[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

pinkday

Xe buýt
Cụm Đống Đa, Thanh xuân,Cầu giấy tăng cơ học khủng cụ ơi. Tiy nhiên, em tán thành phương châm cứ thi. Dự đoán năm nay có vẻ không khoai.
Nhà Em rơi vào cụm Đống Đa. Thực tâm là rất lo vì năm nay học các con đang học tập trung tại trường ít thời gian hơn, Đến khi đi học lại học cuống cuồng thì đúng là lợi bất cập hại.

vnptvinaphone

Xe buýt
Tầm này học đâu cũng được, xã hội giờ khác xưa nhiều lắm rồi, học được mọi lúc, mọi nơi, online/offline, giáo trình, video đầy đủ, trực quan vậy nên người hay ko thì ở mình phần lớn, trường THPT cũng chỉ còn chiếm một tỷ trọng nào đó trong tổng thể cơ cấu tạo nên một môi trường giúp các em trưởng thành, hoàn thiện về nhân cách, học vấn, kỹ năng. Ta ko cần nặng nề chuyện học, thi, đường đời còn dài & chông gai hơn nhiều lần.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con mợ học chuyên gì thế? Con em đang học chuyên toán ở Archimed. Cu cậu đang định hướng thi chuyên KHTN, Ams mà em thấy chông chênh quá :( . Mợ chia sẻ kinh nghiệm cho con luyện lò với nhé.
Con e bảo chuyên Hoá, mà e đang bảo nó học chuyen Anh cho đỡ môn nhưng nó là trai nên k thích Anh. Chuyên Toán thì con cụ siêu quá còn gì, e thấy bảo thi đâu học đó nên e đang cho học Hoá ở Sky là của thầy cô chuyên Ams, Toán học Khoa Bảng, còn Anh thì đang tự học thôi và luyện Ielts vì nó k muốn thi chuyên. Văn thì chắc sang năm mới học. Con e trc hoc Arch 1 năm nhưng mà nếu k học lò cũng chả thi dc, học lò tốn kém quá nên e cho nghỉ Arch về Tộ, tiền học thêm thoải mái, tự chọn thầy cô cũng vẫn re mà còn có thời gian tự học chứ arch học cả ngày xong tối cày lò e thấy như gà chọi. Con cụ mà cùng tuổi con e có khi xưa học C1 cùng ah?

trungduong2211

Xe điện
Cái này có áp dụng đối với các trường chuyên không các cụ? Em đang hướng cho F1 thi vào Am hoặc chuyên Nguyễn Huệ (Hà Đông) nhưng khẩu nhà em không ở 2 khu vực này.
Vậy muốn thi vào Am em phải chuyển khẩu về Cầu Giấy? hoặc Hà Đông? Cụ nào khai sáng giúp em với.
Thi chuyên thì không phân chia khu vực cụ ạ. Tuyển sinh toàn thành phố. Chuyên Chu Văn An và Tây Sơn thì lớp thường cũng tuyển toàn thành phố không phân biệt hộ khẩu quận huyện.

trungduong2211

Xe điện
Em cũng từng nghĩ thế, về logic thì phải như bác nói. Nhưng em sợ kiểu đánh bạc lắm, đặt nguyện vọng PDP là cho vui thôi. Học lực của cháu lên xuống thất thường, năm ngoái em cũng đã nghĩ đến trường dân lập rồi. Thời em đi thi năm 1994, trượt Chu Văn An, đỗ Lương Thế Vinh (điểm chuẩn thấp tè) nhưng bỏ vì sỹ diện, may quá Lê Quý Đôn hạ điểm nên được đi học hệ A công lập he he. ĐH công lập cũng thế, lúc thiếu nửa điểm thì ko hạ, đến khi chấp nhận đi học dân lập thì lại hạ 2 điểm. Nói chung cuối cùng cũng đạt được ước mơ nhưng cái đời thi cử của em cũng lắm gian truân.
Thế thì bỏ PĐP ra cụ ạ, nv 3 chọn 1 trường khác khu vực để đảm bảo đường lùi cho con, cụ cũng đỡ vất vả tìm trường dân lập, lo lắng môi trường học ở đó. Cụ ở Ba Đình thì nv 3 có thể chọn Tây Hồ chỗ Phú Thượng, Nguyễn Văn Cừ bên Gia Lâm hoặc Bắc Thăng Long bên Đông Anh. 3 trường này e thấy đều tiện đi lại.

Chưa Có Dép

Xe điện
Cho em hỏi, con gái với lực học trung bình, quanh Mỹ Đình thì học trường nào tốt hả các cụ ?

