[Funland] Góc khuất cuộc đời!

lyhuong

Xe điện
Thời xưa phương tiện chính là xe đạp, mọi người thường dùng dây chun buộc đồ, túi vvvvv....... đằng sau gác ba ga, các chú nhà mình thường chạy theo dùng dao lam cắt thì gọi là cắt bom, còn nhảy ngẽo là nhảy ngưa, nhảy xe đạp!
Chiến sĩ đường dây - hay thông tin = rút trộm quần áo
Đấm cơi = Móc ví
Ăn bốc = bốc trộm tiền, túi trong cửa hàng
Còn nhiều lắm nhưng em hơi lú rồi

minhqs

Xe tải
Cái này là lính bác à, nguyên văn là:

Ba năm cướp mất đời trai trẻ
Súng gươm cướp mất tuổi thanh xuân
Dép cao su dẫm nát trái tim hồng
Vành mũ cối che mất nền văn nghê!
Cụ Túng đi lính năm nào vậy? E nhớ lúc đó vi bài thơ trên balo mà phải đi hót kít 1 tuần đấy:

Dép rọ nâu dẫm nát đời trai trẻ
Mũ rộng vành che khuất tuổi thanh xuân
Thắt lưng to thắt chặt trái tim hồng
Ba lô cóc để thư người tình phụ...

anchibui

Xe điện
Quãng 91 thì có trắng òi.

Bác Daxong kể những chuyện này gợi lại cả một phần đời ngày xưa.Bâng khuâng!
Hàng trắng thì mãi sau em mới biết. Riêng hàng đen thì em biết rõ. Mờ giờ nghĩ lại thấy ngu, hút hít vài lần may chưa nghiện.... Ko giờ xanh cỏ rùi.
Hồi đó em ở làng An Phú. Nhà em ở TT Quân Nhu, giữa làng luôn. Mấy anh quân khu ở làng chiến đâu thì chiến nhưng vưỡn ngại động đến các anh ở tập thể đó, vì mấy anh chỗ em chơi và liên kết với LND và Nam Đồng.
Hồi đó em hơn chục tuổi, mấy lần các anh rủ đi hút. Ở An Phú loại đen nhiều lém, khi nài khan hàng thì lên Làng Cót.
Đen khi mua về nó ddungs màu đen luôn và sền sệt, gói trong 1 mảnh ninong nhỏ, khi mua được tính trọng lượng bằng chỉ, như cân vàng. Lấy hết cho vào 1 cái chén uống nước, thêm phụ gia gồm thuốc cảm (em ko nhớ loại gì, viên nhỏ màu trắng ngả vàng, B1...) mấy loại này nghiền nhỏ như cám, trộn với đen ở trong chén, hơ nóng chén trên cái đèn. Đèn này nhiên luệu bằng mỡ lợn. Lấy thìa trộn đều, khi đang hơ nóng, khi đã bốc mùi thơm và quánh đặc thì cho ra đĩa hoặc mảnh ninong vê thành 1 đoạn dài như cái đũa hoặc ngắn hơn, sau đó cắt luônbằng dao thành viên nhỏ như hạt ngô hoặc nhỏ hơn, gọi là bi. Để lâu sẽ ko cắt được vì khi nguội rất cứng.
Mỗi chỉ được hơn chục bi, tùy kinh nghiệm pha chế.
Khi hút. Cho 1 bi vào điếu, điếu cấu tạo gần như điếu cày, nhưng nhỏ chỉ bằng ngón tay cái, ko có nước bên trong, lõ điếu cũng nhỏ.
Dụng cụ hút ngoài điếu và thuốc thì phải có thêm 1 đèn tự chế cháy bằng mỡ lợn (không bị khét và mùi khi hút), một cái dùi bằng nanhoa xe đạp nhọn đầu, một ấm trà pha nóng để sẵn (dùng hãm sau khi hút xong 1 bi), thường hút thì hết luôn 1 bi hoặc vài bi tutf độ nghiện, chứ ko hút dở..

