[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

gaixixon

Xe tải
Cái này có áp dụng đối với các trường chuyên không các cụ? Em đang hướng cho F1 thi vào Am hoặc chuyên Nguyễn Huệ (Hà Đông) nhưng khẩu nhà em không ở 2 khu vực này.
Vậy muốn thi vào Am em phải chuyển khẩu về Cầu Giấy? hoặc Hà Đông? Cụ nào khai sáng giúp em với.

formen

Xe lăn
Cái này có áp dụng đối với các trường chuyên không các cụ? Em đang hướng cho F1 thi vào Am hoặc chuyên Nguyễn Huệ (Hà Đông) nhưng khẩu nhà em không ở 2 khu vực này.
Vậy muốn thi vào Am em phải chuyển khẩu về Cầu Giấy? hoặc Hà Đông? Cụ nào khai sáng giúp em với.
chuyên k cần cụ ợ

drchimnon

Xe tăng
Em chỉ mong thế chứ lứa em, PHT đá bóng oánh nhau ầm ầm ngay bên cạnh Thực Nghiệm. Lớn lên U 4X rồi, đi đá niên khóa toàn dọa cắt gân đội em. Nói chung là chủ trương chọn trường chiếu dưới cụ ạ. Được cái quay compa thì PHT, Nguyễn TRãi cũng ngay gần nhà.
Phạm Hồng Thái học lực loại khá là đỗ ngon.

benq

Xe điện
Các trường chuyên thì công bằng cho tất cả các e dự thi kể cả ngoại tỉnh, Chuyên Am, Chuyên Ngữ, Chuyên KHTN, Chuyên SP...

hatinh5760

Xe điện
Tức là Hộ Khẩu vẫn đóng vai trò then chốt?
Kế hoạch bỏ Hộ Khẩu chỉ là bỏ cái quyển sổ bằng giấy, còn các quy định liên quan tới hộ khẩu dường như vẫn giữ nguyên giá trị!
View attachment 5927241
Ngay từ đầu đã rõ: chỉ bỏ cuốn sổ đó thôi. Từ vài năm nay, đã khai báo xây dựng cơ sở dữ liệu các thông tin về dân cư, để làm sổ hộ khẩu điện tử. Quản dân theo mã số định danh. Ta, tây cũng vậy mà.
HN đã làm được một số quận (hình như là các quận nội thành cũ).
Việc tuyển sinh thì chỉ khu vực nào đăng ký và được tuyển theo khu vực đó, dựa trên hktt. Chỉ có mấy trường chuyên (Ams. lấy TS toàn HN, và Chu Văn An lấy thêm TS một số tỉnh miền Bắc) là mở rộng thôi mà.

Krabi

Xe máy
lý do thực sự là gì nhỉ~~

Au79 Dragon

Xe điện
Quy định này rõ ràng ngăn sông cấn chợ, hạn chế quyền lựa chọn môi trường học hành phù hợp khả năng, nhu cầu của các con. Những con ở khu vực trung tâm nhiều trường tốt mà học lực khá thì lại quá sức, những con ở khu vực khác các trường nhàng nhàng mà học tốt thì lai quá lãng phí. Ngay trong một lớp để truyền tải dung nạp tốt người ta đã phải phân loại học sinh để có giáo án phù hợp, đây các ông bà sở làm quản lý mà còn không hiểu được điều đơn giản ấy.
F1 nhà em cũng Bắc TL đây, nó đã định hướng mục tiêu cấp 3, đại học và chuẩn bị từ lâu cho mục tiêu đó. Cấp 3 dự tính Phan Đình Phùng hoặc Việt Đức, 2 trường thường trên 50 điểm mới đỗ, giờ thi Bắc Thăng Long 3 mấy điểm đúng là dở hết cả.
Từ Liêm có trường Minh Khai tốt ngang Yên Hoà, Kim Luên đấy cụ.

trungduong2211

Xe điện
Nhà em ở Ba Đình, cho cháu thi luôn Phạm Hồng Thái NV1 - Phan Đình Phùng NV2 - Nguyễn Trãi NV3 - Dân Lập nếu tượt hết.
Nếu con tự tin học lực của mình thì nv1 Phan Đình Phùng, còn nv1,2 Nguyễn Trãi, Phạm Hồng Thái thì bỏ luôn Phan Đình Phùng mà chọn nv 3 theo hướng an toàn. Chứ nếu không tự tin nv 1 PĐP thì có đưa vào kiểu gì cũng không được, tự nhiên lãng phí 1 lựa chọn.

