[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2010 nhà làm thì nhớ khoảng 700 loại 6 tầng có hố PIT trên mặt bằng có nhõn 37m2 và có cả cầu thang bộ nữa nhá. Giờ nghe nói loại mới nhỏ hơn và giá cũng rẻ hơn nhiều rồi.
Bảo trì thì thì từ đó đến nay nhõn 1 lần vì nước tràn vào Hố, tiền Điện thì như Ngửi thôi éo = cái Điều Hòa luôn. ;)
Đấy nói toẹt thế có phải nhanh không. ;)
Riêng cái thang đã góp 4m2 diện tích, chưa kể tường, giếng trời. Cái nhà của cụ còn bao nhiêu???
tiền điện 1 tháng góp nhẹ từ 500k-1tr, đã đủ tiền nộp phí dịch vụ chung cư chưa? Chưa nói khoản bảo trì cụ làm sai toét tòe loe. ;))

Truns176

Xe tải
chết cười mấy cụ đang ở chung cư, những mặt trái em liệt kê thì lờ đi, k dám phản biện lại =))

chung cư, theo từ điển tiếng Việt thì chung có nghĩa là dùng chung, chung chạ, cha chung không ai khóc. Mới thì sao ở ít năm nữa rồi khéo lại căng băng rôn mếu mếu máo máo khóc hết nước mắt với chủ đầu tư như nhiều chung cư đã xảy ra, chết cười =))

Đã là cái đồ chung chạ, cha chung không ai khóc thì ko đủ tuổi để so với nhà riêng, là cái bất khả xâm phạm, nói thê cho nó nhanh và vuông
Ồi thôi nhà cụ nhất. 35m2 nhà cụ là vô đối, ko ai so đc.

sontung89

Xe tăng
Ở mẽo đất rộng phân lô nhiều cũng k thấy xây cc đâu các cụ ạ, nhà đất thì vẫn nhất rồi nếu ko quan trọng vấn đề tiền bạc,

binhsu7273

Xe cút kít
Đấy nói toẹt thế có phải nhanh không. ;)
Riêng cái thang đã góp 4m2 diện tích, chưa kể tường, giếng trời. Cái nhà của cụ còn bao nhiêu???
tiền điện 1 tháng góp nhẹ từ 500k-1tr, đã đủ tiền nộp phí dịch vụ chung cư chưa? Chưa nói khoản bảo trì cụ làm sai toét tòe loe. ;))
Thang gì mà tận 4m2 vậy....?
Nhà đất chứ có phải CC đâu...??? ;)) ;)) ;))

Leanh65

Xe container
Vâng ai thích làm bao nhiêu tầng thì tuỳ người đó. Em đang trả lời cụ kia chuyện thang máy vì em thấy trong đây nhiều cụ nhắc đến thang máy như là dễ lắm. Lắp thang máy diện tích đất phải rộng ở mức nhất định.
Lắp thang đơn kt nhỏ thì cũng không tốn diện tích lắm cụ ạ, 1500x1500 , bé hơn cái nhà vs thôi mà
.https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://fujido.vn/kich-thuoc-thang-may-gia-dinh-tieu-chuan-theo-tai-trong-250kg-300kg-350kg-450kg-650kg-a335.html&ved=2ahUKEwjkh4PDyfz4AhXOwKACHZN4D5IQFnoECDYQAQ&usg=AOvVaw0Wl7olNq0JSAC8ztl-oqsW

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thang gì mà tận 4m2 vậy....?
Nhà đất chứ có phải CC đâu...??? ;)) ;)) ;))
?
Em nghi ngờ cụ chém gió. Cụ về đo thang máy + thang bộ xem có được 4m2 không? đấy là e còn tính loại nhỏ nhất, bé nhất đấy ;))
Hay cụ tưởng lắp thang máy là không cần thang bộ nữa? :))

bimbimzinzin

Xe tăng
Quan điểm tùy người, ở CC sau 10- 20 năm khi xuống cấp mới mệt, dột nước, sơn bong...có tiền chưa chắc đã sửa đc. Ở mấy năm chưa nói nên điều gì, sống độc lập tự do sướng hơn.

