Grandis - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

tuananh73

Xe hơi
Em có một lỗi là khi bật khóa điện lên thì đèn ắc quy và đèn dầu máy cứ sáng. Tất nhiên là vẫn đi bình thường! Theo em biết thì lỗi này có thể đến hãng dùng máy scan là hết ngay. Nhưng có bác nào thử bằng cách tháo cực ắc quy ra rồi để vài tiếng mới nối lại. Không biết có hết không các bác nhẩy?

Jackal

hot_boy_vn

Xe tải
bác đi kiểm tra đi. em hôm vừa rồi đi thay dầu và lọc dầu hết 750k tại gara Trung Thượng, tiện thể em nhờ họ cắm máy kiểm tra hộ luôn, họ bảo xe em báo phần nhiên liệu, xe em đi từ 2005 rồi, họ khuyên phải thay lọc xăng và súc rửa bình nhiên liệu, em thấy xe em dạ này cũng ăn xăng quá họ bảo do lọc xăng bẩn có đúng không phải thay

Mazspeed

Xe container
Để cho an toàn thì cứ 3 vạn km thì thay lọc xăng 1 lần nhé.

SmallRiver

Xe điện
Chào các bác! Em hỏi hộ cho anh bạn, xe Grandis 2008 form mới, màu bạc, mắt xanh, mâm 17", chạy được > 4 vạn km rồi. Chỗ quen biết chủ xe bảo 700 tr. Các bác tư vấn dùm giá này có được không ạ?

hot_boy_vn

Xe tải
được đấy, giá theo em nghĩ là hợp lý.

hot_boy_vn

Xe tải
3 van thay lọc xăng 1 lần, bác các tư vấn thay ở Trung Thượng được không, thời gian lâu không hả bác, xe grandis lọc xăng trong bình xăng phải tháo hàng ghế sau ra.

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
thay lọc xăng chỉ lộn gầm tháo ra thôi,. thay loc xăng chắc làm lâu mất 10 phút,.. mà em 5 vạn thay thấy lọc xăng vẫn còn trắng ngon lành, chắc em ko đổ xăng linh tinh,.chịu khó vệ sinh đầu fun thôi bác, còn nếu kỹ tính thì thay chả mất gì cả...

hot_boy_vn

Xe tải
tại em mua xe cũ mà, để tuần tới em đi thay cho yên tam vậy, không biết Grandnis đi trong thành phố trung bình hết bao nhiêu lít và đương trường hết bao nhiêu hả các bác.

Vietkid

Xe điện
Trong phố thì tùy thuộc đường tắc hay không, cũng khó mà chính xác được, em dự nó loanh quanh tầm 13~14 lít ( em chuyên chạy đường hỗn hợp nên không có con số chính xác, nhưng xe em chưa bao giờ ngốn quá 13l), còn đường trường là loanh quanh 10l, xe em chạy được 3 vạn rồi.

SmallRiver

Xe điện
Các bác cho em hỏi: Grandis chạy 5 vạn km, bảo dưỡng đầy đủ, có tự nhiên bị lệch lái (thả vô lăng ra là xe nhao về bên phải) không ạ? Hay do lực tác động ngoài vào?

CXP

Xe buýt
Sáng hôm nọ em đi Bắc Ninh, lôi xe ra đi được tầm 2km thì đột nhiên thấy tất cả các loại kim đều đứng ở vị trí 0 trừ kim báo xăng (em biết rõ là đồng hồ chạy chừng 2km vì khi khởi hành, bao giờ em cũng theo dõi các loại đồng hồ trong vòng khoảng 300 m đầu), bảng đồng hồ vẫn sáng nhưng đèn Check Engine sáng và điều hòa chỉ thổi gió nóng (cái này cũng kg chắc lắm, có lẽ em lo quá nên toát mồ hôi ra chăng). Em tạt xe vào lề đường tắt máy chừng nửa phút, bật lại vẫn vậy. Vì có việc nên đành cứ đi mà vừa đi vừa lo, may mà kg có chuyện gì xảy ra.
Đến nơi đỗ xe vào giải quyết công việc, chừng 2 tiếng sau quay ra để về HN thì mọi thứ đều bình thường, như chưa hề xảy ra chuyện gì.

Thế là sao các cụ nhỉ?

hot_boy_vn

Xe tải
tốt nhất bạn lên đưa xe vào gara của hãng để họ check lỗi thử kiểm tra xem tn cho yên tâm

