[Funland] <góc nghiêm túc> ôi đàn ông!

vneseman

Xe lăn
Cháu bé có phần hụt hẫng vì mất mẹ và giấc mơ du học giờ cũng dứt, chỉ nhẹ nhàng khuyên bảo cháu thôi xác định là học trong nước. Còn tài sản thì thông tin cho gia đình nhà ngoại nên tiếng chứ bạn bè mở miệng là hơi bị khó.

cacoi

Xe máy
Nếu thấy đúng, thấy cần phải làm gì đó thì làm thôi, chứ cái gì cũng ngại, cũng tránh thì sau này lại nói “giá như”.
MXH như cái ống nhổ, thế nên cũng đầy vi trùng bệnh tật nguy hiểm, không ngứa họng, không dớt dãi thì cũng không nên ghé miệng vào hậm họe kẻo lành ít dữ nhiều:D

Ji Bro

Xe buýt
đứa con 16t thì hẳn là vợ chồng bạn thớt khoảng U40 rồi.
Ông chồng cưới sv mới ra trường tức mới 22-23t vậy bảo thằng con ủ mưu cho thằng bạn hay ông anh hot boy nào đó tán mẹ kế rồi báo cho bố biết đc là giữ đc căn nhà thôi.
Chắc em hít phải drama hàn hơi nhiều rồi =))

thientudolong

Xe container
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Chuyện này không phải của em, mà là bạn em.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
Em gặp thằng bé sau đó và xâu chuỗi sự kiện lại thì nó như thế này:
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Câu chuyện mợ kể toàn 1 chiều, y hệt câu chuyện của mấy chị em bỉm sữa cty em, khi nói xấu ng khác thì mình (bạn mình) luôn là nạn nhân :D
-Sao biết ck bất tài, vợ 1 mình cáng đáng xây dựng cơ đồ, thường ng pn mà giỏi thế ng ta sẽ ko chọn 1 ng đàn ô bất tài làm ck, hoặc chí ít trc khi chết ng ta cũng phải có dự tính trước rồi
-Mua nhà cho con du học: Thường chỉ quan chức ăn hối lộ tiền tươi thóc thật mới ném tiền ở BĐS, dân KD thuần tuý mà để tiền ở BĐS (nằm im ko quay vòng) thì em ko biết mức độ thông thái của bạn mợ ở đâu, tại sao ko để tiền ở bank, vừa có vốn lưu động vừa giảm lãi vay hay cty mợ bạn ko phải đi vay :D, chưa kể mua nhà cho con đi du học cũng vô lý, biết sức các cháu đến đâu, nó muốn du học ko
-Công ty còn khoảng 50% là 50% gì, tổng tài sản hay doanh thu, 2 cái này là 2 phạm trù khác hoàn toàn, nếu ko biết là 50% cái gì chê ô ck bất tài thì là ngu :D
-Nói chuyện với cánh tay phải của ck :D, em ko nghĩ có ô/bà nào là giỏi đến mức quân sư cho sếp (vợ) lại đi nói xấu sếp (chồng) với bạn của vợ sếp(một người ất ơ, chẳng phải là người trả lương cho tôi), khác gì tự diệt thân.
- Về con của bạn mợ nói chuyện với mợ, các cháu 16 tuổi thì chưa đủ nhận thức, hiểu biết về tài sản, thừa kế...nghĩa vụ của cha mẹ là lo cho con cái ăn học đầy đủ, không thể vì con muốn đi du học mà đòi bán nhà, giải tán cty để di đc, đó là suy nghĩ ích kỷ. Còn việc chồng mợ bạn có lấy vợ 2 hay là tặng nhà cho vợ 2 thì đó là việc riêng của ng ta và ng ta dùng tài sản của ng ta, can thiệp vào thật vô duyên. Chưa kể như em phân tích ở trên, câu chuyện của mợ chưa chắc 50% là thật :D

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thuê luật sư khởi kiện phân chia tài sản, nhà cửa, xe cộ và cả phần vốn góp trong Cty. Cụ thichduthu2011hackspeed chỉ giúp vài ý cơ bản với?
Thông tin nồi chõ từ một phía thôi, ts là của vc đứng tên thì đâu dễ sang tên cho bồ thế? Thêm nữa nếu đúng thì lời nói của 1 đứa con nít 16t liệu đáng tin bao nhiêu %? Mẹ mất thì vẫn còn ông bà ngoại và cậu dì mà? Nếu bố tệ quá thì cũng chưa đến lượt bạn bè lên tiếng :))

