[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

gld

Xe điện
Cụ biết tính mẹ thì nên ở riêng ngay từ đầu. Cái mối qhe mẹ chồng nàng dâu thì k ưa khó ở với nhau lắm. Cụ ra ở riêng còn vì tương lai mấy đứa trẻ, cứ để bà ở riêng rồi về thăm thường xuyên. Để lâu k giải quyết còn hỏng thêm con trẻ

Nhạc

Xe container
Nhà có 2 con hổ thì cây cối cũng tan nát. Bọn tây nó gọi dâu rể dượng mợ là - in law gì đấy, thế nên tương đối thôi.

Scooterman

Xe tăng
Chuyện nhà cụ làm e thấy lo quá, nó khá giống với hoàn cảnh e lúc này, e sợ con e cũng sẽ giống với cụ trong tương lai. Đúng là mỗi cây mỗi hoa...Haizzz

jazzzzz

Xe lăn
Đầu tiên hãy lấy cuộc hôn nhân của bố mẹ cụ ra (sorry em chỉ lấy làm dẫn chứng thôi), Nếu không hoà hợp mà chia tay sớm có thể sẽ tốt hơn rất nhiều. Nhưng vì thương con nên bố mẹ cố gắng ở với nhau và kết quả là ... khổ cả 3.
Trường hợp gia định nhỏ của cụ và mẹ cụ gần tương tự chỉ khác một điều là lần này có thêm con của cụ.
Đứa trẻ sống mà luôn phải chứng kiến người lớn (những người chúng yêu quý) cãi nhau sẽ cảm thấy thế nào thì cụ là người hiểu hơn ai hết.
Thứ 2 là việc báo hiếu: nếu sống ching mà hục hoặc sẽ không bằng sống riêng nhưng vẫn quan tâm và chăm lo cho bố mẹ.
Giải pháp vẹn toàn: ở riêng.

phu bus

Xe tăng
Ý cụ là giờ nếu nghe vợ thì nhu nhược, nghe mẹ thì nát nhà. Cụ ko quyết dc thì cụ nghe con cụ đi.

Hungthanhpham

Xe hơi
Sao cụ nghĩ ở riêng lại coi như là bất hiếu nhỉ, em lại ko nghĩ thế. Bỏ bố bỏ mẹ khi ông bà tốt mà nghe vợ ra riêng mới bất hiếu. Bố mẹ còn đó yêu con yêu cháu mà mình ko chăm sóc hoặc đối xử tệ bạc với họ mới là bất hiếu chứ nhỉ...
Tất nhiên mỗi người 1 suy nghĩ cụ ạ. Cho dù ông bà có tốt hay xấu hay gì đó cũng là đấng sinh thành, con cái có nghĩa vụ chăm sóc. Ra ở riêng tức là ko chung đụng, ko lo toan phụng dưỡng đc...

vietpq75hanes

Xe container
Nên đưa bà đi khám tâm thần, bà khả năng bị rối loạn tâm thần hoang tưởng.

5banhxequay

Xe tải
Đầu tiên hãy lấy cuộc hôn nhân của bố mẹ cụ ra (sorry em chỉ lấy làm dẫn chứng thôi), Nếu không hoà hợp mà chia tay sớm có thể sẽ tốt hơn rất nhiều. Nhưng vì thương con nên bố mẹ cố gắng ở với nhau và kết quả là ... khổ cả 3.
Trường hợp gia định nhỏ của cụ và mẹ cụ gần tương tự chỉ khác một điều là lần này có thêm con của cụ.
Đứa trẻ sống mà luôn phải chứng kiến người lớn (những người chúng yêu quý) cãi nhau sẽ cảm thấy thế nào thì cụ là người hiểu hơn ai hết.
Thứ 2 là việc báo hiếu: nếu sống ching mà hục hoặc sẽ không bằng sống riêng nhưng vẫn quan tâm và chăm lo cho bố mẹ.
Giải pháp vẹn toàn: ở riêng.
Em thấy như cụ trên là chuẩn. Ở chung mà như vậy thì bằng hành hạ lẫn nhau, báo hiếu nỗi gì. Cụ cứ mạnh dạn ra riêng, thường xuyên thăm nom nếu có thể. Không thể thì tính thuê osin. Xa thơm, gần thối, sẽ đỡ ác cảm, va chạm hơn và đặc biệt tốt cho bọn trẻ. Sau này cụ bà yếu, không tự chăm sóc, sinh hoạt thì tính tiếp. Chúc cụ sáng suốt, giữ được gia đình.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
Trước mắt thuê nhà ở riêng đã cụ rồi tính tiếp.