Hơ cái dùi nóng trên đèn, đâm vào 1 bi, cho bi vào lõ điếu, hơ cái lõ điếu đã có thuốc gần đèn. Bắt đầu hút. Vừa hơ vừa lấy dùi thông lỗ ở giữa, mồm hít mạnh. Có tiếng rít và tiếng xèo xéo cháy của thuốc phiện. Lúc này nếu ko có kinh nghiệm thì khói ra hết và thuốc không cháy đc. Mùi thuốc thơm lừng, rất thơm, không ngái. Nó không gây khó chịu và sặc như mùi thuốc lá.
Hết 1 bi thì uống 1 chén trà đặc, nóng để hãm.... Nằm vật ra, mắt đờ đẫn, tay chán ruỗu thẳng..... Cảm giác đê mê, nâng nâng, đầu trống rỗng, không nghĩ ngợi sầu muộn.... Toàn cảnh thiên đường, tiên cảnh hiện ra.
Mọi sầu lo, đau đớn đều biến mất.... Cuộc đời đầy tươi đẹp.

Em đã hút vài lần, đi mua cho các anh cũng nhiều lần, nhưng chưa biết pha chế. Phải nói biết kiềm chế và quá may là ko nghiện. ý thức trong đầu luôn là chỉ thử để biết và quyết tâm bết là dừng. Nhưng mấy thèng chơi cùng lứa. Cũng thử như em xanh cỏ rùi. Thèng Minh còi K80, thèng Sơn trố viện Lao, (hai thèng này chết vì sốc thuốc, vì chích sái vào ven) Hải pháo binh mới chết mấy tháng vì HIV. Đó là mấy thèng cùng lứa với em.

uaytau

Xe buýt
cụ vẫn chưa chuyên nghiệp ạ, không ai cắm lệnh hoặc đồ ở bụng hoặc lưng hết trừ khi đi trên đường, còn đã có sự vụ thì bao giờ đồ cũng được để ngay trong túi quần đục thủng, với lệnh luôn có ngáng bắt nòng súng vì vậy cực chắc mà không bao giờ sợ lộ. Đây là lý do tại sao xưa gái đú hay bị chêu lấy hộ anh cái gì trong túi.
Thời cụ chơi nó quân tử hơn nhưng cũng dễ đi xa hơn nhỉ, em thì không rành món này nhưng có đội bạn hồi đầu những năm 90s nó chơi quái hơn nhiều, chắc rút kinh nghiệm từ những đàn anh đi trước, hix. Ngày ấy bọn nó đi oánh nhau chẳng bao giờ mang lê, kiếm, đao đủng đâu, lúc nào chủ động đi đánh nhau là toàn tuýp nước cắt dài tầm 1m, 1,2m, tô vít loại dài có cán, dũa ba cạnh loại to có cán, búa đinh, dao thái rau, dây điện, toàn những đồ nguy hiểm chết người mà lại công khai. Còn xe đạp thì các cụ có nhớ xe giả Pơ Giô có cái bơm xe ở chỗ gióng giữa ấy, ruột bơm nó mài nhọn vát chẳng khác gì con lê cả và lại lắp cái pít tông giả vào. Mỗi lần đi đánh nhau là mặc quần áo bẩn bẩn rồi xắn quần móng lợn ôm đồ đi công khai luôn, trông như mấy thằng thợ đường ống nước ấy, hix hix, Cớm có gặp cũng chịu vì đấy không phải vũ khí trái phép. Mỗi lần đi chiến là bàn bạc kỹ lắm, có thằng quân sư bầy thế trận để đánh như Tam Quốc luôn, lúc chiến là cứ có bài phang tuýp nước vào đầu gối và ống đống đối thủ cho khỏi chạy cái đã rồi mới thịt, ngày đấy bài triệt hạ đối thủ dã man nhất của chúng nó là đè ra cắt hai cái gân gót chân, choáng toàn tập!
Nhiều hôm chúng nó đi chiến hụt về, tức là không tìm được đối thủ thì trên đường về qua các bãi rác mà có chú chó nào lởn vởn thì đừng hòng thoát với chúng nó, bắt được chó xong là bê ra hàng thịt chó đổi lấy thịt với rượu và bù khú với nhau.

