[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

Tuan Can

Xe container
Nhà em bố em cũng ở riêng, mẹ em cũng ở riêng và chẳng ở với con nào bao nhiêu năm, chẳng chết được đâu cụ ạ. Vài năm thấy thấm, thấy xa thơm gần thối, ngấm đòn sự cô đơn thì sẽ thay đổi thôi. Sau vài năm vợ cụ cũng đỡ giận mẹ cụ, hai người dễ gần lại hơn. Đàn bà họ dễ thông cảm cho nhau hơn.

Tuan Can

Xe container
Em ba đứa. Lớn 8 tuổi, nhỡ 5 tuổi bà út mới sinh. Hai cháu đầu là bé gái. E rất thương các cháu. Nghĩ đến chuyện hằng đêm bà nói với con như vậy mà thương con quá. Cháu lớn lại là đứa sống tình cảm nữa chứ.
Cụ hạnh phúc hơn em là có con gái. Con gái thì thân bố hơn.

trantuan86hd

Xe tải
Nhẽ ở riêng lâu rồi mới phải
Em lấy vợ rồi xây nhà ở riêng luôn. Cách đây 2 năm muốn có vốn làm ăn. Và cũng vì ông bà ra ở chỗ khác, muốn giữ cái nhà đó mà vợ chồng em về ở tạm. Dự định vài năm nữa mới xây ra chỗ khác. Nay bị vỡ kế hoạch.

trantuan86hd

Xe tải

trantuan86hd

Xe tải
Nhà em bố em cũng ở riêng, mẹ em cũng ở riêng và chẳng ở với con nào bao nhiêu năm, chẳng chết được đâu cụ ạ. Vài năm thấy thấm, thấy xa thơm gần thối, ngấm đòn sự cô đơn thì sẽ thay đổi thôi. Sau vài năm vợ cụ cũng đỡ giận mẹ cụ, hai người dễ gần lại hơn. Đàn bà họ dễ thông cảm cho nhau hơn.
Nếu đc như cụ nói thì tốt quá.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Mẹ cụ mắc bệnh khó chữa quá.
Trẻ đã vậy, về già như bây giờ càng khủng khiếp hơn.
Theo em cụ nên ra ở riêng, đừng biến cuộc sống của mình và người thân thành địa ngục.
Mẹ cụ có lẽ chỉ thích hợp ở một mình.
Đời ko như mơ đâu cụ, nên chả thể nào vẹn toàn.

trantuan86hd

Xe tải
Mẹ cụ mắc bệnh khó chữa quá.
Trẻ đã vậy, về già như bây giờ càng khủng khiếp hơn.
Theo em cụ nên ra ở riêng, đừng biến cuộc sống của mình và người thân thành địa ngục.
Mẹ cụ có lẽ chỉ thích hợp ở một mình.
Đời ko như mơ đâu cụ, nên chả thể nào vẹn toàn.
Nhưng cứ nghĩ bà phải lủi thủi 1 mình. Xong lúc đêm hôm ở 1 mình em lại thấy tội cho bà.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nhưng cứ nghĩ bà phải lủi thủi 1 mình. Xong lúc đêm hôm ở 1 mình em lại thấy tội cho bà.
Đấy là quy luật nhân quả thôi.
Cụ có tin là kể cả cụ cũng ko ở được.
Mà cụ có thuê giúp việc cũng ko ở được đâu.
Cụ thử đi hỏi bác sỹ tâm lý xem như mẹ cụ thì có phải là mắc chứng bệnh gì ko và chữa thế nào.

