[VHGT & ATGT] [Góp ý Luật GTĐB 2008] VĐ2. Dừng đỗ xe trên đường bộ

suzu37

Xe container
Em xin tiếp ạ.

Phần mở đầu của em (Chuyển làn đường ở nơi cho phép) ở đây ạ:

https://www.otofun.net/threads/gop-y-luat-gtdb-2008-vd1-chuyen-lan-duong-o-noi-cho-phep.1078562/

Vấn đề 2.

2.1. Quy định về dừng đỗ xe hiện chưa phù hợp với mô tô, xe đạp. Có cần phải bổ sung quy định: “để xe”, phân định rạch ròi các quy định về dừng, đỗ, để xe đối với các loại xe ô tô, xe mô tô, xe thô sơ?

2.2. Luật quy định, khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay 2 biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe là chưa phù hợp đối với đường một chiều hoặc đường đôi (có dải phân cách giữa). Vấn đề này xử lý như thế nào?

---

Trích luật:

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

Xin mời các cụ mợ ạ.

suzu37

Xe container
Chỗ này em để dành tổng hợp ý kiến ạ. (Còm 2).

suzu37

Xe container
Chỗ này em để dành tổng hợp ý kiến ạ. (Còm 3).