Binbi

Xe điện
Con e bảo chuyên Hoá, mà e đang bảo nó học chuyen Anh cho đỡ môn nhưng nó là trai nên k thích Anh. Chuyên Toán thì con cụ siêu quá còn gì, e thấy bảo thi đâu học đó nên e đang cho học Hoá ở Sky là của thầy cô chuyên Ams, Toán học Khoa Bảng, còn Anh thì đang tự học thôi và luyện Ielts vì nó k muốn thi chuyên. Văn thì chắc sang năm mới học. Con e trc hoc Arch 1 năm nhưng mà nếu k học lò cũng chả thi dc, học lò tốn kém quá nên e cho nghỉ Arch về Tộ, tiền học thêm thoải mái, tự chọn thầy cô cũng vẫn re mà còn có thời gian tự học chứ arch học cả ngày xong tối cày lò e thấy như gà chọi. Con cụ mà cùng tuổi con e có khi xưa học C1 cùng ah?
Con em đến lớp 7 mới vào C1 nên chắc không cùng lớp với con mợ. Thằng nhà em thích học toán, bảo học cả ngày, cả tuần được, cũng vào tầm top 5 của lớp và đang kỳ vọng vào chuyên KHTN hoặc Ams. Nhưng mà em thấy vào chuyên khó quá, mỗi lớp tuyển có mấy chục cháu nên đang lo khó có cửa cho con mình.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chết thật, nhà em hộ khẩu Hoàn Kiếm, sống ở Long Biên. Ko biết thủ tục chuyển khẩu từ quận nọ sang quán kia có phức tạp ko các cụ ?

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hợp lý, đỡ tắc đường,
Tuy nhiên nhiều gd ở một quận, hộ khảu lại quận khác thì cũng mệt, tính sao các cụ ?
Nhà em như vậy đây cụ, hôm trc hỏi cô giáo tưởng như mọi năm nên yên tâm rồi. Giờ đùng 1 cái, khổ ghê.

HTDA

Xe buýt
Chu là trường quốc gia, tính riêng thi riêng. Ams là chuyên cũng thi riêng....
Em tưởng Chu có hệ thường hệ chuyên nên các con khu vực này vẫn có thể chọn Chu giống như Pđp hay Pht chứ cụ

HTDA

Xe buýt
Phạm Hồng Thái học lực loại khá là đỗ ngon.
Nếu thế e nghĩ cụ chọn Pđp, Pht, Nt sẽ hợp lý hơn ạ. Chứ học khá đỗ vào Pht r sẽ ko đc vào Pđp. Hơi phí cụ ạ. Còn nếu xác định chỉ cần chắc đỗ 1 trường c3 công lập thì lựa chọn của cụ hiệu quả hơn

conco1978

Xe tăng
Cho em hỏi, con gái với lực học trung bình, quanh Mỹ Đình thì học trường nào tốt hả các cụ ?
Có trường THPT Mỹ Đình trên đường Mỹ ĐÌnh, sắp xây xong rất đẹp, ko biết có kịp tuyển khóa đầu tiên năm nay ko!

HTDA

Xe buýt
Năm ngoái cũng thế mà các cụ. Phải đăng ký theo HKTT.

Hình như nhiều người chưa đọc kỹ hoặc hiểu sai. Em xin trích lại đoạn quan trọng nhất:

.....
Tuy nhiên, năm nay kế hoạch tuyển sinh vừa được UBND TP.Hà Nội phê duyệt nêu rõ: “Học sinh không được thay đổi nguyện vọng dự tuyển sau khi đã đăng ký”. Đây cũng là một thay đổi tác động trực tiếp tới học sinh. Ông Phạm Quốc Toản cho rằng, học sinh cần phải cân nhắc kỹ khi đăng ký nguyện vọng tuyển sinh."
Cụ nhầm ạ. Năm ngoái đky dự thi theo kv tuyển sinh, ko quan tâm tới hộ khẩu. Hình như năm ngoái theard cụ viết cũng nhầm và e cũng vào giải thích lại cho cụ rồi nhận rượu đấy ạ ))

HTDA

Xe buýt
F1 nhà em năm nay thi, các trường nó muốn học giờ ko được thi nữa.
Giờ phải đi học ở trường xa nhà, trường gần ko đc học rồi.
Nhà em BTL mà ko được học bên khu CG, biết nói với con ntn đây. :(
Thật ra nếu nhà cụ ở Btl thì cũng có những lựa chọn ko tồi. Vd Minh Khai hay Xuân đỉnh. Kv Cg chỉ được Yên Hòa hay Nhân chính, chứ trường Cg cũng bthuong cụ ạ. Đầu vào năm ngoái kv Cg cũng ko cao.