[Funland] <góc nghiêm túc> ôi đàn ông!

Miền Trung 38.43

Xe điện
Mợ thớt chỉ có thể tâm sự cùng 2 đứa con của bạn, động viên 2 cháu và góp ý với chúng nó những điều đúng đắn. Còn lại đừng nghĩ nhiều làm gì chuyện của gđ khác cho mệt đầu trong khi vị trí của mình chỉ là bạn của người đã quá cố.
Còn "Ôi đàn ông" thì có dăm bảy ngàn loại, mợ kêu làm gì cho mệt người, ko ai trả lời nổi đâu. Kính mợ!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Theo em mợ hi sinh đời mợ, củng cố đời con của bạn là hợp nhất. Hoặc thuê thám tử tư, rình mò con bé sinh viên kia( kể cả lừa tình) để ông kia thay đổi suy nghĩ

Longfordever

Xe buýt
Vợ chồng bạn mợ chủ có phải làm Luật sư - có công ty luật ko?

Alice1020

Xe hơi
Quân nguyên của cụ là mấy ng, các cụ có câu nồi nào vung nấy, cụ là đàn ô nếu cụ giỏi cụ cũng ko lấy vợ ngu đừng nói là phụ nữ :D
Cụ nói thế là chưa đúng rồi. Em đã thấy nhiều trường hợp, khi lấy nhau chưa thấy được ai giỏi ai ngu trong chuyện làm ăn cả. Nhiều anh được đánh giá là thông minh nhưng chắc gì đã biết kinh doanh hay nhạy bén, thức thời trong làm ăn.

Em cảm ơn cụ. Đó cũng chính là lý do nếu như bọn em (em và những người bạn học cùng) muốn giúp đỡ cháu thì phải suy tính cẩn thận. Mục tiêu của bọn em là làm sao để điều tốt nhất có thể đến với cháu.
Mợ muốn điều tốt nhất cho các cháu nhưng qua những gì mợ thể hiện:
- Mợ đưa chuyện riêng của gia đình người ta lên diễn đàn thay vì tìm luật sư và bác sĩ tâm lý
- Cách mợ giật tít
- Cách đưa thông tin của mợ ở #1

Thì em tin rằng mợ chưa đủ năng lực để thực hiện mục tiêu mợ nói, mà mợ mới chỉ tìm kiếm sự đồng thuận trong việc chỉ trích lên án người chồng của bạn mợ.

Việc đưa thông tin gia đình các cháu lên mạng có thể sẽ là phức tạp hơn cuộc sống của các cháu và chẳng có gì đảm bảo nó sẽ mang lại kết quả tốt đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Cụ nói thế là chưa đúng rồi. Em đã thấy nhiều trường hợp, khi lấy nhau chưa thấy được ai giỏi ai ngu trong chuyện làm ăn cả. Nhiều anh được đánh giá là thông minh nhưng chắc gì đã biết kinh doanh hay nhạy bén, thức thời trong làm ăn.
Nhiều trường hợp là bao nhiêu trong mấy chục triệu hộ gia đình :D, nó chỉ >50% nghĩa là đc công nhận rồi nhé.

botom

Xe tăng
Em nghĩ chuyện nhà mỗi người mỗi hoàn cảnh, không biết thế nào là tốt thế nào là xấu ạ. Tại sao cứ phải đi du học mới là tốt. Du học tự túc, học không giỏi, ỉ lại vào tiền bố mẹ, thì còn tệ hơn là học ĐH trong nước, biết tự lập, tự dựa vào sức mình. Em thấy rất nhiều (nếu không nói là hầu hết) các em du học sinh đi học tự túc, ỉ lại vào tiền bố mẹ đều gặp khó khăn trong phát triển sự nghiệp sau này. Các em học ĐH trong nước, mà giỏi, biết tự lập, sau này hấu hết đều thành công. Nên con của bạn mợ chủ mà không được bố cho đi du học chưa chắc đã là xấu ạ. Hãy để cho cháu nó đối mặt với thực tế. Mợ không nên làm cháu nghĩ rằng bố phải bán nhà để cho con đi du học. Để trẻ nghĩ như vậy là tự triệt đi tính tự lập và tự tôn của cháu.

Còn chuyện của ông bố thì em không dám comment ạ, không phải người trong cuộc, không biết thế nào đâu ạ. Nếu ông bố vẫn chăm lo cho con, cho con ăn học đầy đủ (em không tính đi du học ạ, cái này vượt quá tiêu chuẩn cho ăn học đầy đủ của em), vẫn quan tâm chăm sóc con, thì em nghĩ không có vấn đề gì. Không thể bắt ông bố bán nhà cho con đi du học được. Các bà mẹ thường rất thương con, chiều con. Nhưng chắc gì bán nhà cho con đi du học đã là tốt nhất cho con. Em nghĩ là sai lầm khi để đứa trẻ từ bé đã có suy nghĩ trong đầu là bố mẹ sẽ cho con đi du học tự túc. Em thích cho trẻ con có chí tiến thủ, thương bố mẹ, sẽ cố gắng kiếm học bổng, nếu không thì học ĐH trong nước. Con em mà kiếm được học bổng, em cũng bán nhà cho nó du học ngay. Nhưng nếu nó chỉ nhăm nhăm đòi đi du học tự túc, thì còn lâu em mới bán nhà ạ. Không phải là em không thương con, mà chỉ là em biết làm thế sẽ là hại con. Biết đâu ông bố, chồng bạn mợ chủ, cũng nghĩ như vậy?. Còn chuyện đi bước nữa thì em no comment ạ. Tương lai mỗi người do họ tự quyết, ông bố mà lấy sai vợ, thì ông bố phải chịu hậu quả thôi :).

