[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Covid2021

Xe buýt
Những người mà họ mua những căn đó là do họ lắm tiền, mua để hưởng thụ hoặc với mục đích khác chứ không phải mua để đầu tư sinh lời bác ạ
Ng lắm tiền chả ai mua cái nhà toen hoẻn 58m2 để hưởng thụ làm gì cho nó nhọc cụ ợ :))

Covid2021

Xe buýt
Chung cư vài chục năm xuống cấp là cụ nhìn vào các khu tập thể cũ, hoặc các chung cư xây trước 2010 khi mà chưa có luật cụ thể về quỹ bảo trì các kiểu. Còn các chung cư sau này đều có quỹ bảo trì, có BQL chuyên nghiệp nên thường xuyên được bảo trì sửa chữa. Như mấy khu nhà của Vin thì cụ sẽ thấy, vài năm sơn lại 1 lần, sảnh nếu xuống cấp thì sẽ được lát lại, nên nhà 10 năm rồi nhưng đi vào trông vẫn sạch sẽ mới mẻ, và mấy chục năm sau nếu vẫn thường xuyên được bảo trì bảo dưỡng thì ko có chuyện xuống cấp cũ nát. Tất cả các chung cư trên thế giới đều cả trăm tuổi mà vẫn sử dụng tốt. Nhà càng trung tâm khi chức năng sử dụng càng cao, nên chủ nhà ai cũng muốn duy trì nhà ở tình trạng tốt để cho thuê giữ tiền, chứ ko có chuyện để nó xuống cấp đến nỗi chả ai muốn ở phải dọn đi đâu cụ ạ.

Các cụ nên nhìn vào tương lai (bằng cách nhìn vào các nước đã phát triển trước Việt Nam) để mà nhận định, chứ đừng nhìn vào quá khứ của Việt Nam để đoán tương lai. Cái quá khứ đó sẽ ko bao giờ lặp lại đâu.
Cụ lại bị Vin nó lừa bằng cái trò sơn lại mặt ngoài hàng năm rồi, nói thực là bên trong cc Vin đã nát lắm rồi, thấm tường, vỡ ống ngầm tùm lum cả, trong chăn mới biết chăn có rận.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại bị Vin nó lừa bằng cái trò sơn lại mặt ngoài hàng năm rồi, nói thực là bên trong cc Vin đã nát lắm rồi, thấm tường, vỡ ống ngầm tùm lum cả, trong chăn mới biết chăn có rận.
Dạ, nhà em (bố mẹ và em trai) sống ở Times City vẫn ổn ạ. Có tranh cãi chuyện nọ chuyện kia việc nước nóng, rồi trạm sạc điện, v..v... nhưng mọi việc đều ổn ạ. Ngoài ra em có căn hộ cho thuê ở Metropolis rất hài lòng ạ. Ở Royal, ông bà nhạc ở cũng rất hài lòng. Giá nhà tăng ổn định, cho thuê dễ dàng cực kỳ. Tóm lại em chưa thấy nát chỗ nào. Nhà ai vỡ ống em ko rõ, chư snhaf em ko bị. Ngoài ra nhà ai vỡ ống thì sửa, cũng như nhà mặt đất cũng bị thấm, bị vỡ nọ vỡ kia và cũng phải sửa. Chứ cụ nghĩ ở nhà đất là ko có chuyện gì hết? Em hỏi thật nhé, cụ có sở hữu nhà ko vậy?

