[Funland] Góc khuất cuộc đời!

Da xong

Xe tăng
Ngay tối đầu tiên sinh hoạt tại sân Đại đội đàn ghi ta và hát tay bo, ôi sao mà vô tư thế, sao mà nhớ nhà thế, sao mà nhớ hà nội và bạn bè thế.
Cái giá lạnh và tiếng hú qua những rặng phi lao khiến ai cũng phải nao lòng, thế rồi có tiếng xút xịt, ơ đàn ông mà khóc này. Vậy mà hơn 20 thằng khóc, nó không nằm trong số đấy nhưng giám khẳng định số không khóc cũng chỉ là cứng rắn bên ngoài mà thôi.
Thế rồi những ngày tiếp theo thực sự là gian lao và chắc là khổ nhất trong đời nó, khổ hơn cả sau này nó phải vào trong tù nhiều lần.
Giữa cái nắng Sơn Tây nằm trên cát đội mũ cối cụp của quân phục và ngắm bia tập bắn, không qua không thể hiểu nối nó khủng khiếp thế nào đâu ạ. Em chỉ nói với các cụ là hãy nghĩ là lòng mũ cối cụp là bằng sơn, vậy mà nắng đến chẩy sơn dính bết vào tóc thì độ khủng đến đâu các cụ tự tưởng tượng ạ.
Rồi thì hành quân chiến thuật, rồi thì đội hình đội ngũ nhưng kính khủng nhất là thể dụng buổi sáng. Vì sống kiểu xã hội đã quen việc 5h30 dậy thể dục là cực hình khủng khiếp với nó nhất.
Cả giai đoạn 3 tháng huấn luyện này cuối cùng tất cả đều hòa đồng là anh em nhưg trước đó không phải không có đụng độ.
Do nhiều cái từ văn hóa, cách sống, điều kiện khác nhau thường Lính Hà Nội với các tỉnh khác bao giờ cũng có những xung đột trong qua trình sinh hoạt trung nhưng thưởng mọi việc chỉ diễn ra ở giai đoạn đầu thôi, quá trình sống đôi bên hiểu nhau hơn sẽ dần hòa đồngvà vui vẻ.
Ngay những tuần đầu ở nơi huấn luyện việc chia bè nhóm giữa hai bên thành niên ngoại tỉnh xa với thanh niên HN cùng vùng lân cận đã diễn ra.
Đầu trò bên kia là Tuấn cua, Bình bong, Thành ốc.
Bên này tốp Hà Nội là H hen ngoài xã hội trước khi đi cũng là dân xã hội khu Cao Bá Quát, chuyên thục dùng thục lốp như các cụ đã nói ở trên đấy ạ
T đen nhà Quan Hoa, cũng đầu gấu khu đầu Cầu Giấy và cũng là dân Xã hội
D, vâng lại là nó ạ.
Ngày đó khi mới nhập ngũ thì phong chào xăm trong ngày nhập ngũ đang rất thịnh hành. Lính HN thì thường săm là ngày tháng năm nhập ngũ, Lính tỉnh khác thì thôi đủ kiểu, nổi nhất đám làTuấn cua (biệt danh này có cũng là do cái hình xăm) Tuấn cua cũng thuộc hàng gấu ở quê, vì ngỗ ngược mà bị gia đình tống đi bộ đội.

Chỉnh sửa cuối:
Nhiều cụ cãi nhau bông phèng quá. Các cụ quên mất là các cụ đang hầu chuyện trong quán cafe OF, chứ không phải Hội Nhà Văn VN. Người viết cũng không phải nhà văn, mà là mem như các cụ, mà các cụ đòi họ văn hay chữ tốt với cả viết phải có tính giáo dục chuẩn như nhà văn XHCN thì em e là đòi hỏi hơi quá, phỏng ạ.
Mình uống cafe, hút thuóc lá, chứng thối, BDS tèo, đang buồn bủ mẹ, lại có người moi gan moi ruột ra kể chuyện đời cho mình nghe, em nghĩ đó là điều đáng quí lắm, người nghe nên biết ơn.

Phê bình ném đá, ừ thì vô tư, nhưng mà phê theo kiểu bắt một ông "bộ đội già" phải viết hay như Tô Hoài, tính giáo dục cao phải như Đất Nước Đứng Lên của Nguyên Ngọc thì các cụ đang phê thấy có ổn ?

May mà cụ daxong là dân xã hội, nên cụ ấy ngồi xổm được, em chắc chắn cụ ấy sẽ lại viết hầu cả quán, very soon. :))
Em vẫn theo dõi cả 3 thớt Ký ức, Trại giam và Góc khuất đầy hào hứng, vì các cụ ấy bê nguyên cả một thời máu lửa, đầy sống động về Quán, mang lại thật nhiều cảm xúc cho riêng em.

Chân thành cảm ơn các cụ Daxong, Ozzy, và Nameless. Voted các cụ.