Kitcat

Xe container
Chị bạn cụ phải học mợ Thảo ;)).
Lẽ ra nên mua bảo hiểm lấy tên con, khoản tiền đủ để con nó du học về sau.

mmxhung

Xe điện
Đúng là đàn bà lắm chuyện, việc riêng của nhà người ta xía vào làm gì, tốt thì họ hưởng, xấu thì họ phải chịu.
Nếu đúng có việc lão ấy muốn cưới đứa con gái nào đó thì cũng chỉ là việc phân phối lại tài sản, từ túi của đứa ngu dốt sang túi của người khôn ngoan thôi, tài sản có mất đi được đâu mà phải lo.
Còn thằng bé nào 16 tuổi bảo muốn đi du học nước ngoài thì bảo nó tự tìm cách mà đi nhé, tài sản đấy chưa phải của nó nên đừng tưởng bở nghiễm nhiên được hưởng thụ. Bảo nó tự kiếm tiền lấy mà tiêu chứ đừng trông chờ vào tài sản thừa kế .

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Em thấy ân hận vì suốt 2 năm qua, em đã bỏ mặc 2 bé con bạn.
Em nhắc lại, em chỉ muốn 2 bé phải được hưởng thành quả của mẹ nó. Còn đương nhiên, chuyện anh chồng là chuyện cá nhân của anh ta, em không muốn và cũng không có quyền can dự.

Vâng, cụ thấy còm của cụ ấy đáng quan tâm thì cụ cứ quan tâm. Còn em thì không thích đùa trong trường hợp này.
Mợ lo chuyện nhà mợ thôi, việc nhà người ta kệ họ. Đúng là anh chồng kia phân phát hết TS chung cho bồ đi nữa thì mợ cũng chả làm gì được. Chị vợ kia, nếu còn nhận thức được ở đâu đó sẽ đau lòng. Mợ có thể bí mật làm di chúc tài sản của mợ theo ý mợ.

philiat

Xe tải
Đúng là đàn bà lắm chuyện, việc riêng của nhà người ta xía vào làm gì, tốt thì họ hưởng, xấu thì họ phải chịu.
Nếu đúng có việc lão ấy muốn cưới đứa con gái nào đó thì cũng chỉ là việc phân phối lại tài sản, từ túi của đứa ngu dốt sang túi của người khôn ngoan thôi, tài sản có mất đi được đâu mà phải lo.
Còn thằng bé nào 16 tuổi bảo muốn đi du học nước ngoài thì bảo nó tự tìm cách mà đi nhé, tài sản đấy chưa phải của nó nên đừng tưởng bở nghiễm nhiên được hưởng thụ. Bảo nó tự kiếm tiền lấy mà tiêu chứ đừng trông chờ vào tài sản thừa kế .
... Hay các comment khác kiểu "Mặc kệ nó"...

Cô bạn - người sống còn uất, thương thay cho cô vk bạc mệnh. Nói ko phải giả thử "Bạn" là người nằm xuống mà biết được sự tình ko như tâm nguyện có nhắm mắt đc ko hay đội mồ mà sống lại. Ở đây, ko phải nhiều chuyện mà là Tình bạn, Lòng trắc ẩn của cô bạn, nó ĐÁNG QUÝ và TRÂN TRỌNG!

Còn về giải pháp, mợ thớt động viên các cháu tích cực lên và nói chuyện với gia đình 2 bên nội ngoại xem có can thiệp và có kế sách gì ko.
May bọn trẻ cũng đã lớn và biết suy nghĩ.

BMW_X7

Xe điện
Bạn em khi vào viện là đã mê man rồi, tỉnh lại rất ít.
Hồi đó, khi bọn em vào viện thăm, thì thấy anh chồng chăm vợ không còn gì để nói. Chắc cô ấy quá tin tưởng vào chồng nên không nghĩ đến việc chia tài sản khi còn sống.
Ông bà nội thì thương cháu nhưng suy nghĩ đơn giản (nghĩa là vẫn còn cơm ăn là OK). Ông bà ngoại thì mất lâu rồi.
Cuối tuần này em sẽ đi gặp một số bạn cùng lớp (bọn em học cùng lớp ĐH). Em chỉ muốn là tài sản của bạn em, cô ấy đã phải lao tâm khổ tứ để gây dựng với mục đích giành cho các con cô ấy thì nhất định phải để lại cho con cô ấy. Còn anh chồng thì chuyện lấy vợ mới như thế nào là chuyện của anh ta. Em không thấy cam tâm khi thấy con cô ấy khổ sở như vậy.
nói chung ca này khó vì gia đình người ta mà,và với sức phá như này thêm em kia vào nữa thì anh chồng này chắc nhanh trắng tay thôi, em nghĩ mợ nên có chiều hướng vun vén cho 2 ku con kia, tìm cách nào đó để bố nó để lại 2 cái nhà kia, không ít nhất 1 cái, còn sau ông thích làm gì thì làm, ông này phá thế nhanh đi thôi mà

