[Funland] Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt

DaDieuchienxu

Xe container
Em nghĩ miền Nam không có bánh chưng vì không có lá dong để làm bánh chưng thôi ạ. Bánh Tét, bánh Tày đều dùng lá chuối.
Chuẩn cụ ạ. Phần lớn vùng nông thôn miền Tây còn ko biết mặt mũi cái lá dong ra sao, nhưng ở SG thì trước Tết tầm 2-3 tuần, con đường Trường Chinh-CMT8 đc gọi là con đường lá dong vì chuyên bán mặt hàng này do cộng đồng người Bắc ở khu vực này rất đông đúc. Ngoài lá dong, họ còn bán cả khuôn để làm bánh chưng nữa.
Chợ Phạm Văn Hai (Tân Bình) là thủ phủ của bánh chưng dịp Tết. Trước đây, mỗi năm mình đều mua bánh gói = nếp cái hoa vàng của 1 bà cụ vấn khăn đen. Bà ấy bảo đây là nghề gia truyền mấy đời.
Chỉ tiếc sau này bà cụ thất lộc, con trai & con dâu làm ko ngon bằng.

DaDieuchienxu

Xe container
B
Bạn đã đến các kinh ở An Giang chưa hehe bk rặt luôn, và vẫn có nhiều người bán dạo, chưng giò, gai, tét đấy
Bánh chưng loại bán dạo 15-20K/cái thì hằng ngày vẫn có bán, nhưng nhân thì ăn chán lắm, toàn đậu xanh & 1 cục mỡ nhỏ như ngòn tay út. Chớ thấy thịt nạc, dù chỉ 1 sớ! :(
Trong ST Coopmark cũng có bán bánh chưng 40K/cái, đc ép chân không, ăn vỏ cứng như cơm khô!

GamCaoMayLanh

Xe container
Nhờ thớt này mà em biết có chùa Paem Buôl Thmây dát vàng đẹp như cung điện ở Sóc Trăng.
Tên chùa dịch ra tiếng Kinh có nghĩa là “ngã tư mới”.

View attachment 7423638
An Giang, Sóc Trăng, Trà Vinh, Bạc Liêu em thấy có nhiều chùa chiền của người Khmer, vào đó cũng phải nhờ người địa phương chỉ dẫn tên này chữ nọ ko cũng mù tịt. Người Khmer cũng đã đóng góp rất nhiều vào kho từ vựng làm nên sự phong phú của tiếng Việt. Kiến thức thì vô hạn, sự hiểu biết của OFer cũng chỉ có giới hạn. Nên nếu không tranh biện thì sẽ có người đi từ sự kiêu hãnh đến sự kiêu ngạo từ mấy điều đơn giản như nhận định chính tả hay ngữ pháp, hay xoay quanh nhõn 2 chữ cái L và N.

meotamthe

Xe cút kít
Iem gựi các Cụ thẩm phát sem bạng này có trong soáng không
Bạn chủ hàng ấy chơi ngọng toàn bộ để tạo sự lạ mắt cho cái biển hiệu cụ ạ, khi đồng điệu 100% thì nó là một sự cố ý, nó không phải là sai, nhưng bảo là không trong sáng thì còn phải cân nhắc từ hoàn cảnh nữa. Trường hợp này em thấy là cố tình cho lạ mắt thôi, vẫn chấp nhận được cụ ạ.

xukthal.

Xe lăn
Tên quán đặt ntn cũng ko được nha [-([-(

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Có một cách sử dụng bị "thừa", không rõ từ thời gian nào mà "Tuyên ngôn độc lập" được thêm từ "bản" phía trước, để trở thành "Bản Tuyên ngôn độc lập".

Hiến pháp, Luật, Nghị định, Thông tư đều được sử dụng chuẩn xác (khi không thêm từ "bản" phía trước để trở thành "Bản Hiến pháp" "Bản Luật" "Bản Nghị định" "Bản Thông tư"), nhưng không hiểu sao "Tuyên ngôn độc lập" thường được thêm từ "bản" phía trước (có lẽ để tăng thêm tính chất trang trọng).

xukthal.