Covid2021

Xe buýt
Dạ, nhà em (bố mẹ và em trai) sống ở Times City vẫn ổn ạ. Có tranh cãi chuyện nọ chuyện kia việc nước nóng, rồi trạm sạc điện, v..v... nhưng mọi việc đều ổn ạ. Ngoài ra em có căn hộ cho thuê ở Metropolis rất hài lòng ạ. Ở Royal, ông bà nhạc ở cũng rất hài lòng. Giá nhà tăng ổn định, cho thuê dễ dàng cực kỳ. Tóm lại em chưa thấy nát chỗ nào. Nhà ai vỡ ống em ko rõ, chư snhaf em ko bị. Ngoài ra nhà ai vỡ ống thì sửa, cũng như nhà mặt đất cũng bị thấm, bị vỡ nọ vỡ kia và cũng phải sửa. Chứ cụ nghĩ ở nhà đất là ko có chuyện gì hết? Em hỏi thật nhé, cụ có sở hữu nhà ko vậy?
Cụ thấy nó tốt vì những điều đó nó chưa rơi vào nhà cụ thôi, có những nhà họ bị thấm hỏng hết trần tường lại là do vỡ ngầm của nhà bên trên, mà giờ đòi thợ lên phá hết tường ngầm của nhà họ thì lại xảy ra cãi vã nhọc hết cả đầu chưa kể phải báo cáo xin phép BQL các kiểu. Còn nhà đất cụ thích đập phá thì cụ toàn quyền của cụ nó lại đi 1 nhẽ. Em cũng từng mua nhà Vin và e đánh giá khu Times dân trí ko đồng đều, 1 bộ phận kém ý thức còn nhiều, chưa xứng đáng với câu Chung cư cao cấp.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Ko rõ các cụ như nào chứ chung cư là cứu cánh của hộ gia đình làm công ăn lương thu nhập đều đặn ở mức trung bình như nhà em đi làm 5-7 năm mới tiết kiệm được 1 căn 100m, sau 35 năm đầu tắt mặt tối đến lúc về hưu kiếm được 5-7 căn thì cho 2 con mỗi đứa 1 căn, ở 1 căn còn lại cho thuê bù vào lương hưu để tự chủ được tài chính là đẹp luôn. Nếu dồn hết vào 1 căn mặt ngõ dưới đất thì ở chả sướng hơn mà con cái lại phải bươn chải tự mua nhà, cũng ko có gì phụ vào lương hưu, tiêu pha tằn tiện cả đời
Cụ 5,7 năm được 1 căn cc tầm trung là đã hơn khối người rồi

Lyquangdieu1

Xe tăng
Đúng là do buông lỏng quản lý dẫn tới nhiều nhà cc không bàn giao quỹ bảo trì, pccc chưa thẩm duyệt dc và chưa cấp dc sổ đỏ cho dân cụ ah tuy vậy đó là con sâu làm rầu nồi canh và là hiện tượng không phổ biến so với khoảng 3000 toà cc ở Hn
Như những chung cư e đang có, quỹ bảo trì đều rất ổn, minh bạch, khu e đang ở hơn 120 tỷ quỹ bảo trì đang dc bqt quản lý và gửi bank với lãi suất cao, một năm chi hết khoảng 3- 5 tỷ (sao kê chi tiết gửi mail cư dân và có kiểm toán) như vậy quỹ bảo trì khu e là mỗi năm tăng thêm khoảng gần chục tỷ, muốn rút/chi 1 đồng thì đủ chữ ký bqt và đại diện chủ đầu tư mới rút dc nên dân rất yên tâm;
Duy trì dc thì kể cả hết tuổi công trình (>20 tầng là trên 100 năm) cũng chưa hết được
Nói thêm về pccc hay thang máy, bên e thang máy có tem và kiểm định bảo dưỡng định kỳ, pccc thì diễn tập thường xuyên, hỏng gì thay nấy, sơn xỉn thì sẽ thông qua và cho sơn lại toàn bộ vv
Đất hay chung cư thì tuỳ mỗi người quyết định ở, e chỉ chia sẻ vậy để thấy cc hay đất thì đều có bất cập riêng không cái nào toàn vẹn, so thì cũng nên so giá trị ngang nhau vị trí tương đương để vạch ra ưu nhược của mỗi loại.
Để được 120ty thì mỗi hộ đóng bao nhiêu vậy cụ.

caisua

Xe lăn
Cụ 5,7 năm được 1 căn cc tầm trung là đã hơn khối người rồi
Bọn 94-90 chỗ em thu nhập cũng tầm 400-500/năm, 2 vc cũng đc 1 tỏi, nuôi 1 đứa con tiêu hết 500, cũng để ra đc khoảng 500. Sau 5-7 năm cũng để được 3 tỏi rồi ạ