Dream 100

Xe ngựa
Các trường chuyên thì công bằng cho tất cả các e dự thi kể cả ngoại tỉnh, Chuyên Am, Chuyên Ngữ, Chuyên KHTN, Chuyên SP...
Có 2 loại chuyên ah:
Chuyên do Bộ quản lý: chuyên ĐH KH Tự nhiên, chuyên Sư phạm, chuyên Sư phạm NN (cNN): tuyển sinh cả nước
Chuyên do Hà nội quản lý: Ams, Chu Văn An, Nguyễn Huệ, Sơn Tây: chỉ tuyển học sinh Hà nội

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Quy định này rõ ràng ngăn sông cấn chợ, hạn chế quyền lựa chọn môi trường học hành phù hợp khả năng, nhu cầu của các con. Những con ở khu vực trung tâm nhiều trường tốt mà học lực khá thì lại quá sức, những con ở khu vực khác các trường nhàng nhàng mà học tốt thì lai quá lãng phí. Ngay trong một lớp để truyền tải dung nạp tốt người ta đã phải phân loại học sinh để có giáo án phù hợp, đây các ông bà sở làm quản lý mà còn không hiểu được điều đơn giản ấy.
F1 nhà em cũng Bắc TL đây, nó đã định hướng mục tiêu cấp 3, đại học và chuẩn bị từ lâu cho mục tiêu đó. Cấp 3 dự tính Phan Đình Phùng hoặc Việt Đức, 2 trường thường trên 50 điểm mới đỗ, giờ thi Bắc Thăng Long 3 mấy điểm đúng là dở hết cả.
Thế thằng Mẽo khi chọn học trường công (public school) nó cũng đòi Area code phải trong vùng của nó, giống vùng tuyển sinh của ta thì nó cũng là ngăn sông cấm chợ hả cụ?
Hay cả các trường đại học, cao đẳng cũng ưu tiên tuyển sinh In state hơn out state thì nó cũng là ngăn sông cấm chợ nốt?

Đơn giản trường học xuất phát từ nguồn đầu tư của địa phương. Cụ sinh sống, làm giàu, đóng thuế cho địa phương nào thì hưởng phúc lợi của địa phương đó. Đóng tiền cho quận A mà sang quận B đòi hỏi quyền lợi nó chưa đấm vào mõm là may

drchimnon

Xe tăng
Em cũng từng nghĩ thế, về logic thì phải như bác nói. Nhưng em sợ kiểu đánh bạc lắm, đặt nguyện vọng PDP là cho vui thôi. Học lực của cháu lên xuống thất thường, năm ngoái em cũng đã nghĩ đến trường dân lập rồi. Thời em đi thi năm 1994, trượt Chu Văn An, đỗ Lương Thế Vinh (điểm chuẩn thấp tè) nhưng bỏ vì sỹ diện, may quá Lê Quý Đôn hạ điểm nên được đi học hệ A công lập he he. ĐH công lập cũng thế, lúc thiếu nửa điểm thì ko hạ, đến khi chấp nhận đi học dân lập thì lại hạ 2 điểm. Nói chung cuối cùng cũng đạt được ước mơ nhưng cái đời thi cử của em cũng lắm gian truân.
Nếu con tự tin học lực của mình thì nv1 Phan Đình Phùng, còn nv1,2 Nguyễn Trãi, Phạm Hồng Thái thì bỏ luôn Phan Đình Phùng mà chọn nv 3 theo hướng an toàn. Chứ nếu không tự tin nv 1 PĐP thì có đưa vào kiểu gì cũng không được, tự nhiên lãng phí 1 lựa chọn.