Mr.Chem

Xe điện
Câu chuyện thương cảm, nhưng không lấy được nước mắt người đọc.
1/ Du học: sao phải du học, học trong nước thì sao. Có bị bỏ đói, bạo hành vì các vấn đề riêng của bố mang lại không.
2/ Của chồng, công vợ và có thể ngược lại. Giống như chuyện kinh doanh nay thắng mai bại.
3/ Ngoài cái cô sv gì gì đó đang muốn có 1 phần tài sản thì mợ cũng đang "soi" cái tài sản đấy không kém.
Thương cháu thì khuyên bảo, động viên nó học hành rèn luyện bản thân, yêu thương gần gũi hơn nữa với bố, chứ đừng hùa vào với nó chuyện du học rồi gây bất hòa, mất mẹ rồi, đừng nên "mất" cả bố.

Toyota Cresta

Xe hơi
Theo em mợ hi sinh đời mợ, củng cố đời con của bạn là hợp nhất. Hoặc thuê thám tử tư, rình mò con bé sinh viên kia( kể cả lừa tình) để ông kia thay đổi suy nghĩ
Cụ tư vấn thế này thì gay :-?

Chỉnh sửa cuối:

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Chuyện này không phải của em, mà là bạn em.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
Em gặp thằng bé sau đó và xâu chuỗi sự kiện lại thì nó như thế này:
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Cái này mợ nên thuê luật sư . Quyền thừa kế hàng thứ nhất sẽ dc chia cho chồng - con - ông bà nội ngoại ạ.
Cháu nó 16 tuổi rồi ạ. Dù j nó là tài sản của bố mẹ nó bỏ công sức tạo dựng lên, còn ô bố dĩ nhiên lol lạ cá tươi và h các e sv làm tình phê lên tận óc nên ô bố nào chẳng nghe .
Nếu mợ có thể nói chuyện dc với ô bố - tư cách bạn của vợ thì nói chuyện còn k nhờ 4 ô bà nội ngoại can thiệp vào ạ.
Chứ k rồi cháu nó cũng chẳng còn dc cái gì từ công sức cả 2 bố mẹ đẻ nó làm ra ( biết đâu trường hợp bạn sinh viên kia lại yêu thương và biết điều thì sao ạ )
Nếu là bạn mợ đừng nghe 1 số còm k hay của 1 số cụ có lẽ các cụ ý đùa ạ
Còn về CTy : nếu sự thật thì show 1 số giấy tờ về việc đi xuống alo cháu cháu bầy cho cách để mà giữ hoặc phát triển hoặc bán quách đi cho xong.
Cty h lập gd bù nhìn là chuyện bình thường ạ.

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Cụ nào Luật sư vào giúp mấy cháu cái. Em nghĩ các cháu có thể ủy quyền cho Luật sư đứng ra khởi kiện chia 3 tài sản, thằng bố 1 phần, mỗi cháu được 1 phần.

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Các quý cụ trên này cũng nên tham khảo 4 bộ luật để bảo vệ ấm chén, đó là:
1. Luật đất đai
2. Luật nhà ở
3. Luật hôn nhân
4. Luật tài sản
:) nhiều bố cứ tưởng hiểu luật thực sự luật cực khó hiểu
Riêng cái sổ đỏ ô nào cũng tin rằng : QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT VÀ QUYỀN SỞ HỮU NHÀ VÀ ĐẤT . Trước e cũng tinh tướng với PL về việc này lắm :D , tôi ko biết đây là nhàđất chính chủcủa tôi , tôi đề nghị làm theo quy định của PL -
nhưng khôn ngoan ra cửa quan hết cm tinh tướng luôn.
Nhưng quên mất đi QUYỀN khác cụ ạ :D
Mới đầu 2019 vấp 1 số vụ từ quá khứ tiếp
và h là e cứ thông qua luật sư cho ăn chắc :D
Cụ nào Luật sư vào giúp mấy cháu cái. Em nghĩ các cháu có thể ủy quyền cho Luật sư đứng ra khởi kiện chia 3 tài sản, thằng bố 1 phần, mỗi cháu được 1 phần.
Có tranh chấp j đâu mà khởi kiện ạ ?
Vấn để mợ ý sốt ruột và thương cho con của bạn ạ.
Trường hơpk tình cảm trước đã nếu k được thì đưa ra PL ạ. Lúc đó đi đường vòng sau ạ

meoluoi90

Xe đạp
Xin xò ghê ha