Em đếch tin có đàn ông bỏ con kiểu đấy, những cái nhìn thấy bên ngoài chưa phải toàn bộ sự thật. Nếu vk sống bỏ vk theo bồ thì may ra (cùng lắm chỉ vung vãi phần mình) chứ vk chết mà không thương con tỷ lệ 1/1000 :))

duchanh12a2

Xe tăng
Thông tin nồi chõ từ một phía thôi, ts là của vc đứng tên thì đâu dễ sang tên cho bồ thế? Thêm nữa nếu đúng thì lời nói của 1 đứa con nít 16t liệu đáng tin bao nhiêu %? Mẹ mất thì vẫn còn ông bà ngoại và cậu dì mà? Nếu bố tệ quá thì cũng chưa đến lượt bạn bè lên tiếng :))

Em đếch tin có đàn ông bỏ con kiểu đấy, những cái nhìn thấy bên ngoài chưa phải toàn bộ sự thật. Nếu vk sống bỏ vk theo bồ thì may ra (cùng lắm chỉ vung vãi phần mình) chứ vk chết mà không thương con tỷ lệ 1/1000 :))
Thầy rất tỉnh, ko biết có đập chai ko???=))=))=))

hunglomo

Xe tải
thường cái loại không làm gì thì thường làm điều tồi tệ

niceshot

Xe container
Cháu chưa đủ 18 tuổi thì sao cụ
Dưới 18 tuổi vẫn được hưởng thừa kế, người bố là giám hộ đương nhiên của đứa trẻ sẽ được giao quản lý tài sản đó. Nếu ông bố có hành động gây tổn thất bất minh tài sản của các con (người được giám hộ) thì có thể bị tòa tước quyền giám hộ, quản lý tài sản.

Cụ ơi thế trong 1/2 của người bố các con không được gì hả cụ?
Đợi khi nào người bố chết thì các con mới được chia thừa kế, nêu ông ấy ko có di chúc.

Archer

Xe điện
Hy vọng bạn mợ có để lại di chúc và có đề cập đến việc thừa kế di sản. Nếu không cậu con trai lớn 16 tuổi có thể nhờ người thân giám hộ (ông bà ngoại), luật sư luật dân sự hay Hội bảo vệ bà mẹ và trẻ em đại diện quyền lợi các cháu để phân chia di sản cho các cháu. Nếu là TS sau hôn nhân hay cùng đứng tên cha mẹ thì ông bố quý hóa kia sang cho cô bạn gai cũng là trái luật. Nhưng cũng phải tranh thủ thời gian mợ ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Dưới 18 tuổi vẫn được hưởng thừa kế, người bố là giám hộ đương nhiên của đứa trẻ sẽ được giao quản lý tài sản đó. Nếu ông bố có hành động gây tổn thất bất minh tài sản của các con (người được giám hộ) thì có thể bị tòa tước quyền giám hộ, quản lý tài sản.

Đợi khi nào người bố chết thì các con mới được chia thừa kế, nêu ông ấy ko có di chúc.

Chứng minh được việc ông bố/bà mẹ "có hành động gây tổn thất bất minh tài sản của các con" thì TS ấy làm gì còn nữa

niceshot

Xe container
Chứng minh được việc ông bố/bà mẹ "có hành động gây tổn thất bất minh tài sản của các con" thì TS ấy làm gì còn nữa
Đương nhiên! Nguyên tắc là như vậy nhưng để theo được các thủ tục pháp lý thì rất lằng nhằng. Ko chỉ ở VN mà ở nước nào cũng vậy!

