Giúp em chỉnh đèn Fa,cos của bixenon đài loan - gấp lắm ợ

Projector1

Xe hơi
Vậy túm lại, theo các Bác giờ em nên xử lý ntn ợ?
Một số cụ bảo thay bóng pha siêu sáng, nhưng e, nghĩ cũng ko khá hơn mấy (vì có thể do cái chóa của đèn Fa bộ này kém, em thấy nó bé tẹo, đường kính khoảng 10cm), có bác lại bảo thay Bi xịn (lexus, Infinity ...), có thể thay cả 2 bi Fa và cốt, nhưng giá em thấy cũng khá chát
Thực sự giờ em đang đẽo cày, các cụ đừng để em đẽo xong lại thành cái ..cuốc các cụ nhá
Tks and have a nice day :)
nhà cháu xin góp ý kiến ạ. nếu cụ đã lên bộ pha độ của Đài Loan và cảm thấy thất vọng về ánh sáng, thì cháu nghĩ ko nên về pha nguyên bản mà độ thêm xenon ( vừa ko đẹp = bộ độ TW, xenon lắp chóa halogen cũng ko phát huy hết tác dụng được. cụ nào nói là lắp xenon vào đèn nguyên bản mà sáng ngang độ bi thì em xin chịu). em khuyên cụ nên dùi dùi,đục dục khoét khoét bộ TW ra, thay cục bi TW = Bi tháo xe ( infi,audi,lex...tùy khoản cụ chi ra la bao nhiêu)và đừng độ Xenon TQ,TW. cụ cứ làm cái ballast nguyên bản tháo xe oto ra. đằng nào cũng mất thêm tiền thì em nghĩ cụ bỏ 1 lần để lần sau khỏi phải làm lại,và ưng ý là được.

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Là em cung cấp cho bác chủ thớt đây. Em vừa gọi cho bác ấy rồi. Do thế này, hôm đó bên em lắp tối, muộn ( em nhớ không nhầm thì tầm 8h tối mới xong nên có thể chưa check được kỹ). Lần 2 bác chủ qua công ty em để sửa mà thợ của em lại đi lắp cho khách khác không ở công ty nên không trực tiếp xử lý với bác được. Em nhận trách nhiệm vụ này rồi và sẽ thống nhất phương án xử lý với cụ chủ trong chiều nay nhé. Cám ơn các bác

Chỉnh sửa cuối:

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Một vài ví dụ cho bác Teppi80 tham khảo:
http://www.otofun.net/threads/279702-hong-altis-s-do-projector-landrover-clearlenses-i30cw-do-fx35-fx-r-clear-lenses

http://www.otofun.net/threads/182350-em-muon-mua-qua-den-led-projector-headlight-w-angel-eyes-for-honda-civic

