[CCCĐ] Hà Giang, độc hành lang thang mùa hoa tam giác mạch

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Những trảng hoa này, em ước một lần đến, đứng giữa núi rừng và hoa mà hít một hơi thật sâuuuuu.
Xèm đi như chủ thớt. Em cám ơn những chia sẻ bổ ích của chủ thớt ạ!

haiyen1012

Xe điện
Những trảng hoa này, em ước một lần đến, đứng giữa núi rừng và hoa mà hít một hơi thật sâuuuuu.
Xèm đi như chủ thớt. Em cám ơn những chia sẻ bổ ích của chủ thớt ạ!
Hoa tam giác mạch chỉ có sắc chứ ko có hương, mùi ko hề thơm chút nào :))
Rưng mà hít cái không khí trong lành của vùng cao thôi là đã thấy ngất ngây rồi mợ ạ :)

tinhcuoi916

Xe tải
Cụ cho cháu theo 1 đoạn nhé,
Hà Nội ơi! mỗi khi lòng xác xơ
cháu lại xách xe 1 mình lên Hà Giang
Dạo này cũng xơ xác mà ko có thời gian

haiyen1012

Xe điện
Cụ cho cháu theo 1 đoạn nhé,
Hà Nội ơi! mỗi khi lòng xác xơ
cháu lại xách xe 1 mình lên Hà Giang
Dạo này cũng xơ xác mà ko có thời gian

Cụ chạy Du Scrambler hay sao ấy nhỉ, thấp đầm mông to :)

Minhgia

Xe buýt
Đầu tháng 10 em cũng tính độc hành như cụ. theo lộ trình xe máy ngược lại từ (HN) đi (dân chủ-hoà an-Cao bằng) - (Xuân trường - bào lạc - CB) - (Đồng văn) - sang (Quang bình - HÀ giang) -( Mù căng chải) - (tà xùa) - HÀ Nội. KHông biết đầu tháng 10 có mưa không, xin các cụ chỉ giáo. (em mua vé MB từ SG ra H N rồi).

Ms.Bui

Xe buýt
Ảnh đẹp quá cụ ạ. Bao giờ tuyển được Sói em cũng phải đi 1 chuyến.

XetăngT34

Xe buýt
Đầu tháng 10 em cũng tính độc hành như cụ. theo lộ trình xe máy ngược lại từ (HN) đi (dân chủ-hoà an-Cao bằng) - (Xuân trường - bào lạc - CB) - (Đồng văn) - sang (Quang bình - HÀ giang) -( Mù căng chải) - (tà xùa) - HÀ Nội. KHông biết đầu tháng 10 có mưa không, xin các cụ chỉ giáo. (em mua vé MB từ SG ra H N rồi).
Mạn phép cụ chủ em xin trả lời cụ: Tháng 10 thì lúa chín vàng và mưa cũng ít nên cụ đi là thuận lợi nhé. Cung đường cụ đi đẹp đấy ạ.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây chỉ phục vụ ăn cho khách nghỉ lại thôi, thường là ăn kiểu tập thể đến bữa mọi người cùng ngồi ăn trên 1 cái bàn to hoặc nếu nhóm cụ đi khoảng 4-5 người thì có thể tách riêng ngồi bàn nhỏ. Cơm món thì 150k/người còn lẩu như thế kia thì 200k/người. Được cái không khí đúng kiểu nấu ăn ở gia đình nên ấm cúng, thân thiện cụ ạ
Vâng thank cụ, em cũng thích không khí ấm cúng kiểu thế, nhất là thời tiết lạnh giá mùa đông cụ nhỉ.

haiyen1012

Xe điện
Tháng 10 heo may thì khả năng mưa ko nhiều, đen thì dính cơn bão sót mới bị mưa thôi, cung cụ định đi đẹp nhưng cũng khá vất đấy.

haiyen1012

Xe điện
Vâng thank cụ, em cũng thích không khí ấm cúng kiểu thế, nhất là thời tiết lạnh giá mùa đông cụ nhỉ.
À vâng, chỗ này thì vui vẻ thân thiện nhưng dành cho lứa tuổi trẻ một chút ạ.
Mùa đông trên đó lạnh lắm, quây quần làm nồi lẩu với bình rượu ngô men lá thì tuyệt :)