Xe lăn
Bản ở đây chắc nghĩa là sở hữu kiểu như Bản Phủ, Bản cô lương...chăng? ;))

toyennha

Xe lăn
OFer toàn nhân tài bon phím 'sáp nhập'---> 'sát nhập', 'lãi suất'---> 'lãi xuất', 'chân thành'--->'trân thành'...thì giữ gìn sự trong sáng sao nổi. Trong tối thì được.
Em bảo vợ em nói nhanh
Làm lợn lâu nhất làm lông luộc lợn lâu nhất là lúc luộc lòng. Thế là L và N loằng con nhà bà ngoằng.
Hoặc cụ về miền tây kêu họ đọc bắt con cá rô bỏ rổ kêu rột rột xem họ dọc thế nào..
Em.nghĩ phát âm có thể sai nhưng viết phải đúng. (Trên văn bản) còn cào bàn phím trên này miễn sao người đọc hiểu là được rồi. Chứ bắt bẻ từng câu từng chữ thì em xin phép ",trả dép đây tao về"

toyennha

Xe lăn
Thật ra cụ nói cũng đúng. Chưa có thống kê nào về việc này, và cũng chẳng có gì là tuyệt đối.
Tuy nhiên, mình đã ở miền Tây gần 10 năm & quê vợ cũng ở miền Tây, Tết đến rất nhiều nhà ở khu vực nông thôn, nhưng chưa thấy nhà nào dùng bánh chưng cả.
Có lẽ ở khu vực đô thị có sự giao lưu giữa các vùng miền Bắc-Nam sẽ có ~ gia đình dùng cả bánh chưng & bánh tét.
Cụ về miền tây đã ăn bánh tét nhân chuối chưa? Em ko hiểu chuối kiểu gì mà cắt ra lại đỏ nhưng ăn ngọt và ngon(chỉ người hảo ngọt như em) chứ người bắc chắc họ ạ từ miến đầu

GamCaoMayLanh

Xe container
Em bảo vợ em nói nhanh
Làm lợn lâu nhất làm lông luộc lợn lâu nhất là lúc luộc lòng. Thế là L và N loằng con nhà bà ngoằng.
Hoặc cụ về miền tây kêu họ đọc bắt con cá rô bỏ rổ kêu rột rột xem họ dọc thế nào..
Em.nghĩ phát âm có thể sai nhưng viết phải đúng. (Trên văn bản) còn cào bàn phím trên này miễn sao người đọc hiểu là được rồi. Chứ bắt bẻ từng câu từng chữ thì em xin phép ",trả dép đây tao về"
Cố tình viết sai chính tả (cho thay đổi ko khí) để bon phím lại là chuyện khác đại ca nhé. :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
em đồng ý với cụ. nên để ngôn ngữ diễn biến và dịch chuyển theo thời đại vì nó là sinh ngữ, là quy ước của người sống trong thời đại đó
Nó mà không phá triển sẽ thành tử ngữ, là sự thụt lùi, dần rà thành thiểu số.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ về miền tây đã ăn bánh tét nhân chuối chưa? Em ko hiểu chuối kiểu gì mà cắt ra lại đỏ nhưng ăn ngọt và ngon(chỉ người hảo ngọt như em) chứ người bắc chắc họ ạ từ miến đầu
Bánh nhân chuối thì mình đã ăn, nhưng nói thật....ngán lắm luôn. Bánh nhân mặn ăn ngon hơn, nhưng đ/v mình, thấy bánh chưng ngon hơn rất nhiều.
Sở dĩ chuối màu đỏ vì thường loại bánh này lớp vỏ có nếp trộn 1 ít đậu (đỗ) đen hoặc đỏ, nên khi luộc sẽ tỏa màu vào nhân.

Ceramicstile

Xe tăng
Lúa nếp là lúa nếp làng. Lúa lên lớp lớp lòng nàng lâng lâng

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Trong Cuốn theo chiều gió bản in cũ, Mammy; Bà vú da đen của Scarlett được mô tả là nói ngọng, ví dụ Ngài ý thay vì Ngài ấy, chữ ý được in nghiêng. Giờ thì chữ ý này đã trở thành văn nói và văn viết của nhiều người

Chỉnh sửa cuối: