[Funland] Góc tư vấn: Nên sinh gần chồng để chồng chăm sóc không hay về ngoại?

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Nói như mợ này là chuẩn. Xin lỗi trước chứ nhiều mợ trẻ bây giờ đến mình mang thai còn k biết chứ nói gì đến chăm con. Đến phụ nữ còn thế nên đừng nghĩ 100% đàn ông biết chăm con chu đáo. Bế còn sợ lọt tay.
Ck em bảo h tắm con sợ lắm, sợ nó rơi xuống nước nên nếu trên đó với ck thì thuê tắm

wild nature

Xe điện
E sợ nhất là xa chồng, k phải vì lo ck gái gú mà e nhớ chồng. Từ lúc yêu tới lúc cưới vc quấn quýt k rời cụ ạ. Nên nếu qua dc tháng đầu em sẽ ở lại với chồng để cùng chồng chăm bé con.. còn nếu em về quê sinh thì e về tháng đầu rồi lại ra với ck thôi ạ
Vậy ở HN vẫn hơn. Cố gắng thuê osin 3 tháng đầu, còn có đk thì thuê luôn lâu dài

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Thớt này đúng chuẩn đẽo cày giữa đường 10 người 11 ý.
Chốt lại: tuỳ mợ chủ,lo ngồi gõ còm với chọn lọc các ý kiến trên này váng đầu hoa mắt. Mợ thấy sao hợp với hoàn cảnh gia đình mợ thì lựa. Chứ tư vấn mn chỉ đưa ra được quan điểm hợp với gia đình họ,với suy nghĩ họ. Chắc gì đã hợp với mợ.
Có nhà con dâu đẻ 6 tháng mới cho về ngoại dc tuần thì khuyên mợ ntn,con trẻ khoẻ mạnh phát triển bthuong thì k sao,ngày khóc đêm quấy 2 vc có đủ tiền thuê ng giúp việc trong khi bố mẹ 2 bên ở quê đi trông trẻ thuê k? Chưa kể đến thuê ng giúp việc có tin tưởng k? Nhiều cụ mợ bảo để ck gần con bồi dưỡng tình cảm. Vậy các ông ck đi ctac xa cả tuần cả tháng họ tính làm sao.
Nên tất cả chỉ là tương đối. Mợ thấy sao hợp tiện nhất thì làm. Cái gì mợ cảm thấy cần thiết hơn thì đưa lên làm tiêu chí hàng đầu. Cân nhắc hài hoà là được.
Vâng em cảm ơn cụ nhiều ạ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ mợ.
Tình hình là e đang rất ban căng về vấn đề nơi sinh con. Em đã đặt mình vào từng vị thế của mỗi người để suy nghĩ nên làm thế nào cho tốt nhất, và có lẽ em nên tham khảo ý kiến của các cụ, dưới góc độ của những nguời đàn ông, những người chồng.

Em hiện tại đang bầu 36w. Theo dự kiến sinh thì ~1 tháng nữa ạ.

Nói qua về điều kiện hoàn cảnh của em. Em và chồng sống trên HN, đang thuê trọ, chồng em làm nhân viên văn phòng sáng đi chiều về. Tính cách chồng e là người hiền lành, chịu khó, thương vợ, nhưng có điểm yếu là chồng em ngủ rất điều độ, thiếu ngủ là sáng mai kiểu rã rời luôn ( em đưa vấn đề này vào để ý nói về việc sau này sẽ chăm con cùng em). Chồng em thì em tin k gái gú đâu ạ. Nên em rất tin dù có xa nhau chồng e cũng k làm điều có lỗi với em.

Em có bố mẹ đẻ ở quê, cách vợ chồng em sống tầm 400km. Mẹ đẻ rất kĩ tính, thương con, và có kinh nghiệm chăm bé sơ sinh ( theo cách ngày trước).

Em và chồng đều là những con ng thuộc thế hệ trẻ, có con lần đầu nên k có kinh nghiệm chăm em bé. Tất cả những điều bọn em biết là qua sách vở thôi ạ.

Giờ em đang phân vân k biết nên sinh ở đâu. Có 2 lưạ chọn : 1 là ở trên nhà trọ sinh với chồng. 2 là về nhà mẹ đẻ.

Em xin phép đuợc phân tích 2 sự lựa chọn đó:
- Nếu ở trên cùng chồng, mẹ đẻ em sẽ lên được độ 5-7 ngày ( vì còn về quê chăm bố em và nhà cửa). Sau đó mẹ chồng lên vài ngày và vợ chồng em sẽ tự chăm con. Ck em được nghỉ 9 ngày theo chế độ vợ sinh con. VC tuy sẽ vất vả nhưng em được gần chồng, chồng sẽ chăm con cùng em, sẽ có trách nhiệm hơn trong việc làm bố. Sẽ thấy sự vất vả của vợ để yêu thương nhau hơn ( em nghe nhiều ng nói vậy k biết thực tế có đúng k). Phần nữa, Em rất yêu chồng nên em k muốn xa anh ấy. Em sẽ rất hạnh phúc nếu như ngày nào cũng thấy anh ấy bế bồng con, ôm ấp con hay là làm những điều gì đó cho con.
Tuy nhiên, vì đang ở trọ nên điều kiện về không gian sẽ chật chội k như ở quê. Mọi vấn đề như xông hơ hay tắm rửa j đó nó k thuận tiện...