binhsu7273

Xe cút kít
?
Em nghi ngờ cụ chém gió. Cụ về đo thang máy + thang bộ xem có được 4m2 không? đấy là e còn tính loại nhỏ nhất, bé nhất đấy ;))
Uầy....! Giờ còm này lại có thêm dấu + thang bộ. ;)) ;)) ;))

TsarPutin

Xe tăng
Cụ so cái kiểu gì vậy? Cụ nên nhớ là người mà mua chung cư như cụ nói họ giàu gấp mấy lần cái ông đi mua nhà đất để vừa ở vừa giữ tiền với mong lên giá kia, nói chung là ko cùng đằng cấp. E ko so với mấy cụ mua biệt thự và kiền kề vài chục tỷ nhé. :))
Vậy theo cụ bán nhà đi mua tái định cư hay mua mấy cc đang treo băng rôn đỏ hả?
Thớt này đang nói nhà đất hơn cc, vì vậy bán nhà đất đi phải mua cc ko nói là cao nhưng cũng mới xây và pháp lý ok, hoặc chung cư cách lô đất bán kính 2km để mà so cho biết giá trị
Biệt thự thì cụ so với Skyvilla có gì đâu, kể cả so cùng tầm tiền ví dụ cụ so biệt thự Green bay thì so luôn với căn Penhouse 2 tầng cũng của Greenbay mỗi sàn nó 1 tầng 1000m2 đi cho dễ hình dung.
Em thấy thớt vui quá vào góp tí cho xôm thôi, chứ nhà em ở chung cư và cũng có nhà phố khu Trung Yên nên phần nào e hiểu

Chỉnh sửa cuối:

Binhan.4ever

Xe buýt
Cc hay mặt đất đều có cái sướng khổ riêng. So sánh cũng khó, cả về giá trị tài chính, giá trị sử dụng, giá trị về đầu tư tích lũy. Nên so sánh là khiên cưỡng.

Tuy nhiên gần đây có xu hướng lên ở cc rất nhiều. Đa phần là những hộ gia đình đang độ tuổi lao động làm ra tiền và có thu nhập.

Cá nhân em thì thích ở mặt đất. Vì em hay phải đi. Về nhà 15 20p rồi lại đi ở cc với em là hơi bất tiện. Tối cơm nước xong đi bộ ra ngoài ngõ làm chén trà nóng, hoặc rủ ae cốc cf nó tiện hơn.

Em cứ hình dung cái nhà đất 35m2 nhà cụ nó giống cái nhà trắng 6 tầng đang xây

Này
. Kể ra giống thế này thì em vẫn thích nhà đất hơn cc😅
Nếu cụ có căn như này, ở đường rộng như này, em dám chắc cụ sẽ ko ở đâu. Cụ sẽ cho thuê và lại lên chung cư thuê lại ở cho sướng.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Các cụ đang ở cc mà lại không biết lý do thật sự mình lựa chọn thì lạ nhỉ? (em nghĩ là dối lòng trừ 1 số cụ có thừa đk và mua theo sở thích thì không tính :)) )

Những cái lợi khi mua cc:

- Với cùng vị trí thì số tiền phải trả cho đất là thấp nhất (nếu không thừa tiền để tích lũy đất thì đây là giải pháp hợp lý :)) )
- Trả góp dễ hơn vì việc định giá cũng như liên kết với ngân hàng tốt hơn so với nhà đất (cụ thể nhà đất ngõ mua giá 10 tỏi nhưng có khi ngân hàng chỉ định giá 5 tỏi để cho vay trong khi cc thì cao hơn :)) )

Bên cạnh cái lợi thì có cái hại (nhưng tự an ủi là cái ... lợi :)) )

