả thể nhé. Cứ cho là nó nhẹ đi, chỉ vậy mà các vị định bỏ luôn cách gọi truyền thống, bản sắc của cộng đồng mình sinh sống?

Có người thì nhai đi nhai lại cái câu "gọi gì cũng được, miễn là yêu thương, quan tâm, chăm sóc abcd efgh xyz..." Lại nực cười nữa rồi. Bố mẹ và con cái thì đương nhiên phải yêu thương, đương nhiên phải quan tâm, chăm sóc...Tình cảm là chuyện đương nhiên và tự nhiên rồi, thế là được rồi còn gì nữa, sao không gọi Bố như bao người xung quanh mình vẫn gọi, nhưng lại cứ phải lôi cái kiểu gọi ở đâu về cho nó sang cái mồm mới chịu được cơ.

Chính nhiều đời trong gia đình và họ hàng của các vị đều gọi là Bố, mà các vị lại bắt con các vị gọi là 3, như vậy có phải đua đòi, kệch cỡm không? Tất cả chỉ là ngụy biện.

Có cụ cũng có ý kiến rất thực tế về cái việc gọi 3 này, đó là sự lạc lõng trong xưng hô gây khó khăn trong giao tiếp và sinh hoạt. Các cụ biết đấy, thời nay tuyệt đại đa số các gia đình miền bắc cho con gọi Bố. Đi đến đâu người ta cũng chỉ hỏi "Bố cháu đâu, Bố mẹ cháu có nhà không?" Khi các cụ đi đâu cũng gọi Bố Mẹ, nhưng oái oăm thay cứ có một số nhà bắt con gọi 3 (mặc dù dân Bắc chính hiệu), đến nhà các cụ sẽ gặp cái cảnh lệch pha, so le, xung đột từ ngữ nên cực kì khó chịu và phiền phức.

Bản thân em là người hiện đại và thoải mái, không bảo thủ hay cực đoan, em cũng ghét các hủ tục lạc hậu. Tuy nhiên, em cũng ghét cay ghét đắng cái kiểu này. Em chấp nhận nhiều cái mới, nhiều cái thay đổi, nếu như cái cũ là xấu xí, là sai trái thì chúng ta cần thay đổi. Vậy xin hỏi "Bố Mẹ" xấu xí ở đâu, sai trái ở chỗ nào ạ? Bao lâu nay người miền Bắc vẫn dạy con gọi Bố Mẹ. Bố Mẹ là tiếng gọi thiêng liêng nhất, đặc trưng nhất, có thể xem là một trong những hồn cốt của văn hóa người Bắc.

Với người miền Bắc, tiếng gọi "Bố" nghe vô cùng giản dị, mộc mạc, chân chất, nhưng cũng vô cùng vững chãi, ấm áp, thân thương. Vậy mà hình như giờ đây có một số thanh niên coi đó là cách gọi quê mùa, thấp hèn, hạ đẳng, nên phải du nhập cái cách gọi 3 về, phải chăng là để chứng tỏ mình khác biệt với phần còn lại, để sang chảnh hơn, thượng đẳng hơn?

Chúng ta tôn trọng văn hóa, bản sắc, truyền thống của từng nơi, không có nghĩa là chúng ta chấp nhận sự đua đòi, lai căng, kệch cỡm, quay lưng vất bỏ bản sắc đặc trưng của ông bà mình để lại. Mà lai căng cái gì thì lai căng, đến cái tiếng gọi đấng sinh thành thiêng liêng mà còn đua đòi được thì quả là đáng buồn, không thể chấp nhận được.

Có điều gì không phải thì mong các cụ lượng thứ. Cảm ơn các cụ đã đọc!
Kệ nhà người ta đi cụ, em biết có nhà con còn gọi bố bằng anh cơ ạ.

ngocminhgrand

Xe đạp
Đẹo gì lắm nữa. Ông cứ đẻ rồi ông bắt con ông gọi là gì mà chả được. Nẫu.
Ông giỏi thì giữ gìn tiếng Thầy - U đi, hay đấy cũng lai căng???
Thầy với U nó có từ đồng nghĩa, xưng hô ko tiện nên về lâu dài ko trụ được. Bố Mẹ gần như từ phổ thông rồi. Bắt gọi là gì thì cũng phải xem mình đang sống ở đâu, truyền thống mình thế nào, ko thì chướng tai lắm.

Samenoname

Đi bộ
Bắc Bộ mình gọi chuẩn là Thầy - U, lên mạn Phú Thọ là Bầm, còn xưa hơn nữa thì con gọi mẹ là Đẻ.