EM cũng đã từng rất phân vân trc khi độ đèn, nghiên cứu cân nhắc chán cuối cùng quyết tâm đầu tư múc 1 bộ DEPO TW vừa đẹp + 1 bộ Bi-Xenon Projector tháo xe và phải cất công mua hàng từ Thái về HN rồi từ HN vác vào SG sau đó lại lộn ra HN để thi công lắp đặt. Với từng đó kinh nghiệm cộng những lần chứng kiến và kiểm chứng độ sáng của các đèn độ, thì em khuyên bác 1 lần nữa: tránh xa những ông nào tư vấn bác lắp thêm mấy cái bóng gọi là Xenon ko phải chân D2R ! Bác nên đọc lại những bài học kinh nghiệm đau thuwong của các bác đã đi mua những bóng tăng cường sáng vì tuổi thọ rất kém. Như em thấy bỏ 17tr ra độ 1 bộ Bi-Xenon xịn còn hiệu quả gấp nhiều lần độ bộ giàn âm thanh. Xe em đi cũng nhiều, chưa kể đi tỉnh nhiều nên khi đi đường trường có bộ đèn Bi-Xenon xịn sẽ được "tôn trọng" hơn rất nhiều ! Nếu bác đã mua bộ headlight projector của DUK chắc bác mua bộ Audi R8 của EAGLE EYES TW sx. Bộ này chỉ đc cái đẹp nhưng độ sáng kém, bác phải móc bi TW ra, lắp Bi xịn vào (FX-R/LR3 with clearlenses) + bóng Phillips 4300K + Ballast DENSO Slim thì mới ngon đc. Còn 1 cách khác rẻ hơn cho những ng ko muốn sắm bộ đèn TW là retrofit lại đèn OEM của xe. Cách này rẻ 1/2 do ko phải mất 9tr tiền mua bộ TW kia nhưng về mặt chất lượng lâu dài em nghĩ bộ TW vẫn hơn vì họ thiết kế sẵn khung bên trong gá projector vào do vậy độ ổn định và bền chắc cao hơn do em vẫn thấy retrofit vẫn còn nhược điểm, đó là lúc gá projector vào chóa đèn zin bằng 4 con ốc + gắn shrouds bằng keo silicon về lâu dài vẫn có khả năng bị bung ra, ko ổn định bằng bộ design sẵn của TW. Tuy nhiên bộ TW có nhược điểm rất lớn là mặt Mika rất kém do vậy chạy 1 thời gian sẽ bị rạn mặt mika. Tóm lại, nếu đã đầu tư bộ TW rồi thì phải phá bộ đèn OEM ra để lấy đúng cái mặt mika lắp vào đèn TW thì mới bền đẹp đc (em đã phải làm như vậy). Bên cạnh đó, bộ đèn của EE lắp bi LR3/FXR vào sẽ ko vừa khít như bộ của DEPO, sẽ bị thòi phần đuôi ra 1 chút tuy nhiên vẫn xử lý đc (có bác mazda626 trên này đã lắp bộ EE mua tại DUy linh và phải mang qua Cường Black độ lại FX-R rồi). Hiện nay bác đã đầu tư đc 1/2 dự án rồi, thôi cố bỏ thêm tiền mua Bi FX-R with clearlenses (H/L) + Bóng Phillips 4300K + Ballast DENSO Slim + Cường Black thi công . Lúc đó đi ra đường trường bác đá pha thì xe trc sẽ phải nhường đường ngay :D (đấy là sự "tôn trọng") ! Đèn của em đã đc Khắc Trung + Cường Black cùng thi công, hiện nay chạy đc gần 1 năm với cường độ sử dụng tương đối nhiều và cho đến bâyh em rất hài lòng về số tiền mình đã bỏ ra. Đúng như bác nào đã nói, bộ 1 Bi-xenon rồi lại muốn độ thêm Bi-Xenon nữa ý chứ !

@Bác Estasy: Em ko chê bác tay nghề kém nhưng kinh nghiệm của bác tư vấn thì em ko đồng ý tý nào, em chả tin bác độ 1 ngày 10 bộ đèn projector xe civic như bác nói. May ra bác "độ" bóng "xenon" như bác trình bày theo phương án trên thì có thể ! :D

@Kukon: Bộ đèn 2.0 gặp bộ retrofit thì mất điện toàn phần, đến Accord còn phải độ lại nữa là Civic.

kukon

Xe tăng
http://www.otofun.net/threads/279702-hong-altis-s-do-projector-landrover-clearlenses-i30cw-do-fx35-fx-r-clear-lenses

http://www.otofun.net/threads/182350-em-muon-mua-qua-den-led-projector-headlight-w-angel-eyes-for-honda-civic