amylvs

Xe tăng
Em chắc cũng khoảng lứa tuổi tầm như cụ chủ, năm 84 em đã tốt nghiệp phổ thông rồi. Giờ nhớ lại những năm đấy cũng vẫn thấy sợ. Hồi đấy cho đến bây giờ em có một thắc mắc nhỏ tiện đây muốn hỏi các cụ và cụ chủ. Như cụ chủ đã nói ở trên, quân khu cậu là thành phần gấu nhất,bao gồm các "quân khu " Lý Nam Đế, Nam đồng, K95 - cái này em không biết là khu nào, em xin bổ sung thêm 1A Hoàng Văn Thụ, ngoài ra Khu 354 ông ích khiêm gần chỗ lăng bác cũng là khu bộ đội nhưng hình như không nổi lắm. Tất cả các top này đều là khu tập thể quân đội, vì vậy quần áo lính - trang phục của quân khu các bác rất sẵn, ngoài ra thì hình như nhiều bác có khảng năng mang súng của phụ huynh đi tham chiến nữa thì phải. Có phải vì vậy mà các ktt quân đội luôn là đỉnh không ? Bản thân em có ông anh họ ở 1A HVT, thỉnh thoảng ba mẹ cho ra chơi hay được ngồi uống chè chén, hình như 50đ 1 cốc thì phải, hút More, nghe các anh ấy nói chuyện sợ bỏ *** !

anchibui

Xe điện
Em chắc cũng khoảng lứa tuổi tầm như cụ chủ, năm 84 em đã tốt nghiệp phổ thông rồi. Giờ nhớ lại những năm đấy cũng vẫn thấy sợ. Hồi đấy cho đến bây giờ em có một thắc mắc nhỏ tiện đây muốn hỏi các cụ và cụ chủ. Như cụ chủ đã nói ở trên, quân khu cậu là thành phần gấu nhất,bao gồm các "quân khu " Lý Nam Đế, Nam đồng, K95 - cái này em không biết là khu nào, em xin bổ sung thêm 1A Hoàng Văn Thụ, ngoài ra Khu 354 ông ích khiêm gần chỗ lăng bác cũng là khu bộ đội nhưng hình như không nổi lắm. Tất cả các top này đều là khu tập thể quân đội, vì vậy quần áo lính - trang phục của quân khu các bác rất sẵn, ngoài ra thì hình như nhiều bác có khảng năng mang súng của phụ huynh đi tham chiến nữa thì phải. Có phải vì vậy mà các ktt quân đội luôn là đỉnh không ? Bản thân em có ông anh họ ở 1A HVT, thỉnh thoảng ba mẹ cho ra chơi hay được ngồi uống chè chén, hình như 50đ 1 cốc thì phải, hút More, nghe các anh ấy nói chuyện sợ bỏ *** !
Thời đó em thấy súng luôn sẵn ở các nhà khu tập quân đội. Súng k59 là nhiều nhất, sau đó đến k54, lựu đạn cũng có. Nhưng không thấy AK. Đạn thì rất nhiều. Đank k59 và k54 ngoài ở băng ra thì đựng trong hộp giấy cát tông rất cứng hình lập phương, hộp giấy chia ô ngăn bằng giấy mỏng, mỗi ngăn 1 viên. Hộp thường 9 viên.
Đạn rất nhiều. Mấy thằng choai như em gần tết còn lấy ra ném vào đống lửa để nghe tiếng nổ. Đúng là ngu thật.

khkt_cc2

Xe buýt
Ở phần đầu chuyện, Không biết cụ chủ thớt phải vào khu nào? Năm 87-88 bọn em được vào Q Hoàn kiếm để làm lại khu tạm giam. Ngay ở trước khu tạm giam có đống to tướng toàn thắt lưng, giầy, quần áo của phạm. Đợt làm ở đấy có chuyện thật 100% mà cười ra nước mắt: 1 anh cán bộ nhà nước vì xích mích thế nào đấy mà đấm vỡ hàm của sếp, phải vào quận nằm. Vợ của anh ấy lại làm ở công an quận nên anh ta được ưu tiên ra quét sân, lau xe đạp của các đồng chí CA ... Bố lau xe ở dưới sân, con gái (theo mẹ đến CQ) cứ đứng ở tầng 2 cứ gọi: Bố ơi, bố ơi.

joyride

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ cho em sống lại thời nông nổi. Hồi đó các QK 1A HVT, 28 DBP, LND,... toàn con cháu các cụ bộ đội cậy thế bố mẹ, cha chú làm càn. Giang hồ xịn phải là đội làng Mai Động chuyên xử phóng lợn, Quảng Bá chuyên cây xiên cá, Đường Thành dùng xục lốp. Hồi ấy em học Thanh Quan, kinh nhất là hội Hàng Muối ngay cạnh trường. May nhờ anh Thắng Mẩu (đệ chị Phúc) bảo kê nên cũng đỡ.

