[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

Doraemon2003

Xe máy
Em cũng bị đây, bệnh này vô trong Nam đỡ cụ ạ, em ra Bắc là lại nhói đau

Cụ chắc chắn chưa dùng qua Feburic 80mg, cách đây gần 1 năm em cũng như cụ, uống Allo nguyên thùng cũng ko hạ bao nhiêu, nhưng khi bập vào Feburic của Pháp em mới hốt hền ;))

Em thì mua thuốc Colchicine Việt Nam 16K/vỉ 20 viên cho rẻ, mà uống cũng như thuốc Pháp giá hơn 200K :D
Hồi trước em uống Allo vỉ của Việt Nam, xong xoay qua của Úc nhỉ (loại hộp nhựa 100 viên thì phải, giá chát phết), uống miệt mài nhưng tác dụng không bao nhiêu, nên em xoay qua Feburic 80mg
Em mới uống Feburic 80 mấy hôm nay, chắc uống đều 1-2 tháng rồi xn lại xem sao :)

Cụ có kinh nghiệm gì với Feburic không? Uống thường xuyên hay thỉnh thoảng 1 đợt?

Em có lần thấy hơi đau, bay vào SG buổi chiều thì đêm hôm đó nó sưng to tướng, đau kinh khủng, em cũng bị đau vài lần nhưng chưa bao giờ đau như thế, chỉ mong đến sáng để đi mua thuốc, ra hiệu thuốc nó cho 1 vỉ Colchicine Pháp với 1 vỉ gì đó không nhớ tên (Viên như hình tam giác).

Có lẽ nó do cả thay đổi thời tiết, khí hậu :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em mới uống Feburic 80 mấy hôm nay, chắc uống đều 1-2 tháng rồi xn lại xem sao :)

Cụ có kinh nghiệm gì với Feburic không? Uống thường xuyên hay thỉnh thoảng 1 đợt?
Mới đầu em uống hơi máu, ngày 1 viên trong vòng hơn nửa tháng, hôm đi xét nghiệm chỉ số AU máu tụt nhanh như tụt quần - từ 560 xuống 280, choáng toàn phần. Sau nghiên cứu thấy thế hơi tốn kém, mà hiệu quả quá như thế cũng không tốt (lên cơn cấp ngay cụ ợ, em uống kèm với Colchicine mới hãm được). Giờ em điều độ ngày nửa viên, nếu hôm nào uống xong mà thấy khớp có biểu hiện xâu xấu thì phải nện thêm 1 viên Colchicine cho an toàn, trong quá trình dùng thuốc em uống thêm giải độc gan của Viện y học cổ truyền quân đội, kết quả tạm chấp nhận được trong thời điểm này (em thể thao vừa phải, ăn nhậu hơi nhiều). Vậy nên em nghĩ với những người có thể bóp mồm bóp miệng ko ăn nhậu vô tội vạ như em, có tập thể thao dưỡng sinh nhẹ nhàng thì công thức của em là ngon luôn.

Matizcoi

Xe cút kít
Hoàn thống phong mà cụ, cụ thử để quạt thẳng mắt cá chân nguyên đêm xem sáng hôm sau có bò lê bò lết ko, em bị mấy phát nên đi ngủ toàn phải lấy chăn che từ đầu gối xuống :(

Em có lần thấy hơi đau, bay vào SG buổi chiều thì đêm hôm đó nó sưng to tướng, đau kinh khủng, em cũng bị đau vài lần nhưng chưa bao giờ đau như thế, chỉ mong đến sáng để đi mua thuốc, ra hiệu thuốc nó cho 1 vỉ Colchicine Pháp với 1 vỉ gì đó không nhớ tên (Viên như hình tam giác).

Viên tam giác là Voltarel cụ ợ, nó giảm đau kháng viêm. Cụ có thể uống Mobic nếu ko có Voltarel cũng được.

Mới đầu em uống hơi máu, ngày 1 viên trong vòng hơn nửa tháng, hôm đi xét nghiệm chỉ số AU máu tụt nhanh như tụt quần - từ 560 xuống 280, choáng toàn phần. Sau nghiên cứu thấy thế hơi tốn kém, mà hiệu quả quá như thế cũng không tốt (lên cơn cấp ngay cụ ợ, em uống kèm với Colchicine mới hãm được). Giờ em điều độ ngày nửa viên, nếu hôm nào uống xong mà thấy khớp có biểu hiện xâu xấu thì phải nện thêm 1 viên Colchicine cho an toàn, trong quá trình dùng thuốc em uống thêm giải độc gan của Viện y học cổ truyền quân đội, kết quả tạm chấp nhận được trong thời điểm này (em thể thao vừa phải, ăn nhậu hơi nhiều). Vậy nên em nghĩ với những người có thể bóp mồm bóp miệng ko ăn nhậu vô tội vạ như em, có tập thể thao dưỡng sinh nhẹ nhàng thì công thức của em là ngon luôn.
Vậy là cụ chơi dài tập luôn à? Em đang ngày 1 viên, để vài hôm nữa em xn, nếu thấy xuống dưới 420 thì em chơi theo bài của cụ. Cụ Admin Giao thông có món Thiên can, cũng bổ gan, chắc em xơi cái đó