Hungthanhpham

Xe hơi
Phải quyết liệt và thay đổi ngay thôi cụ ạ. Đừng à ơi. Vỡ kế hoạch ta lại nghĩ ra được cái khác, chẳng lo đâu. Vợ chồng con cái hạnh phúc là điều vốn quý, nhất là các cháu đang tuổi mới lớn. Theo em ra ở riêng là điều nên làm luôn cụ ạ. Thôi thì coi như con bất hiếu với mẹ bây giờ, báo hiếu mẹ sau. Đừng lo lắng cho bà quá rồi phân vân. Nhưng nhà cụ có mỗi 1 mình ạ.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Đọc các trao đổi của cụ chủ, em tin là lời khuyên của mình và của đa phần các cụ ờ đây là .... vô ích. Cụ chủ là người ủy mị, thiếu quyết đoán nên chắc sẽ không thể làm vậy..
Chia buồn với vợ con cụ. :)

HanhTu811

Xe buýt
Đọc xong chuyện của cụ, em thì cứ trình bày cách của cá nhân em. Cụ xem thế nào thì tùy nhá, nói trước em thuộc người có cách suy nghĩ hơi khác người, sống biết trước biết sau, quan hệ xã hội rõ ràng theo tiêu chí " ai tốt với mình mình tốt lại, ai chó với mình thì coi người dưng luôn kể cả người nhà"...

Thứ nhất cụ khá tuổi rồi nhưng hình như sai chính tả " hành xử ".

Thứ hai vào chuyện :
Qua lời kể em đoan đoán mẹ cụ bị cái kiểu tự kỷ ám thị, luôn nghĩ xấu về những đối tượng cụ liệt kê ở trên.
Cụ rất tham, bản thân cụ biết rõ người nhà mình như nào, mà cụ còn muốn thay họ thay đổi theo chiều hướng tích cực là ko bao giờ được ( mẹ cụ là chủ yếu ở đây vì cụ nhắc đến nhiều )
Cụ mong gia đình mới của cụ ko như ngày xưa -> không bao h có chuyện để gia đình mới của cụ dính đến mẹ ( ở xa mẹ cụ luôn và ngay kể cả để vốn làm ăn đi thuê nhà cũng được, có báo hiếu thì thỉnh thoảng đưa vợ con về thăm hỏi, bố mẹ bệnh tật thì chăm sóc )
Gia đình mới của cụ phụ thuộc vào việc 2vc cụ xây và lái theo hướng nào, các con nhỏ sống trong môi trường tốt sẽ cho suy nghĩ tích cực sau này.. ( mong muốn của cụ mà)
Còn các cụ ông cụ bà ở nhà, bé bỏng cái gì nữa mà cụ nghĩ họ ko sống 1mình được nhỉ. Muốn biết tình hình bố mẹ thì cụ thường xuyên về qua đồng thời nhờ cả láng giềng nhỡ có gì báo giúp 1 câu.
Các con, vấn đề học hành nếu đk cho phép học trường cũ, vợ chồng thay nhau đưa đón. Còn xa quá thì chuyển trường, chả có gì ghê gớm cả, ảnh hưởng tâm lí cái con khỉ. Con cái càng cho tự lập, sau này cụ càng mát, bố mẹ cứ hướng con sống tử tế là yên con mẹ nó tâm. Môi trường nào thả vào chả cần 1 vài tuần là quen, có gì đâu...
Chốt, ở riêng luôn và ngay...

Ngominh68

Xe tăng
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
Nói cụ đừng giận chứ mẹ cụ có vấn đề về thần kinh rồi. Cụ nên tìm chuyên gia tâm lý để tư vấn vụ này . Là e thì e cũng cho vợ con ra ở riêng ,chứ k ở chung như vậy dc.

HanhTu811

Xe buýt
Phải quyết liệt và thay đổi ngay thôi cụ ạ. Đừng à ơi. Vỡ kế hoạch ta lại nghĩ ra được cái khác, chẳng lo đâu. Vợ chồng con cái hạnh phúc là điều vốn quý, nhất là các cháu đang tuổi mới lớn. Theo em ra ở riêng là điều nên làm luôn cụ ạ. Thôi thì coi như con bất hiếu với mẹ bây giờ, báo hiếu mẹ
sau. Đừng lo lắng cho bà quá rồi phân vân. Nhưng nhà cụ có mỗi 1 mình ạ.
Sao cụ nghĩ ở riêng lại coi như là bất hiếu nhỉ, em lại ko nghĩ thế. Bỏ bố bỏ mẹ khi ông bà tốt mà nghe vợ ra riêng mới bất hiếu. Bố mẹ còn đó yêu con yêu cháu mà mình ko chăm sóc hoặc đối xử tệ bạc với họ mới là bất hiếu chứ nhỉ...