EM cũng đã từng rất phân vân trc khi độ đèn, nghiên cứu cân nhắc chán cuối cùng quyết tâm đầu tư múc 1 bộ DEPO TW vừa đẹp + 1 bộ Bi-Xenon Projector tháo xe và phải cất công mua hàng từ Thái về HN rồi từ HN vác vào SG sau đó lại lộn ra HN để thi công lắp đặt. Với từng đó kinh nghiệm cộng những lần chứng kiến và kiểm chứng độ sáng của các đèn độ, thì em khuyên bác 1 lần nữa: tránh xa những ông nào tư vấn bác lắp thêm mấy cái bóng gọi là Xenon ko phải chân D2R ! Bác nên đọc lại những bài học kinh nghiệm đau thuwong của các bác đã đi mua những bóng tăng cường sáng vì tuổi thọ rất kém. Như em thấy bỏ 17tr ra độ 1 bộ Bi-Xenon xịn còn hiệu quả gấp nhiều lần độ bộ giàn âm thanh. Xe em đi cũng nhiều, chưa kể đi tỉnh nhiều nên khi đi đường trường có bộ đèn Bi-Xenon xịn sẽ được "tôn trọng" hơn rất nhiều ! Nếu bác đã mua bộ headlight projector của DUK chắc bác mua bộ Audi R8 của EAGLE EYES TW sx. Bộ này chỉ đc cái đẹp nhưng độ sáng kém, bác phải móc bi TW ra, lắp Bi xịn vào (FX-R/LR3 with clearlenses) + bóng Phillips 4300K + Ballast DENSO Slim thì mới ngon đc. Còn 1 cách khác rẻ hơn cho những ng ko muốn sắm bộ đèn TW là retrofit lại đèn OEM của xe. Cách này rẻ 1/2 do ko phải mất 9tr tiền mua bộ TW kia nhưng về mặt chất lượng lâu dài em nghĩ bộ TW vẫn hơn vì họ thiết kế sẵn khung bên trong gá projector vào do vậy độ ổn định và bền chắc cao hơn do em vẫn thấy retrofit vẫn còn nhược điểm, đó là lúc gá projector vào chóa đèn zin bằng 4 con ốc + gắn shrouds bằng keo silicon về lâu dài vẫn có khả năng bị bung ra, ko ổn định bằng bộ design sẵn của TW. Tuy nhiên bộ TW có nhược điểm rất lớn là mặt Mika rất kém do vậy chạy 1 thời gian sẽ bị rạn mặt mika. Tóm lại, nếu đã đầu tư bộ TW rồi thì phải phá bộ đèn OEM ra để lấy đúng cái mặt mika lắp vào đèn TW thì mới bền đẹp đc (em đã phải làm như vậy). Bên cạnh đó, bộ đèn của EE lắp bi LR3/FXR vào sẽ ko vừa khít như bộ của DEPO, sẽ bị thòi phần đuôi ra 1 chút tuy nhiên vẫn xử lý đc (có bác mazda626 trên này đã lắp bộ EE mua tại DUy linh và phải mang qua Cường Black độ lại FX-R rồi). Hiện nay bác đã đầu tư đc 1/2 dự án rồi, thôi cố bỏ thêm tiền mua Bi FX-R with clearlenses (H/L) + Bóng Phillips 4300K + Ballast DENSO Slim + Cường Black thi công . Lúc đó đi ra đường trường bác đá pha thì xe trc sẽ phải nhường đường ngay :D (đấy là sự "tôn trọng") ! Đèn của em đã đc Khắc Trung + Cường Black cùng thi công, hiện nay chạy đc gần 1 năm với cường độ sử dụng tương đối nhiều và cho đến bâyh em rất hài lòng về số tiền mình đã bỏ ra. Đúng như bác nào đã nói, bộ 1 Bi-xenon rồi lại muốn độ thêm Bi-Xenon nữa ý chứ !

@Bác Estasy: Em ko chê bác tay nghề kém nhưng kinh nghiệm của bác tư vấn thì em ko đồng ý tý nào, em chả tin bác độ 1 ngày 10 bộ đèn projector xe civic như bác nói. May ra bác "độ" bóng "xenon" như bác trình bày theo phương án trên thì có thể ! :D

@Kukon: Bộ đèn 2.0 gặp bộ retrofit thì mất điện toàn phần, đến Accord còn phải độ lại nữa là Civic.
À nhà em nói như 2.0 vì em biết cụ chủ thớt và biết nhu cầu của cụ ấy . Chứ còn muốn sáng hơn con 2.0 cùi bắp của iiiem thì đơn giản mà .

Teppi80

Xe tải

Cám ơn Kụ đã nhiệt tình, e thấy rất dễ hiểu, và chắc cụ cũng đã độ đèn như em
Hiện tại em cũng thấy hơi .. nản, vì dù sao cũng là đồ tàu thôi, mà giờ lại tháo ra đục khoét em cũng ngại, hiệu quả cũng ko biết đến đâu mà đầu tư vớ vẩn nữa các cụ lại cười cho em :(
Hầu hết các Kụ khuyên em là cần thay Bi, nhưng em hiểu thay bi mới giải quyết độ sáng của cos, chứ nháy fa thì bixenon sẽ ko lên đúng ko ợ? vì em thấy fa tối lắm,l nháy lên ko thấy gì mấy

Teppi80

Xe tải
À nhà em nói như 2.0 vì em biết cụ chủ thớt và biết nhu cầu của cụ ấy . Chứ còn muốn sáng hơn con 2.0 cùi bắp của iiiem thì đơn giản mà .
Cụ ý biết nhu cầu của em là ... đang muốn đổi xe đấy các cụ ợ
=))