Da xong

Xe tăng
Lập tức xộc xuống ngay Đại Cồ Việt là một phi đội hơn 5, 6 cái xe 67, thời đó là đỉnh cao và cực khủng lắm rồi đấy ạ so với dàn mẹc, bim giờ em thây còn một khoảng cách rất xa.
Nó được gọi ra nói chuyện với chú nó K Bạc, chú họ nó hơn nó gần chục tuổi. Để chào hàng và cho thằng cháu yên tâm cũng như rằn mặt khủng bố tinh thần, mỗi ông một khẩu cả K54, vàK59 được bầy lên bàn ngay giữa quá nước ngã ba cuối Bà Triệu khiến chưa đầy 1phút không còn một bóng nhân nào trong Quán nữa. Chỉ có thể nói giờ nó mới biết ngoài sự liều lĩnh kiểu ngu dốt ra nó chỉ là con Tép nhỏ mà thôi
Sau khi hỏi han xong xuôi rồi thì việc tiếp theo là dàn xếp không phải pháp luật mà là với D cóc để làm sao dàn hòa, bồi thường và coi như khép lại sự vụ này.
Việc tiếp theo thế nào nóc ũng không cụ thể, chỉ biết ngày hôm sau đi cùng nó là Chú nó, cùng 3 ông cũng trạc tuổi vậy, nó và mẹ nó đi thẳng xuống nhà D cóc. Quay lại LND mà tìm nó đập thình thịch cho dù đã được nói yên tâm và đã thu sếp xong rồi giờ gập nhau chỉ là để nhận nhau là anh em và dàn hòa thôi.
Nó cun cút đi theo mà vừa lo sợ vừa hoang mang cực độ, lần đầu tiên nó va với đúng Quân Khu cậu. Cuối cùng rồi cũng xong D cóc và nó nhận nhau là bạn bè dưới sự bảo trợ của chú nóvà mấy ông kia. Giờ thì quay lại D cóc lại khẳng khái hơn bao giờ hết:
- Việc tôi với ông là không biết, anh em trước lạ sau quen, giờ là anh em, ông phang tôi cũng phang rồi, anh em tôi phá nhà ông cũng phá rồi. Thôi thì coi như hòa không có bồi thường với khai báo gì hết đi uống riệu.
Thế là mọi người lại vui vẻ với nhau, nó chính thức lại có tên trong Quân Khu LND.
Nhưng mọi việc đâu đơn giản thế, vì cái vụ phá nhà đã được báo công an rồi, cho dù không có đơn tố cáo nhưng việc nó chém người vẫn phải sử lý pháp luật có chạy đằng trời.
Cùng ngày hôm đó mẹ nó quyết định một việc mà theo nó có lẽ là cái quyết định đúng đắn nhất trong đời. Không cần thi Đại Học nữa mà cho nó đi Bộ Đội.

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hồi đó họa sĩ độc quyền ...trong một chuõi shop thuộc tập đoàn có tên giao dịch là : vờ hai sáu....hehehheh

Giờ mới rảnh vào đọc thớt mới biết giang hồ đồn thổi đồng chí Blackcivic này chém ác cả ngoài đời lẫn online quả không ngoa - thế cụ có biết Tổng V26 hành dinh nó nằm ở đâu ko ?