ChuLai

Xe tải
Bên Tình Bên Hiếu biết nghiêng bên nào ?​

Dở người

Xe điện
Mẹ cụ chủ 6x tức là còn khá trẻ, tuổi này có gì mà đã phải săn sóc chăm lo, đêm hôm gió máy. Nói câu chứ có khi còn khỏe hơn em với các cụ ở đây.

Nói mẹ là bếp lửa, vun vén tổ ấm chứ em thấy nhiều bà lửa to quá, đốt nhà cháy rụi. Có người mẹ kiểu như cụ là bất hạnh. Cụ là con, có nghĩa vụ, tình cảm với mẹ cụ chứ vợ cụ nó liên quan gì? Tử tế với nó thì nó quý, nó thương. Cư xử như mẹ cụ thì nó chả sợ vãi ra, ôm con bỏ đi là chuẩn rồi. Ở lại để có thêm mấy đứa trẻ bất hạnh à?

Mẹ cụ là người có bệnh tinh thần, nó thẳng thế. Không điên hẳn để phải chữa trị nhưng sống cùng với ai thì người đó đều khốn khổ. Cụ nếu không thể xa mẹ được thì làm ăn, chu cấp để vợ con ra nơi khác sinh sống. Cụ có tuổi thơ bất hạnh thì cũng đừng để bọn trẻ con phải đi lại con đường đó chứ.

Ra riêng đi, trưởng thành đi, làm một người cha có trách nhiệm đi. Thoát khỏi cái bóng ma của mẹ cụ đi. Đừng để 20 năm sau có thêm những đứa bé bị đày đọa, tâm hồn khuyết thiếu.

SanHoBien

Xe container
Ra ở riêng thui cụ àh :P

thanhgamo

Xe container
Có những người đàn bà còn hơn quái thai, hic

Tuananhhau

Xe điện
Đọc mới thấy nhiều cụ chắc đọc mỗi tiều đề rồi vào chém :)). Trường hợp cụ chủ khó phết. Bà thì chắc chắn có biến cố gì đó nên ảnh hưởng nặng đến suy nghĩ, tâm lý. Cũng có thể trong mắt bà chỉ có mỗi cụ là quan trọng nhất.
Giải pháp chắc chỉ có ra ở riêng nhưng theo em thì đưa bà đi khám bệnh hoặc tìm bác sỹ tư vấn trước. Tìm người có kinh nghiệm họ sẽ tư vấn cụ phải làm gì. Chứ bà như vậy, cụ ra ngoài bỏ mặc nhỡ nói gở bà nặng hơn vì nghĩ nhiều còn nguy hiểm hơn

