[Funland] Hà nội có còn đáng sống???

Shadow381

Xe điện
Vì mưu sinh, công việc đang tốt, con cái học hành đang quen chứ nói thật cả nước có tỉnh, thành phố nào quản lý kém như Hà Nội? Lộn xộn, bát nháo, thủ tục phiền hà như Hà Nội? Bẩn, môi trường ô nhiễm, đi lại lộn xộn như Hà Nội?

Hải Lê 38

Xe hơi
Em cũng bỏ HN về quê nhưng quê ở Tp, y tế, gd, việc làm ở tỉnh thua xa HN. Dịch vụ công thì đúng là quan liêu. Ở đâu thích nghi ở đó, được cái lọ thì mất cái chai.

beSuSu

Xe điện
Dù ở Hn nhưng em chưa bao giờ thấy Hn đáng sống.
Gọi là sống đc.
Con cái ổn định thì em cũng move.
Phải gần chục năm nay em chỉ loanh quanh trong khu Times city, hầu như chả ra ngoài. Hn trong mắt con em cũng trong đây là chính.
Phải sống để mưu sinh thôi, chứ chả đáng sống tí nào. Bẩn - bựa - thịt nhau từ thượng tầng xuống tới hạ tầng
Đúng như cụ bảo, mưu sinh, kiếm tiền thì hiện tại e vẫn ở Hn. Hết kiếm tiền hay con cái cứng thì té.
Về Hp dễ chịu hơn hẳn.
Nhưng chắc em vào mạn Khánh hoà hay phía Nam.
Vì mưu sinh, công việc đang tốt, con cái học hành đang quen chứ nói thật cả nước có tỉnh, thành phố nào quản lý kém như Hà Nội? Lộn xộn, bát nháo, thủ tục phiền hà như Hà Nội? Bẩn, môi trường ô nhiễm, đi lại lộn xộn như Hà Nội?

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ đi hay ở, cũng có ảnh hưởng chút ít đến quê em, dĩ nhiên, cụ ở HN là có đóng góp cho HN, nhất là tăng chỉ số tiêu dùng hoặc lao động ở khu vực nào đó. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Công nhận đi làm tỉnh muốn ăn muộn 1 chút tìm hàng ngon khó thật kể cả là đà nẵng. Hôm đó e bay chuyến cuối 12h đêm mới đến nơi
Về Hn, Sg có mà 2h sáng cũng đầy quán ngon
Tụi em mấy lần đi tìm hàng ăn sáng chủ nhật ở các đô thị tỉnh.
Hơn 7 rưỡi sáng, xe cứ chạy vòng vèo mà nhà hàng nào cũng đóng cửa im ỉm. Có lần thấy 1 cái nhà hàng ở Việt Trì, thấy cửa mở toanh rồi nên bảo lái xe đỗ lại, nhìn bà chủ quán đi ra, tay cầm điện thoại vẫn còn đang ngáp, lại bảo lái xe đi tiếp. Cuối cùng vẫn phải về bên cạnh địa điểm tổ chức sự kiện. Chỉ quanh chố đó thấy tụi em hôm trước về đông họ mới mở sớm!

Chỉnh sửa cuối:

Hacking

Xe buýt
Sống và Làm là hai việc khác nhau. Cháu chỉ ước sống ở quê làm ở HN 😅

poiuy

Xe cút kít
Mồm cứ bảo không đáng sống mà bảo đi đi thì lại đếch chịu đi. Rồi lại bảo sau này sẽ đi khi lọ chai ổn định bla bla… Bao giờ ổn định thì chả biết.
Tóm lại có thể kết luận: cần phải sống ở nơi không đáng sống. Sống ở nơi đáng sống là chết toi.

Mc Bia

Xe tăng
Em cũng có ý kiến như một số cụ ở trên là chúc chủ thớt nói được làm được. Em là rất thích Tết vì lúc đấy phố phường sạch sẽ yên tĩnh người đủ đông đủ vui.

datinh

Xe container
Em ước mơ xây cái nhà nho nhỏ ở thị trấn Đồ Sơn thơ mộng. tối tối em đi rạo tha thẩn bờ bỉn. Hà nội nà cái quái rì đôu.

cunglatruong

Xe container
HN bị bần nông hóa . Thông thường dân nhập cư đến bản địa thì phải hội nhập nâng tầm văn hóa kiến thức lối sống. HN thì ngược lại dân nhập cứ đến kéo văn minh HN về quá khứ ít nhất 30 năm. Tầng nớp này chiếm đa số ở HN Họ cực kỳ hung hãn bầy đàn trên mạng xã hội . Cụ nào ko tin thì cứ chờ mấy chục phút nữa sẽ rõ :))

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em tháng về 1,2 lần, nói rời hẳn cũng khó.
Nhiều khi chạy về khám bệnh, tranh thủ ăn cái nọ cái kia, cafe cà pháo tí rồi lại lượn núp chỗ đỡ đông đúc bụi bặm hơn.
HN vẫn nhiều cơ hội chứ ở chỗ khác gần như rất ít cơ hội việc làm ☹
Các cụ ở tỉnh về HN kiếm ăn, giờ có chút của ăn của để, thì muốn thay đổi môi trường.

