[CCCĐ] Hà Giang, độc hành lang thang mùa hoa tam giác mạch

XetăngT34

Xe buýt
Cụ chủ viết tiếp đi ạ, ảnh đẹp dẫn truyện lôi cuốn.

haiyen1012

Xe điện
Chuẩn ạ, đi xe máy và dừng đỗ tuỳ hứng; Hà giang đi rồi lại muốn đi nữa.
Không phải là đi rồi lại muốn đi nữa, mà là đi bao nhiêu lần vẫn là chưa đủ cụ ạ và chạy xe máy thì cho ta cái cảm giác tự do tự tại được ngắm nhìn phong cảnh theo mọi hướng, được hít căng lồng ngực cái không khí trong lành của vùng cao còn ngồi 4 bánh thì chỉ biết ngắm qua ô cửa kính bé tẹo và hít thở không khí điều hòa, kém sướng hơn rất nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Chạy thêm 1 đoạn nữa em đến địa phận Sà Phìn, Thung lũng Sà Phìn xưa kia là nơi ở của vua mèo Vương Chính Đức, ngôi nhà cổ dinh thự họ Vương là một công trình cực kỳ có giá trị về văn hóa, lịch sử (hiện nay đang xảy ra tranh chấp quyền quản lý khai thác giữa con cháu họ Vương và chính quyền tỉnh Hà Giang). Em đã vào thăm ngôi nhà này một lần và hôm nay thì không có ý định vào lại, lịch trình của em là chạy lên cột cờ Lũng Cú. Đường lên Lũng Cú vài năm về trước nhỏ hẹp và hiểm trở nhưng bây giờ thì đã được làm lại với mặt đường nhẵn lì và rộng thênh thang. Thời gian còn nhiều nên em cứ thư thả, vừa đi vừa ngắm cảnh, 30km từ Sà Phìn vào Lũng Cú cứ nhẹ nhàng trôi qua theo những vòng bánh xe, thời tiết hôm nay thật đẹp, trời xanh ngắt, nắng vàng và không khí thì dễ chịu vô cùng.
Em tranh thủ cho chiến mã XR150 lên sóng :)

Vào đến Lũng Cú em định leo lên cột cờ thêm lần nữa nhưng khi phi xe máy vào thì bị barie chặn lại (cách đây mấy năm em lên lần đầu thì xe máy được chạy lên cao hơn) và một đội xe ôm áo vàng đang làm dịch vụ đưa khách lên với giá 20k/người. Dù sao thì cũng không mấy hứng thú nên em quay xe lại chạy loanh quanh vào bản Lô Lô Chải ở phía sau cột cờ rồi lại chạy ra phía trước chụp mấy tấm ảnh cột cờ ở góc xa

Cột cờ Lũng Cú trước kia được coi là điểm cực Bắc của đất nước (nếu các cụ xem trên bản đồ thì nó nằm ở đỉnh nhọn phía trên cùng), cực Nam là mũi Cà Mau, cực Đông mũi Đôi ở Khánh Hòa và cực Tây A Pa Chải Điện Biên, tuy nhiên đối với dân phượt thì cột cờ Lũng Cú không phải điểm cực Bắc thực sự mà đó là một cột mốc biên giới từ đây còn phải đi bộ thêm vài km nữa mới tới.

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Chiều cũng dần tắt nắng, em quay xe chạy về Đồng Văn, tối nay em chọn Đồng Văn làm chỗ nghỉ đêm, thị trấn Đồng Văn thì không thiếu chỗ ở, từ khách sạn sang chảnh, nhà nghỉ cho đến các homestay nhà cổ của người dân tộc ở khu phố cổ phía sau chợ. Em thì chọn Bụi Homestay nằm ngay ngã 3 từ Lũng Cú về, cách thị trấn khoảng 2km. Bụi Homestay là một căn nhà sàn bằng gỗ ở theo kiểu dorm tập thể, ở dưới tầng 1 là nơi ăn uống, càfe, có cả lều vải cho ai thích trải nghiệm cảm giác ngủ bụi đúng nghĩa. Chủ của Bụi là ông em Quý mập người Hải Phòng, một chàng trai trẻ 9x vốn là sinh viên ĐH Ngoại Thương tương lai rộng mở nhưng lại thích sống theo niềm đam mê của mình, cậu ta trước mở một quán càfe bụi trên phố Chùa Láng, sau đó tích góp vay mượn chút vốn lên tận xứ cao nguyên đá này lập nghiệp, ngoài kinh doanh homestay Quý còn chuyên dẫn tour phượt bằng xe máy cho khách khắp Hà Giang và còn sang cả Cao Bằng. Khách của bụi hầu hết là những người trẻ, khách nước ngoài nhiều vì ông chủ trẻ thân thiện lại có vốn tiếng Anh rất tốt.
Đây là lần thứ 2 em ngủ đêm tại Bụi nên cũng không còn lạ lẫm nhiều nữa, phi xe máy lên sân bê tông xếp gọn gàng, em dỡ đồ và lên lấy 1 chỗ trên tầng 2, mỗi chỗ ngủ ở đây đều có chăn đệm ấm áp, sạch sẽ và rất rộng, có thể mở cửa sổ gỗ lên để nhìn xuống tầng 1. Hôm nay khá đông khách nên không còn nhiều chỗ trống, do đi một mình nên em chọn giường trong góc, tách biệt với khu còn lại. Cất đồ xong em tranh thủ xuống tắm sớm, trên núi cao tối xuống thường giảm nhiệt rất nhanh nên lạnh hơn ban ngày khá nhiều. Phòng tắm có đủ nước nóng, lại có cả bồn gỗ nên khá ok.
Tối hôm đó do đông khách nên Quý làm mấy nồi lẩu cho mọi người ăn chung, già trẻ, tây ta ngồi quây quanh chiếc bàn lớn dưới tầng 1, một vài nhóm khác thì ngồi bàn nhỏ ăn đồ nướng. Trời lạnh lại có đồ ăn ngon và rượu ngô nên bữa tối rất ngon miệng và vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