LongLH

Xe điện
Không ngủ được chia sẻ cùng cụ: em có thằng bạn thân, cả tuổi thơ sống trong đòn roi của mẹ, năm học lớp 11 còn bị mẹ nó đánh, trói vào gốc cây và trên người không mặc quần áo. Chẳng phải nó có lỗi, mà là bà ấy muốn hành hạ nó để trả thù bố nó, người đã không thể chịu đựng bà ý và bỏ đi khi nó mới 4 tuổi. Đến khi nó lấy vợ thì hành hạ cả gia đình nó bằng chửi bới nói xấu. Được ba năm nó cũng phải đi nơi khác ở. Bà ấy thì rêu rao đủ thứ về vợ chồng nó mà toàn chuyện bịa ra. Bà ấy ra trường ĐH Nông Nghiệp đón một đứa con gái về bảo ở với bà ý rồi bà ý cho hết tài sản, được 3 tháng con bé ấy chạy mất dép. Bây giờ bà ấy bán nhà đi đâu không rõ. Thằng bạn thì tâm sự: nó rất thương mẹ nó, nhưng từ khi không ở cùng mẹ thì nó mới thấy nó được sống toàn vẹn là con người. Ở vào trường hợp của cụ em nghĩ cụ nên ra ở riêng để bảo toàn gia đình riêng của cụ, rồi cụ thường xuyên về với mẹ cụ hơn là được.

Phúc Béo

Xe buýt
có đk thì cụ ra ở riêng cho nhẹ ng ạ

discussion

Xe hơi
Đọc các trao đổi của cụ chủ, em tin là lời khuyên của mình và của đa phần các cụ ờ đây là .... vô ích. Cụ chủ là người ủy mị, thiếu quyết đoán nên chắc sẽ không thể làm vậy..
Chia buồn với vợ con cụ. :)
Tác hại ghê gớm của việc hồi bé bị nhồi nhét tư tưởng, giờ lớn lên rồi vẫn muốn bám vào mẹ hàng ngày, mặc kệ mẹ tiếp tục làm hại vợ con, tiếp tục làm hại cuộc đời 3 đứa trẻ.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mẹ cụ mới gần 60 vẫn còn khỏe mạnh, minh mẫn, việc để bà ở riêng thì cụ có gì phải ngại nhỉ. Vợ chồng cụ nên dọn ra ngoài, vợ cụ mới sinh, giờ mới đáng là người được quan tâm nhất. Có lẽ khi ở chung, bà thường quan sát cụ quan tâm vợ con, ít hỏi han bà nên hay suy diễn. Giờ cụ dọn ra ngoài, năng về chơi, nói chuyện, quan tâm cải thiện dần mối quan hệ. Mẹ cụ tính như thế, dọa suông chắc không có kết quả, hay cụ đề ra kế hoạch để bà thấy rằng, hòa hợp được với con dâu thì vợ chồng sẽ đón bà về phụng dưỡng.

Princecat85

Xe hơi
là thằng đàn ông thì bỏ đi uống r ... cho đàn bà tự giải quyết với nhau @@

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng tượng ra cảnh sống địa ngục của vợ và 3 đứa con chủ thớt, mình chỉ muốn rủa 1 câu thật độc, nhưng mà thôi
Haizzzzz

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đọc xong chuyện nhà cụ , em lại nghĩ ngay mẹ cụ bị bệnh tâm thần thể hoang tưởng . Luôn nghĩ có người ám hại mình . Chắc do bệnh nghề nghiệp
Tư vấn thì e nhường các cụ khác