Vâng kụ đã có nhời thì em xin theo ợ ......heheh
Kụ cho em hỏi ngu một cái....vì em chưa biết ợ....Bến xe bến nứa xưa ,sau gọi là bến xe Kim mã có phải ko ợ......nếu ko phải thì em đã được biết thêm một bến xe nữa ...còn nếu phải thì thấy kụ nói" ...... đường đê ....bến nứa....." thì bây giờ đường đê đó là đường nào ợ.........em hóng kụ nhiều .....;)

bến Nứa chợ Gạo là câu cửa miệng ngày xưa của người HN :

1. Bến Nứa : Có tên bến Nứa vì ngày xưa ở đây toàn bán Nứa để từng bó về sau Hà Nội giải phóng thì gọi là bến Long Biên vì nó nằm ngay cạnh cây cầu Long Biên chính là bến xe Long Biên sau đó năm 87 có cái cầu Chương Dương lên bến xe Long Biên được chuyển sang Gia Lâm nay chính là bến xe Gia Lâm cụ nhé. Hồi xưa trong Hà Nội cũ ngoài bến Long Biên còn có 2 bến xe nữa là bến xe Kim Liên vì chật chội lên chuyển về Giáp Bát nơi sản sinh rât nhiều bộ đội lính tráng hổ báo, còn nền đất bến xe cũ giờ là khách sạn Nikko, bến xe Kim Mã cũng không hợp thời vì chật chội nay chuyển về Mỹ Đình gọi là bến xe Mỹ Đình cụ ợh. Em nói tiếp thêm, sau khi bến Long Biên bị di dời chuyển sang Gia Lâm thì ngay chỗ đầu tam giác quỷ ở Hàng Than đầu phố Phạm Hồng Thái mọc lên một bến xe cóc nho nhỏ đủ các loại hàng hóa được vận chuyển đi và đến ở đây, ông bô đứa em gái em trước chạy ở đó chuyên về hoa quả sau đó cờ bạc cháy túi phá sản phải chuyển về bãi rác Thành Công, giờ bến cóc này cũng ko còn nữa, cái này a D ngũ xá chắc vẫn còn nhớ.

2. chợ Gạo : Cụ đi đến cuối phố Hàng Buồm và Đào Duy Từ sẽ gặp phố này, trước dân bán hàng sáo ngồi đầy ở đây và ở phố này có một cái kho gạo rất to thời bao cấp kiểu như kho gạo ở Vương Thừa Vũ và kho gạo ở Đốc Ngữ.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Với chức Tham mưu trưởng binh đoàn việc để cho một đứa cháu đi bộ đôi nghĩa vụ có thể nói là cực kỳ đơn giản và nhanh tróng.
Nó bị goi lên cơ quan công an tiếp tục một cái tiền sự mới cũng là lúc nó có giấy gọi đi nhập ngũ vào30 tháng 4 năm 1987.
Vào Khu lần này nó khác hẳn rồi, thứ nhất là đã có kinh nhiệm, thứ hai chai sạn và bản lĩnh hơn nhiều, nó cứng cựa mà không cần khép nép nữa.
Vì là sự việc đã rõ ràng, người bị hại D cóc cũng rút đơn nó chỉ còn bị giam cứu để hoàn thiện hồ sơ về tội Gây rối trật tự công cộng mà thôi, tội cố ‎ý‎ gây thương tích được xóa vì không có người bị hại.
Ngày đi cung 2 lần cả sáng cả chiểu nhưng không còn bị ăn đòn nữa bởi nhà nó đã biết trước và lo lót hết rồi, đồng thời bạn nó từ các nơi Đại Cồ Việt, Hòe Nhai, Lý Nam Đế nói chung khắp nơi liên tục kéo đến hết tốp này đến tốp khác quà tắc liên tục khiến cả buồng3 như được ăn tết vậy.
Nhìn tên gửi trên các bao quà nghiễm nhiên nó thành chiếu trên. Cuộc sống trong Khu lần này không có gì phải nói ngoài vấn đề mất tự do.
Được 3 ngày thì Khu nhận được thông báo Quyết định Nhập ngũ của Nó, không quá 12 tiếng thủ tục hồ sơ được hoàn thiện hết giờ chiều lăn tay rồi Nó được thả.
Bước chân ra khỏi Khu là gần 50 thằng bạn đứng ngoài trờ, D cóc đứng trên cùng ôm chầm lấy nó. Lúc này cái tình nó mới thật và chan chứa làm sao, chỉ có thể nói là tình cảm thật, cảm xúc thật và anh em thật. Lại Riệu và Riệu đến 12h đêm nó mới mò về đến nhà.
Từ đây nó tiếp tục lao sang con đường khác mà có lẽ chỉ có thể nói là SỐ PHẬN đấy là ĐỜI QUÂN NGŨ.

Đây cũng là kết thúc cái phần vào đời của nó.