hanoivw9837

Xe hơi
e lại máu đi HG rồi, cũng chả nhớ là đã bao lần đi, nhưng nhìn lại ảnh của cụ lại thèm đc bay lên đó

haiyen1012

Xe điện
Sáng hôm sau, vẫn như thói quen trong những chuyến đi em tỉnh giấc rất sớm, vệ sinh cá nhân và thu gọn đồ lặng lẽ buộc lên xe, xung quanh mọi người vẫn còn chưa dậy. Em xuống bếp nhờ nhân viên nấu cho 1 bát mì tôm với rau cải ăn cho ấm bụng, lấy 1 gói cafe hòa tan và xin ly nước sôi vậy là đủ cho bữa sáng. Trong lúc nhấp ngụm cafe em chợt nhớ ra tấm bản đồ du lịch bằng giấy mà chỗ thuê xe đưa lúc ở TP Hà Giang. Thú thật là em chẳng lạ gì Hà Giang nữa mà phải cần đến bản đồ nhưng thấy trong tấm bản đồ đó có note 1 vài địa danh như Đường Thượng, Thái An, Lùng Tám...là những điểm không nằm trên QL4C và chắc sẽ vắng vẻ. Em quyết định sẽ về theo lối đó.
Tuy nhiên điểm đầu tiên phải đến trong ngày hôm nay thì không đâu khác ngoài Mã Pì Lèng một trong tứ đại đỉnh đèo danh tiếng lừng lẫy :)

haiyen1012

Xe điện
Qua thị trấn Đồng Văn khoảng 2km là sang địa phận Mèo Vạc và cũng là bắt đầu của đèo Mã Pì Lèng. Dân xê dịch có câu "Bất đáo Pì Lèng phi phượt thủ" đã nói lên phần nào danh tiếng của con đèo huyền thoại này. Con đường mỏng manh như sợi chỉ vắt trên sườn núi đá tai mèo sừng sững, một bên là vực sâu hun hút với dòng sông Nho Quế xanh biếc thực sự làm say lòng biết bao lữ khách đã từng đi qua. Lịch sử ra đời của con đèo này cũng là một trường ca bi tráng, nơi biết bao xương máu của hàng vạn thanh niên xung phong đã đổ xuống để giúp miền núi gần hơn với miền xuôi, truyền thuyết về những cỗ quan tài đặt sẵn của đội cảm tử không màng đến cái chết hàng ngày treo mình trên vách đá đục từng cm để mở đường (các cụ google hộ em, dài quá nên gõ hơi mỏi tay ạ).
Trời lúc này còn sớm và mặt trời bắt đầu le lói sau những đỉnh núi, không khí còn đẫm hơi sương lạnh buốt

Em đứng trên điểm dừng chân rút súng bắn xuống dòng Nho Quế

Trời sáng khá nhanh và chẳng mấy chốc nắng đã ngập tràn xua đi mây mù, thời tiết hôm nay còn đẹp hơn cả hôm trước và Mã Pì Lèng trở nên lung linh rực rỡ hơn