Nếu em về mẹ đẻ sinh thì mọi thứ gần như ok. Chi phí mọi thứ rất rẻ, đc mẹ chăm nên sẽ rất nhàn. Mẹ lại thoải mái chăm sóc nhà cửa, chăm bố. Chồng em sẽ về đc 9 ngày đầu em sinh. Sau đó Chồng 1 tuần sẽ về thăm vợ con 2 ngày rồi lại đi. Nhưng như thế em sẽ xa chồng. Em rất buồn. Và em k biết nếu như thế tình cảm của ck dành cho con có bị nhạt k nữa... mặc dù em xác định về quê tầm 1-2 tháng thôi ạ
Em viết hơi dài mong các cụ đọc và cho em xin ý kiến tham khảo nhé. Ở góc độ của một ng đàn ông từng chăm vợ đẻ. Em xin chân thành cảm ơn ạ
Nên cho chồng trưởng thành đi. Quên tư tưởng dựa dẫm. Đã là một gđ thì phải tự thu vén.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Mợ chu đáo thế, em lại kiểu k như mợ ý.. tại em k biết gì chỉ biết mấy cái sơ qua trên sách nên nếu em sinh ở ngoại thì e cho bà chăm cháu theo ý bà
Vậy thì em nghĩ mợ tự có câu trả nhời rồi. Hì, quan điểm của em là con em thì phải là em chăm. Nuôi đến đâu học hỏi đến đó, mình thời đại 4.0 rồi phải cập nhật liên tục chứ. Chính mẹ đẻ em cũng hơi bảo thủ và không update kiến thức mới mặc dù bà rất chăm chút cẩn thận nên em cũng ko nghe theo hoàn toàn.

Traubotube

Xe điện
Ck em bảo h tắm con sợ lắm, sợ nó rơi xuống nước nên nếu trên đó với ck thì thuê tắm
Trẻ con nó thích nước bỏ xừ. Bé nhà e sinh non bị vàng da phải chiếu đèn. Trong viện đội y tá tắm qua loa vc e nhìn ngứa mắt nên nhà e tự tắm cho cháu. Vậy nên e mới nói 9 người 10 ý. Mợ nên lường các tình huống k thuận khi sinh để có p.a hợp lý. Còn việc xa vợ làm ck....thì k cần quá lo lắng. Lo thế có lo cả đời.
E bổ sung thêm vụ nhớ ck: có con tgian đầu mợ quanh quẩn cả ngày với hắn rồi. Mấy thằng đực bọn em tự khắc bịa ra rìa

niceshot

Xe container
Em chào các cụ mợ.
Tình hình là e đang rất ban căng về vấn đề nơi sinh con. Em đã đặt mình vào từng vị thế của mỗi người để suy nghĩ nên làm thế nào cho tốt nhất, và có lẽ em nên tham khảo ý kiến của các cụ, dưới góc độ của những nguời đàn ông, những người chồng.

Em hiện tại đang bầu 36w. Theo dự kiến sinh thì ~1 tháng nữa ạ.

Nói qua về điều kiện hoàn cảnh của em. Em và chồng sống trên HN, đang thuê trọ, chồng em làm nhân viên văn phòng sáng đi chiều về. Tính cách chồng e là người hiền lành, chịu khó, thương vợ, nhưng có điểm yếu là chồng em ngủ rất điều độ, thiếu ngủ là sáng mai kiểu rã rời luôn ( em đưa vấn đề này vào để ý nói về việc sau này sẽ chăm con cùng em). Chồng em thì em tin k gái gú đâu ạ. Nên em rất tin dù có xa nhau chồng e cũng k làm điều có lỗi với em.

Em có bố mẹ đẻ ở quê, cách vợ chồng em sống tầm 400km. Mẹ đẻ rất kĩ tính, thương con, và có kinh nghiệm chăm bé sơ sinh ( theo cách ngày trước).

Em và chồng đều là những con ng thuộc thế hệ trẻ, có con lần đầu nên k có kinh nghiệm chăm em bé. Tất cả những điều bọn em biết là qua sách vở thôi ạ.

Giờ em đang phân vân k biết nên sinh ở đâu. Có 2 lưạ chọn : 1 là ở trên nhà trọ sinh với chồng. 2 là về nhà mẹ đẻ.