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Cám ơn Kụ đã nhiệt tình, e thấy rất dễ hiểu, và chắc cụ cũng đã độ đèn như em
Hiện tại em cũng thấy hơi .. nản, vì dù sao cũng là đồ tàu thôi, mà giờ lại tháo ra đục khoét em cũng ngại, hiệu quả cũng ko biết đến đâu mà đầu tư vớ vẩn nữa các cụ lại cười cho em :(
Hầu hết các Kụ khuyên em là cần thay Bi, nhưng em hiểu thay bi mới giải quyết độ sáng của cos, chứ nháy fa thì bixenon sẽ ko lên đúng ko ợ? vì em thấy fa tối lắm,l nháy lên ko thấy gì mấy
Em múc bộ DEPO này và lắp bi FXR with clearlenses + Phillips 4300K + Ballast Denso + mặt mika đèn OEM:

Baác phải tháo bộ TW ra để lắp bi FXR/LR3 vào thôi. Bi FXR/LR3 là bi có luôn High Beam + Low Beam nên bác đá pha sẽ có 4 pha cùng sáng (2 pha halogen + 2 pha xenon của bi) do vậy sẽ rất sáng. Bộ TW chỉ có bi cos thôi, em vẫn còn giữ đôi bi của đèn TW ở nhà đây này, bác nào thích em tặng luôn :D . Em cũng ko muốn can thiệp quá nhiều vào hệ thống điện của xe, nhưng lắp Bi-Xenon thì công suất tiêu thụ chỉ có 35W so với đèn Halogen HB3 là 50W nên ko ngại về vấn đề tiêu thụ điện quá lớn so với hệ thống nguyên bản của Civic, nếu cẩn thận nữa thì lắp thêm 1 bộ relay cho đèn. Cường Black thi công điện đóm khá cẩn thận em thấy khá ưng ý. Thôi bác đã đẽo giữa đường rồi, giờ undo lại bộ OEM hoặc xuống thêm tiền để lắp bi xịn + thay mặt mika đèn OEM thôi. EM nghĩ bác sẽ ko phải hối hận đâu. Chứ đèn 1.8AT tối lắm !

Chỉnh sửa cuối:

Teppi80

Xe tải
Bộ bi của kụ thiệt hại bao nhiêu vậy cụ?
Hay hôm nào cụ rảnh rm mời cụ chầu cafe,tiện thể hóng bộ đèn của cụ với,nếu sáng hơn nhiều có lẽ em lại fai cắn rơm cắn cỏ nịnh vợ cả nhà em cho được bằng bạn bằng bè :)
Tks cụ nhá

DuyThanhSNG

Xe tăng
Theo em cụ mang con nguyên bản ra lắp vào.Khi nào có đầy đủ thông tin ,tài chính và kinh nghiệm thì cụ hãy mang đi lắp.Các đèn lắp Xenon ko chuẩn thì sáng đâu chưa thấy nhưng được cái điếc tai là cái chắc(bị người đi ngược đường chửi) và dẽ gây tai nạn

Teppi80

Xe tải
Theo em cụ mang con nguyên bản ra lắp vào.Khi nào có đầy đủ thông tin ,tài chính và kinh nghiệm thì cụ hãy mang đi lắp.Các đèn lắp Xenon ko chuẩn thì sáng đâu chưa thấy nhưng được cái điếc tai là cái chắc(bị người đi ngược đường chửi) và dẽ gây tai nạn
Cám ơn cụ, cũng chính vì lo lắng như cụ mà em đang cần tư vấn đây ợ, chứ cụ bảo em tháo ra cất đi nghe ko được hợp lý lắm ợ
Tks

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Bộ bi của kụ thiệt hại bao nhiêu vậy cụ?
Hay hôm nào cụ rảnh rm mời cụ chầu cafe,tiện thể hóng bộ đèn của cụ với,nếu sáng hơn nhiều có lẽ em lại fai cắn rơm cắn cỏ nịnh vợ cả nhà em cho được bằng bạn bằng bè :)
Tks cụ nhá
Tối bác rảnh thì lượn qua bên Ng Sơn - Long Biên cafe, em mời cả bác Vũ Dũng độ Altis LR3 qua cho bác ngắm luôn ! NGắm xong về chuẩn bị xèng mà đi phẫu thuật thẩm mỹ mắt mũi cho vợ 2 thôi !

