[CCCĐ] Hà Nội - Hà Giang - Lũng Cú - Mèo Vạc - Mậu Duệ đây

Chinne19

Xe đạp
lên đây tìm mòn mắt k thấy nhà đất luân các cụ ạ =)))

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ xuống chân cột cờ, đi ra ngã ba, rẽ phải theo đường nhựa rộng khoảng 3m chạy thẳng khoảng gần 3km là đến, Cụ cũng có thể hỏi vì ai cũng biết. Đường vào bản đi ô tô ngon lành, ko khó đâu. Có thời gian, sau khi xem 2 mốc 428 và 422, các Cụ đi tiếp (đi ôtô được) qua bản này theo đường bê tông thêm khoảng 1km ngắm sông Nho quế trên cao từ chòi Vọng Cảnh (tự đặt tên đấy), đó là cái chòi bê tông mà bên bộ đội xây để cho khách du lịch đi ngắm cảnh(hỏi là dân chỉ cho hết, dễ đi mà. Từ chỗ để xe tại Bản Sẻo Lùng đi ra Mốc 422 khoảng 300m ngay bên tay phải, leo lên đồi. Đi nhanh qua là ko thấy (có cả cột mốc chỉ đến Mốc 422)
Thế mà em ko biết . Lên 2 lần Lũng cú mà ko được vào bản Sẻo lủng

ZepZack

Xe tải
Vui cùng các cháu nhỏ đi hái rau về trên Dốc Thẩm Mã
<== kk.. ko phải các cháu đi hái rau về đâu bác..
Các cháu gùi hoa đẹp làm nền cho các cụ nhà ta chụp ảnh đấy.. cụ nhớ bo cho các cháu nhé