Da xong

Xe tăng
Ngày đó đi nghĩa vụ là mộ thình thức cách ly môi trường, giáo dục công dân và xóa các tiền sự hữu hiệu cho nhưng ông có thành tích bất hảo mà muốn có lý lịch sạch để làm lại cuộc đời.
- Này mày vẽ cái hình gì mà nhìn như cái mạng nhện rối thế
- Mày xăm hình con cua thế này thì phải rúc xuống bùn mới đúng
Bọn nó bắt đầu dè bỉu vàchê Tuấn cua. Cay lắm mà không làm gì được cuối cùng nó cũng bắt được lỗi thằngA ở đường Minh khai vì tội vắt khăn mặt không kỹ làm nước nhỏ hết xuống quần áo nó phơi từ trước. Trận đánh nhau đầu tiên ở C4, cũng đen cho thằng A vì hôm đấy toàn bộ anh em té hết ra ngoài doanh trại đi ăn mít vói uống Nếp Ga, khi về thì việc đã xong với ông em (A nhỏ tuổi hơn mọi người 1 tuổivà như con gái nên anh em toàn gọi con A và được mặc định là em út).
Lính HN cay lắm nhưng chưa làm gì đã được sự răn từ C trưởng. Rồi để vài hôm khi mọi việc ắng xuống chúng nó mới bắt đầu hành động.
Nhà Đại đôi thời đó khác xa bây giờ, Nó dài khoảng 30m, rộng khoảng 7m gì đó có 3 cửa ra vào trên lợp bằng mái lá phủ giấy dầu. với kèo cột bằng tre.
Từ ngoài nhìn vào bên phải là nhà đại đội trưởng và phó cùng chính trị viên, bên phải là cửa sổ và chỉ códuy nhất một cửa sổ đó mà thôi.
Thưởng sinh hoạt tối kếtthúc vào lúc 8h30, từ 8h30 đến 9h30 là tự do. Đây cũng là khoảng thời gian màcác cây văn nghệ, kỳ thủ hoặc thầy bói vườn, thợ xăm thể hiện tài năng. từ 9h30 đến 10h là chuẩn bị nội vụ bao gồm đánh răng, mắc màn, cời quần áo. Đúng 10h trở đi duy nhất chỉ có 2 thằng trực được thức còn tắt đèn đi ngủ hết.
Theo đúng lịch bàn bạc bí mật của 4 thằng gồm: Nó, T đen, H hen, V xi lip chờ đúng ca trực là N nghệ sỹ và T lợn, theo thống nhất khác với mọi khi hôm nay sẽ đóng cửa đầu trái nhà C đây là cửa gần chỗ Tuấn cua nằm.
Để đến qua 12h đêm, im lặng và nhẹ nhà cả 4 thằng phím nhau bằng cách dật màn tỉnh giậy, T đen trả vờ hút thuốc lào bật riêm soi xem C đã ngủ hết chưa rồi tiếp tục chui vào chăn ngủ tiếp.
Hai thằng khác cũng HN được phân công chuẩn bị diêm sẵn, bốn thằng như trên lặng lẽ mò ra chỗ Tuấn Cua đang nằm hai thằng mỗi thằng một đầu màn, 2 thằng còn lại hai cái điếu, cảhai cái điếu này cũng đều được lấy của bọn kia.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ngày đó đi nghĩa vụ là mộ thình thức cách ly môi trường, giáo dục công dân và xóa các tiền sự hữu hiệu cho nhưng ông có thành tích bất hảo mà muốn có lý lịch sạch để làm lại cuộc đời.
- Này mày vẽ cái hình gì mà nhìn như cái mạng nhện rối thế
- Mày xăm hình con cua thế này thì phải rúc xuống bùn mới đúng
Bọn nó bắt đầu dè bỉu vàchê Tuấn cua. Cay lắm mà không làm gì được cuối cùng nó cũng bắt được lỗi thằngA ở đường Minh khai vì tội vắt khăn mặt không kỹ làm nước nhỏ hết xuống quần áo nó phơi từ trước. Trận đánh nhau đầu tiên ở C4, cũng đen cho thằng A vì hôm đấy toàn bộ anh em té hết ra ngoài doanh trại đi ăn mít vói uống Nếp Ga, khi về thì việc đã xong với ông em (A nhỏ tuổi hơn mọi người 1 tuổivà như con gái nên anh em toàn gọi con A và được mặc định là em út).
Lính HN cay lắm nhưng chưa làm gì đã được sự răn từ C trưởng. Rồi để vài hôm khi mọi việc ắng xuống chúng nó mới bắt đầu hành động.
Nhà Đại đôi thời đó khác xa bây giờ, Nó dài khoảng 30m, rộng khoảng 7m gì đó có 3 cửa ra vào trên lợp bằng mái lá phủ giấy dầu. với kèo cột bằng tre.
Từ ngoài nhìn vào bên phải là nhà đại đội trưởng và phó cùng chính trị viên, bên phải là cửa sổ và chỉ códuy nhất một cửa sổ đó mà thôi.
Thưởng sinh hoạt tối kếtthúc vào lúc 8h30, từ 8h30 đến 9h30 là tự do. Đây cũng là khoảng thời gian màcác cây văn nghệ, kỳ thủ hoặc thầy bói vườn, thợ xăm thể hiện tài năng. từ 9h30 đến 10h là chuẩn bị nội vụ bao gồm đánh răng, mắc màn, cời quần áo. Đúng 10h trở đi duy nhất chỉ có 2 thằng trực được thức còn tắt đèn đi ngủ hết.
Theo đúng lịch bàn bạc bí mật của 4 thằng gồm: Nó, T đen, H hen, V xi lip chờ đúng ca trực là N nghệ sỹ và T lợn, theo thống nhất khác với mọi khi hôm nay sẽ đóng cửa đầu trái nhà C đây là cửa gần chỗ Tuấn cua nằm.
Để đến qua 12h đêm, im lặng và nhẹ nhà cả 4 thằng phím nhau bằng cách dật màn tỉnh giậy, T đen trả vờ hút thuốc lào bật riêm soi xem C đã ngủ hết chưa rồi tiếp tục chui vào chăn ngủ tiếp.
Hai thằng khác cũng HN được phân công chuẩn bị diêm sẵn, bốn thằng như trên lặng lẽ mò ra chỗ Tuấn Cua đang nằm hai thằng mỗi thằng một đầu màn, 2 thằng còn lại hai cái điếu, cảhai cái điếu này cũng đều được lấy của bọn kia.

