[Funland] Hà Đông xưa

mb.vaynganhang

Xe tăng
Ảnh của em thường độ phân giải cao
Cụ thích tấm nào, gửi email cho em, em sẽ gửi cho cụ qua email để giữ được kích thước
ngao5@yahoo.com
Dạ, xin phép bác, nếu ko quá phiền, bác cho em (cháu) xin 1 số file ảnh về Hà Đông, qua email mbthuylinh@gmail.com được ko ạ, với mục đích: lưu giữ kỷ niệm và có thể in treo decor trong nhà ạ

Do lượng ảnh nhiều, nên bác gửi được từng nào ảnh, em (cháu) cũng thấy đáng quý và trân trọng! (ảnh về khung cảnh, đường xá, nhà cửa, địa danh, có thể phù hợp hơn ảnh chân dung, con người ạ)
Cảm ơn bác!

dpl

Xe lăn
Hà Đông (0_4).jpg

Không ảnh Thị xã HÀ ĐÔNG thập niên 1920
Ở phía trên của không ảnh là Sông Nhuệ. Đường lớn từ góc trái lên đi qua sông Nhuệ là QL6.

Thật lòng em cũng không biết tỉnh Hà Đông còn tồn tại nữa không, hay là đã sát nhập hết vào Hà Nội
Em biết chắc chắn rằng, xưa kia, thành phố Hà Nội cũng nhỏ, cuối đường Hàng Bột (nay là Tôn Đức Thắng) đã thuộc về Hà Đông rồi
Thớt này em nói về Hà Đông xưa, mà nhiều địa danh nay đang thuộc về Hà Nội
Thớt sau về Hà Nội, các cụ cũng đừng trách em sao không đưa vào Hà Đông.
Cuộc đời, tình thế đổi thay nhiều, nên mọi sự chỉ là tương đối
Em sẽ upload tất cả những hình ảnh các tỉnh thành Việt Nam, những gì mà em có, nên không tránh khỏi cái này ở tỉnh A sao lại sang tỉnh B...
Sức khoẻ của em bắt đầu giảm nhanh sau khi gấu em qua đời 6 tháng trước đây. Em cố gắng chạy đua với thời gian cung cấp những kiến thức hình ảnh để các cụ hiểu biết thêm
Nếu có chỗ nào sai sót, các cụ cứ góp ý để em chỉnh sửa nhé
Hà Đông (0_1).jpg
Hà Đông (0_2).jpg
Hà Đông (0_3).jpg
E hóng làng Phượng, Chương Mỹ quê e :D

Duc_Quang

Xe buýt
Em hóng thêm về Hà Đông những năm 93 tới 96 với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lộc _ vừng

Xe buýt
Cháu thấy Hà Đông xưa và nay vẫn là cửa ngõ thủ đô, theo thời gian sự thay đổi ,lột xác khác hẳn ạ. cảm ơn cụ Ngao những bức ảnh thật quý giá ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em về khu HĐ sống đc 5 năm rồi mà chưa đi chợ HĐ bao giờ. Có đứa đồng nghiệp em tận Mỹ Đình còn lượn xuống mua đủ thứ :D. Mai cuối tuần em phải lượn mới đc :D
Xưa chợ HĐ có chợ phiên, chỉ háo hức được theo mẹ ra chợ, gửi xe nhờ các chú bộ đội ở trạm gác tỉnh đội, giờ chợ HĐ cũng như bao chợ phố thị

lộc _ vừng

Xe buýt
Xưa chợ HĐ có chợ phiên, chỉ háo hức được theo mẹ ra chợ, gửi xe nhờ các chú bộ đội ở trạm gác tỉnh đội, giờ chợ HĐ cũng như bao chợ phố thị
Em chỉ được đi chợ Hà Đông lúc chợ đã được xây dựng tươm tất nên ít hoài niệm tiếc quá đi ạ

coolpix8700

Xe ngựa
vuanhanghi nói:
Cách đây cả trăm năm mà phương tây đã sản xuất được thiết bị ghi hình chất lượng như này thì quả đáng khâm phục.
Hơi liên quan nhưng cụ nào thạo cho em hỏi hiện tại VN có tự sản xuất hoàn toàn được 1 chiếc máy ảnh DSLR hoặc cái lens với chất lượng thấu kính ở mức trung bình khá không.
chắc chắn là không?
Nếu mua phụ tùng về lắp cũng chưa chắc đã chuẩn, vì hệ thống quang học phức tạp lắm cụ ạ
Nhà máy sản xuất ống kính của Pentax ở bên Sài Đồng.
Có mấy cái ống kính nổi tiếng của Pentax in Made in Vietnam. Thời đầu nhân viên lấy được ra bán giá rất rẻ, sau cả xxx tham gia và gần như không còn lọt ra nữa!
Máy ảnh Olympus OMDE M5 Mark II cũng in chữ Made in Vietnam!