Lần này không biết là lần thứ bao nhiêu em đi qua Mã Pì Lèng nhưng cảm xúc thì vẫn vậy, đứng thật lâu trên đỉnh đèo ngắm hẻm vực Tu Sản và dòng Nho Quế xanh như ngọc phía dưới, cảm giác thời gian như ngừng lại, mọi ưu phiền của cuộc sống tan biến hết.
Em tranh thủ tự sướng một tấm, đi 1 mình muốn có ảnh thì phải cắm tripod các cụ ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Chiều cũng dần tắt nắng, em quay xe chạy về Đồng Văn, tối nay em chọn Đồng Văn làm chỗ nghỉ đêm, thị trấn Đồng Văn thì không thiếu chỗ ở, từ khách sạn sang chảnh, nhà nghỉ cho đến các homestay nhà cổ của người dân tộc ở khu phố cổ phía sau chợ. Em thì chọn Bụi Homestay nằm ngay ngã 3 từ Lũng Cú về, cách thị trấn khoảng 2km. Bụi Homestay là một căn nhà sàn bằng gỗ ở theo kiểu dorm tập thể, ở dưới tầng 1 là nơi ăn uống, càfe, có cả lều vải cho ai thích trải nghiệm cảm giác ngủ bụi đúng nghĩa. Chủ của Bụi là ông em Quý mập người Hải Phòng, một chàng trai trẻ 9x vốn là sinh viên ĐH Ngoại Thương tương lai rộng mở nhưng lại thích sống theo niềm đam mê của mình, cậu ta trước mở một quán càfe bụi trên phố Chùa Láng, sau đó tích góp vay mượn chút vốn lên tận xứ cao nguyên đá này lập nghiệp, ngoài kinh doanh homestay Quý còn chuyên dẫn tour phượt bằng xe máy cho khách khắp Hà Giang và còn sang cả Cao Bằng. Khách của bụi hầu hết là những người trẻ, khách nước ngoài nhiều vì ông chủ trẻ thân thiện lại có vốn tiếng Anh rất tốt.
Đây là lần thứ 2 em ngủ đêm tại Bụi nên cũng không còn lạ lẫm nhiều nữa, phi xe máy lên sân bê tông xếp gọn gàng, em dỡ đồ và lên lấy 1 chỗ trên tầng 2, mỗi chỗ ngủ ở đây đều có chăn đệm ấm áp, sạch sẽ và rất rộng, có thể mở cửa sổ gỗ lên để nhìn xuống tầng 1. Hôm nay khá đông khách nên không còn nhiều chỗ trống, do đi một mình nên em chọn giường trong góc, tách biệt với khu còn lại. Cất đồ xong em tranh thủ xuống tắm sớm, trên núi cao tối xuống thường giảm nhiệt rất nhanh nên lạnh hơn ban ngày khá nhiều. Phòng tắm có đủ nước nóng, lại có cả bồn gỗ nên khá ok.
Tối hôm đó do đông khách nên Quý làm mấy nồi lẩu cho mọi người ăn chung, già trẻ, tây ta ngồi quây quanh chiếc bàn lớn dưới tầng 1, một vài nhóm khác thì ngồi bàn nhỏ ăn đồ nướng. Trời lạnh lại có đồ ăn ngon và rượu ngô nên bữa tối rất ngon miệng và vui vẻ.

Ăn uống ở đây có rẻ không cụ chủ.

Trungnguyen01

Đi bộ
Ảnh rất đẹp. Bác bao nhiêu tuổi rồi?

haiyen1012

Xe điện
Ăn uống ở đây có rẻ không cụ chủ.
Ở đây chỉ phục vụ ăn cho khách nghỉ lại thôi, thường là ăn kiểu tập thể đến bữa mọi người cùng ngồi ăn trên 1 cái bàn to hoặc nếu nhóm cụ đi khoảng 4-5 người thì có thể tách riêng ngồi bàn nhỏ. Cơm món thì 150k/người còn lẩu như thế kia thì 200k/người. Được cái không khí đúng kiểu nấu ăn ở gia đình nên ấm cúng, thân thiện cụ ạ

Korando1980

Xe buýt
Em hóng ảnh Hà Giang, tết 2017 đã lên đây

haiyen1012

Xe điện
Em hóng ảnh Hà Giang, tết 2017 đã lên đây
Tết 2016, 17, 18 em đều lên đây ạ, hoa đào hoa mận cứ gọi là ngập tràn, đẹp lắm. Sau thớt này em sẽ biên 1 bài về Mùa xuân trên cao nguyên đá, có rất nhiều thứ hay ho :)
Tết 2019 vừa rồi em cũng lên HG nhưng đi mạn Hoàng Su Phì, lên đỉnh Chiêu Lầu Thi và thăm Thác Tiên đèo Gió

Korando1980

Xe buýt
Tết 2016, 17, 18 em đều lên đây ạ, hoa đào hoa mận cứ gọi là ngập tràn, đẹp lắm. Sau thớt này em sẽ biên 1 bài về Mùa xuân trên cao nguyên đá, có rất nhiều thứ hay ho :)

Tết 2019 vừa rồi em cũng lên HG nhưng đi mạn Hoàng Su Phì, lên đỉnh Chiêu Lầu Thi và thăm Thác Tiên đèo Gió
Vâng cụ, trên vùng cao ở ngoài Bắc mình rất nhiều nơi đẹp, ai thích xê dịch là mê lắm.