Hồi đấy bọn em chân ướt chân ráo xuống sân tiểu đoàn, nhận về từng đại đội chia từng a ở lẫn với lính cũ. Tối đến thấy các anh lính cũ tắt điện lôi lính mới dậy đứng dựa vào tường học điều lệnh.
"Bắt đầu là học lời thề thứ 13" "Chúng tôi, quân nhân trong QĐNDVN, lấy danh dự người CSCM xin thề: tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh các anh đi trước...." xong đến bài truy lĩnh múc vào mỏ ác từng thằng. Chả may B trực thuộc lại 1/2 lính cũ 1/2 lính mới. 12 thằng lính mới lại cùng thị xã, vậy là bật luôn, toàn xẻng bộ binh với cuốc chim dồn 10 anh lính cũ vào góc nện thật lực.
Xong rồi cùng nhau đeo ba lô lên nhà tiểu đoàn báo cáo D trưởng là "Các anh lính cũ oánh chúng cháu, chúng cháu xin phép về quê" D trưởng dẫn bọn em về B hòa giải. Sau đó cũng hằm hè nhau suốt, nhưng B trưởng cũng bị tiểu đoàn quán triệt không để xảy ra oánh nhau nên cắt gác là 1 thằng mới 1 thằng cũ.
Cũng nhiều chuyện như cắt góc màn úp sọt hoặc đi ăn thì 6 thằng 1 thau cơm láng đáy, có thằng ăn tham cầm cái bát men trung quốc cắm vào góc chậu bên này, ủn phát sang lèn vào góc chậu bên kia hết nửa chậu cơm, thế là được mấy thằng còn lại úp cả chậu canh lên đầu cho ăn nốt.
Lính đói, có thằng xuống nhà bếp thấy bọn bếp vứt cháy vào thùng nước gạo (Cháy chảo gang quân dụng thì nó dày và ròn lắm). Thò tay vào thùng vớt ra ăn, bị D phó hậu cần nhìn thấy, bắt chạy quanh sân hô to "Ai cũng như tôi thì lợn chết đói", thằng a trưởng bếp giấu cái tai lợn cho thằng "quê" cũng bị đeo cái tai lợn đứng phơi nắng chân cột cờ một buổi chiều.
Đi tập thì như cụ tả, đứng phơi nắng chảy sơn trên mũ xuống tóc, nhiều chú đang đứng thấy uỵch cái đổ vật, khiêng vào bóng râm tỉnh lại ra đứng tiếp

Da xong

Xe tăng
Thế rồi hiệu lệnh là hai thằng ở ngoài cùng lúc bật diêm hai đầu C thì 4 thằng bắt đầu phang.
Xoẹt diêm được bật sáng lên cả hai đầu, phựt, phựt cả cái màn chụp lên người Tuấn cua và bốp, bốp liên chi hồi điệp chỉ trong vòng chưa đến 1 phút Tuấn cua lĩnh phải đến mấy trục phát điếu cầy vào người. Hét lên vì đau đớn và hoảng loạn chưa kịp định hình thì diêm đã tắt phụt rồi.
Báo động Đại đội, gần 100 con người ra sân, lúc này Tuấn cua được lôi ra, đúng là như tấm dẻ rách người nó không còn chỗ nào mà không có thương tích nữa, nó đi trạm y tế chặp đó mất gần tuần luôn. hehehe anh em HN rất thỏa thuê.
Đại đôi bắt đầu điều tra nhưng tất cả im tịt luôn không ai biết vì lúc thấy động mở mắt ra là bị ánh sáng diêm trong bóng tối thu hút rồi, đến khi định hướng được thì lại tắt tối um khiến chúng nó bị hoa mà chẳng còn biết là ai nữa. Kiểm tra vũ khí thì lại toàn không phải của LHN (Lính Hà Nội), thế là mọi việc đi vào ngõ cụt. Cuối cùng án kỷ luật dành cho toàn lính HN trừ hai thằng gác, dọn toàn khu vê sinh đại đội và trung đoàn, cuốc toàn bộ vườn trung đoàn cùng xách nước đầy tất cả các bể của Đại đội lẫn trung đoàn.
Haiza nói thì đơn giản các cụ ạ nhưng toàn lính công tử, có thằng nào phải lao động bao giờ đâu, LHN bị một phen cũng thê thảm không kém nhưng bù lại là sự hả hê và cái rằn mặt với lũkia.
Rồi ngày Tuấn cua từ trạm y tế về cũng đến, hehehe nó lại hênh hoang. Liên tục bóng gió đại khái là lũ hèn, đánh trộm .... bla bla... ông mà biết thì cắt tiết.
LHN cay lắm, lại lên phương án chiến tiếp nhưng lần này không đánh trộm mà phải đánh công khai.
Hơn 10 thằng tụ tập với nhau rồi lại lên phương án, chọn ngày ra tay lần này phải làm một trận kinh thiên động địa chấp nhận vài thằng kỷ luật nhưng đổi lại toàn anh em LHN sẽ được độc tôn, một tiếu chí đưa ra không cầm theo đồ từ C mà lấy đồ tại nơi đánh vì như thế sẽ là có chuẩn bị, tước quân tịch như chơi. Chúng nó nung nấu và quyết định ra tay

Chỉnh sửa cuối:
Kụ Cừu hiểu biết HN những năm thổ tả nhỉ, em bổ xung thêm bến dốc Bác Cổ ,bến vườn hoa Hàng Vôi nữa nhé, và chợ gạo cũng là 1 bến cho những xe đi về phía cầu Diễn, Trôi,Phùng đấy
nếu Kụ nào là dân xe khách Thống Nhất thời đó thì hầu như quen em hết hihi
Có em chuyên nhảy xe Kim Mã - Sơn Tây, bật lên nóc ngồi mát vãi lái. Cái xe khách thổ tả luôn có 3 chùm người kĩu kịt đeo bám là trên nóc, cửa trước, cửa sau, may sao mà mà xe nó không lật :((
Đi tuyến Sơn Tây - HN hay Đá Chông - HN, em vẫn nhớ cảnh các anh thương binh trại 312, ven đường Cuba Sơn Tây- HN chuyên môn nằm vật ra đường để chặn xe khách đi về HN chiều thứ 7. Mà nhìn cực tội, vì anh nào cũng đệp trai ngời ngời, trẻ măng, râu quai nón, vậy mà cụt hết cả chân tay, cứ ngồi trên cái xe lăn giữa đường....
Kỷ niệm đáng nhớ nữa là em chuyên lấy thuốc lá Lạng Sơn ở Hàng Mã, giấu lên Karosa ở Chợ Gạo, nhiều hôm phải chạy về bác Cổ hoặc Phan Chu Trinh, tăng-bo về Nhổn hay Phùng rồi nhập lên xe khách Thống Nhất nhà cụ, mỗi chuyến mà thoát được mấy anh phòng thuế chót lọt cũng kiếm phết. Kekeke Nhiều kỉ niệm quá....