KatKik

Xe điện

Ant man

Xe buýt
Câu chuyện mợ kể toàn 1 chiều, y hệt câu chuyện của mấy chị em bỉm sữa cty em, khi nói xấu ng khác thì mình (bạn mình) luôn là nạn nhân :D
-Sao biết ck bất tài, vợ 1 mình cáng đáng xây dựng cơ đồ, thường ng pn mà giỏi thế ng ta sẽ ko chọn 1 ng đàn ô bất tài làm ck, hoặc chí ít trc khi chết ng ta cũng phải có dự tính trước rồi
-Mua nhà cho con du học: Thường chỉ quan chức ăn hối lộ tiền tươi thóc thật mới ném tiền ở BĐS, dân KD thuần tuý mà để tiền ở BĐS (nằm im ko quay vòng) thì em ko biết mức độ thông thái của bạn mợ ở đâu, tại sao ko để tiền ở bank, vừa có vốn lưu động vừa giảm lãi vay hay cty mợ bạn ko phải đi vay :D, chưa kể mua nhà cho con đi du học cũng vô lý, biết sức các cháu đến đâu, nó muốn du học ko
-Công ty còn khoảng 50% là 50% gì, tổng tài sản hay doanh thu, 2 cái này là 2 phạm trù khác hoàn toàn, nếu ko biết là 50% cái gì chê ô ck bất tài thì là ngu :D
-Nói chuyện với cánh tay phải của ck :D, em ko nghĩ có ô/bà nào là giỏi đến mức quân sư cho sếp (vợ) lại đi nói xấu sếp (chồng) với bạn của vợ sếp(một người ất ơ, chẳng phải là người trả lương cho tôi), khác gì tự diệt thân.
- Về con của bạn mợ nói chuyện với mợ, các cháu 16 tuổi thì chưa đủ nhận thức, hiểu biết về tài sản, thừa kế...nghĩa vụ của cha mẹ là lo cho con cái ăn học đầy đủ, không thể vì con muốn đi du học mà đòi bán nhà, giải tán cty để di đc, đó là suy nghĩ ích kỷ. Còn việc chồng mợ bạn có lấy vợ 2 hay là tặng nhà cho vợ 2 thì đó là việc riêng của ng ta và ng ta dùng tài sản của ng ta, can thiệp vào thật vô duyên. Chưa kể như em phân tích ở trên, câu chuyện của mợ chưa chắc 50% là thật :D
Riêng đoạn đậm đậm cụ nhầm luôn. Thời đại bây giờ, đàn ông ở nhà nội trợ vợ đi làm kiếm tiền nhiều như quân nguyên luôn. Mà thế thì làm sao?

thientudolong

Xe container
Riêng đoạn đậm đậm cụ nhầm luôn. Thời đại bây giờ, đàn ông ở nhà nội trợ vợ đi làm kiếm tiền nhiều như quân nguyên luôn. Mà thế thì làm sao?
Quân nguyên của cụ là mấy ng, các cụ có câu nồi nào vung nấy, cụ là đàn ô nếu cụ giỏi cụ cũng ko lấy vợ ngu đừng nói là phụ nữ :D

Baggio8x

Xe tải
Hy vọng bạn mợ có để lại di chúc và có đề cập đến việc thừa kế di sản. Nếu không cậu con trai lớn 16 tuổi có thể nhờ người thân giám hộ (ông bà ngoại), luật sư luật dân sự hay Hội bảo vệ bà mẹ và trẻ em đại diện quyền lợi các cháu để phân chia di sản cho các cháu. Nếu là TS sau hôn nhân hay cùng đứng tên cha mẹ thì ông bố quý hóa kia sang cho cô bạn gai cũng là trái luật. Nhưng cũng phải tranh thủ thời gian mợ ạ.
Theo thớt nói thì ob ngoại mất rồi mà.
Thực ra bỏ qua những yếu tố như là "chuyện 1 chiều" thuyết âm mưu này khác, thì tình huống này có thể xảy ra với bất cứ ai, bất cứ gia đình nào và hoàn toàn có thể có thật. Mỗi người nên tự rút ra bài học cho mình, giả dụ lấy vợ mới sau khi vợ chết/ly dị thì nên làm gì để đảm bảo quyền lợi cho con cái cũng như vợ mới; hoặc giả phải làm gì khi bản thân "băng hà" sớm :D mà vẫn bảo đảm quyền lợi cho con cái của mình.

wild nature

Xe điện

Ant man

Xe buýt
Quân nguyên của cụ là mấy ng, các cụ có câu nồi nào vung nấy, cụ là đàn ô nếu cụ giỏi cụ cũng ko lấy vợ ngu đừng nói là phụ nữ :D
Quân nguyên là không dưới 20% đàn ông mà em quen biết không có năng lực làm việc bằng vợ và thường xuyên đảm nhiệm công việc nhà. Nồi nào vung nấy người ta nói về nhiều thứ chứ chả riêng vấn đề kiếm tiền. Ví dụ anh họ em làm giáo viên toán, trường điểm, nếu nói bản thân ông ấy là người thông minh cực kỳ dạy con cực tốt và nề nếp, vợ là giám đốc chi nhánh ngân hàng. Anh em bạn bè đều biết ông ấy giỏi và thông minh nhưng ko tháo vát chuyện tiền bạc, giả dụ mà như trường hợp mợ chủ, vc này mở công ty riêng thì ông í "bất tài" ở việc quản lý công ty cũng là thường thôi, có gì đâu. Chuyện gia đình mỗi nhà đa dạng lắm, cụ đừng lấy lòng mình phán xét người khác cụ ạ

nhim bong

Xe tăng
Đúng là cái loại óc chó, sang tên cho nó cả cái nhà!