Góc nhìn hẹp: Đà Lạt - Nha Trang 2012

Thần Tài

Xe điện
Xì tin thành phố Hoa

Thần Tài

Xe điện
Trưa nhà cháu ăn luôn trong nhà hàng của Thung lũng Vàng, đánh giá phục vụ tốt, đồ ăn ngon, giá hợp lý. Nhà hàng trang trí nhiều đá và gỗ hóa thạch (gỗ lũa) rất đẹp.

Thần Tài

Xe điện
Rời Thung lũng Vàng em quay về nhận phòng ở Blue Moon
Tọa lạc bên hồ Xuân Hương với không gian yên tĩnh và tầm nhìn lãng mạn. Chỉ mất 5 phút đi bộ là Quý khách đã có thể đến khu vực trung tâm thành phố, Sân Golf hoặc chợ Đà Lạt. BlueMoon Hotel và Resort với các dịch vụ tiện nghi, đa dạng, hiện đại và đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp sẽ mang đến cho Quý khách những giây phút thư giản thật sự thoải mái khi đến đây.
http://www.dalathotel.vn/bluemoon/tabid/63/language/vi-VN/Default.aspx

Lại chụp con ngựa phát

Thần Tài

Xe điện

Máy tính phục vụ khách

Thần Tài

Xe điện
Hút Shisha 150k/nhát

Quán Bar dưới tầng hầm, có nhạc sống

Thần Tài

Xe điện
Sân giữa khách sạn tuy nhỏ nhưng thiết kế đẹp. Có bàn uống nước và xích đu phục vụ khách.

2 nhóc nhà em tranh thủ lắc lư, quậy phá trong sân

Thần Tài

Xe điện
Gặp cụ này đang tự kỷ

Trong khi nhóc nhà em chém gió phần phật

Chỉnh sửa cuối:

Thần Tài

Xe điện
Đây là trong phòng. Khách sạn nói chung không có gì đặc biệt hấp dẫn, giá phù hợp với chất lượng dịch vụ.

Thần Tài

Xe điện
Sau khi tắm rửa cho sảng khoái cả nhà lại tiếp tục lên đường thăm thú Đà Lạt.
Thăm Bố già

Nhà thờ Mai Anh
Nhà thờ Domaine de Marie theo tiếng Pháp có nghĩa là Lãnh địa Đức Bà, còn được người dân Đà Lạt quen gọi là Nhà thờ Mai Anh (nằm trên đồi Mai Anh), một cụm kiến trúc bao gồm nhà nguyện và hai dãy nhà của tu viện nữ tử Bác Ái Thánh Vinh Sơn với tổng diện tích là 12ha nằm trên đường Ngô Quyền, cách trung tâm thành phố Đà Lạt khoảng 1km về phía Tây Nam.

