[CCCĐ] Hà Nội-Bắc Hà-SiMacai-Mường Khương (2 ngày 1 đêm)

KHÔI MẬP

Xe buýt
Báo cáo các cụ em vừa thực hiện lịch trình đúng như kế hoạch. Xin report một số nội dung cơ bản để cụ nào cần thông tin thì tham khảo:
+ Nhà em đi San dầu 2 cầu, full 4 người lớn, 2 trẻ con + một vài đồ đạc cần thiết. Hôm đi thời tiết có mưa nhưng lên đấy thì gần như hết mưa, khô ráo, có lúc còn có nắng vàng, cơ bản thuận lợi. San dầu 4DW phải nói là đi đèo dốc thích thật, cua bám đường, leo dốc nhẹ nhàng, không bị đuối vì em chạy cố gắng duy trì đà trớn tốt. Lúc về HN, bắt đầu vào đường cao tốc em đổ dầu ở đầu Lào Cai, đi cao tốc HN-LC và về đến Hoàng Quốc Việt thì mức tiêu thụ nhiên liệu cả quãng (chủ yếu cao tốc) là 5,9 lít dầu/100km (Rất ổn cho con xe trọng lượng không tải gần 2 tấn chở gần full khách). Đoạn leo đèo dốc ở Lào Cai tất nhiên sẽ tốn dầu hơn.
+ Sáng thứ 7 em rời khỏi Hà Nội lúc 8h, chạy cao tốc HN-LC đến khoảng 12h ăn trưa tại Lào Cai. Các cụ lưu ý cao tốc HN-LC từ HN đến Yên Bái cho chạy 100km/h nhưng từ Yên Bái đến Lào Cai chỉ cho chạy 80km/h (vì là tỉnh miền núi). Cứ khoảng 50~60km có 1 trạm dừng nghỉ.
+ Bọn em ăn cơm trưa ở quán cá Hồng Long đường An Dương Vương đoạn bờ sông, gần cửa khẩu sang Trung Quốc, cá tầm & cá hồi khá ngon. Đường bờ sông này rất nhiều nhà hàng ăn uống khá sầm uất. Sau khi ăn cơm xong em chạy từ TP Lào Cai qua mạn Bản Phiệt qua Bắc Ngầm rồi lên Bắc Hà. Đoạn từ Bắc Ngầm lên Bắc Hà có vài đoạn ổ gà mưa lép nhép nhưng nhìn chung là đường nhựa đi được. Lúc lên gần Bắc Hà khoảng 2h chiều, nhưng trời mưa mù mịt, tầm nhìn có lúc chỉ còn 10-20mét, đi trong mây, hay phết.
+ Bắc Hà thì khách sạn nhà nghỉ sẵn, tham quan em cũng tham quan đủ chợ phiên Bắc Hà (họp sáng CN), dinh Hoàng A Tưởng,.... Còn Thung lũng hoa là cái nhà vườn trồng hoa, 30K/ vé nhưng vì cũng ko đặc sắc nên đi qua mà không vào.
+ Từ Bắc Hà đi về phía Simacai: Qua Lử Thần định rẽ vào khu ruộng xem hoa Tam giác mạch thì được dân ở đầu lối rẽ báo "hoa tàn gần hết rồi, mà đừng vào, có mấy xe ô tô vào sa lầy phải thuê xe kéo ra..." nên không vào nữa mà đi tiếp. Đường cơ bản tốt, trong thị trấn Simacai thì đường đang sửa, rãnh thoát nước đào bới lung tung, chật & bẩn. Qua thị trấn lại bình thường.
+ Dọc đường có 1 vài đám tam giác mạch và dã quỳ đẹp, nhà em có dừng lại để chụp ảnh.
+ Chạy tiếp về Mường Khương, giữa trưa trời đẹp, nắng vào, cũng như các đoạn đường trước, thỉnh thoảng lại dừng xe lại chụp ảnh chỗ nào đẹp và có thể đỗ xe bên lề đường an toàn.
+ Tầm 13h đến thị trấn Mường Khương, có vẻ là 1 thị trấn hành chính sầm uất nhưng tìm mãi chả có quán ăn nào. Mới có hơn 1h chiều mà nhìn thấy mấy quán mà toàn đóng cửa. Mãi đến cuối thì trấn mới có 1 quán cơm mở cửa, có vài xe ô tô đỗ nên bọn em vào ăn trưa. Xong xuôi 2h bắt đầu chạy về TP Lào Cai để về Hà Nội.
+ Quốc lộ 4D từ Mường Khương về TP Lào Cai cơ bản ổn, có 1 vài đoạn đang đổ đá để sửa đường sạt lở nhưng không đáng kể, vẫn đi bình thường.
+ 16h nhà em bắt đầu nhập vào cao tốc từ Lào Cai để về Hà Nội.
* Kết luận: Nhìn chung đây là cung đường ai chưa đi thì cũng nên hinh phục, tuy nhiên chưa ấn tượng bằng cung Hà Giang em đã đi năm 2011. Dự kiến sát Tết nhà em & vài người bạn sẽ phượt lại Hà Giang lần nữa.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGSMUN

Xe container
Em mới chỉ lên đến Bắc Hà rồi vòng về Lào Cai, ngủ đêm ở LC, đến chiều hồm sau về HN. Đi cung này cũng thú vị phết.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em mới chỉ lên đến Bắc Hà rồi vòng về Lào Cai, ngủ đêm ở LC, đến chiều hồm sau về HN. Đi cung này cũng thú vị phết.
Từ Lào Cai lên Bắc Hà thì chỉ có được hai ba chục cây đèo dốc (đoạn từ Bắc Ngầm lên Bắc Hà), còn đâu toàn đường bằng. Ai thích núi non đèo dốc thì lại phải từ Bắc Hà đi tiếp 1vòng cung nữa cụ ợ...

HUNGSMUN

Xe container
Từ Lào Cai lên Bắc Hà thì chỉ có được hai ba chục cây đèo dốc (đoạn từ Bắc Ngầm lên Bắc Hà), còn đâu toàn đường bằng. Ai thích núi non đèo dốc thì lại phải từ Bắc Hà đi tiếp 1vòng cung nữa cụ ợ...
Vâng, có điều kiện em phải làm vòng nữa xem sao.

ly123

Xe hơi
không biết ở đây có đẹp không

30T-2917

Xe tải
Sao cụ chủ ko rẽ ở ngã 3 Xuân giao đi Bắc Hà gần hơn nhỉ ?
đường xấu hả cụ ? em đi cách đây phải 3 năm rồi nên ko biết tình hình đường xá có ổn ko ?

KHÔI MẬP

Xe buýt

Muomchua

Xe điện
đường xấu hả cụ ? em đi cách đây phải 3 năm rồi nên ko biết tình hình đường xá có ổn ko ?
Cụ nói đúng, vậy là chủ thớt chưa rành đường rồi. Ra nút Xuân Giao, Phố Lu chạy đến Bắc Ngầm để lên Bắc Hà là chuẩn, còn đi lên Lào Cai, ra Bản Phiệt rồi lại rẽ QL70 đi Bắc Ngầm thì làm đúng một vòng thúng rồi.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Cụ nói đúng, vậy là chủ thớt chưa rành đường rồi. Ra nút Xuân Giao, Phố Lu chạy đến Bắc Ngầm để lên Bắc Hà là chuẩn, còn đi lên Lào Cai, ra Bản Phiệt rồi lại rẽ QL70 đi Bắc Ngầm thì làm đúng một vòng thúng rồi.
À. Vì khi chạy tù HN lên Lào Cai em tầm gần 11h trua nên nhà em muốn vào TP Lào Cai ăn trua và ra của khẩu Hà Khẩu ngó tí, nên không rẽ luôn nút Xuân Giao - phố Lu để lên Bắc Hà ngay cụ ạ. Choi trong TP Lào Cai đến gần 2h chiều mói lên Bắc Hà cụ ạ.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em vào TP Lào Cai ăn trua và ngó của khẩu Hà Khẩu 1 tí xong đầu giò chiều mói lên Bắc Hà, nên ko rẽ luôn ỏ Xuân Giao - phố Lu cụ ạ!

yenyenpdg

Xe máy
cũng muốn đi quá

ZC Maniso

Xe máy
Thích quá cụ nhỉ. Vẫn mong có dịp xách balo và lên đường

KHÔI MẬP

Xe buýt
Thích quá cụ nhỉ. Vẫn mong có dịp xách balo và lên đường
Cung này khá đơn giản đi về trong 2 ngày cuối tuần T7, CN (Đơn giản hơn cung Hà Giang nhiều). Thích thì phải nhích ngay thôi cụ!!! :o)

kangtoo

Xe đạp
2 ngày 1 đêm liệu có ít quá k

kiafive

Xe hơi
Cái thung lũng hoa không có gì hả Kụ? Em định tết này chạy cung Bắc Hà, Kụ cho thêm ảnh để AE ngắm trước.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Cái thung lũng hoa không có gì hả Kụ? Em định tết này chạy cung Bắc Hà, Kụ cho thêm ảnh để AE ngắm trước.
Là cái này hả cụ? Nếu là cái này thì là 1 khu thung lũng trồng hoa theo dạng nhà kính, có cổng bán vé vào tham quan. Em đi rồi...