Da xong

Xe tăng
Công nhận lính biên phòng có cái đặc trưng rất thú vị. Em có cái ảnh có mấy anh lính bp ở đồn A Pa Chải (thằng ở giữa là bạn em, em là thằng chụp ảnh :D).

Đời lính thực ra là quãng đời nhiều kỷ niệm đẹp nhất, anh em cũng chân tình kiểu tốt với nhau nhất. Mọi việc đều có thể cho qua mà không một chút suy tư đúng không cụ.
Cụ tiếp đi cho xôm.

@All: các cụ ạ, mỗi người một cách nhìn khác nhau. Đơn giản như cái cốc có quai thôi. Người ở xa hoặc ngối phí đối diện đâu có thấy có quai nên cái họ nói đây là cốc không quai cũng không sai vì vậy là Făn thì tuyệt đối vô tự. Chỉ xin các cụ hay cố gắng đừng chởi bậy. cái này mới đúng trẻ trâu ở các cm nghiêm túc còn cũng là cm făn thì cũng vẫn vô tư. Thế nó mới vui ạ

YAMAKAWA

Xe buýt
Có em chuyên nhảy xe Kim Mã - Sơn Tây, bật lên nóc ngồi mát vãi lái. Cái xe khách thổ tả luôn có 3 chùm người kĩu kịt đeo bám là trên nóc, cửa trước, cửa sau, may sao mà mà xe nó không lật :((
Đi tuyến Sơn Tây - HN hay Đá Chông - HN, em vẫn nhớ cảnh các anh thương binh trại 312, ven đường Cuba Sơn Tây- HN chuyên môn nằm vật ra đường để chặn xe khách đi về HN chiều thứ 7. Mà nhìn cực tội, vì anh nào cũng đệp trai ngời ngời, trẻ măng, râu quai nón, vậy mà cụt hết cả chân tay, cứ ngồi trên cái xe lăn giữa đường....
Kỷ niệm đáng nhớ nữa là em chuyên lấy thuốc lá Lạng Sơn ở Hàng Mã, giấu lên Karosa ở Chợ Gạo, nhiều hôm phải chạy về bác Cổ hoặc Phan Chu Trinh, tăng-bo về Nhổn hay Phùng rồi nhập lên xe khách Thống Nhất nhà cụ, mỗi chuyến mà thoát được mấy anh phòng thuế chót lọt cũng kiếm phết. Kekeke Nhiều kỉ niệm quá....
Kụ này chuẩn , đọc văn luận ra người thời đó rồi,ngồi nóc xe khách thời đó khiếp nhỉ, em đã từng ngồi nóc và bị quàng vào cổ cái dây
điện do 2 chú thợ điện đang chăng ngang đường, quá may là nó chưa buộc nên dây cứ chạy tuột qua người rồi hết ,
mà em nhớ phố Đào Duy Từ mới là nơi bán buôn nhiều thuốc lá chứ

Da xong

Xe tăng
Em còn trẻ mà cụ Da Xong, cũng chưa có kinh nghiệm lính tráng gì cả :)
Nhân tiện, cụ cho em hỏi cái câu "chổng mông cho A trưởng" có thật không ạ? b-)
Nói thực với cụ là có hay không không biết nhưng bản thân em lê khắp cả khu chẵn và lẻ của trại giam hỏa lò mới, kể cả xuống K mất 9 ngày và nằm buồng kỷ luật 3 lệnh thức cũng 9 ngày nhưng chưa và không thấy. Nhưng đấy là em không thấy thôi chứ còn có thể vẫn có cụ ạ, ở cái xã hội TÙ thì có gì mà không có đâu cụ

Da xong

Xe tăng
Như thường lệ đúng 11h30 trưa là giờ ăn cơm trưa, sau tiếng kẻng từng C xếp hàng ngay ngắn theo từng B đi xuống nhà ăn. Nhà ăn thực ra còn sạch sẽ, thoáng mát và to hơn đại đội rất nhiều, tả thì cũng khó nhưng các cụ cứ thấy thế này này: Nó đủ để cho 3C ăn cùng 1 lúc có nghĩa là tương đương khoảng 300 người vậy.
Cứ 6 người 1 chậu cơm, một âu canh, 6 lát thịt lợn mà theo đúng truyền thuyết nếu có thằng hắt hơi thì việc mất một vài miếng là đương nhiên, nó mỏng đến mức độ nếu thích có thể dán lên mắt mà vẫn nhìn thấy bình thường coi như không có.
Lính HN trong bữa ăn thì luôn có thêm thức ăn khô như muối vừng, ruốc, cá khô .... được nhà gửi lên để ăn kèm thêm nên cũng đỡ hơn nhiều.
Hôm nay như đã bàn hai mâm lính HN kẹp hai bên mâm Tuấn cua, theo kế hoạch thằng H hen múc bántcanh rồi như vô tình nó ngã ngửa ra sau, nguyên cả bát canh hắt sang mâm của Tuấn cua.
- Đ. mẹ thằng này làm gì đấy. Tuấn cua chửi
- Ấy chết tao xin lỗi làm gì mà chửi ngay thế mày. Biết tính Tuấn cua là thằng hay lèm bèm để sau còn đổ vạ chúng nó cứ trả vờ rồi rít xin lỗi thật to để sao mọi người cùng nghe thấy.
- Đ có lỗi với lầm gì hết mày phải giặt trả bố bộ quần áo không tao đập cho bươm xác đấy. Không sai tiếp tục y như rằng Tuấn cua chửi bới.
Chết cha mày rồi đúng đòn gài nhé chung nó cười thầm trong bụng.
Thôi mày lau đồ rồi về giặt cho nó đi làu bàu gì nữa toàn anh em với nhau xin lỗi nó đi cho đàng hoàng đỡ mất đoàn kết. Nó lên tiếng
Thấy bên HN nhũn nó càng dương dương tự đắc, thế rồi thằng H hen tiến đến gần, tay thì lau chỗ nước canh nhưng miệng thì ghe sát tai Tuấn cua:
- Mày đã muốn chết chưa đấycon. thì thầm nó nói nhỏ vào tai Tuấn cua.
- Thằng chó này nhé bố đập chết mẹ mày luôn. Tuấn cua gào lên trong sự nhũn nhặn của bên HN
Chỉ cần có thế thôi lấp tức:Bốp, Bốp, Bốp các cụ có biết cái muôi múc cơm bằng nhôm của bộ đội dầy hơn 1mm không nhỉ, nó bẹp rúm lại sau 3 phất đập liên tiếp 1 vào mồm, 1 vào thái dương, 1 vào đầu. Thằng tuấn cua ngất luôn tại chỗ.