Tùy vào độ hot và nhu cầu của dự án mà C ĐT sẽ tăng thêm nhiều tiện ích để xẻ thịt thêm khách hàng (mua xe gọi là mua bia kèm lạc). Thật ra mọi thứ đều được tính giá cao so với bt nhưng anh không mua thì anh ... biến cho nên phải cắn răng chấp nhận và an ủi là ta sướng hơn trong khi thằng khác nếu bỏ tiền thấp hơn cũng sướng tương tự nhưng nó có quyền lựa chọn bỏ / không chứ không phải bị ép :))

Clear

Xe buýt
Dài quá, ruồi muỗi đủ cả, bụi cũng đủ cả, ngập lụt dột ồn ...có tất, vui vẻ quần tụ như làng xã cũng có luôn...chả thiếu thứ gì dưới hạ giới. Ngoại trừ sướng con ku như cụ chủ nói thì chắc dưới hạ giới khg sướng bằng đc. Lên cao, đi tè cũng thoát ra nhanh hơn, mạnh hơn.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đang ở cc mà lại không biết lý do thật sự mình lựa chọn thì lạ nhỉ? (em nghĩ là dối lòng trừ 1 số cụ có thừa đk và mua theo sở thích thì không tính :)) )

Những cái lợi khi mua cc:

- Với cùng vị trí thì số tiền phải trả cho đất là thấp nhất (nếu không thừa tiền để tích lũy đất thì đây là giải pháp hợp lý :)) )
- Trả góp dễ hơn vì việc định giá cũng như liên kết với ngân hàng tốt hơn so với nhà đất (cụ thể nhà đất ngõ mua giá 10 tỏi nhưng có khi ngân hàng chỉ định giá 5 tỏi để cho vay trong khi cc thì cao hơn :)) )

Bên cạnh cái lợi thì có cái hại (nhưng tự an ủi là cái ... lợi :)) )

Tùy vào độ hot và nhu cầu của dự án mà C ĐT sẽ tăng thêm nhiều tiện ích để xẻ thịt thêm khách hàng (mua xe gọi là mua bia kèm lạc). Thật ra mọi thứ đều được tính giá cao so với bt nhưng anh không mua thì anh ... biến cho nên phải cắn răng chấp nhận và an ủi là ta sướng hơn trong khi thằng khác nếu bỏ tiền thấp hơn cũng sướng tương tự nhưng nó có quyền lựa chọn bỏ / không chứ không phải bị ép :))
dài dòng quá, thuốc độc cho cụ chơi.

Rivers

Xe container
Nhà em rộng gần 80m2, 5 tầng, lễ tết mà cúng cụ thì đúng như tập thể dục luôn, bê được mâm cơm cúng lên mà thiếu cái gì thì toàn phải đánh dây thép xuống cho chúng nó bổ sung nốt, bê lên đến nơi đứng thở 5 phút chưa hết mệt. Lau xong 5 tầng nhà thì cứ là sái cánh tay. Nhiều lúc lười cứ kệ, bẩn bẩn tí ko chết, nên thấy mọi người ở cc trên một mặt bằng là em thích lắm. E cũng ý định mua một căn cc 1PN để ở lúc già cho đỡ nhọc. E tính lúc về hưu mà thằng cu lấy vợ là em ra ở riêng, nhà cửa giao lại hết cho nó, E ở một mình rồi du lịch, hay tụ tập hội nhóm này kia các kiểu cho sướng. E đang ngắm cc OCP mà ko biết có thực hiện mong ước được không.
80m2 5 tầng mà ko lắp thang máy thì có lỗi với chính mình rồi cụ :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
?
Nhà em thang máy và thang bộ đối diện nhau, đo mất khoảng tầm 13m2 dành cho cả hai kèm theo hành lang nữa. Không biết thiết kế bộ ôm máy thì có tiết kiệm hơn không?