745Li

Xe container
Rời cổng trời Quản Bạ, em lướt nhanh qua thị trấn Tam Sơn, Đông Hà với những quán phở Tráng Kìm nổi tiếng của người Tày, món phở này có đặc điểm là bánh phở tươi được tráng như bánh cuốn và thái ngay tại chỗ, em đã từng ăn một lần vài năm về trước nhưng lần này không đúng bữa nên em bỏ qua luôn. Rẽ qua một cây cầu gỗ em chạy vào thôn Cán Tỷ, đi con đường nhỏ ven sông Miện với rất nhiều ngô trồng bên đường, con đường này song song với đường QL4C ở bên kia sông, và cuối cùng thì cũng nhập vào QL4C ở cầu Cán Tỷ.
Qua cầu Cán Tỷ có 2 đường đi Yên Minh, trước đây chỉ có QL4C nhưng nay mới có thêm 1 đường xuyên núi, đường này nối sang Lao Và Chải ngắn hơn QL4C khoảng 13km nhưng dốc, hiểm trở hơn và nếu đi đường này thì sẽ không qua rừng thông trước khi vào Yên Minh nữa. Do đường cũ em đi nhiều rồi nên lần này em đi đường mới, phi lên con dốc cao tít tắp phía bên trên.
Chạy gần hết con đường mới, cách Yên Minh vài km thì em được nhận phần thưởng. Một đồi hoa tam giác mạch mênh mông nằm ở ven đường, điều thích thú nhất là cực kỳ vắng vẻ vì khách du lịch đi ô tô thì đi theo đường cũ hết rồi. Dựng xe bên vệ đường, cởi giáp, mũ em bắt đầu tác nghiệp

Không gian, thật yên tĩnh, xung quanh chỉ có hoa cỏ và núi rừng, một lúc sau thì có 2 em gái trông rất cá tính đèo nhau trên chiếc wave cũng ghé vào đồi hoa, tiện tay em bắn vài tấm

Đây là nhóc con chủ tương lai của đồi hoa, chẳng biết 20 năm nữa hoa tam giác mạch có còn hot như bây giờ không để cậu chàng còn bán vé thu $ :)

Dốc Cán Tỷ thật ra đã có cách đây vài chục năm rồi, nhưng tầm 30-35 năm trước hiểm trở và mặt đường xấu nên cứ mỗi ngày mỗi thưa người đi qua, dần dần quên lãng, vì còn có đường khác bám theo ven sông từ Tráng Kìm lên qua Na Khê.
Hà Giang mới khôi phục lại đường từ Tráng Kìm đi Yên Minh qua con dốc Cán tỷ này độ 2 năm nay thôi, chủ yếu chắc vẫn phục vụ du lịch.

haiyen1012

Xe điện
Dốc Cán Tỷ thật ra đã có cách đây vài chục năm rồi, nhưng tầm 30-35 năm trước hiểm trở và mặt đường xấu nên cứ mỗi ngày mỗi thưa người đi qua, dần dần quên lãng, vì còn có đường khác bám theo ven sông từ Tráng Kìm lên qua Na Khê.
Hà Giang mới khôi phục lại đường từ Tráng Kìm đi Yên Minh qua con dốc Cán tỷ này độ 2 năm nay thôi, chủ yếu chắc vẫn phục vụ du lịch.
Đường này nếu chỉ để phục vụ du lịch thì hơi phí vì xe ô tô tầm 16 chỗ trở lên đi là khó khăn rồi, lại bị bỏ qua mất rừng thông Yên Minh điểm thường có trong các tour. Chỉ có dân 2 bánh, bán tải là thích thôi.
Em nghĩ người ta làm đường vì mục đích dân sinh, trên đoạn đường này vẫn có những bản làng, dân cư ở đó cũng cần đi lại và con đường này rút ngắn được nhiều nếu so với việc phải vòng ra QL4C

745Li

Xe container
Đường này nếu chỉ để phục vụ du lịch thì hơi phí vì xe ô tô tầm 16 chỗ trở lên đi là khó khăn rồi, lại bị bỏ qua mất rừng thông Yên Minh điểm thường có trong các tour. Chỉ có dân 2 bánh, bán tải là thích thôi.
Em nghĩ người ta làm đường vì mục đích dân sinh, trên đoạn đường này vẫn có những bản làng, dân cư ở đó cũng cần đi lại và con đường này rút ngắn được nhiều nếu so với việc phải vòng ra QL4C
Cụ phải đi đường này tầm những năm 85-90 thì mới biết nó khó ntn, và bao nhiêu cái xe đã gặp nạn lăn xuống vực ở đó. Đồng bào Mông thì người ta ở ko cần bám đường cụ nhé.

haiyen1012

Xe điện
Em xin phép được tiếp tục câu chuyện, sau cả buổi sáng trên Mã Pì Lèng, đến gần trưa em đi sang Mèo Vạc, khi đến phía chân đèo đoạn Pả Vi bên phía Mèo Vạc thấy bên đường có ruộng hoa tam giác mạch rất đẹp thế là em lại dựng xe nhảy xuống

Khoảng 11h em sang đến Mèo Vạc, từ Mèo Vạc thì có nhiều đường để đi tiếp, có thể đi sang Cao Bằng, đi QL34 về Bắc Mê rẽ sang hồ Ba Bể hoặc đơn giản nhất là đi lối Mậu Duệ về Yên Minh để quay về TP Hà Giang theo đường cũ. Em thì phải quay về TP HG để trả xe nên sẽ đi theo đường Mậu Duệ nhưng đến đó thì sẽ lại vòng vèo một chút.
Do đoạn đường sắp đi dự kiến sẽ vắng vẻ ít hàng quán nên em tranh thủ tạt vào quán phở làm đĩa cơm rang cho chắc dạ, mua thêm 2 chai nước buộc vào xe để uống dọc đường. Ăn uống xong em lên xe chạy 1 mạch, đoạn từ Mèo Vạc về Mậu Duệ thì đường chạy qua rất nhiều núi đá, khung cảnh hầu như chỉ có đá tai mèo sắc lẹm chơ vơ giữa đất trời, thi thoảng gặp vài vạt đất trồng ngô. Đến Sủng Trái em dừng lại vì chỗ này có một địa danh rất nổi tiếng gọi là khúc cua chữ M là một đoạn đường đèo zic zac mà đứng trên cao nhìn xuống nó sẽ giống như hình một chữ M nằm ngang.
Đây là khúc cua chữ M

Và khung cảnh hùng vĩ của cao nguyên đá trong nắng vàng rực rỡ

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Đến Mậu Duệ có 1 ngã 3, nếu đi tiếp thì sẽ về thị trấn Yên Minh và quay về HG theo đường cũ còn rẽ trái thì sẽ đi về Lũng Hồ và từ đó có thể đi Du Già hoặc qua thung lũng Đường Thượng, Thái An, Lùng Tám để về Quản Bạ. Đoạn Mậu Duệ - Du Già xưa kia là con đường offroad kinh hoàng sau đó đã được làm lại nên đỡ hơn, năm 2016 em cũng đã đi cung này nên hôm nay sẽ đi đoạn Đường Thượng - Thái An - Lùng Tám theo tấm bản đồ giấy trong túi.
Bắt đầu từ đây thì đường rất vắng vẻ hoàn toàn vắng bóng những chiếc ô tô chở khách du lịch, trên đường em cũng chỉ gặp 1 đoàn 4 chiếc xe máy của các bạn Tây đi theo hình thức Ôm - Tour (nghĩa là không tự chạy xe mà thuê dân bản địa đưa đi bằng xe máy)
Phong cảnh đoạn đường này cũng rất đẹp và lạ với nhiều màu xanh của cây cối, ruộng bậc thang và con đường quanh co uốn lươnj

Đến Lũng Hồ - nơi đây có một di tích đặc biệt đó là bốt canh xưa kia của lính Pháp, và vật liệu để xây cái bốt này có lẽ bằng chính đá tai mèo có sẵn

Bên góc trái có một cái biển chú thích nhưng em lại quên mất không chụp rõ để nhớ tên.
Như em đã nói ở trên, từ Lũng Hồ có 2 đường, một đường đi Du Già để ra QL34 về TP HG và một đường qua Đường Thượng, Thái An về Quản Bạ. Em chọn đường thứ 2. Thung lũng Đường Thượng là một nơi không nhiều người biết đến và nó vẫn còn giữ nguyên được vẻ đẹp yên bình của miền sơn cước. Là một thung lũng được bao bọc bởi những ngọn núi cao xung quanh với con đường độc đạo dài khoảng 3km xuyên qua, 2 bên là những ruộng ngô xanh mướt, những ngôi nhà gỗ mộc mạc truyền thống của đồng bào dân tộc, thực sự đáng tiếc là lúc đó không hiểu sao mà em không dừng lại chụp được một tấm ảnh nào cả. Mãi đến khi leo lên dốc cao mới dừng lại để ngắm toàn cảnh thung lũng

Đến bây giờ em vẫn còn thấy tiếc, và có lẽ lần sau chắc chắn sẽ dừng lại nơi này thật lâu

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Đi thui cụ êi, càng đợi càng sợ nhiều thứ
Du lão anh hùng Lê Triều Dương nổi danh bên phuot.vn một thời. 5x vẫn cưỡi cào cào phóng trên sa mạc Gobi xứ Mông Cổ. Tuổi tác không phải là vấn đề quá lớn khi mình vẫn còn đam mê cụ nhỉ :)

Chuột bạch

Xe container
Du lão anh hùng Lê Triều Dương nổi danh bên phuot.vn một thời. 5x vẫn cưỡi cào cào phóng trên sa mạc Gobi xứ Mông Cổ. Tuổi tác không phải là vấn đề quá lớn khi mình vẫn còn đam mê cụ nhỉ :)
Đi nhiều quen chân

Tháng 10 vừa rồi em cũng 1 mình 1 ngựa đi Hà giang, tiếc là ít thời gian nên không chạy qua Mèo vạc vs Du già được