Các cụ cho ‎ý kiến tiếp phần quân ngũ để liền mạchở đây như chuyện tầm phào hay tách ra thớt khác, hay đi thẳng luôn đến khi quay về lại con đường xã hội ạ.

Cụ nào lính Nghĩa Vụ giai đoạn 1987 đến 1990 vào chém cùng em cho xôm nhé, đây cũng gọi là cựu chiến binhđó. hehehe

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Không đời lính em cũng tuyệt không đơn giản như những người bạn khác đâu ạ, nó cũng tráo trở và tàn bạo lắm, kết thúc là mọt vụ bắn nhau bằng AK47, 1 người chết tại chỗ, 2 bị thương và 1 thằng tước quân tịch đi mất gần 3 năm, 1 thằng cho ra quân trước thời hạn vì hoàn cảnh gia đình, 1 thằng xuất ngu trước thời hạn.
Vậy đấy cụ ạ, nó là SỐ PHẬN mà. Những kỷ niệm buồn mà không bao giờ quên được làm hồi tưởng lại lại thấy càng buồn hơn cho du có thành đạt đến đâu thì những ngày khốn khó đó chắc cũng ko bao giừo phai nhạt được

4banhhanoi

Xe tải
Em tặng cụ chủ câu này em nghe hơi nồi chõ cách đây hai mấy năm:
Dép đúc tàu dẫm nát tuổi thanh xuân
Vành mũ cối che lấp thời trai trẻ :D
Nguyên văn là như này:

Vành cối tàu che lấp thời trai trẻ
Dép đúc tàu dẫm nát tuổi thanh xuân
Và cây ga mang nặng những ân tình
Của những người bước vào đời đâm chém

amylvs

Xe tăng
87-90 thì có phải lên Lạng Sơn, Thanh Thuỷ, Bình độ 400 không cụ ? Nhưng chắc cụ có quen tham mưu trưởng Binh đoàn ( Hương Giang hay Quyết Thắng ) thì chắc không phải lên biên giới rồi !

Da xong

Xe tăng
Thiếu tí gái đâm vẫn nhạt các cụ nhể, hố hố
Dạ trai tứ chiếng gái giang hồ là điều đương nhiên ạ, món này thực ra vì nó quá tệ nạn và thiếu tính giáo dục nên em không muốn nhắc đến thôi. Nhưng đảm bảo với cụ riêng khoản này thì dân chơi bây giừo nghe có khi cũng vãi lắm đấy ạ.
Việc múa khỏa thân trên các sàn Karaoke rô lên ở hà nội từ những năm 2005 thì bon em đã tổ chức nhẩy lõa thể từ khi dùng đầu băng côi AKAI với loa sansui rồi ạ.
Nhưng để cho nó đầy đủ hơn từ đây chắc sẽ có nhiều gương mặt nữ không phải để sinh động mà để cho nó đúng với những gì mà đã từng tồn tại

uaytau

Xe buýt
Ối giời, thời lính tráng em cũng có đội bạn đi lính đông lắm, chúng nó kể vào trong đấy là cái lò luyện ba thứ: uống riệu, ăn cắp và đánh nhau. Ăn cắp cả của dân bản, cả của dân ngoài đường lẫn ở nhà của thủ trưởng đơn vị luôn. Mấy thằng làm vệ binh còn có trò giả vờ lơ đi cho đồng nát vào kiếm mảnh sắt thép rồi mang ra ngoài, đến lúc tập kết bên ngoài mới ra bắt hết thu và lại bán cho chính bọn này lấy tiền uống rượu. Lũ này sau hết nghĩa vụ về cũng gấu ra trò.
Chuyện đi lính cũng hay lém đấy, cụ chủ cứ kể hết đi nhé.