Em xin lỗi các cụ không phải dân Hà Nội nhé nhưng đây là kể lại, tuyệt trong em không một chút vùng miền, bất kể đâu cứ tốt đều là anh em hết.
Mong các cụ đại xá nhé.
thân

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Nói thực với cụ là có hay không không biết nhưng bản thân em lê khắp cả khu chẵn và lẻ của trại giam hỏa lò mới, kể cả xuống K mất 9 ngày và nằm buồng kỷ luật 3 lệnh thức cũng 9 ngày nhưng chưa và không thấy. Nhưng đấy là em không thấy thôi chứ còn có thể vẫn có cụ ạ, ở cái xã hội TÙ thì có gì mà không có đâu cụ
Em nghe các anh ý về kể. Ở Hòa Lò cũ, bị kỷ luật mà dính "Treo cánh tiên" là kinh khủng lém phải ko bác? Mấy ảnh bửu là: Nhớ dến già.

Da xong

Xe tăng
Em nghe các anh ý về kể. Ở Hòa Lò cũ, bị kỷ luật mà dính "Treo cánh tiên" là kinh khủng lém phải ko bác? Mấy ảnh bửu là: Nhớ dến già.
Vâng đây là đòn sát thụ nhất ạ, Nhưng để có tính logich đến đâu em sẽ trình bầy đến đó ạ.
Nhưng chủ yếu cũng là mấy đòn, Treo cánh tiên, Thông tai, Khinh công, Nội công, Búng mắt, Búng lưỡi ..... thôi thì đủ cả ạ.

duyson_bacsy

Xe buýt
Hồi đấy bọn em chân ướt chân ráo xuống sân tiểu đoàn, nhận về từng đại đội chia từng a ở lẫn với lính cũ. Tối đến thấy các anh lính cũ tắt điện lôi lính mới dậy đứng dựa vào tường học điều lệnh.
"Bắt đầu là học lời thề thứ 13" "Chúng tôi, quân nhân trong QĐNDVN, lấy danh dự người CSCM xin thề: tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh các anh đi trước...." xong đến bài truy lĩnh múc vào mỏ ác từng thằng. Chả may B trực thuộc lại 1/2 lính cũ 1/2 lính mới. 12 thằng lính mới lại cùng thị xã, vậy là bật luôn, toàn xẻng bộ binh với cuốc chim dồn 10 anh lính cũ vào góc nện thật lực.
Xong rồi cùng nhau đeo ba lô lên nhà tiểu đoàn báo cáo D trưởng là "Các anh lính cũ oánh chúng cháu, chúng cháu xin phép về quê" D trưởng dẫn bọn em về B hòa giải. Sau đó cũng hằm hè nhau suốt, nhưng B trưởng cũng bị tiểu đoàn quán triệt không để xảy ra oánh nhau nên cắt gác là 1 thằng mới 1 thằng cũ.
Cũng nhiều chuyện như cắt góc màn úp sọt hoặc đi ăn thì 6 thằng 1 thau cơm láng đáy, có thằng ăn tham cầm cái bát men trung quốc cắm vào góc chậu bên này, ủn phát sang lèn vào góc chậu bên kia hết nửa chậu cơm, thế là được mấy thằng còn lại úp cả chậu canh lên đầu cho ăn nốt.
Lính đói, có thằng xuống nhà bếp thấy bọn bếp vứt cháy vào thùng nước gạo (Cháy chảo gang quân dụng thì nó dày và ròn lắm). Thò tay vào thùng vớt ra ăn, bị D phó hậu cần nhìn thấy, bắt chạy quanh sân hô to "Ai cũng như tôi thì lợn chết đói", thằng a trưởng bếp giấu cái tai lợn cho thằng "quê" cũng bị đeo cái tai lợn đứng phơi nắng chân cột cờ một buổi chiều.
Đi tập thì như cụ tả, đứng phơi nắng chảy sơn trên mũ xuống tóc, nhiều chú đang đứng thấy uỵch cái đổ vật, khiêng vào bóng râm tỉnh lại ra đứng tiếp
Chuyện lính cũ bắt nạt lính mới thì đúng là ở đơn vị nào cũng thế!Hồi nhà cháu chân ướt chân ráo lên chốt cùng 4 anh em HN bị một thằng lính cũ cậy to khỏe cao 1m8 lại khoe đã từng ở trinh sát bắt nạt!Cháu mới bảo OK,mày ngon thì ra sân lán(Chỉ rộng hơn 2 cái chiếu chút)thể hiện,thằng nào rơi xuống lũng cài toàn mìn Z2 to bằng quả dứa toi thì ráng chịu!Thấy thế nó im!Nhưng để nó không dám ngo ngoe nữa,hôm sau trung đội đi cắt tranh để tu sửa lán trại,mà cắt tranh thì cũng phải men theo vết cây chặt đổ xuống để dò mìn của đợt cắt trước đây và không dám cắt chỗ khác mặc dù cỏ tranh rất dài,mà bãi mìn vùng giáp biên thì dày đặc(Cụ nào từng nằm chốt chắc biết) cháu lấy liềm bổ tung mũ cối của nó và hỏi:Sao?Hôm nay dám lấy đây là võ đài không?Bật ra khỏi chiến đài là tan xác nên lúc ấy cu cậu mặt tái mét và lủi thủi đội mũ lên rồi cắm cúi cắt tranh!Thế là từ đấy hiền hẳn!
Haizz!Cũng nông nổi và máu chó!Giá nó cũng máu lửa thì khéo chả biết OF là gì!Tan xác ở vùng biên ải Cao Bằng từ những năm 8x thế kỷ trước rồi!