Nhà thờ được xây dựng từ năm 1930 cho đến 1943 theo phong cách châu Âu của thế kỷ 17, là sự kết hợp hài hòa giữa các kiểu kiến trúc phương Tây với kiến trúc dân gian của dân tộc thiểu số vùng Tây Nguyên. Bố cục kiến trúc nhà thờ có nhiều điểm cách tân so với các nhà thờ cổ điển phương Tây, vẫn là dạng mặt bằng chữ thập nhưng tỷ lệ có phần tự do hơn: chiều rộng 11m và chiều dài là 33m. Có hai đường bậc thang đi lên cửa chính và nhập lại ở sảnh chính.
Nhà thờ không có tháp chuông như nhiều nhà thờ khác, bên trong nhà thờ có tượng Đức Mẹ đứng trên quả địa cầu, tạc theo hình mẫu của phụ nữ Việt Nam, cao 3m nặng 1 tấn, được làm năm 1943, do Jonchère - một kiến trúc sư người Pháp thiết kế và do phu nhân toàn quyền Đông Dương Decoux (Suzanne Humbert) dâng cúng.
Phía sau nhà thờ là một quần thể kiến trúc được thiết kế theo kiểu hiện đại với ba dãy nhà 3 tầng của Dòng Nữ tử Bác Ái, tường bao quanh vườn trong được quét vôi màu vàng, mái lợp ngói đỏ. Nơi đây còn có phần mộ của bà Decoux, người có công chính trong việc đứng ra quyên góp để giúp xây dựng nhà thờ và đã qua đời trong một tai nạn giao thông tại đèo Prenn.
Trước đây nhà thờ là tu viện chính của dòng tu nữ tử Bác Ái Thánh Vinh Sơn (từ năm 1940 - 1943). Sau năm 1975 ngoài nhà nguyện và hai dãy tu viện, các cơ sở khác đã được sử dụng cho các mục đích công ích. Tuy dòng chính đã chuyển về thành phố Hồ Chí Minh, nhưng để thực hiện tôn chỉ của dòng là phục vụ người nghèo, các nữ tu vẫn đang tham gia vào nhiều hoạt động xã hội mang tính từ thiện như chăm sóc trẻ em chậm phát triển, giúp đỡ các cô nhi, chữa trị bệnh cho người nghèo...
Đến thăm nhà thờ Domaine du khách sẽ được chiêm ngắm nhiều loài hoa khoe sắc, đặc biệt là dàn Hài Tiên khá hiếm nở hoa thật đẹp. Ngoài ra, ở Đà Lạt còn rất nhiều nhà thờ khác trong đó có nhà thờ Chánh tòa Đà Lạt, nhà thờ Cam Ly, nhà thờ Cổ Du Sinh,... mang những nét đặc trưng riêng.
Thông tin địa danh:
Địa chỉ: Đường Ngô Quyền, Thành phố Đà Lạt, Tỉnh Lâm Đồng, Việt Nam.
Giờ lễ: Chủ Nhật: 05:45 - 16:30 ; Thứ Bảy: 17:00
http://www.nto.com.vn/?m=kt&idn=36

Rồng lửa

Xe hơi
Em nói thật cụ đừng giận ảnh quá đẹp!

Linhthuynd

Xe buýt
Tiếp tục post ảnh đi cụ Thần Tài ơi. Ảnh cụ chụp đẹp quá!

DG8809

Xe tải
Thật tuyệt vời chuyến đi của Cụ, em ngưỡng mộ cụ quá. Em đang nung nấu ý định làm một chuyến xuyên việt cũng bằng con chiến mã AVANTE như của cụ đây. Chưa có kinh nghiệm đi xa như này cho nên em sẽ nhờ cụ chỉ giáo cụ Thần Tài nhé!

buffalo car

Xe điện
Ảnh đẹp và chuyến đi hay quá cụ Thần Tài ạ! Xem thớt của cụ em nhớ Đà Lạt quá cơ :)
Vod cụ cho chuyến đi (b)

Thần Tài

Xe điện
Cám ơn các cụ ủng hộ, em tiếp đây.
Thật tuyệt vời chuyến đi của Cụ, em ngưỡng mộ cụ quá. Em đang nung nấu ý định làm một chuyến xuyên việt cũng bằng con chiến mã AVANTE như của cụ đây. Chưa có kinh nghiệm đi xa như này cho nên em sẽ nhờ cụ chỉ giáo cụ Thần Tài nhé!
Tiếp tục post ảnh đi cụ Thần Tài ơi. Ảnh cụ chụp đẹp quá!
Ảnh đẹp và chuyến đi hay quá cụ Thần Tài ạ! Xem thớt của cụ em nhớ Đà Lạt quá cơ :)
Vod cụ cho chuyến đi (b)
ảnh đẹp Up lên phát nữa

Thần Tài

Xe điện
Đến gần nhà thờ chính hơn tý nữa

Hang đá trang trí đẹp phết

Nhìn thiết kế đậm chất châu Âu