banmotnucuoi

Xe lăn
Chuyện chung của các gia đình ý mà. Thế hệ các cụ U60-70 Ngày trước ít thông tin nên hay tin vào những điều nghe nói, ít tin vào sách vở, và họ luôn tin vào năng lực của bản thân họ. Các cụ luôn cố gắng dạy cháu, và sai lầm lớn nhất là hay nói xấu bố mẹ chúng để chúng tin yêu ông bà hơn:(( để dễ dạy bảo.
Nhưng giờ trẻ con nó cũng cập nhập lượng kiến thức khổng lồ từ sách báo, trường học, intenet, nó có nhiều thứ phải nhớ phải quan tâm hơn các lời dạy của bố mẹ ông bà, nên cụ tin em đi nó quên ngay ý mà. Thi thoảng nó mới nhớ lại các lời nói xấu bố mẹ nó của ông bà và tự đưa ra nhận xét rất ngộ nghĩnh có tính bênh vực. Nên cụ ko phải lo nó ảnh hưởng.
Còn theo em thì cụ nên bênh vợ cụ, nói với mẹ cụ là vợ con có thể nhiều điểm xấu nhưng là mẹ của cháu bà. Và nếu con lấy đứa khác chắc khó bằng nó.=)) Nên mong bà chấp nhận để con dạy dần dần. Với vợ thì bảo các cụ già rồi mấy hôm ăn cơm có khi còn ko nhớ ý nên kệ đi. Mấy hôm xây xong nhà ra ở riêng. Ở quê thì phương án thuê nhà ở riêng hơi khó. Nên tạm chấp nhận sống chung với lũ 1 thời gian.
Cụ bà còn trẻ nên còn Khoẻ nên tìm việc gì, hay hội nhóm, chùa triền từ thiện mà quên đi việc soi mói con cháu là ổn

thuongnho

Xe buýt
Ở với bà thế này các cháu bị đầu độc thật sự. Nó có thể ảnh hưởng tính cách của các con vì giai đoạn này đang rất quan trọng với bọn trẻ. Cụ có muốn 1 bé nào có tính cách giống bà không?

AT76

Xe điện
Mẹ cụ mắc bệnh khó chữa quá.
Trẻ đã vậy, về già như bây giờ càng khủng khiếp hơn.
Theo em cụ nên ra ở riêng, đừng biến cuộc sống của mình và người thân thành địa ngục.
Mẹ cụ có lẽ chỉ thích hợp ở một mình.
Đời ko như mơ đâu cụ, nên chả thể nào vẹn toàn.
Em cũng nghĩ vậy. Lo thì lo nhưng không ai sống thay cuộc sống của ai được.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Bà mẹ cụ có lẽ nên được ít tiếp xúc với lục thân, nhằm giảm tạo nghiệp chướng. Càng tiếp xúc nhiều với lục thân (người thân trong gia đình) có lẽ bà ta càng tạo nhiều nghiệp chướng, dù có thể đó là bệnh.

Cụ nên ở riêng, vừa là để tạo môi trường lành mạnh cho 5 người (vợ chồng + 3 con), vừa giúp mẹ cụ đỡ tạo thêm nghiệp chướng (do bà ấy ít tiếp xúc với người thân hơn, nên cũng đỡ).

Chứ chả liên quan gì hiếu hỉ ở đây cả. Nếu cứ mê chấp vào chữ "hiếu" xong để cả gia đình đày đọa vào vòng xoáy, thì mới là bất hiếu: tiếp tay cho mẹ tạo thêm nghiệp chướng, đày đọa vợ con, tự đày bản thân.

Xechaybangcom

Xe điện
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
Mẹ cụ chắc chắn bị thần kinh, nhưng thần kinh dạng này thật khó chữa và để con ở cùng bà rất nguy hiểm.

Là em thì em quyết ngay, không phải chần chừ gì cả, tách gia đình riêng ra khỏi bà luôn. Để bà ở 1 mình cũng không sao cả, hàng ngày cụ qua hỏi han bà là được.

dongnat123

Xe container
Nói phải củ cải cũng phải nghe, em cứ đúng là làm. Hục hoặc này nọ em họp lại 3 mặt một lời cho đỡ tam sao thất bản rồi em phân tích và đưa luôn hướng xử lý để không lặp lại. Chốt ok thì cứ thế mà làm lần sau đừng tái diễn để em biết là méo xong với em

Em hay chém gió, CCCM thông cảm ;))