Da xong

Xe tăng
nhấp nhổm hôm nào viết ký sự sv đê...e nhớ UTEV quá....hĩ hĩ

Bắt lỗi lão này cái, tháng 5 lấy đâu ra giá lạnh, có chăng là gió heo hút đồng không mông quạnh nên cảm giác nó thế.

Bởi vì.....

a phọt tiếp đê để ae hóng tiếp nào.....
Dạ tuyêt không nhầm đâu ạ, sinh hoạt tối sân đại đội là quần đùi và cởi trần vì sau giờ sinh hoạt sẽ là đánh răng vệ sinh cá nhân và đi ngủ luôn rồi, ngồi trên đỉnh đồi 9h đếm và vào đầu tháng 5 thử xem, hehehe. Đấy mới là đúng đấy ạ
Do đặc thù khí hậu vùng miền, Trung hà là điểm cuối của SƠn Tây và giáp ranh với Phú thọ, chỉ cách nhau một còn sông thôi nên khí hậu nó là khí hậu miền núi rồi. Đặc điểm khí hậu là trong một năm thì cứ giữa tháng 5 trở đi đến đầu tháng 9 dương nắng thì thôi rồi:
Nắng Sơn Tây, Mây Ba vì mà cụ.
Nhưng ngoài khoảng đó thì thời tiết lạ rất mát, tối còn có chút là lạnh luôn, đêm nằm trong phòng kín mà không đắp chăn vvẫn lạnh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Thời cụ chơi nó quân tử hơn nhưng cũng dễ đi xa hơn nhỉ, em thì không rành món này nhưng có đội bạn hồi đầu những năm 90s nó chơi quái hơn nhiều, chắc rút kinh nghiệm từ những đàn anh đi trước, hix. Ngày ấy bọn nó đi oánh nhau chẳng bao giờ mang lê, kiếm, đao đủng đâu, lúc nào chủ động đi đánh nhau là toàn tuýp nước cắt dài tầm 1m, 1,2m, tô vít loại dài có cán, dũa ba cạnh loại to có cán, búa đinh, dao thái rau, dây điện, toàn những đồ nguy hiểm chết người mà lại công khai. Còn xe đạp thì các cụ có nhớ xe giả Pơ Giô có cái bơm xe ở chỗ gióng giữa ấy, ruột bơm nó mài nhọn vát chẳng khác gì con lê cả và lại lắp cái pít tông giả vào. Mỗi lần đi đánh nhau là mặc quần áo bẩn bẩn rồi xắn quần móng lợn ôm đồ đi công khai luôn, trông như mấy thằng thợ đường ống nước ấy, hix hix, Cớm có gặp cũng chịu vì đấy không phải vũ khí trái phép. Mỗi lần đi chiến là bàn bạc kỹ lắm, có thằng quân sư bầy thế trận để đánh như Tam Quốc luôn, lúc chiến là cứ có bài phang tuýp nước vào đầu gối và ống đống đối thủ cho khỏi chạy cái đã rồi mới thịt, ngày đấy bài triệt hạ đối thủ dã man nhất của chúng nó là đè ra cắt hai cái gân gót chân, choáng toàn tập!
Nhiều hôm chúng nó đi chiến hụt về, tức là không tìm được đối thủ thì trên đường về qua các bãi rác mà có chú chó nào lởn vởn thì đừng hòng thoát với chúng nó, bắt được chó xong là bê ra hàng thịt chó đổi lấy thịt với rượu và bù khú với nhau.

Bài này đầu năm 90 ông anh sát vách nhà cháu dân anh hùng hảo hán một mình vào làng Phùng Khoang chiến đấu trả thù cho bọn đàn em, một tay lê một tay phóng bị trai trong làng quây kín bắt được treo ngược người cắt gân gót chân, phải nhờ xích lô thòng về đúng là hổ dữ thua cáo bầy.

Chỉnh sửa cuối:

Greenocean

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ chủ, cũng 4 năm trên cái đất "chó ăn đá, gà ăn sỏi". H nghĩ lại em cũng thấy sao ngày đó mình chịu đựng giỏi thật. Sáng dậy thì gấp chăn vuông như cái thùng tôn, hôm nào không vuông mấy thằng A trưởng bắt thức trưa gấp chăn, gấp vuông rồi lại dỡ ra gấp lại, nếu không nó bắt chăn kiến ở cái vòng tý tẹo, con nào ra thì bắt vào. Tối ngủ, hơn 30 thằng trong 1 cái nhà giữ đồi, éo có lấy 1 cái quạt. Nóng quá, vác chiếu ra hè nằm thì bị phạt. *** chúng nó chứ, A trg với B trg chúng nó nằm có quạt chạy vò vò, mình không có vác chiếu ra thì nó phạt. Ngày rét tắm không có nước nóng, trưa cứ phải chạy quanh sân bóng mấy vòng rồi tắm vội xong lại phải mặc ngay áo bông vào. Hỏi làm sao đời lính không ghẻ với hắc lào. Tối chốn trại đi tán gái, trót ngồi với gái khuya quá bị phát hiện nó cho cả A đi tìm, thế là về lại phải mua mấy bao thuốc, ít bánh đa và ít rượu mời anh em để tạ lỗi không nó đắp chăn nó tẩn cho bỏ ***. Bây giờ em ngồi nghĩ lại cái thời đấy mà em sợ thật.