trungduong2211

Xe điện
Từ Liêm có trường Minh Khai tốt ngang Yên Hoà, Kim Luên đấy cụ.
Em ở Bắc Thăng Long cụ ạ. Trường top 1 Đông Anh, Mê Linh, Sóc Sơn có khi không bằng top 2 Ba Đình, Hoàn Kiếm. Nhóc nhà em định hướng PĐP, Việt Đức là dự kiến sau du học Nhật. Tất nhiên vẫn thi chuyên nhưng chuyên là lever cao hẳn, phải nỗ lực cố gắng gấp bội mà. PĐP, Việt Đức thì rất vừa sức, lại phù hợp sở thích, nhu cầu. Giả dụ chuyên có sơ sảy thì 2 trường này vẫn đáp ứng mục tiêu. Mà đi lại cũng tiện hơn mặc dụ khác khu vực ts vì chỉ cần 1 chặng xe buyt ngay đầu ngõ, cổng trường. Chứ bên cháu trường BTL quá lãng phí sức học của nó, trường tốt hơn chút thì mãi thị trấn với dưới Cổ Loa, Liên Hà đi lại còn vòng vèo, xa xôi rắc rối hơn. Cơ hội giao lưu kết nối quốc tế chuẩn bị cho du học thì không hề có như với PĐP hay Việt Đức.

Binbi

Xe điện
Con mợ ngắm trường nào chưa, con e tư duy tốt, khá thông minh và nhanh nhẹn nhưng lại lười và ẩu. Hôm trc đi họp phụ huynh cô bảo là một trong những bạn trong lớp có khả năng đỗ chuyên, nhưng mà cần cẩn thận và chăm chỉ hơn. Nên bạn nhà e sẽ là dang 50-50, e nói rõ với con là e k ép học, nếu k học dc thì xác định đi buôn. Cho vào đời sớm cho nó khôn ra. Nếu vào Kim Liên thì học trong trường chắc đỗ rồi, k phải cày lò, còn a ấy mộng Ams thì đang đi cày lò rồi nhưng mà cũng nhàng nhàng trong lớp chuyên nên e tuyên bố học hết kỳ này k bứt pha lên top 3 trong lò là dừng chuyên cho đỡ tốn kém
Con mợ học chuyên gì thế? Con em đang học chuyên toán ở Archimed. Cu cậu đang định hướng thi chuyên KHTN, Ams mà em thấy chông chênh quá :( . Mợ chia sẻ kinh nghiệm cho con luyện lò với nhé.

meotamthe

Xe cút kít
Phức tạp phết đấy các cụ ạ, em với vợ em đang bàn luận vụ này đấy, gông cứng khu vực thì thật là vớ vẩn, đứa giỏi không được hướng đến trường nổi tiếng mà nó mong ước và có đủ năng lực thi à, thế thì khác gì làm kém đi học sinh.

Au79 Dragon

Xe điện
Em ở Bắc Thăng Long cụ ạ. Trường top 1 Đông Anh, Mê Linh, Sóc Sơn có khi không bằng top 2 Ba Đình, Hoàn Kiếm. Nhóc nhà em định hướng PĐP, Việt Đức là dự kiến sau du học Nhật. Tất nhiên vẫn thi chuyên nhưng chuyên là lever cao hẳn, phải nỗ lực cố gắng gấp bội mà. PĐP, Việt Đức thì rất vừa sức, lại phù hợp sở thích, nhu cầu. Giả dụ chuyên có sơ sảy thì 2 trường này vẫn đáp ứng mục tiêu. Mà đi lại cũng tiện hơn mặc dụ khác khu vực ts vì chỉ cần 1 chặng xe buyt ngay đầu ngõ, cổng trường. Chứ bên cháu trường BTL quá lãng phí sức học của nó, trường tốt hơn chút thì mãi thị trấn với dưới Cổ Loa, Liên Hà đi lại còn vòng vèo, xa xôi rắc rối hơn. Cơ hội giao lưu kết nối quốc tế chuẩn bị cho du học thì không hề có như với PĐP hay Việt Đức.
Vậy cụ hướng cho cháu vào các trường chuyên thấp hơn như CVA, CSP, Nguyễn Huệ (hơi xa). Các năm trước, các cháu trượt chuyên SP vẫn có cơ hội đỗ cận chuyên, học phí cao hơn.

Chưa Có Dép

Xe điện
Hợp lý, đỡ tắc đường,
Tuy nhiên nhiều gd ở một quận, hộ khảu lại quận khác thì cũng mệt, tính sao các cụ ?

Au79 Dragon

Xe điện
Quy định này có áp dụng cho thi chuyên ko cụ? Ví dụ: con hộ khẩu ở Hà Đông có được thi chuyên Ams ko?
Chuyên có cơ chế riêng, cụ nhắm chuyên nào thì hỏi thẳng trường đó. Các trường không thuộc Sở thì thoải mái