hot_boy_vn

Xe tải
ah các bác chỉ cho em cách tháo lốp dự phòng của con xe này với ah

CXP

Xe buýt
ah các bác chỉ cho em cách tháo lốp dự phòng của con xe này với ah
Em chưa phải tháo bánh (lốp) dự phòng bao giờ nhưng thấy trong Catalogue có hướng dẫn mà cụ.
1. Lấy phụ tùng tháo bánh ra. Phụ tùng nằm ở hộc bên dưới hàng ghế thứ ba, gồm kích, tay quay và cờ lê
2. Tháo bánh dự phòng ra khỏi vị trí. Bánh dự phòng mỏng hơn 4 bánh chính, nằm dưới gầm đuôi xe. Cụ mở cửa hậu ra thì thấy trên bục cửa có 1 miếng nhựa vuông, dùng đầu nhọn của tay quay bật cái nắp nhựa đó ra thì thấy bên trong có 1 con vít, dùng cờ lê tháo vít để hạ khung đỡ, đưa bánh dự phòng xuống đất.
3. Tháo bánh cần thay. Trên box ATGT vừa có cụ post bài "Lái xe mới cần biết" trong đó có hướng dẫn tháo bánh, cụ tìm đọc nhé. Lắp bánh thì thao tác ngược lại với tháo bánh.
4. Đảo bánh nếu cần thiết. Vì bánh dự phòng mỏng và yếu hơn bánh chính nên tốt hơn hết là lắp bánh đó vào phía sau, bên phụ. Hoàn toàn không nên lắp bánh dự phòng phía trước. Nếu bánh bị hỏng là bánh trước thì cụ phải đảo bánh cho an toàn.
Bánh bị hỏng tháo xong thì vứt vào cốp xe để mang đi sửa luôn.
Hy vọng đã đáp ứng được thắc mắc của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Vietkid

Xe điện
Lốp 4 bánh bơm đều, độ mòn như nhau vì đảo đều đặn. Ngoài lốp ra thì còn những gì có thể ảnh hưởng tới nữa không ạ? Em sợ nhất là do tai nạn!
Nguyên nhân đầu tiên là do lốp, nguyên nhân thứ hai là do thước lái, cụ nên kiểm tra xem lốp cân chưa ( thấy mọi người hay bảo chỗ Bãi xe Ngọc Khánh làm tốt, ngoài ra Ford Long Biên chỗ gần cầu chui có hệ thống cân lốp mới, cụ tham khảo), nếu chưa được qua hãng kiểm tra lại thước lái.

Em chưa phải tháo bánh (lốp) dự phòng bao giờ nhưng thấy trong Catalogue có hướng dẫn mà cụ.
1. Lấy phụ tùng tháo bánh ra. Phụ tùng nằm ở hộc bên dưới hàng ghế thứ ba, gồm kích, tay quay và cờ lê
2. Tháo bánh dự phòng ra khỏi vị trí. Bánh dự phòng mỏng hơn 4 bánh chính, nằm dưới gầm đuôi xe. Cụ mở cửa hậu ra thì thấy trên bục cửa có 1 miếng nhựa vuông, dùng đầu nhọn của tay quay bật cái nắp nhựa đó ra thì thấy bên trong có 1 con vít, dùng cờ lê tháo vít để hạ khung đỡ, đưa bánh dự phòng xuống đất.
3. Tháo bánh cần thay. Trên box ATGT vừa có cụ post bài "Lái xe mới cần biết" trong đó có hướng dẫn tháo bánh, cụ tìm đọc nhé. Lắp bánh thì thao tác ngược lại với tháo bánh.
4. Đảo bánh nếu cần thiết. Vì bánh dự phòng mỏng và yếu hơn bánh chính nên tốt hơn hết là lắp bánh đó vào phía sau, bên phụ. Hoàn toàn không nên lắp bánh dự phòng phía trước. Nếu bánh bị hỏng là bánh trước thì cụ phải đảo bánh cho an toàn.
Bánh bị hỏng tháo xong thì vứt vào cốp xe để mang đi sửa luôn.
Hy vọng đã đáp ứng được thắc mắc của cụ.
Chú ý không lắp ngược đầu côn ê cu ra ngoài, em lần đầu tiên thay bánh dự phòng bị lỗi ngớ ngẩn đấy.

Mazspeed

Xe container
Sáng hôm nọ em đi Bắc Ninh, lôi xe ra đi được tầm 2km thì đột nhiên thấy tất cả các loại kim đều đứng ở vị trí 0 trừ kim báo xăng (em biết rõ là đồng hồ chạy chừng 2km vì khi khởi hành, bao giờ em cũng theo dõi các loại đồng hồ trong vòng khoảng 300 m đầu), bảng đồng hồ vẫn sáng nhưng đèn Check Engine sáng và điều hòa chỉ thổi gió nóng (cái này cũng kg chắc lắm, có lẽ em lo quá nên toát mồ hôi ra chăng). Em tạt xe vào lề đường tắt máy chừng nửa phút, bật lại vẫn vậy. Vì có việc nên đành cứ đi mà vừa đi vừa lo, may mà kg có chuyện gì xảy ra.
Đến nơi đỗ xe vào giải quyết công việc, chừng 2 tiếng sau quay ra để về HN thì mọi thứ đều bình thường, như chưa hề xảy ra chuyện gì.

Thế là sao các cụ nhỉ?
Nhiều khả năng là ắc quy sắp... quy tiên :).

truongson1976

Xe hơi
Xe của Minh nó nổi chử SRS mà không biết nó báo lổi gì mình chưa đem đi sưa nưa không biết đê lâu đi có sao không nưa