Da xong

Xe tăng
Đúng như tính toán bọn kia ào lên lập tức, ngay bên cạnh thằng T đen vớ chậu cơm úp thẳng lên đầu Thành ốc, những đứa khác cũng bê hết bát và tất cả các thứ có làm vũ khí lao vào nhau. Một trận hỗn chiến diễn ra lúc này không còn phải là riêng C4 nữa mà là cả 3 C đang ăn luôn. Hay tưởng tượng hơn 200 thằng thanh niên đập nhau trong một căn phòng các cụ sẽ thấy thế nào.
Không còn gì lành lặn hết,tiếng la hét, tiếng gào, tiếng đồ vật bị đập phá tạo nên một mớ hỗ độn. Chúng nó đã tạo nên một dấu ấn đầu tiên và cực xấu cho BD11 khi đây là lần đầu tiên có một vụ đánh nhau tập thể giữa tất cả các C.
Đừng nói là chạy nhé, người đông nghịt muốn chạy ra ngoài cũng không được vì các C ngoài tiếp tục ùa vào,lượng người trong phòng ăn ngày một tăng lên, độ hăng máu cũng tăng theo.
Pằng pằng pằng liên tục tiếng súng chỉ thiên của vệ binh, mọi người lập tức tản ra, có đường thoát lập tức hơn trục thằng đầu trò bỏ chạy để trốn điểm quân.
Nhưng có lẽ đây là sai lầm cuối cùng trong tính toán, chính sự bỏ chạy lại khiến bọn kia tưởng chúng nó sợ và bùng phát lại cơn bạo động. Hơn 100 thằng đuổi 12 thằng mà không ai cản được,bất biết súng nổ hay không cũng điếc, lúc này chỉ còn lại sự hăng máu giữa sống và chết mà thôi.
- Không ổn rồi chạy về kho công cụ ngay. Vừa chạy nó vừa hô.
Chủ động và đang bị dồn khiến hơn chục thằng nhanh nhẹn, liều lĩnh và khỏe đến lạ thường, bình thường có cho tiền tấn chắc là cũng không thể nào làm được.
Đạp tung cửa kho công cụ, nhẩy qua một đống thúng mủng, sô chậu thôi thì hầm bà làng, 12 thằng lao vào được kho công cụ lập tức thằng xẻng, thằng cuốc, thằng thuổng 6 thằng một của trấn vào là đập vào là đập lúc này thì khỏi cần kiêng dè nữa chúng nó bắt đầu say máu cả rồi.
Cứ thế trấn thủ giằng cócũng đến 15 phút hơn 100 thằng ngoài chịu chết không sao vào được, rồi thì cũng đến lúc vệ binh đến, cuộc bạo động nhanh tróng bị giải tán. Cả 12 thằng lập tức bị gô ty lô vào nhà giam trung đoàn.
Cần phải có đứa đứng ra nhận thoát tội cho những đứa còn lại cũng như đảm bảo an toàn cho những đứa còn ở ngoài, nhanh tróng 3 thằng xung phong đứng ra đơn giản vì chúng nó có con ông cháu cha xịn, ít nhiều gì thì cũng không đến mức tồi tệ nhất, Tước Quân Tịch.
Thế rồi việc cũng đến trung kết 8 thằng kia vô can và coi như chạy theo vì sợ quá, 3 thằng còn lại tiếp tục ở nhà giam trung đoàn.
Đừng nghĩ nhà giam trungđoàn mà ngon nhé, thực sự nếu nói về khốc liệt nó còn gấp vạn lần nhà giam dân sự chỉ không có đánh đập mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Boong ke trung đoàn là những cái dạng như cong ten nơ bằng tôn có chiều rộng mỗi chiều khoảng 2,5m phía trên có khoảng 5 cái lỗ tròn đường kính khoảng 15 - 20cm chắc là để lấy không khí. Phía dưới ke được hàn bằng coc nhe 100 x 100 vào thẳng sàn bê tông cố định vừa để cứng hơn nhưng giã man nhất nó sẽ khiến cho nước không thoát được và sàn lúc nào cũng có khoảng 5, 7 cm nước.
Không cần đấm đá tra tấn gì hêt nhưng chưa ai có thể chịu được quá 3 lệnh kỷ luật hêt (mỗi lệnh 3 ngày)
Cả ba thằng mỗi thằng 3 lệnh kỷ luật nhận luôn miễn ‎ kiến gồm: Nó, T đen và H hen.
Nhưng khác với tù dân sự là 24/24, nằm ke chịu án kỷ luật chúng nó chỉ chịu hình phạt từ 5h30 sáng đến 6h tối hàng và ăn uống vệ sinh cũng phải ở trong Ke, tối vẫn được sinh hoạt đại đội và ngủ ở giường chính là chi tiết khác với Tước Quân tịch vì dù là kỷ luật vẫn đang là Quân Nhân và vẫn có quyền công dân.
Hết 1 lệnh cả ba thằng chân đã toét hết ra vì bị nước ăn chân rồi, cái dã man ở đây là vẫn phải mặc nguyên quân phục, chân đi giầy bát kết bằng vải vì vậy nước dưới sàn sẽ ngấmvào và từ từ ăn ăn hết da chân.
Đầu lệnh 2 thì H hen bắt đầu sốt ầm ầm vì nhiễm trùng, Nó cũng đã gây gây sốt rồi, còn T đen chắc do có sức khỏe nên cũng đỡ. Hồi đó ở C T đen có biệt danh khổng lồ vì nó cao đến hơn 1,80m và nặng cũng đến 75kg, Các cụ đừng ngạc nhiên nhé thời đó như thế là cực kỳ to lớn rồi đó ạ.
Đến cuối lệnh 2 thì thằng H hen đi trạm xá và bệt luôn đến hết tháng 5.
Nó thì kéo được đến đầu lệnh 3 thì ngất xỉu trong ke và cũng đi trạm xá.
Còn T đen thì trụ được đủ 3 lệnh nhưng sau khi ra cũng đi trạm xá nốt.
Ngày hết lệnh kỷ luật quay về C, lúc này đã có sự hiểu biết, thông cảm và giao thoa văn hóa, nếp sinh hoạt của cả 2 bên rồi, C4 từ C bất trị nhất nay lại thành C điểm về thành tích và đoàn kết. Thằng Tuấn cua, Bình bong, Thành ốc cũng không còn đầu gấu nữa và rất chan hòa.
Về Đại đội nằm chăm só chai thằng đi kỷ luật về lại chính là mấy ông trước đây hay gầm ghè nhau, sự thông cảm đã có mọi thứ đều thành kỷ niệm buồn nhưng đáng nhớ chung nó thân thiết nhau khác hẳn lúc đầu. Đại đội trưởng lúc này cũng đã thoáng hơn và cũng có phầnc ơi nới, chẳng hiểu sao Nó lại được quý và nhấc lên làm liên lạc C.
Hehehe thế là đã có chức rồi cơ đấy.
Vẫn phải nằm phơi trên cát để tặp bắn, vẫn phải hành quân chiến thuật, vẫn phải đội hình đội ngũ nhưng thay vì tháng được về 1 lần như những đứa khác thì giờ tuần nào cứ chiều thứ 7 nó lại được về đến tối Chủ nhất lại lên, Nó là đứa đi đi về về nhiều nhất ở cái lần Huấn luyện đó.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Giờ thì tình đoàn kết đãc ao ở cả C4 rồi, tất cả mọi người như một khối chung và hỗ trợ lẫn nhau, đâyc ũng là niềm kiêu hãnh khiến cho cả trung đoàn ghen tỵ, phút cuối chia tay, anh Thắng Đại đội trưởng cũng phải thốt lên:
- Tôi Đại đôi trưởng C4 chức vụ Đại Úy, đã từng huấn luyên không biết bao nhiêu đợt tân bình nhưng khẳng định tại đây với danh dự người quân nhân:
- Đây là đại đội có tình đoàn kết cao nhất.
- Tương thân tương ái nhất
- Nhiều kỷ niệm và ấn tượng nhất.
- Nhiều người tài hoa với tài lẻ nhất
Lời cuối gửi đến tất cả chiến sỹ của C4 hôm nay đặc biệt Nó, T, H, Tuấn, Bình ....... lời cám ơn trân thành vì đã dẹp qua các định kiến mà đoàn kết với nhau giúp tôi hoàn thành nhiệm vụ một cách suất sắc.
Xin trân thành.