Wakeup

Xe điện
Vậy là cụ chơi dài tập luôn à? Em đang ngày 1 viên, để vài hôm nữa em xn, nếu thấy xuống dưới 420 thì em chơi theo bài của cụ. Cụ Admin Giao thông có món Thiên can, cũng bổ gan, chắc em xơi cái đó
Em thấy Febu giá đắt mà hiệu quả cũng như Allo.
Trước thử dùng 1 thời gian rồi sau quay lại Allo.

Matizcoi

Xe cút kít
Hì, cụ dừng thuốc là chỉ số tăng ngay, nên khoảng thời gian uống có thể thay đổi (ngày nửa viên, uống cách ngày), chứ khó có thể dừng nghỉ một thời gian dài dài lâu lâu lắm cụ (đấy là cơ địa của em, chứ cơ địa cụ đào thải tốt thì ngày nửa viên, 2 ngày sau mới uống nốt nửa viên còn lại vẫn ổn thì quá tốt luôn :D )

Matizcoi

Xe cút kít
Cơ địa cụ thích ứng tốt với Allo nhỉ, em uống Allo mãi chả xi nhê, thế mà xoay qua Feburic 1 phát choáng luôn với việc hạ AU máu của thuốc :D

Duchai80

Xe buýt
Lúc bị đau thì tránh nóng, đi giày, tất chật, Em toàn lấy đá chườm chân, cũng giúp đỡ cơn và nhanh lành

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn

e uống liều feburic bị bác sỹ mắng, thuốc uống theo đơn, nếu đau cấp tính nên nghỉ Feb mà uống colcicin, vì uống feb sẽ đau thêm, đối với feb thì chỉ nên uống đối với những trưởng hợp đau cấp tính trên 2 lần trong năm.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Báo cáo các cụ, sau 2 tuần khâu mồm thì hôm qua e uống lại bia rượu, 5 thằng 39 chai bia uống tu chai, + 3 chai vodka cá sấu…. Về sợ đau mà chưa thấy gì

Minh Nguyen 12

Xe buýt

Tam giác là cái này - 90mg hoặc 120mg. Mai có việc, hôm nay đi nạng, táng 1v, sáng mai 1v, dáng đi lại đẹp như người mẫu. Nhưng lạm dụng chắc là hại.

Cơ địa cụ thích ứng tốt với Allo nhỉ, em uống Allo mãi chả xi nhê, thế mà xoay qua Feburic 1 phát choáng luôn với việc hạ AU máu của thuốc :D
Em cũng như cụ, uống Allo chả thấy tác dụng gì, có lần buổi sáng xay 1 mớ tía tô, tối uống 1v Allo thì thấy hạ (còn đâu cỡ 410), mới thử dừng Allo, uống lá tía tô xay, sau đấy đi kiểm tra lại thấy lên, có thể phải kết hợp anh tía tô với Allo cũng nên? E cứ thử Feburic xem thế nào đã.

Chỗ bác Giao Thông cũng có thuốc trị Acid uric, nhiều người uống thì chỉ số có giảm, nhưng em uống cả mấy tháng đi xn thấy giảm ko nhiều. Có lẽ nó cũng phải tuỳ cơ địa từng người, tuỳ theo cả căn nguyên của bệnh

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Em đọc được thế này: " Febuxostat ... là một loại thuốc được sử dụng lâu dài để điều trị bệnh gút do nồng độ axit uric cao. Nó thường chỉ được khuyến cáo cho những người không thể dùng allopurinol. Em dùng allopurinol thấy rất hiệu quả.

Matizcoi

Xe cút kít
e uống liều feburic bị bác sỹ mắng, thuốc uống theo đơn, nếu đau cấp tính nên nghỉ Feb mà uống colcicin, vì uống feb sẽ đau thêm, đối với feb thì chỉ nên uống đối với những trưởng hợp đau cấp tính trên 2 lần trong năm.
Đang cơn cấp cụ uống thì bị mắng là phải zồi :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em đọc được thế này: " Febuxostat ... là một loại thuốc được sử dụng lâu dài để điều trị bệnh gút do nồng độ axit uric cao. Nó thường chỉ được khuyến cáo cho những người không thể dùng allopurinol. Em dùng allopurinol thấy rất hiệu quả.
Allo của VN mà hợp nữa thì sướng, ngon bổ rẻ là có thật luôn cụ nhẻ :D