[Funland] Guitar classic

vkhanh82

Xe tăng
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!

Bài này nghệ sỹ chỉ chơi một một kỹ thuật tremono vài rải hợp âm từ đầu đến cuối.
kỹ thuật tremono tạo hiệu ứng giống như một dòng chảy, thác âm nhạc cứ chảy lúc trầm lúc bổng nghe cũng vui tai.
nhưng chảy suốt cả 5 phút ko có những hiệu ứng khác làm người nghe cứ chờ đợi, đợi đến quá 2 phút là thấy nhàm rồi.
Bài này giống như là đi dự thi để khoe kỹ thuật tremono mượt mà, chứ về giá trị âm nhạc thì bị nhàm chán.

Tomvichanakem

Xe tải
Cũng bình thường thôi ko quá đặc sắc . Chắc tại ngày thường Tí toàn tiếp xúc với master .
Không biết Tí ở đâu chứ VN làm gì có master đẳng cấp thế giới nào ở thể loại Classic, ngoài cụ Đặng Ngọc Long đã định cư ở Đức đã lâu ra.

Bài này nghệ sỹ chỉ chơi một một kỹ thuật tremono vài rải hợp âm từ đầu đến cuối.
kỹ thuật tremono tạo hiệu ứng giống như một dòng chảy, thác âm nhạc cứ chảy lúc trầm lúc bổng nghe cũng vui tai.
nhưng chảy suốt cả 5 phút ko có những hiệu ứng khác làm người nghe cứ chờ đợi, đợi đến quá 2 phút là thấy nhàm rồi.
Bài này giống như là đi dự thi để khoe kỹ thuật tremono mượt mà, chứ về giá trị âm nhạc thì bị nhàm chán.
Cụ không thích thì là tùy tai cụ thôi cái này không bàn nhưng bài này được thế giới xếp vào tác phẩm kinh điển của guitar cổ điển , là một trong những thước đo trình độ của bất cứ một tay guitar cổ điển chuyên nghiệp nào. Bài này cũng không quá khó, tôi nghiệp dư và k chuyên về classic mà cũng chơi hết bài được. Nhưng để chơi hay, có hồn, tremelo 3 nốt đều tăm tắp cả bài thì RẤT ít người làm được, kể cả cái bà đánh ở clip này.

Idemitsu

Xe tăng
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Haha bài này bài tủ e hồi xưa đấy ;))
Vì bài này mà luyện tremolo đến nhão cả tay

Không biết Tí ở đâu chứ VN làm gì có master đẳng cấp thế giới nào ở thể loại Classic, ngoài cụ Đặng Ngọc Long đã định cư ở Đức đã lâu ra.

Cụ không thích thì là tùy tai cụ thôi cái này không bàn nhưng bài này được thế giới xếp vào tác phẩm kinh điển của guitar cổ điển , là một trong những thước đo trình độ của bất cứ một tay guitar cổ điển chuyên nghiệp nào. Bài này cũng không quá khó, tôi nghiệp dư và k chuyên về classic mà cũng chơi hết bài được. Nhưng để chơi hay, có hồn, tremelo 3 nốt đều tăm tắp cả bài thì RẤT ít người làm được, kể cả cái bà đánh ở clip này.
Vâng cụ
Thì về cơ bản nó cũng chỉ là bài tập kỹ thuật kiểu dạng etude khó thôi hoặc kinh điển thôi. Chứ nói là tác phẩm cổ điển kinh điển thì hào phóng lời khen quá.

Thanhtranbk

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Bài này vs bài Asturias chỉ để khoe kỹ thuật thôi, nghe lâu hơi nhàm, e thích loại nhạc chuyển thể sang guitar kiểu Ranma mona hay Juliette... hơn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Quá chuẩn luôn bác!
Guitar phải thế này,em ví dụ:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thắp hương thì mới....lên đồng được.
Gì cũng đc lão ạ! Nhưng âm nhạc thì tùy tai,tùy gu. Còn nếu đánh giá chung thì họ làm gì kệ họ,miễn được công chúng đón nhận bằng tài năng,bằng các nốt nhạc họ tạo ra.

Tomvichanakem

Xe tải
Vâng cụ
Thì về cơ bản nó cũng chỉ là bài tập kỹ thuật kiểu dạng etude khó thôi hoặc kinh điển thôi. Chứ nói là tác phẩm cổ điển kinh điển thì hào phóng lời khen quá.
Thế giới người ta công nhận chứ có phải ý kiến của riêng tôi đâu mà cụ bảo tôi khen ? Bài này là một trong những bài được các nghệ sỹ guitar biểu diễn trên sân khấu nhiều nhất. Người ta tập etude luyện kỹ thuật để chơi tốt bài này chứ ai dùng bài này làm etude bao giờ. Cụ nói thế dân nhạc nó cười chết.