Đã về nguồn là phải về đến nơi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Bên vợ nhà em có 2 chị em gái, vợ em là út. Hai chị em đều gọi bố mẹ là bố mẹ, ông anh rể gọi bố đẻ cũng là bố. Nhà chị vợ bắt con gọi bằng ba. Em thì cũng chả ý kiến gì, họ gọi thế nào là việc của họ. Nhưng vợ em sinh con đầu lòng, thì bố mẹ vợ quen mồm với con chị cả cứ gọi em thay con là ba Hùng. Em chỉnh đốn ngay: Bố mẹ gọi cháu thế nó thành quen sau này gọi con là ba thì dở đấy :))

VietCK

Xe tăng
Sợ thật, giờ có cái quyền gọi ba hay bố trong nhà mình cũng có người rảnh háng không cho phép
nẫu ruột

KatKik

Xe điện
Bố, mẹ hay ba má thì có khác j nhau, cụ thớt dị ứng hơi thái quá. Quê e rìa Hà Nội, xưa toàn gọi mẹ là U xưng em, giờ hội nhập nên lớp người trẻ bỏ ko dùng nữa.
Thớt ngáo ngơ quá.

phuonghuongngoc

Xe container
Gọi là thày với u đi cho thuần bắc luôn,bố mẹ vẫn bị lai căng học đòi.:)):))

lum..zzz

Xe điện
Hâm nặng mẹ nó rồi. Con tôi gọi tôi là bố nhưng con thằng bạn gọi nó là ba cũng chẳng sao.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Chủ thớt ngu bị người ta chửi cho cũng đáng thôi.
Em nghĩ tốt nhất ở ngoài đời chủ thớt đừng xía vào chuyện của người khác.

Em gọi bố em bằng bố và con em cũng gọi em bằng bố nhưng thấy giọng chủ thớt ngứa lỗ nhị quá nên em phải nói.

levanthe

Xe đạp
Bắc Bộ mình gọi chuẩn là Thầy - U, lên mạn Phú Thọ là Bầm, còn xưa hơn nữa thì con gọi mẹ là Đẻ.

Đã về nguồn là phải về đến nơi.
Gọi Thầy nhiều khi lại nhầm sang thầy giáo, thầy bói, từ U khi đứng một mình cũng có nghĩa khác. Bố Mẹ thì khác, đứng riêng rẽ một mình thì chỉ mang nghĩa Bố và Mẹ thôi nên nó mới phổ biến như vậy.

Studer

Xe tăng
Bởi một số người tự coi gọi Bố , Mẹ mới là chuẩn nên mới có suy nghĩ gọi khác là lai căng , đua đòi . Gọi Ba này có mới mẻ gì đâu
Em hiểu thời kỳ phong kiến , thành phần trong xã hội chưa được phân hóa nên cách gọi Cha- Mẹ , Bố-Mẹ hay Thày-U... là phổ biến
Đến khi thực dân Pháp chiếm VN từ cuối thế kỷ 19 thì xã hội VN phát sinh thêm các tầng lớp trí thức , nghệ sỹ ,tư sản , tiểu thương và phân chia thành thị , nông thôn trở nên khác biệt rõ rệt tất nhiên nó không phải là số đông , nhưng từ đây bắt đầu có cách gọi khác nữa Ba- Mợ , Cậu- Mợ ...từ đó phát sinh trào lưu mới , cách gọi mới trong xưng hô giữa các tầng lớp có sự khác biệt hơn . Có lẽ sự thay đổi này thời kỳ đó cũng đã có những sự phản đối , nếu đọc truyện ngắn Nguyễn Công Hoan viết về Cô Kiếu gái tân thời , hay bài thơ Chân Quê của Nguyễn Bính sẽ thấy những phê phán trong lối sống khác của người dân
Dù sao lịch sử đã có khoảng gần 100 năm , qua các thời kỳ chấn chỉnh , cải cách khá khốc liệt của cách mạng đến bây giờ nó vẫn tồn tại có nghĩa là người ta không coi nó là học đòi hay lai căng nữa
Thế nên các cụ cũng đừng quá nặng nề và nên tôn trọng sự khác biệt

jude

Xe tải
Thớt rảnh háng vãi =)))

Comlangvong

Xe hơi
Ủng hộ chủ thớt bố là bố còn ba vào xì gòn mà gọi...

PeonyNguyen

Xe buýt
Thớt nhảm. Chuyện nhỏ như lông thỏ mà la lối, tru tréo, chụp mũ kinh người. Cụ chứng cmn minh rằng tiếng Bố nó
giản dị, mộc mạc, chân chất, nhưng cũng vô cùng vững chãi, ấm áp, thân thương
hơn tiếng Ba đi.
Cả cõi OF chả dây mơ rễ má gì toàn cụ cụ mợ mợ em em có làm sao mà Ba với Bố phải giãy đành đạch lên. Bao giờ nghe tiếng Ba mà liên tưởng đến thằng hàng xóm lúc ấy hãy mở thớt.

--Lamborghini--

Xe lăn
Con e mới biết nói và e dậy gọi bố.
Do mới nói nên khi nói bố rất ngộ nghĩnh :))

Trạng thái
Thớt đang đóng