[Funland] Hà Nội đang mưa... ngập!

vanhai493

Xe điện
Hôm thứ 7 trước, khu Thời Đại Mới nhà e mất điện này.
Trong căn hộ mất hẳn 2 tiếng luôn.
Đầu tiên là điện lưới quận HM cắt xả thải (lần đầu tiên biết từ này). Chạy máy phát điện 1 lúc, thì máy cũng lăn ra quá tải. Trong nhà không điện, hàng lang tối om (chỉ còn đèn khẩn cấp), thang máy đứng im. Trải nghiệm khá kinh hoàng.
chắc là xài máy phát nhưng 1 số ng vẫn cứ phang điều hòa thì sao chịu dc?
mà tiền điện ở đó thì đóng trực tiếp cho điện lực à bác hay đóng cho nhà V ạ?
rồi nước nóng ở đó thì kiểu trung tâm, cứ mở ra là có à bác. k phải tốn tiền lắp bình nóng lạnh?

TN1805

Xe điện
Mưa đâu mà mưa.

KLQ, nhưng mặc dầu thời tiết HN hôm nay không nắng, nhiệt độ hiện tại tầm 30 độ C....mà vẫn oi lắm, cứ rời phòng ĐH cty ra là nhớp nháp mồ hôi. :D

mabu44

Xe tăng
Mưa để cứu thủy điện, cứ bà con nuôi cá trên sông, cứu dân ta khỏi cảnh mất điện. Em ủng hộ mưa 1 tuần :D

smart_sharp

Xe tăng
Mưa để cứu thủy điện, cứ bà con nuôi cá trên sông, cứu dân ta khỏi cảnh mất điện. Em ủng hộ mưa 1 tuần :D
Thủy điện mà để cứu được thì phải mưa mãi trên đầu nguồn trên Tây Bắc (Lai Châu, Điện Biên hay Lào Cai, Yên Bái, Hà Giang... (thậm chí phải mưa nhiều ở bên Trung Quốc). Mưa ở Hà Nội, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc... thì chỉ đỡ chạy điều hòa thôi chứ nước không quay ngược lên các nhà máy thủy điện đâu cụ.

MuathuHN252

Xe lăn
Vậy chứ mợ để 4 bánh ngoài vỉa hè à, chắc mua cc cũ thời xưa mới ko có hầm :D
E ko có 4b nhé. E đi xe cà tàng, ở cc cũ thuê thôi ạ. Nàm gì có tiền mà mua cccc đâu

PhongFood

Xe điện
Thủy điện mà để cứu được thì phải mưa mãi trên đầu nguồn trên Tây Bắc (Lai Châu, Điện Biên hay Lào Cai, Yên Bái, Hà Giang... (thậm chí phải mưa nhiều ở bên Trung Quốc). Mưa ở Hà Nội, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc... thì chỉ đỡ chạy điều hòa thôi chứ nước không quay ngược lên các nhà máy thủy điện đâu cụ.
Phải cầu mưa bên TQ mấy đúng. Cầu mưa ở HN hay VN lại mất mớ tiền oto ngập :D

BMW X10

Xe điện
Mưa là cứu mọi người đấy bác: Nông dân đang hạn hán.
Thủy điện +++ thì đã đành.

NNS

Xe ngựa
mưa trên phố vắng này cho mát thôi, ko đủ ướt đất, sao cứu đc hồ thủy điện cụ ơi, thủy điện phải chờ mưa nguồn và nhất là khựa nó nhấc chân xả cửa đập

cairong_2011

Xe container
Đêm qua mưa to em bay từ ĐN ra ko xuống NB được, lượn chờ ko được nên lại bay vào để tiếp nhiên liệu rồi mới bay ra lại. Mệt rũ người

smart_sharp

Xe tăng
mưa trên phố vắng này cho mát thôi, ko đủ ướt đất, sao cứu đc hồ thủy điện cụ ơi, thủy điện phải chờ mưa nguồn và nhất là khựa nó nhấc chân xả cửa đập
Em nghĩ năm nay hạn nhiều chứ chẳng phải do TQ chặn dòng đâu. Chặn để làm nông nghiệp thì mới giảm lượng nước xuống hạ du. Mà nếu thế thì sẽ bị lâu dài chứ không chỉ năm nay. Chặn để làm thủy điện, trừ lượng nhỏ nước bốc hơi bề mặt, nếu không lái nước đi chỗ khác thì vẫn chảy về VN thôi. Thủy điện có tác dụng điều tiết nước nên ít có chuyện đến mùa cạn như này họ không xả nước mà trữ lại đâu. Nguy hiểm nhất của thủy điện/ảnh hưởng tới môi trường nhiều nhất là thay đổi hệ sinh thái và giảm lượng phù sa chảy xuống dưới hạ lưu.

Ca phê thôi

Xe tăng
HN đi vào vòng luẩn quẩn về nắng mưa rồi.
Xây dựng ko theo tư vấn của các chuyên gia. Ao hồ điều tiết nước tự nhiên bị lấp hết phân nền, quá tình đô thị bê tông hóa nhanh, nước mưa ko thấm đc nên dồn về chỗ trũng. Nước thấm tự nhiên là rất nhiều, nhà em mưa to, mấy chậu cây nước đầy ặc, trong khi góc vườn thì ko ngập tí nào, do nước thấm hết.
Chống ngập phải tô trọng ý kiến chuyên gia, và thực hiện đúng như khuyến cáo, chứ cứ chống = nghị quế thì chỉ có ngập thêm.
Cái việc lát lại vỉa hè bằng cách lót bê tông là việc ngu nhất của HN, tìm loại gạch or đá tốt, lát có khoảng hở để nước ngấm xuống mới là chuẩn chứ không phải lót kín bê tông

Isu_zu

Xe container
Cái việc lát lại vỉa hè bằng cách lót bê tông là việc ngu nhất của HN, tìm loại gạch or đá tốt, lát có khoảng hở để nước ngấm xuống mới là chuẩn chứ không phải lót kín bê tông
Nước ngấm trực tiếp rất quan trọng, và thường ko ai để ý đến điều này. Nước ngấm làm giảm lưu lượng dòng chảy và giảm lũ. Khi nền ko thấm thì lũ quét, lũ ống sẽ hình thành rất nhanh gây thiệt hại nặng nề. Thí nghiệm đơn giản: đổ 1 thùng nước to ra sân/ sàn bê tông, nước sẽ chảy ào ào từ chỗ cao sang thấp và phải lau quét còng lưng mới sạch. Đổ thùng nước như vậy ra vườn, nước chỉ kịp lan ra vài mét là mất tích vì bị thấm hết, cây cối phởn phơ :)) .

caisua

Xe lăn
Cc mất điện lưới, thì máy phát tự động bật chạy luôn, cung cấp đủ điện cho thang máy, đèn hành lang, các tầng hầm. CC nhà em ở Hà Đông là vậy.
Chung cứ bên em sắp 2 chục tuổi mà còn được miễn phí mỗi nhà 1 ổ điện 2000w để cắm đèn, nấu cơm và nuôi tủ lạnh cho đỡ hỏng đồ ở trong. Sao Thời đại mới gì mà tiệm cận nguyên thủy đến thế nhỉ

phuongmit

Xe cút kít
Trên phây có cháu hỏi là thuỷ điện cạn nước thế sao k bốc nước biển vào mà vận hành :))

clicklacp

Xe buýt
HN đi vào vòng luẩn quẩn về nắng mưa rồi.
Xây dựng ko theo tư vấn của các chuyên gia. Ao hồ điều tiết nước tự nhiên bị lấp hết phân nền, quá trình đô thị bê tông hóa nhanh, nước mưa ko thấm đc nên dồn về chỗ trũng. Nước thấm tự nhiên là rất nhiều, nhà em mưa to, mấy chậu cây nước đầy ặc, trong khi góc vườn thì ko ngập tí nào, do nước thấm hết.
Chống ngập phải tôn trọng ý kiến chuyên gia, và thực hiện đúng như khuyến cáo, chứ cứ chống = nghị quế thì chỉ có ngập thêm.
Cụ nói đúng khoa học chuẩn, nhưng nói thật em chưa thấy ở Việt Nam làm cái gì đúng khoa học, chưa nói khoa học chuẩn.