Chuẩn cụ ạ. Bài này vs bài Asturias chỉ để khoe kỹ thuật thôi, nghe lâu hơi nhàm, e thích loại nhạc chuyển thể sang guitar kiểu Ranma mona hay Juliette... hơn.
Không riêng gì bài này guitar classic nói chung thì chỉ dân chơi guitar nghe thôi, người thường ai thích nghe. Nên nghệ sỹ phần lớn chết đói hết , phải đi dạy học với bán đàn kiếm thêm :D Người nghe thì chỉ cần nghe mấy giai điệu hiện đại bắt tai rồi đập bụp bụp chát chát cho nó bốc kiểu fingerstyle, em cũng chơi kiểu đấy chứ không chơi cổ điển, vì mình không đủ trình cụ ạ. Chỉ những người chơi đàn mới hiểu được chơi classic nó khó ntn, chứ chơi nhạc kiểu hiện đại thì dễ hơn rất nhiều.

Quá chuẩn luôn bác!
Guitar phải thế này,em ví dụ:
Vì anh này mà em cắn răng mua cái đàn Hanika 50 củ giống của anh ý. Bài này chơi cũng không quá khó. Khó là chơi hay như anh ý . Mà cái này thì k bắt chiếc được

Tomvichanakem

Xe tải
guitar nghệ thành Điền là phê nhất.
Kỹ thuật Percussive guitar cuả cụ này là hàng top thế giới luôn theo đánh giá của em . Rất phục , em mà là đại gia chắc mua tặng cụ này con Martin D28 .
Mỗi tội đang up clip đều đều với mấy em ngực to thì bị thằng Color man nó ngửi thấy mùi tiền nó ký độc quyền luôn. Thôi nếu mà có thu nhập tốt hơn thì em cũng mừng cho cụ ý

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Sáng dậy sớm em nghe thấy sảnh khoái quá!

minhtallica

Xe buýt
Sorry các Cụ Mợ vì làm lệch dòng guitar classic, em giờ chỉ khoái dòng guitar jazz. Mời mọi người nghe thử 1 bài do Al Di Meola - một tay chơi guitar cự phách trong làng jazz fussion - thể hiện.

EPL

Xe tăng
Đúng bài em thích nghe thật tê tái, em cũng đang tập bài này khó dã man. Âm nhạc do cảm nhận mỗi người mỗi người 1 gu khác nhau, phân tích kỹ thuật chỉ là 1 phần, quan trọng đem cảm xúc cho người nghe. Bài này có em Kim Chung thể hiện cũng cự đỉnh luôn.

Mss AN TÂM

Xe điện
Hay quá cụ ạ

Tomvichanakem

Xe tải
Em vốn thích các dòng guitar nhiều cung bậc sôi nổi tự do như Flamenco - Paco de Lucia. Nhưng nay già rồi, nghe classic thấy vào tai, kiềm chế dục vọng :) nhờ các cụ giới thiệu thêm nhiều classic cho em học - thưởng thức với nhé.

Hay có CD nào hay để e mua.

Thế cụ nghe mấy em gái tơ kiểu này chơi classic là rất hợp đấy, luyện cả mắt cả tai và tay:D

Tomvichanakem

Xe tải
E ở Vietnam hiện tại có master tầm địa cầu đâu. :)). Nhưng hiện tại dồng hổ đang về Vietnam trốn dịch hơi bị nhiều. Cao thủ tốt nghiệp các trường danh tiếng ở liên âu ở mỹ đầy. Of này cũng có 1 mem đang lấy thạc xĩ bên houston đấy . Đừng đùa :))
Tốt nghiệp ĐH thì ăn thua gì hả cụ, cử nhân quèn sao so với giáo sư được dù có học Havard :D thạc sỹ bên houston chắc học về jazz với blues chứ chó nó học classic ở đấy.
Em nói sự thật thế không phải vì ngưòi VN kém mà là học guitar cổ điển ở VN k sống tốt được bằng nghề, đánh nhạc nhẹ giỏi thì ok. Thằng bạn em hát opera có số má ở HN mà bây giờ phải có lúc phải bán thêm cả phân bón để lấy tiền mua sữa cho con đấy

Honghen2008

Xe container
Một trong những người mà em yêu mến 🌷🤗🌷

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Kỹ thuật Percussive guitar cuả cụ này là hàng top thế giới luôn theo đánh giá của em . Rất phục , em mà là đại gia chắc mua tặng cụ này con Martin D28 .
Mỗi tội đang up clip đều đều với mấy em ngực to thì bị thằng Color man nó ngửi thấy mùi tiền nó ký độc quyền luôn. Thôi nếu mà có thu nhập tốt hơn thì em cũng mừng cho cụ ý
Thật hả cụ, em cứ tưởng Vn không học chuyên mà lại có người tầm cỡ thế giới guitar à. Ngưỡng mộ.