Em xin phép đuợc phân tích 2 sự lựa chọn đó:
- Nếu ở trên cùng chồng, mẹ đẻ em sẽ lên được độ 5-7 ngày ( vì còn về quê chăm bố em và nhà cửa). Sau đó mẹ chồng lên vài ngày và vợ chồng em sẽ tự chăm con. Ck em được nghỉ 9 ngày theo chế độ vợ sinh con. VC tuy sẽ vất vả nhưng em được gần chồng, chồng sẽ chăm con cùng em, sẽ có trách nhiệm hơn trong việc làm bố. Sẽ thấy sự vất vả của vợ để yêu thương nhau hơn ( em nghe nhiều ng nói vậy k biết thực tế có đúng k). Phần nữa, Em rất yêu chồng nên em k muốn xa anh ấy. Em sẽ rất hạnh phúc nếu như ngày nào cũng thấy anh ấy bế bồng con, ôm ấp con hay là làm những điều gì đó cho con.
Tuy nhiên, vì đang ở trọ nên điều kiện về không gian sẽ chật chội k như ở quê. Mọi vấn đề như xông hơ hay tắm rửa j đó nó k thuận tiện...

Nếu em về mẹ đẻ sinh thì mọi thứ gần như ok. Chi phí mọi thứ rất rẻ, đc mẹ chăm nên sẽ rất nhàn. Mẹ lại thoải mái chăm sóc nhà cửa, chăm bố. Chồng em sẽ về đc 9 ngày đầu em sinh. Sau đó Chồng 1 tuần sẽ về thăm vợ con 2 ngày rồi lại đi. Nhưng như thế em sẽ xa chồng. Em rất buồn. Và em k biết nếu như thế tình cảm của ck dành cho con có bị nhạt k nữa... mặc dù em xác định về quê tầm 1-2 tháng thôi ạ
Em viết hơi dài mong các cụ đọc và cho em xin ý kiến tham khảo nhé. Ở góc độ của một ng đàn ông từng chăm vợ đẻ. Em xin chân thành cảm ơn ạ
Hỏi chồng xem ý nó thế nào!

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Hẹ hẹ em đang phải nằm 1 góc giường, nhường mẹ con nó nằm. Thi thoảng rơi cmn xuống đất rồi lại bò lên giường. Chắc qua rằm em cũng đón mẹ con nó về chứ chạy đi chạy lại đôi khi mệt mỏi.

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Hẹ hẹ em đang phải nằm 1 góc giường, nhường mẹ con nó nằm. Thi thoảng rơi cmn xuống đất rồi lại bò lên giường. Chắc qua rằm em cũng đón mẹ con nó về chứ chạy đi chạy lại đôi khi mệt mỏi.
Vợ cụ cũng vừa sinh em bé xong ạ? Bé được mấy tháng rồi vậy cụ?

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Như nhà mợ thì theo em nên sinh ở HN rồi 1 tháng về quê đến khi hết hạn nghỉ thì lại ra HN :|

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Như nhà mợ thì theo em nên sinh ở HN rồi 1 tháng về quê đến khi hết hạn nghỉ thì lại ra HN :|
Hic? Tháng đầu mới là tháng qtrong chứ cụ? E thì muốn tháng đầu về ngoại sinh xong qua tháng lên với chồng

Y Nhu

Xe hơi
về ngoại

LeTai1979

Racing Boy
Như điều kiện Mợ nêu thì về Ngoại đẻ là tốt nhất hết phép thì lên. Chứ ở Hn thiếu thốn như vậy cũng ko nên, phụ nữ sau sinh có những cái phải kiêng để tốt cho sức khoẻ sau này.

Rivers

Xe container
Em mà là chồng mợ em cho đẻ ở HN, nghỉ ngơi thời gian rồi đuổi cả mẹ lẫn con về quê, lúc nào con nó ổn ổn thì cho mẹ con bà cháu lên HN tự chăm nhau ;))

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Hic? Tháng đầu mới là tháng qtrong chứ cụ? E thì muốn tháng đầu về ngoại sinh xong qua tháng lên với chồng
Như nhà em cách đây 4 năm thì gấu nhất quyết ko về quê, mà bám trụ ở HN. Dự sinh vào mùng 7 tết, 2 vc ở lại bảo vệ Thủ đô, nằm ôm nhau ngắm pháo hoa buồn thúi ruột. Đến mùng 4 tết thì xách đồ vào BV sinh thằng F1. Từ hồi đó đến nay em có thêm việc part time hàng ngày là tắm và rửa đít cho trẻ con :((

I am me

Xe tải
E thấy hạnh phúc nhất là khi cả 2 vc cùng chăm con. Chồng em cho con ti bình, thay bỉm, đi chợ, dỗ con ngủ, chơi với con, tắm con thành thạo lắm. Mà chồng em làm những việc này rất hào hứng. Em chỉ nhờ bà lúc trong tháng thôi. Sau 2 vc cân tất. Quan điểm của em là vợ ở đâu thì chồng ở đấy.

tienaka

Xe điện
Ộp giờ tư vấn đủ thứ nhỉ. Cơ mà bà nội hay ngoại ra được thì tốt nhất ở nhà mình cho khoẻ mợ nhé

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Bé được hơn 1 tháng rồi. Hiện tại vẫn gửi nhà bà ngoại. Chắc qua rằm em cũng đón cháu về vì cũng hết kiêng nên bảo vk về nhà mình chăm con.
E cũng chỉ tính về ngoại 1 tháng r lên thôi. Ck em thì tuần về lần cụ ạ.. cảm giác xa vợ lúc vợ sinh và chăm con ntn vậy cụ