Hehehe, oai không các cụ.
Sau lần này thì những bạn ở quê có sức khỏe lại có kinh nhiệm lao động luôn sẵn sàng giúp đỡ tốp lính Hà Nội nói thì bảo phét toàn công tử chẳng biết làm gì và cũng không quen lao động.
Ngược lại giờ không còn cái vụ ăn riêng nữa, tất cả đồ ăn tắc tế đưa lên được tập trung một chỗ, đến giờ ăn chia đều cho tất cả. Ôi nhớ lại mà như một giấc mơ, kỷ niệm những ngày đẹp nhất của đời em.
Nói về việc đi về Hà Nội, thời đó chưa có cái cầu Trug Hà đâu và thay vào đó là bến phà Trung Hà cùng một đống lưu manh, cao bồi thôn. Bọn này cũng rất manh động trộm cắp đánh nhau cũng chẳng kém gì những nơi khác hết.
Hồi lính mới thì còn sợ nhưng sau vài trận thư hùng, nhiều khi cả vài C rủ nhau trốn trại đi đánh nhau thì cái việc nhìn thấy Áo lính là thẻ miễn phí lên xe và không có chuyện mất mát trấn lột gì nữa hết.
Thường thì cứ thứ bẩy, khi hết giờ huấn luyện là 4h (duy nhất chỉ có thứ bẩy là nghỉ lúc 4h chiều mà thôi) những ai định té về HN sẽ trèo rào sau sân trung đoàn, băng ra vài cái ruộng lúa cùng bãi ngô, cắt ngang qua khóm tre rồi đi theo đường mòn khoảng 1,5km là ra đến bến xe Trung Hà. Thường là chuyến cuối cùng về đến Hà Nội cũng phải tầm 8, 9h tối rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Nhẩy lên xe thường là xin đi nhờ mà thôi, làm gì có tiền. Lính mà em, hehehe sau vài lần xô sát dẫn đến đánh đấm đập vỡ kính xe ô tô và vài vụ ẩu đả, việc đi xe là không mất tiền nhưng chỗ mặc định của Lính là trên nóc xe. Thôi thì đủ thứ từ thúng mủng, gà vịt đủ thứ trên đời mà mọi người có thể nghĩ ra là nằm trên nóc xe và cùng đó là Lính. hehehe Lính tân binh trong giai đoạn huấn luyện mà tiền đâu ra mà trả tiền xe mà đòi ngồi trong, chấp nhận thôi
Công an ư, này nhé đừng có dại mà động vào lính thời gian này nhất là ở đất Sơn Tây, thủ đô Bộ Đội. Cứ gọi là mềm như bún luôn mà cũng chẳng hiểu sao trong những vụ đó phần đúng bất biết thế nào nhưng bao giờ cũng là Bộ Đội sướng thía cơ chứ.
Nhiều cụ đã nói về việc này ở những post trước rồi và rất chuẩn vì vậy xin phép cho em bỏ qua để đỡ rườm rà và cũng là lập lại.
Thế rồi cuối 7 cũng là cuối đợt huấn luyện đã đến, BẮT ĐẠN THẬT
Nó như một ngày hội vậy, đợt huấn luyện đó bắn đạn thật ở Thanh Sơn Phú thọ.
Ở Thanh Sơn sau này phần lớn là dân đi đào vàng mà giầu lên vì vậy sau này nó có tiếng là Phố Vàng là vậy,ngay trong chuyện tầm phào này rồi các cụ sẽ có lúc quay lại về Phố Vàng với Nhà Nghỉ ADAM cùng em, nơi đầu tiên ở Việt Nam ta có Cave Đực. Choáng chưa các cụ. hehehe đây là thật 100% nhé tuyệt không có mô lý phê đâu ạ.
Ngoằn nghèo lắc lư trên cái xe tải có bạt cũng phải đến hết buổi sáng mới đến bãi bắn đạn thật, Nói cáccụ không tin nhưng mỗi xe khoảng hơn 30 ông thì già nửa mật xanh mật vàng vì nôn mửa, không thể chịu nhiệt được xe vừa dừng cả C như lũ thất trận vật vờ la liệt khắp các lùm bụi cây, lúc này nắng trang trang giữa trưa.
Rồi cứ 5 chiến sỹ về một nhà dân, vui lắm và tràn đầy kỷ niệm, mãi mãi không bao giờ những ngày tháng đó có thể quên đươc trong ký ức nếu ai đã từng phải đi Lĩnh nghĩa vụ thì đều hiểu 3 chữ LÍNH MÀ EM.

Chỉnh sửa cuối: