[CCCĐ] Hà Giang - Ngày trở lại!

Hà giang và cao bằng còn chỗ để đi và người dân vẫn chưa bị thương mại hoá quá nhiều như sa pa.
Đợt này e bị bể plan Cao Bằng đanh tiếc đây cụ ơi. Từ Hg định sang CB lun mà ngày cuối hg lạnh quá em bị sốt cao thế là phải về Hn đây :(( :((

phuonghuongngoc

Xe container
Phí thật cụ ạ. Em bay từ sg ra định đi 2 chuyến hg và cb là stop lun ko đi cho hết năm sau nữa. Tối chủ nhật ở hg e sốt nhưng nghĩ là có thể trụ dc cũng đã book phòng xong xuôi nhưng ngặt nỗi từ hg sang cao bằng chỉ có các chuyến từ 5h sáng và 12h trưa. 5h sáng thì chắc chắn e ko dậy nổi mà đi chuyến 12h trưa thì phải ngủ lại Bắc Mê một đêm mà đi sang CB có mỗi e đi nên mấy đứa bạn đi chung nó một hai phải kéo e về ko cho e đi. Thật ta tiếc thì có nhưng nếu sang CB chắc e trụ cũng ko nổi vì mấy ngày qua CB rất rét ạ

Em ké mấy tấm ảnh với nha cụ :P

Trên những cung đường thênh thang
Ta đi tìm hạnh phúc cho chính mình :P

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Hành trình ngày thứ 2 được tiếp tục từ thành phố với các điểm đến chi tiết

Cung đường quen thuộc nhưng năm nay có vẻ như không đông đúc như năm ngoái và cũng không đi vòng như năm ngoái. Chạy thẳng một mạch qua Tỉnh ủy Hà Giang

Rồi bắt đầu vào QL 4C với chiều dài 185 km xuyên Cao nguyên đá Đồng Văn để đi lên con đường hạnh phúc

QL4C còn được gọi là con đường Hạnh Phúc, được xây dựng trong 6 năm từ 1959 đến 1965, với mục đích tạo sự thông thương giữa những dân tộc thiểu số miền núi với miền xuôi, rút ngắn khoảng cách đời sống giữa các dân tộc. Đi vào ngày nghỉ nên được một đoạn đã thấy sự đông đúc của xe cộ

Đi con đường này có xe lớn ngược chiều quả thật tránh nhau rất khó

Và hầu như phải dừng hẳn để chờ chỗ rộng để tránh nhau

Bây giờ đã là hạnh phúc lắm rồi đấy ạ. Em có chuyến công tác cách đây đã mấy mươi niên. Đoạn đường này vách núi đá cao vút, đường nhỏ chỉ 1 làn xe đi. Thi thoảng có chỗ hơi rộng ra 1 tí để tránh nhau. Hồi đó cũng vắng xe. Xe nào gần chỗ tránh hơn sẽ phải...lùi. Tầm 5h chiều, pháo TQ bắn vào thị xã Hà Giang như cầm canh:)). Dọc đường đi, hai bên vách núi đá, những chỗ trắng trắng to độ bằng cái nia, đó là pháo bắn vào. Tầm tháng 6, ngô 2 bên đường cao hơn đầu người, mỗi cây 2 bắp. Giống ngô nếp 6 tháng, to như ống tay luôn.:))
Nói ra các cụ ko tin chứ hồi đó em đi xe khách, lên xe lúc 2h chiều, ở cái ngã 3 cách phố huyện Đồng Văn bây giờ độ 8km. Xe chạy đến Yên Minh là nghỉ lại 1 đêm, sáng sau độ 8h chạy, tầm 4h30 chiều là đến thị xã Hà Giang :))

Cái chợ Đồng Văn hiện nay, hồi 1987 là ruộng lúa nhá. Con suối chảy ngay đầu lối vào cổng huyện hồi ấy còn cấp nước cho mấy cái cối giã gạo nữa. Nhà đồng bào để gà lợn dưới gầm sàn. Có dây bí ngô mà cuộng cao tới hơn mét. Buổi tối ngủ trong cái màn màu tím than vải dầy như vải may quần dài bây giờ:)), bước qua bậc cửa (trên sàn) bị con ngựa nó thè lưỡi ra liếm 1 phát vào lòng bàn chân mà thấy sợ:)). Bọ chó thì thôi rồi.
Em lên đó vào tháng 6, mận hậu chín đỏ, rụng dưới gốc cây sau nhà. Cầm theo con dao nhỏ, nhặt quả rụng, gọt ăn; nước tứa ra hồng cả chân răng, ngọt lịm, nhớ mãi. (Những cây mận ấy ở vào khoảng vị trí của hàng cây đào trên phố chính bây giờ)

Nước ăn phải dùng xe ngựa đi chở từ mỏ nước ở đầu phố, chưa có nước máy hay giếng khoan như bi giờ. Mùa hè, trên vách đá có loại ve kêu rất to, vang cả thung lũng. Không biết do giống ve to hay nó kêu ở cửa 1 vòm đá mà kinh thế chứ.

Chỉnh sửa cuối:

La Vita

Xe đạp
các cụ đi vui vẻ quá ạ :))

btlong01

Xe hơi
Theo dõi dd thấy các cuh otofun nhiệt tình, làm tình nguyện mà ko cần phải phô như mấy ông khác

metavn

Xe tăng
Giờ có cho tiền Anh cũng chẳng thèm đi sa pa nữa,để sức mà đi chỗ khác.
Em vừa đi đợt tháng 10, so với các đây 5 năm em đi trăng mật thì thấy Sapa thay đổi chóng mặt theo chiều hướng giống HN, bẩn và bụi, chỗ nào cũng thấy xây dựng :(

Hảii11

Xe đạp
ai có kinh nghiêm đi ha giang tư vấn e với

Trutien

Xe điện
Số 2 Ngách 23 ,Ngõ 157 Pháo Đài Láng / Hà Nội
Website
onetechpro.vn
Em thấy nên đi nửa cuối tháng 10 và đầu tháng 11 là đẹp nhất hoa mới nở màu xanh non và màu trắng. Chứ đi muộn hơn màu hồng đậm là sắp tàn rùi....
Nếu cụ thích ngắm hoa thì nên đi vào khoảng thời gian cụ nói trên. Với em, HG ngoài hoa ra còn những thứ khác cuốn hút hơn nhiều. Đó là những cung đường, thiên nhiên, thời tiết ạ. Hơn nữa em đi ko phải ngắm hoa ạ.