antien

Đi bộ
Xem ảnh của cụ lại nhớ một thời đi phượt trên Hà Giang. Quá là đẹp luôn

longphamhoai

Xe tăng

Sau mấy ngày nghỉ lại sức, em báo các Cụ đã hoàn thành chuyến đi an toàn, mỹ mãn. Xin cảm ơn Cụ Hổ trắng và các Cụ khác đã tư vấn đường đi rất chi tiết, rõ ràng nên nhà em đi thuận tiện. Nhà em khởi hành từ 16h chiều thứ Tư (27/12) về là 22h30 đêm thứ Bẩy (30/12). Chiều đi: Cầu Nhật Tân-Nội Bài-Cao Tốc Lào Cai - xuống IC4 đi về hướng Tam Đảo - Đến bùng binh to rẽ trái đi Đồng Tĩnh, kịch đường rồi rẽ phải ra QL2C đi đường đó lên Tuyên Quang ăn tối. Đến Thị trấn Việt Quang ( Bắc Quang) là 21h, ngủ khách sạn Hà Giang (250K). Các Cụ đi sau ko nên ngủ ở đây, bẩn, xuống cấp, đi quá lên trung tâm thị xã nhiều khách sạn nhìn đẹp hơn. Sáng Thứ Năm, 7h dậy, lên Vị Xuyên ăn sáng rồi vào thắp hương Nghĩa trang Vị Xuyên. Đi lên Hà Giang, chụp ảnh tại mốc số 0, sau đó đúng theo chỉ dẫn đi hưởng thụ cảnh đẹp của Cụ Hổ Trắng, dốc Bắc Xum, Chợ Minh Tân, dừng lại chụp Thạch Sơn Thần…vv. Đến Quản Bạ, chụp ảnh Núi đôi, nhiều sương mù nên nhìn Núi đôi huyền ảo cũng có cái hay. Rời Núi đôi, qua thị trấn Quản Bạ, rẽ trái đi xem hang Lùng Khúy. Mặc dù đường vào 6km (khoảng 20p đi xe ô tô) nhưng đi bộ leo vào đến hang, ngắm hang và quay ra mất 3h. Các Cụ chú ý thời gian này nhé. Đi qua 7 cua tay áo, qua dốc Tráng Kìm, đến khi có cầu bên phải thì rẽ phải, qua cầu rồi rẽ trái đi Yên Minh. Qua cầu khoảng 100m. Các Cụ chú ý, ở đây đang làm 1 đường mới đi Yên Minh. Cách đi Yên Minh: (1) Đường cũ là chạy dọc theo con sông Thanh Miện để ngắm đồi thông Yên Minh. (2) Đường mới là từ qua cầu khoảng 100m, có ngày một đường chếch bên tay phải đi lên núi, chưa có biển báo gì cả. Hỏi công nhân hoặc mấy bà bán hàng ở đây là họ chỉ cho. Đường mới này đi thẳng đến Cổng Thành, cách Yên Minh khoảng 5 km(không ngắm được đồi thông). Gần hơn lối đi (1) khoảng 15km. Tuy nhiên, do đường mới nên có chỗ trải nhựa, có chỗ trải đá dăm, xe gầm thấp khó khăn đi (đoàn gần Cổng Thành), ko có lan can chắn. Các Cụ lái mới nên cẩn thận hơn. Lúc đi lên Yên Minh, nhà em chọn cách (1) chạy dọc theo sông Thanh Miện, ngắm đồi thông Yên Minh, vừa đi vừa dừng chụp ảnh. Qua Yên Minh 12km, đến ngã 3. Bên trãi rẽ Lũng Thầu, bên phải Phố Cáo thì em lùi xe đi ngược lên Lũng Thầu đi khoảng 50m nhìn xuống đường ngắm dốc Thẩm Mã (vẫn đúng theo chỉ dẫn của Cụ Hổ Trắng). Có chút mương mù. Nhưng nhìn mắt thật phê quá (chụp ảnh đau cả ngón tay) . Em đi tiếp, rẽ trái thăm Phố Bảng, đến đồn Biên phòng Phố Bảng xin ra cửa khẩu chụp cột Mốc 393 – 394thì ko được. Đồng chí biên phòng nói chỉ cho dân quanh khu vực có giấy thông hành qua, dân xuôi lên ko được. Chụp ảnh ở thị trấn xong em quay ra rẽ trái xuống Sà Phìn, vào Làng văn hóa Lũng Cẩm, thăm nhà em Pao. Lúc này là 17h, em phóng thẳng về Đồng Văn là 18h30. Ngày 1, nhà em ăn sáng no, còn lại ăn bánh mỳ, xúc xíc, cà phê mang theo ăn trên xe ô tô, dành thời gian chụp ảnh, ngắm cảnh, ko mất nhiều thời gian cho ăn uống nên đảm bảo thời gian và thú say mê ngắm cảnh. Tối ngày 1, nhà em vào khách sạn Trường Anh 2 trong ngõ đối diện với sân chợ Đồng Văn Phố Cổ. Bên ngoài cũng có KS Trường Anh (là 1 chủ) nhưng bên trong để xe ô tô thoải mái, gần chợ mới(300K/phòng giường đôi, sạch sẽ, mới xây xong, trong khi KS Hoa Cương 600K). Tắm rửa xong, ra quán làm nồi thắng cố (350K). Lúc này nhà em ăn uống xả phanh. Tối đi dạo, về ngủ. Ngày 2, sáng 7h, đi ăn bánh cuốn (30k.xuất có trứng) quán ông bà già bán đối diện với sân chợ Đồng Văn Phố Cổ. 8h30 khởi hành đi Cột Cờ Lũng Cú, chụp ảnh đau tay, rồi ra nhờ đồng chí công an xã giúp tìm người đưa đi thăm Mốc 428 ( ranh giới sông Nho Quế chẩy vào đất Việt) và Mốc 422. Vào Bản Séo Lủng, để ô tô lại, em Phớ dẫn đi Mốc 428 trước, thời gian cả đi lẫn về, chụp ảnh móc 428 mất 3h. Đi xuống dễ vì xuống dốc, đi lên mất sức vì leo lên. Sau đó, từ Bản Séo Lủng đi khoảng 300m ra Mốc 422. Chi phí dẫn đường 200K và 30K gửi xe ô tô. Các Cụ đừng nhờ mấy bác xe ôm dưới chân Cột Cờ; dao thớt của các bác ấy sắc lắm. Cứ nhìn bác Công an xã, hoặc dân quân mặt thật thà là ok, giá dẫn đi rẻ. 16h xong, chúng em vội về nhà Cụ Vương. Ăn trưa là bánh mì, bơ bò cười, xúc xích, táo, nước hoa quả mang theo để tiết kiệm thời gian nhé. Vào nhà Cụ Vương xem, chụp ảnh khoảng 1h thì trời xẩm tối. Lại về KS Trường Anh 2 ngủ. Bữa tối thịnh soạn với tái dê chấm với tương gừng, thịt lợn bản xiên nướng. No say là về ngủ. Ngày 3, 7h đi ăn sáng, 8h lên đường đi Mã Pì Lèng, chụp ảnh, qua Mèo Vạc, Mậu Duệ đường đi ok; gầm thấp hay gầm cao đều tốt cả. Từ Mèo Vạc, Lũng Phìn đến Mậu Duệ cứ khoảng 2km đường tốt(trải nhựa hoặc đá dăm phẳng) lại đến 2km đường ổ gà trẻ thơ, rồi lại đến 2km đường ổ gà choai choai. Không có ổ trâu bò gì cả. Ngắm dốc chữ M phê lắm, tiếc là bị sương và mưa nhỏ. Từ Mậu Duệ em về thẳng Yên Minh luôn, đường ko tốt lắm vì đang làm đường, từng đống đá dăm đổ bên đường, đường xóc và xấu hơn. Đến Yên Minh là 11h20, nhà em ăn trưa, nghỉ ngơi 1h rồi lên đường. Chiều về, khi qua Yên Minh khoảng 5km, đến Cổng Thành thì rẽ trái vào đường mới làm, chẳng lan can, phòng hộ gì cả, đường thì đa số là tốt, nhưng cũng có chỗ mới rải đá dăm. Từ trên đỉnh núi, vòng vèo xuống chân núi là ra đến gần cầu chỗ Tráng Kìm rồi. Ai thích cảm giác mạnh thì vô tư đi nhé, xe lên xuống cũng ít lắm. Tối thì ko nên đi đường mới này cho đến khi hoàn thành. Về Tuyên Quang, ăn tối rồi nhà thẳng đường qua Đoan Hùng, Phú Thọ, Phù Ninh lên đường cao tốc về Hà Nội là 22h30. May mà hôm trước các bác Công An bắt bọn thanh niên càn quấy. Hú hồn .