LightStar0107

Xe hơi
Bọn 94-90 chỗ em thu nhập cũng tầm 400-500/năm, 2 vc cũng đc 1 tỏi, nuôi 1 đứa con tiêu hết 500, cũng để ra đc khoảng 500. Sau 5-7 năm cũng để được 3 tỏi rồi ạ
Thu nhập 2 vc 1 tỷ/ năm mà nuôi 1 đứa con hết 500tr, quá hoang phí và vô lý. Thu nhập tầm 5 tỷ năm đổ lên thì nghe còn được

caisua

Xe lăn
Ừ thì gộp cả 2 vợ chồng vào nữa, thì tính ra chi tiêu 1 tháng của cả nhà là hơn 40 triệu, theo em là hơi cao so với mặt bằng chung
Để em tính thử xem sao nhé:
- Hàng tháng chi tiêu cho con 10tr, thuê chỗ ở 7tr, ăn uống quần áo đi lại 15tr = 32tr/tháng, 380tr/năm
- Du lịch 2 lần = 40tr
- Quà cáp lễ tết 2 bên bố mẹ 50tr, tính cả tiền đi lại về thăm quê mỗi năm vài lần
- Mua sắm còn có 30tr là hết 500 rồi ạ
- Khám chữa bệnh tính luôn vào tiền nuôi con
Nếu bia bọt, liên hoan, chơi thể thao ... thì bớt các khoản khác đi

Chỉnh sửa cuối:

bridge

Xe điện
Để em tính thử xem sao nhé:
- Hàng tháng chi tiêu cho con 10tr, thuê chỗ ở 7tr, ăn uống quần áo đi lại 15tr = 32tr/tháng, 380tr/năm
- Du lịch 2 lần = 40tr
- Quà cáp lễ tết 2 bên bố mẹ 50tr, tính cả tiền đi lại về thăm quê mỗi năm vài lần
- Mua sắm còn có 30tr là hết 500 rồi ạ
- Khám chữa bệnh tính luôn vào tiền nuôi con
Em thấy tính toán trên cũng hợp lý ...
Nhà em 2 F1 (1 lớp 11, 1 lớp 3), không phải thuê nhà, nhưng tháng nào cũng phải tầm 40-50 :D
Cuộc sống giờ khó khăn thật :((

LightStar0107

Xe hơi
Nhà em 2 F1 (1 lớp 11, 1 lớp 3), không phải thuê nhà, nhưng tháng nào cũng phải tầm 40-50 :D
Chi tiêu thì nó vô cùng bác ạ, kiếm được nhiều thì tiêu kiểu kiếm được nhiều, còn nhà nào mà kinh tế kém thì dăm bảy triệu 1 tháng cũng xong

caisua

Xe lăn
Chi tiêu thì nó vô cùng bác ạ, kiếm được nhiều thì tiêu kiểu kiếm được nhiều, còn nhà nào mà kinh tế kém thì dăm bảy triệu 1 tháng cũng xong
Thu nhập 1 tỏi ko chi tiêu theo kiểu kinh tế kém được bác ạ, nên tiêu 500M/năm chẳng có gì là vô lý như bác nghĩ đâu

JWalker

Xe buýt
Các cuj tranh luộn sôm vãi. em từ ngày thuê nhà thì em nhận ra mua đc cái nhà ở mà giá nó đi thuê đúng bằng lãi ngân hàng số tiền mình bỏ ra mua thì là ổn. còn mua cái nhà tính ra phải bỏ 30-40tr / tháng thì em đi cmn thuê cho sướng thằng người
Chỗ em có người nghĩ như cụ. Đầu năm ngoái rao bán 3.1, 3.2 tỷ tưởng cao vì rao mãi k ai mua. Giữa năm lại bán được 3.4 tỷ bán vội rồi đi thuê nhà chờ giảm giá mua lại căn rộng hơn. Giờ căn đó tầm 4tỷ hơn rồi mà chưa có dấu hiệu giảm lại, vẫn ở nhà thuê 15tr/ tháng. Vậy theo cụ lấy 3.5 tỷ giờ gửi bank rồi đi thuê nhà có lợi hơn không ? Để 5 năm nữa thì 3.5 tỷ còn lại giá trị 2.5 tỷ. Tiền lãi thuê nhà coi như mất.

caisua

Xe lăn
Nhà em vừa qua cái đợt hơn 3 năm phải chi tiêu tầm 8 chục mỗi tháng chưa tính các khoản phát sinh, nhưng giờ xong rồi, hú vía

caisua

Xe lăn

Lyquangdieu1

Xe tăng
Khó khăn giống cụ thì em cũng muốn.