Olympus OM-D E-M5 Mark II.jpg

Chỉnh sửa cuối:

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em chỉ được đi chợ Hà Đông lúc chợ đã được xây dựng tươm tất nên ít hoài niệm tiếc quá đi ạ
Xưa chợ HĐ có 4 cổng, 1 cổng phía tỉnh đội, cổng này có chỗ gửi xe, hay bán gà, vịt. Cổng phía cửa hàng lương thực (Bà Triệu) hay bán rau, 2 cổng còn lại có các cửa hàng bách hoá, hàng hoa, cá cảnh, hàng khô

lộc _ vừng

Xe buýt
Xưa chợ HĐ có 4 cổng, 1 cổng phía tỉnh đội, cổng này có chỗ gửi xe, hay bán gà, vịt. Cổng phía cửa hàng lương thực (Bà Triệu) hay bán rau, 2 cổng còn lại có các cửa hàng bách hoá, hàng hoa, cá cảnh, hàng khô
Dạ hồi trước tết em mới được đi cùng mẹ ra chợ mua quần áo , cảm giác thích thật hồi ấy từ nhà em ra chợ vẫn là đường đất đi xe qua cánh đồng mới tới chợ giờ thay đổi nhiều quá cụ nhỉ

Nhimtiu

Xe container
Hà Đông (0_4).jpg

Không ảnh Thị xã HÀ ĐÔNG thập niên 1920
Ở phía trên của không ảnh là Sông Nhuệ. Đường lớn từ góc trái lên đi qua sông Nhuệ là QL6.

Thật lòng em cũng không biết tỉnh Hà Đông còn tồn tại nữa không, hay là đã sát nhập hết vào Hà Nội
Em biết chắc chắn rằng, xưa kia, thành phố Hà Nội cũng nhỏ, cuối đường Hàng Bột (nay là Tôn Đức Thắng) đã thuộc về Hà Đông rồi
Thớt này em nói về Hà Đông xưa, mà nhiều địa danh nay đang thuộc về Hà Nội
Thớt sau về Hà Nội, các cụ cũng đừng trách em sao không đưa vào Hà Đông.
Cuộc đời, tình thế đổi thay nhiều, nên mọi sự chỉ là tương đối
Em sẽ upload tất cả những hình ảnh các tỉnh thành Việt Nam, những gì mà em có, nên không tránh khỏi cái này ở tỉnh A sao lại sang tỉnh B...
Sức khoẻ của em bắt đầu giảm nhanh sau khi gấu em qua đời 6 tháng trước đây. Em cố gắng chạy đua với thời gian cung cấp những kiến thức hình ảnh để các cụ hiểu biết thêm
Nếu có chỗ nào sai sót, các cụ cứ góp ý để em chỉnh sửa nhé
Hà Đông (0_1).jpg
Hà Đông (0_2).jpg
Hà Đông (0_3).jpg
Cám ơn cụ Ngao nhiều nha! Các thớt và thông tin hình ảnh chất lượng quá! Cụ cứ nghĩ xem khoảng 20-30 năm nữa thôi nếu còn các thớt này thì thế hệ sau khi cần tìm hiểu sẽ có rất nhiều tư liệu ảnh hay để xem. Xin cám ơn cụ đã chia sẻ!

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Dạ hồi trước tết em mới được đi cùng mẹ ra chợ mua quần áo , cảm giác thích thật hồi ấy từ nhà em ra chợ vẫn là đường đất đi xe qua cánh đồng mới tới chợ giờ thay đổi nhiều quá cụ nhỉ
Đường đất chắc là bà cụ đưa bạn lối Hà Trì hoặc Hà Cầu đến chợ

Nhimtiu

Xe container
Hà Đông (2_37).jpg

Hà Đông thập niên 1920
Hà Đông (2_38).jpg
Hà Đông (2_39).jpg
Những năm khoảng 1983-1985 gì đó em k nhớ chính xác bọn em hay nhảy tàu vào chợ Hà Đông ăn bát cháo hến sau đó mua gà chọi con hay cá chọi mang về nhà. Đu tàu điện hồi đó là cái gì đó rất chill đối với lũ trẻ bọn em.

Nhimtiu

Xe container
Hà Đông (2_37).jpg

Hà Đông thập niên 1920
Hà Đông (2_38).jpg
Hà Đông (2_39).jpg
Hà Đông và Hà Nội ngày đó nhiều nhà vẫn đan phên liếp. Khu tập thể nhà mẹ em ở dưới Vĩnh Hồ mà vẫn là nhà lợp giấy dầu, sau này mọi người mới xây lại nhà mái bằng.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Bưu điện xưa không có đồng hồ mợ nhỉ , kiểu như thời gian quý như vàng ,giao hàng luôn đúng hẹn ạ, bưu điện Hà Đông quê em ạ
Bưu điện HĐ này đã xây lại đến lần thứ 3 rồi
Xưa chỉ là dãy nhà cấp 4 hình chữ L ở ngã tư này