huyndaigi

Xe hơi
Không đời lính em cũng tuyệt không đơn giản như những người bạn khác đâu ạ, nó cũng tráo trở và tàn bạo lắm, kết thúc là mọt vụ bắn nhau bằng AK47, 1 người chết tại chỗ, 2 bị thương và 1 thằng tước quân tịch đi mất gần 3 năm, 1 thằng cho ra quân trước thời hạn vì hoàn cảnh gia đình, 1 thằng xuất ngu trước thời hạn.
Vậy đấy cụ ạ, nó là SỐ PHẬN mà. Những kỷ niệm buồn mà không bao giờ quên được làm hồi tưởng lại lại thấy càng buồn hơn cho du có thành đạt đến đâu thì những ngày khốn khó đó chắc cũng ko bao giừo phai nhạt được
e cũng có thằng bạn đi lính nghĩa vụ, íu bít uống say gác xách thế lào mà gây sự với lính cậu đi chơi về khuya, chúng nó bật lại cậu không làm gì được nên nó bắn chỉ thiên hết băng đạn, pải ra tòa án binh rồi tước quân tịch đuổi về địa phương, mà cũng thảm lắm, đầu tóc bị cạo nham nhở, cầu vai bị cắt, dẫn giải về phường. Sự việc là e nghe nó kể một chiều thế chứ có thể còn phức tạp hơn, thôi thì đằng nào giờ đời nó cũng ngập nát rồi, hix, íu khơi ra làm gì cho nó rách chuyện

nhapnhomsv

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ cho em sống lại thời nông nổi. Hồi đó các QK 1A HVT, 28 DBP, LND,... toàn con cháu các cụ bộ đội cậy thế bố mẹ, cha chú làm càn. Giang hồ xịn phải là đội làng Mai Động chuyên xử phóng lợn, Quảng Bá chuyên cây xiên cá, Đường Thành dùng xục lốp. Hồi ấy em học Thanh Quan, kinh nhất là hội Hàng Muối ngay cạnh trường. May nhờ anh Thắng Mẩu (đệ chị Phúc) bảo kê nên cũng đỡ.
Thắng Mẩu lấy vợ tên Lan ở Hàng Nón thì phải,nhưng mà quân khu thời đầu em nhớ có các anh như Tám Tài (con tướng Phùng Thế Tài),Dũng Trà... một số anh nữa em quên rồi là đúng chất quân khu.Quân khu thời sau này biến tướng thành kiểu bộ đội như bấy giờ toàn đi bảo kê buôn hàng Lạng Sơn với bảo kê cho các em hàng ở vũ trường,karaoke như các anh Thanh đốc,Thành xăm,Thọ lột,Hoàng con,Hải bánh...

Da xong

Xe tăng
ĐỜI QUÂN NGŨ

Nó cũng như ngoài xã hội tính chất phức tạp và tàn khốc, tráo trở sẽ tăng dần theo năm tháng các cụ nhé quy luật cuộc sống mà.

Nó nhập ngũ vào đúng ngày 29 tháng 4 năm 1987 theo đợt tuyển quân của Binh đoàn 11.
Từ hôm trước cũng như mọi người cái ngày lên đường nhập ngũ cũng là ngày được hiểu nôm na là rũ bỏ đời Xã Hội để làm công dân tốt.
Là con 1 lại là gia đình cũng thuộc hàng có điều kiện nên việc nó tổ chức chia tay nhập ngũ linh đìnhcũng là điều đương nhiên thôi.
Từ sáng sớm mẹ và chị nó cùng mấy cô chú họ hàng làm cơm cho họ hàng anh em đến ăn trưa, rồi cũng chúc tụng, cũng rặn dò mọi người đều quan tâm đến nó.
2h thì đã vãn người rồi chỉ còn lại anh nó T ba mắt cùng T tù ở lại mọi người về hết, bây giờ mới đến lúc bạn nó đến.
Hơn 10 đứa con trai và 10 đứa con gái bắt đầu người kê lại loa đài, người thì đi mua thêm riệu, người chuẩn bị đồ ăn nói chung mỗi người một việc.
Tầm 4h bắt đầu lác đác các tốp bạn nó đến thôi thì đủ thành phần từ các bạn cấp 3 lớp cũ lớp mới đến hội bạn xã hội xít xoát cũng phải trên 100 mạng.
Thật lạ thời đó, đến điện thoại bàn còn hiếm vậy mà chỉ qua tay người nó nhắn người kia nhưng bảo giờ cũng là rất đẩy đủ và luôn đúng giờ, haiza chỉ có thế nó là con người sống nhiệt tình, thật và vì nhau hơn mà thôi
Chật quá thế là cách sửl ý‎ luôn và ngày được đưa ra, ra vỉa hè giảichiếu bầy mâm và ngồi luôn ngoài đó.
Lại riệu uống và uống tuyệt không có zozozo và 123 đâu nhé thời đó khác ạ.