Kết luận: đi ngắm cảnh trên đường là chính. Tiếc là chưa được thưởng thức các phiên chợ như chỉ dẫn của Cụ Hổ Trắng. Các địa danh như Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc phát triển nhanh gần tiến kịp miền xuôi. Trên đường đi, cảnh đẹp phải dừng lại ngắm và chụp ảnh. Không nên đi chính vụ nghỉ lễ, ăn vừa ko ngon, nghỉ thì bị đắt. Nên nghỉ phép trước 1-2 hôm để đi, vừa thanh thản, thư thái, vắng vẻ, thích thú
Em xin phép note lại Tết em đang định chạy cung này

longphamdoan

Xe hơi
ảnh hai quả đồi hài quá =)))

philong25

Xe máy
nhìn sông núi hùng vĩ quá

quankendo

Xe đạp
chưa đi hà giang bao giờ

tutulyy

Xe đạp
ngưỡng mộ cụ quá

lopoto

Xe hơi
phan dau co mot chuyen nhu cu

magnus2.5

Xe tải
Tết này em cũng cố đi 1 chuyến

trang.pham

Xe đạp
Nhà em cũng định đi mồng 5 tết. Mà xe gầm thấp, máy 1.0. Vợ già đang chửa + con thơ (gần 2y). Không đi thì cuồng chân mà đi thì cũng áy náy :(

Lệ Cẩm

Xe điện
Qua năm nếu vẫn còn ở Miền Bắc thì chắc chăn sẽ đi chuyến nữa :D

mimo_sa

Xe hơi
các trung tâm huyện lỵ của Hà Giang tiến kịp miền xuôi rồi

caocuongx1

Xe hơi
Đầu xuân làm chuyến cung này đi các cụ ơi. Lập nhóm bàn bạc trên thead này nhé. Hoặc messenger của e cuong cao

longphamhoai

Xe tăng
E cũng định đầu xuân chạy cung này. Hay rủ nhau lập nhóm đầu xuân đi cụ. Có gù cụ in box cho e nhé
Cụ định chạy hôm nào??? em định chạy sáng mồng 2 đi rồi chiều tối M4 hoặc M5 về tuỳ theo tình hình đường xá và sức khoẻ

namson229

Xe điện
cụ chụp bằng máy ảnh gì hay tại sương mù nhỉ? nhiều ả ko rõ lắm