Rót bia mời cụ nhú lông đê cụ ấy test đèn cụ ấy cho xem =))
Bia bọt nhiều mệt lắm hehe :D !

Teppi80

Xe tải
Tối bác rảnh thì lượn qua bên Ng Sơn - Long Biên cafe, em mời cả bác Vũ Dũng độ Altis LR3 qua cho bác ngắm luôn ! NGắm xong về chuẩn bị xèng mà đi phẫu thuật thẩm mỹ mắt mũi cho vợ 2 thôi !

Bia bọt nhiều mệt lắm hehe :D !
Ui cụ tọa tận Long biên hở cụ, để em xem có time ko nhé
Mà đôi bi của Cụ là của xe nào thế? rổ rá sao ợ, nếu cụ online cho em xin cái nick có gì anh em đàm đạo cho tiện :)
@ Mà cụ Kukon đang rảnh lắm, em cử cụ Kukon sang đại diện được ko cụ =))

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Ui cụ tọa tận Long biên hở cụ, để em xem có time ko nhé
Mà đôi bi của Cụ là của xe nào thế? rổ rá sao ợ, nếu cụ online cho em xin cái nick có gì anh em đàm đạo cho tiện :)
@ Mà cụ Kukon đang rảnh lắm, em cử cụ Kukon sang đại diện được ko cụ =))
Đến ạ đồng chí. Trong thớt này đã nói bn lần em dùng Bi Infinity FX-R (H/L) ! Bác cứ nhắn qua YM: longtn1810 nhé :D

maybayfun

Xe buýt
Em cũng đang muốn chỉnh lại góc ngẩng của xenon xe Fortuner ạ. Cụ nào biết chỉ giúp em với ạ :( Xe em có chóa rồi nên em chỉ lắp bộ xenon Philip HID H11 2 năm rồi và thấy ổn ạ mỗi tội chỉnh cao lên 1 tí nữa thì ngon mà không biết chỉnh :)

Dominico

Xe buýt
Thường thì bên mép ngoài của đèn sẽ có 1 con ốc để chỉnh cao thấp cả cụm pha/cos, cụ ngó thử xem có không. Hoặc không thì nằm ngang gần phía đui đèn nếu bên mép ngoài không có. Nếu tính cụ thích nghịch và phá như em thì cụ cầm đèn pin soi và chỉnh thử, còn nếu cụ muốn lành hơn thì ra hãng hoặc vào gara nào đó ng ta chỉnh cho ạ :D

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Thường thì bên mép ngoài của đèn sẽ có 1 con ốc để chỉnh cao thấp cả cụm pha/cos, cụ ngó thử xem có không. Hoặc không thì nằm ngang gần phía đui đèn nếu bên mép ngoài không có. Nếu tính cụ thích nghịch và phá như em thì cụ cầm đèn pin soi và chỉnh thử, còn nếu cụ muốn lành hơn thì ra hãng hoặc vào gara nào đó ng ta chỉnh cho ạ :D
Bác Dominico nói đúng đó ! Kiếm cái tô vít 4 cạnh dài 60-80cm để chỉnh là ok thôi. Tự mình chỉnh theo ý muốn ! Phía trên nắp capo có ghi ký kiệu chỗ adjusting headlight mà :D

me_ accord

Xe buýt
Em đây, bi morimoto gần bằng bi lexus, dùng như bác Nhulong bảo, sẽ có 4 pha,2 cốt. Có tiền thì chơi philip 4300K, không thì chơi balats + xe long tàu( ít xiền thoi= bằng bữa nhậu), có xiền chơi philips sáng choang. Bác nhớ là thay vào cốt để bốn pha halogen, bộ đài loan thì cất đi nhá

ca_vang

Xe tải
Cụ lắp xenon sao em ko thấy ballast đâu nhể ....
@ cụ teppi em bảo cụ rùi... cụ chỉ cần thay bóng xenon xịn và ballast denso là sáng như 2.0 rùi ... cầu kì thì thêm cặp bi là ổn .
E thấy như cụ này là ổn, xe E là Cerato lắp bóng xenon thêm cái ballast philip cho ánh sáng tráng như của civic nhưng độ chụm thì kém hơn tý thôi, đúng là ngon bổ rẻ e dùng 10 tháng rồi không vấn đề gì