[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

Patriots

Xe lăn
Em không hiểu nếu không có giấy tờ thì đăng ký tạm trú theo dạng gì ạ. Bên em không có giấy tờ thì sẽ bị bắt tạm giam 3 tháng và sẽ phải ra toà xử. Sau đó bị trục suất hoặc đăng ký nhập trại tị nạn. Nhưng trên thực tế, có rất nhiều người Việt vì nhiều lý do nên bị hỏng giấy tờ. Họ vẫn sống tại Séc, chỉ là hạn chế phạm pháp thì ít khi bị cảnh sát phát hiện. Có những người ở chui như vậy cả chục năm. Nếu có ốm đau thì thường mượn thẻ bảo hiểm và giấy tờ của người khác để đi khám.
Cháu nghĩ là bảo họ tao tên Nguyen Van A là họ cho mảnh giấy cư trú sau đó đi đăng ký, chứ không cần danh tính.

ZARG

Xe container
Em không hiểu nếu không có giấy tờ thì đăng ký tạm trú theo dạng gì ạ. Bên em không có giấy tờ thì sẽ bị bắt tạm giam 3 tháng và sẽ phải ra toà xử. Sau đó bị trục suất hoặc đăng ký nhập trại tị nạn. Nhưng trên thực tế, có rất nhiều người Việt vì nhiều lý do nên bị hỏng giấy tờ. Họ vẫn sống tại Séc, chỉ là hạn chế phạm pháp thì ít khi bị cảnh sát phát hiện. Có những người ở chui như vậy cả chục năm. Nếu có ốm đau thì thường mượn thẻ bảo hiểm và giấy tờ của người khác để đi khám.
Luật Tây Ban Nha nhân đạo cụ nhé.

Cứ đem hộ chiếu ra ủy ban phường xin tạm trú (nhà người quen). Không ai làm khó gì hết.

3 năm sau, tính từ ngày cụ xin tạm trú. Sẽ được nộp đơn xin thẻ cư trú (phải có 1 cty nhận vào làm). Thế là sau khoảng 3 năm rưỡi sẽ có giấy tờ đàng hoàng.

Riêng em đã hỗ trợ ra giấy cho 3 người rồi. Giờ lại hợp pháp như bình thường.

Tbn chả hơi đâu mà tạm giam với tị nạn. Đúng là khi bị cảnh sát bắt (do làm chui) thì có giấy trục xuất. Nhưng cứ ở cũng chả sao. Đủ 3 năm là thành hợp pháp hết.

ZARG

Xe container
Cháu nghĩ là bảo họ tao tên Nguyen Van A là họ cho mảnh giấy cư trú sau đó đi đăng ký, chứ không cần danh tính.
Danh tính đầy đủ cụ ạ. Nộp hộ chiếu đàng hoàng.

Khai tên giả làm gì có ai bắt đâu.

Patriots

Xe lăn
Danh tính đầy đủ cụ ạ. Nộp hộ chiếu đàng hoàng.

Khai tên giả làm gì có ai bắt đâu.
Đấy là điều cháu muốn nói, không giấy tờ , ở Đức nộp giấy tờ cũng OK thôi, nhưng họ sợ trục xuất nên cứ lưu vong, không danh tính cụ ạ. TBN chắc không trục xuất. Một thời gian BĐN cũng cho ở

ZARG

Xe container
Đấy là điều cháu muốn nói, không giấy tờ , ở Đức nộp giấy tờ cũng OK thôi, nhưng họ sợ trục xuất nên cứ lưu vong, không danh tính cụ ạ. TBN chắc không trục xuất. Một thời gian BĐN cũng cho ở
Đi đăng ký tạm trú thì thoải mái.

Nếu đi làm chui bị bắt thì có giấy trục xuất. Nhưng cũng chả sao cụ ạ.

ruby_eagle

Xe điện
Tình hình Cụ thế nào rồi cập nhật xem sao ạ? Nghiệp đoàn cháu đang muốn Âu tiến sang đấy mở rộng đây.
Vâng, may mắn sau 1 năm ở đây em ko bị sứt mẻ miếng nào cụ ạ.
Chẳng hay nghiệp đoàn cụ sản xuất, kinh doanh mặt hàng gì đấy ạ?!

gzelka

Xe tải
Các cụ kể chuyện mà ham. Bên Nga này người nước ngoài ngoan như cún. Cứ 2 lỗi hành chính là cấm nhập cảnh 3-5 năm tùy lỗi, có thường trú thẻ xanh rồi cũng thế. Thấy ở châu Âu tự do quá, như dân đen bên Pháp còn đi đốt xe, hay dân Ả rập ở Đức đi bóp mông gái nữa, chẹp chẹp.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Luật Tây Ban Nha nhân đạo cụ nhé.

Cứ đem hộ chiếu ra ủy ban phường xin tạm trú (nhà người quen). Không ai làm khó gì hết.

3 năm sau, tính từ ngày cụ xin tạm trú. Sẽ được nộp đơn xin thẻ cư trú (phải có 1 cty nhận vào làm). Thế là sau khoảng 3 năm rưỡi sẽ có giấy tờ đàng hoàng.

Riêng em đã hỗ trợ ra giấy cho 3 người rồi. Giờ lại hợp pháp như bình thường.

Tbn chả hơi đâu mà tạm giam với tị nạn. Đúng là khi bị cảnh sát bắt (do làm chui) thì có giấy trục xuất. Nhưng cứ ở cũng chả sao. Đủ 3 năm là thành hợp pháp hết.
Sau bao lâu thì được quốc tịch hả cụ?

ZARG

Xe container

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Quốc tịch 10 thì sau 10 năm từ khi có giấy tờ hợp pháp được nộp đơn thì phải.

Em không ham lắm nên cũng không để ý.
Cảm ơn cụ. Em không vodka được cho cụ nữa.