Chứ các cháu mới ra trường thì phải bám trụ TP lớn mới có cơ hội việc làm, thu nhập cao, và bọn này chả thấy kêu gì về môi trường ô nhiễm, tắc đường, đơn giản cái đó ko phải mối quan tâm của các cháu ý ;)

phuongmit

Xe cút kít
Thớt này loanh quanh vài trang nữa kiểu gì cũng sang đoạn đuổi nhau ra khỏi Hanoi rồi vùng nọ miền kia phang nhau vỡ đầu ;))

Hổ Con

Xe tăng
HN là thủ đô nên cái gì không nhất thì cũng nhì cả nước.Ai thấy hợp sẽ thấy đáng sống, so sánh chỉ gây mất đoàn kết. Vì mưu sinh, vì quen, vì abc....cá nhân e không thích nên nghèo hay giàu em cũng không ở HN, nhưng nhà em dân tộc miền núi lúc nào cũng tầm 1/3 quân số ở HN từ thời ông bà vì mọi người thích, kệ.

Leanh65

Xe container
Mời các cụ ạ, em chết vì ăn nên em chả chịu được cảnh ko tìm đựoc món em thèm.

Em 4 sọi tròn ( thông tin bên phải ) em hay triển khai tích hợp hạ tầng CNTT ở các tỉnh, có đợt em đi công tác Phú Quốc - Rạch Giá 3 tuần mà về đến Nội Bài, phi về nội thành cái em phải vác ngay xe đi lên Nguyễn Siêu ăn bát bún riêu ốc, ăn nộm bò khô... tình trạng đó diễn ra gần 1 tuần sau em mới lấy lại đựoc bình thường. Nên em sợ xa HN vì cái bụng em ăn mà ko ngon là ko chịu được, hụ hụ hụ xấu hổ quá các cụ ạ.

Tưởng mình em vậy mà chả phải, lắm bố em quen ở YB, HB, HD... thỉnh thoảng cũng tự nhiên xách xe về HN nhiều khi chỉ để ăn bánh cuốn, bún dọc mùng, bún chả nem cua bể... ngồi Coffee hồ tây nhâm nhi xong lại phi về, đấy khộ thế cơ.

Em thì mỗi khi nên HN chả biết ăn gì ngoài món: Vịt. Thứ gì ở HN cũng chả so được với chỗ em. Nên các cụ cứ bám TĐ đừng mang tiền về chỗ em mua bt cho chúng em nhờ.🤣

Dream Thai

Xe điện
Hà nội là nơi đáng để kiếm sống giống như tất cả các tp lớn khác trên thế giới. Còn đáng sống thì nên dạt ra xa 1 chút. Hnoi đáng sống vs người trẻ đầy tham vọng và trí tuệ (ko tính người có tiền). Sau khi bon chen nơi đây thì sự hấp dẫn của thành thị, của tiến bộ văn minh về mọi mặt sẽ níu kéo ngta trụ lại. Thế nên đáng hay ko đáng sống lại thành mơ hồ. Mà lúc này là kiếm đc để trụ lại hay chết yểu rồi dạt vòm. Về quê ai cũng thích, mỗi tội lúc bệnh hiểm hay tai nạn nặng lại cứ phải dồn lên Tp để chữa. Xong chết lại cứ về quê làm miếng cho dễ và rẻ vì ai cũng có quê. Bạn em, có mấy tỉ, mua tít Vân Canh, cứ rủ em về đấy. Khổ nỗi nghề của nó ở đâu cũng thở đc. Còn em dạt về đấy chơi vs ai, lại kd từ mo chắc, thà em ở nhà thuê nhưng nó tiện cho cuộc sống. Mà bố nó bệnh, từ quê lên tận ĐH Y nằm, lóc cóc mười mấy km lên trông. Trong khi bố em ốm nằm ngay 354, đi 2km lượn ngày 10 vòng cũng ko xi nhê. Cho nên ở đâu thuận tiện điện đường trường trạm thì ở, thế thôi.
Thêm nữa về quê chơi với ai, về vài hôm còn có chuyện để nói :(

zaiwaz123

Xe điện
HN bị bần nông hóa . Thông thường dân nhập cư đến bản địa thì phải hội nhập nần tầm văn hóa kiến thức mức sống. HN thì ngược lại dân nhập cứ đến kéo văn minh HN về quá khứ ít nhất 30 năm. :) Nhập cư tạo ra 1 thế hệ ng hn mới tuy có năng động nhạy bén nhưng thấp kém về văn hóa. Tầng nớp này chiếm đa số ở HN Họ cực kỳ hung hãn bầy đàn trên mạng xã hội . Cụ nào ko tin thì cứ chờ mấy chục phút nữa sẽ rõ :))
Trộm cắp, đũy đ.iế.m cũng từ đó mà ra.
Đến một lúc nào đó cần có quy định tiêu chí cụ thể về : trình độ, thu nhập, ngành nghề để được cư trú tại HN.

Thắng Formosa

Xe tăng
Bản thân e ở tỉnh lẻ, vào Đà Nẵng học và làm việc 7 năm, ra HN làm việc 4 năm thì e đối với bản thân e HN đáng sống bằng 1/5 so với Đà Nẵng. Ngoài gái đẹp ra thì chả có j đáng sống cả

duytrong

Xe lăn
Theo em thì HN không thể gọi là nơi đáng sống, đáng ở mà nó là nơi đáng kiếm Tiền thì có lẽ hợp hơn.
môi trường, khí thở không tốt, chật trội đông đúc…chả có gì mà đáng sống, đáng ở.

coolpix8700

Xe ngựa
Các cụ ở tỉnh về HN kiếm ăn, giờ có chút của ăn của để, thì muốn thay đổi môi trường.
...
Thực chất chỉ 1 số cực ít.
Còn về tỉnh em thấy từ CB cấp xã đã khoe mua nhà ở HN, nhiều người mua chung cư tận cuối ĐL Láng-Hòa Lạc, nhưng vẫn rất tự hào có nhà ở HN...
Tăng dân số cơ học của HN chỉ ngày càng lớn, chứ chưa thể có cơ hội giảm!