Rồi dần dần nhậu cũngtan, nhưng khác hẳn mọi cuộc chia tay thời đó, của nó không có Nhẩy lý do là quá đông mà anh emngồi ngoài cũng như trong là như nhau. Thay bằng nhẩy là Nhạc mạnh (lúc này đãcó modetakinh rồi nhưng chưa thịnh hành) thường vẫn là BONAYEM, end Joi, smoc..... và Riệu, mà còn là riệu sếch chứ, rồi dần cũng tan hết lúc này ngồi lại vớinó chỉ con T ty, C lý, L mán, L le, D cóc, H toác, T ba mắt, G cơm, H đồ tể, Ttù, H đất, T thuốn, M cay ..... mà thôi giờ mới là những đứa vào sinh ra tử nhiềulần với nó, ngưởi uống được kẻ không lúc đó là quay vòng, cuối cùng ngày chiatay lên đường nhập ngũ của nó là ngủ ở vỉa hè. Không sao hết quan trong là mẹnó hiểu là nó dứt xã hội để đi và anh em cũng hết lòng xác nhận với nhau đikhông phải dừng một cuộc chơi.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
6h30 cả tốp đã bị gọi dậy rồi, đứa nó vịn đứa kia nhanh tróng thu dọn chiến trường và chuẩn bị lên đường.Trong túi nó là 3 bộ gabadin mới cứng cùng cái mũ ổi tầu nó khệnh khạng lên đường. Cả Mẹ, chị và ông nội và vài người cố chú cùng bạn bè nó lại tập trung như tối hôm trước đưa nó xuống bãi tập trung nhập ngũ ngày đó đó, Sân bình đoàn 11 tại khu Nam Đồng.
Thế là chia tay Hà Nội, nhận ở tay vài đứa bạn gái vài cái mùi xoa, những cái vỗ vai của anh em giòng nước mắt của mẹ và chị nó thế là nó lên đường,
Từng đứa bạn một bất kể trai gái đều lần lượt bắt tay và gửi lời chào thân ái, hôm nay T đen sao thùy mỵ thế, ối nó khóc kìa
- Hâm, mày bị làm sao thế mấy hôm nữa tao về làm lại phát Dạt Vòm nhé. Mà mày có tiền không cho tao vay mà hết tiền rồi thì tao đưa cho. hahaha nó sảng khoái cất vang tiếng cười để lấp liếm đi phút giây xúc động, thực sự ngày hôm này nó rất cố gắng để kìm chế tình cảm trước sự trân thành của bạn bè, gia đình.
Thôi chia tay bạn bè,chia tay Hà Nội nó bước vào cuộc đời Quân ngũ mà cũng ăp ắp kỷ niệm và đầy sóng gió như cái thủa vẫn ở nhà.
Xe đưa lên đơn vị huấn luyện là loại quân đội hay sử dụng kiểu Hải Âu, theo đường 32 lúc đó nhỏ như cái đường làng ngoằn nghèo ỳ ạch chạy, đến trung đoàn huấn luyện Tân Binh của Binh Đoàn 11 ở Silicat Trung Hà Sơn Tây là đúng 1h chiều.
Tập trung tại sân trungđoàn tất cả tân binh được phát tạm mỗi người 1 cái hộp Lương khô và nước thì uống tự do, mọi người có 30 phút cho cả ăn và nghỉ ngơi.
Thế rồi đến chia quân về Đại Đội nó về C4, thật là may đây cũng là C có nhiều Hà Nội nhất.
Tập trung ở sân C, dưới sự chỉ huy của C trưởng bắt đầu chia B với mỗi B là 9 đến 10 người. Nó nằm danh sách ở B6.
Mọi người được tạm nghỉ tiếp nhận giường và nghỉ ngơi đến 3h chiều tiếp tục tập trung nhận nội vụ. Đến đây mớilà tạm gọi đã xong phần chuẩn bị.
Ngày hôm đó nghỉ và tiếp tục nghỉ 30/4 cùng 1/5 mọi người thoải mái xả hơi sinh hoạt theo lịch của quân đội nhưng vẫn được tự do.

Chỉnh sửa cuối: