[Thảo luận] Gửi đ/c xxx Mê Linh bắt nhầm.

hainga

Xe tải
Ý NCD là phải xi nhan, ý cụ là còi đèn là ok
Nói chung xxx nắm luật lơ mơ và làm theo thói quen
Thực ra cái quan trọng nhất k ai nói: đó là xe trc phải ra tín hiệu cho vượt
Xe trước không ra tín hiệu thì có vượt dc ko cụ

Tuanlq

Xe buýt
Bây giờ có camera hành trình xxx cũng run...

LX_tuoi_100

Xe tăng
Bây giờ có camera hành trình xxx cũng run...
Vâng cụ ạ, hôm nay em ko có CAM thì tin chắc mất 2,5 củ và treo bằng 2 tháng hoặc phải 50/50, lần thứ 2 em phải tháo thẻ nhớ lắp vào ĐT và đều ko bị lập bb oan.

vietran

Xe ba gác
Xe trước không ra tín hiệu thì có vượt dc ko cụ
Đúng luật thì có và nó phải dẹp vào
Nhưng vn luật lá *** rì đâu, nó không chèn là vượt rồi =))
Đúng ra nếu có tín hiệu xin vượt mà x trc k cho nếu k vướng vật cản thì phải phạt nặng thằng k cho vượt, như vậy luật mới nghiêm.
Nhưng luật mà nghiêm và dễ thực hiện thì thầng ra luật ăn cám à =)) đây là hậu quả của vừa oáng trống vừa thổi kèn

InG2010

Xe tải
Các cụ cho e hỏi: tín hiệu nào của xe trước dc gọi là tín hiệu cho xe sau vượt ah?

Dolla2011

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi: tín hiệu nào của xe trước dc gọi là tín hiệu cho xe sau vượt ah?
Theo luật thì ko ghi tín hiệu cho vượt là gì.
Theo kinh nghiệm của em là xe trước xin nhan trái thì mình chuyển sang làm phải mà vượt lên,xe trước xin nhan phải thì mình chuyển sang trái.
Các cụ nhớ vượt xe phải có xi nhan cho nó quen tay đi,vì mình phải chuyển làn để vượt,khi về làn cũ cũng phải có xi nhan,ko là bị xxx bắt lỗi chuyển làn ko tín hiệu...

Lancercui

Xe tải
Chúc mừng cụ. Cũng may là cụ có dùng camera hành trình + bật cả ghi âm nữa chứ không thì khó chứng minh lắm. Xem clip của cụ thấy nét và ổn định quá, em cũng đang tìm mua 01 cái camera mà chưa biết nên mua loại nào. Cụ cho em hỏi, cụ đang dùng camera loại nào vậy. Cảm ơn cụ!

anhthu2013

Xe máy
khi vượt thì cụ nên xinhan, nháy pha và có thể còi, cứ làm cho đúng thủ tục đi cụ. tuy ko mất tiền nhưng cứ để bọn xxx nó vịn lại mất thời gian của ae mình.chúc các cụ đi tết thượng lộ bình an

RubynamitnA

Xe điện
"Luật GT năm 208 quy định khi vượt phải có tín hiệu chứ ko ghi là còi hay đèn"

Chỗ này cụ viện dẫn sai nhé. Luật qui định phải có tín hiệu còi hoặc đèn cụ ạ.

throne

Xe máy
Phải lắp Cam hành trình thôi :(

QAZ

Xe container
Theo kinh nghiệm của em là xe trước xin nhan trái thì mình chuyển sang làm phải mà vượt lên,xe trước xin nhan phải thì mình chuyển sang trái.
Các cụ nhớ vượt xe phải có xi nhan cho nó quen tay đi,vì mình phải chuyển làn để vượt,khi về làn cũ cũng phải có xi nhan,ko là bị xxx bắt lỗi chuyển làn ko tín hiệu...

Không nên như thế này, vì đa phần khi xe thằng trước xi-nhan trái, là nó báo hiệu phía trước không vượt được.

Ví dụ như đi đường 5 định vượt xe công, nó xi-nhan trái mà mình lách sang phải thể nào cũng gặp 1 ông công nữa lù lù.

frozen_flame

Xe hơi
Không nên như thế này, vì đa phần khi xe thằng trước xi-nhan trái, là nó báo hiệu phía trước không vượt được.

Ví dụ như đi đường 5 định vượt xe công, nó xi-nhan trái mà mình lách sang phải thể nào cũng gặp 1 ông công nữa lù lù.
Xe nó xi nhan trái thì mình được vượt phải cụ ạ.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
Còn cái chuyện lách sang phải có gặp ông nào không thì đó thuộc về điều kiện an toàn khi vượt, ko liên quan đến việc thằng mình định vượt xi nhan trái hay không.

InG2010

Xe tải
Em hỏi như vậy vì thấy 1 số cụ nói thế này
Ý NCD là phải xi nhan, ý cụ là còi đèn là ok
Nói chung xxx nắm luật lơ mơ và làm theo thói quen
Thực ra cái quan trọng nhất k ai nói: đó là xe trc phải ra tín hiệu cho vượt
Nhà em thấy nhiều xe nhường cho xe khác vượt mà chỉ né vào mà chả thấy bật tín hiệu cho vượt cả. Mỗi lần được các chú gọi vào hầu chuyện là các cụ lại có thêm kinh nghiệm ạ.
Đúng luật thì có và nó phải dẹp vào
Nhưng vn luật lá *** rì đâu, nó không chèn là vượt rồi =))
Đúng ra nếu có tín hiệu xin vượt mà x trc k cho nếu k vướng vật cản thì phải phạt nặng thằng k cho vượt, như vậy luật mới nghiêm.
Nhưng luật mà nghiêm và dễ thực hiện thì thầng ra luật ăn cám à =)) đây là hậu quả của vừa oáng trống vừa thổi kèn
- Tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái: Đó là điều kiện mình được phép vượt phải.
Chứ không phải là tín hiệu cho vượt các cụ nhé.
Và trong luật cũng không có khái niệm nào gọi là " tín hiệu cho vượt ", có chăng là một số cách mà cánh tài xế truyền cho nhau ( cái này không thể mang ra tranh luận với xxx ).
- Nếu là đường 2 chiều, mỗi chiều 1 làn, vạch chia đứt, chiều ngược lại không có xe ( điều kiện an toàn ) thì vẫn có thể xi nhan vượt bình thường.
Lúc này mà các cụ đợi người ta dẹp vào bên phải thì dẹp vào đâu, chờ đến bao giờ đến chỗ rộng đủ 2 làn xe để người ta dẹp cho mình vượt à?

hbu082

Xe container
giờ lại còn không nhìn đc với không nghe được nữa cơ ạ, thế mà cụ không bảo là trông các đồng chí éo ngửi đc.

vietran

Xe ba gác
Em hỏi như vậy vì thấy 1 số cụ nói thế này

- Tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái: Đó là điều kiện mình được phép vượt phải.
Chứ không phải là tín hiệu cho vượt các cụ nhé.
Và trong luật cũng không có khái niệm nào gọi là " tín hiệu cho vượt ", có chăng là một số cách mà cánh tài xế truyền cho nhau ( cái này không thể mang ra tranh luận với xxx ).
- Nếu là đường 2 chiều, mỗi chiều 1 làn, vạch chia đứt, chiều ngược lại không có xe ( điều kiện an toàn ) thì vẫn có thể xi nhan vượt bình thường.
Lúc này mà các cụ đợi người ta dẹp vào bên phải thì dẹp vào đâu, chờ đến bao giờ đến chỗ rộng đủ 2 làn xe để người ta dẹp cho mình vượt à?
Xe chỉ đc vượt khi xe cho vượt "đã tránh về bên phải"
Và khi cho vượt thì phải "đi sát về bên phải của phần đường xe chạy"
Các tài vượt ẩu cứ đè ra vượt khi xe trước chưa có biểu hiện (thôi em dùng biểu hiện thay cho tín hiệu có lẽ chuẩn câu chữ từ hơn, tuy nhiên khi tránh vào cho vượt mà bật đèn xinhan phải để ra hiệu và cũng tuân thủ thay hướng thì xin nhan) nép vào cho vượt, tức chưa sẵn sàng tinh thần, nếu xe trc gặp vật cản đánh lái ra là xe vượt toi mạng.
Trong trường hợp xe trước chưa có biểu hiện cho vượt (đi tránh về bên phải) mà vượt là sai luật và nguy hiểm tính mạng.

Em thì khi cho vượt bao giờ cũng nép vào phải chút để ra hiệu cho xe sau là tôi đã đồng ý và cho vượt, cụ đừng nói là xe có 2 làn ngược nhau mỗi làn chỉ đủ hơn 2 m sát bờ ruộng không nép vào dc nhé, troờng hợp ý em chả dám vượt và cũng chả cho thằng nào vượt nếu k dừng hẳn xuống xe xin nhan cho ngừoi ta vượt =))

phuonghuongngoc

Xe container
bó tay xxx thời bây giờ.thế này thì mai em cũng phải lắp camera hành trình thôi.