[CCCĐ] [Hà Nội - Hội An] Gia đình nhỏ du xuân Quý Mão

duonggtvt

Xe máy
Vì hẹn với anh ku sẽ quay lại Quảng Bình - Quảng Trị vào dịp nghỉ hè, nên nhà em lại tiếp tục di chuyển về Huế, đến Huế lúc hơn 15h chiều, may quá thấy bạn bè nói 2 hôm trước Huế mưa suốt, mới tạnh chiều nay (Mùng 4), em đến thấy mặt đường vẫn còn ướt 8-}
Ghé vào cổng Đại Nội, vợ chồng em đã đi tham quan Đại Nội rồi, còn 2 con thì chưa nhưng tính thời gian buổi chiều không đủ nên chỉ đứng ngoài cổng chụp ảnh

Công cuộc tìm phòng nghỉ bắt đầu, có Homestay Hachi ở cách xa trung tâm khoảng 7km nhưng thấy không gian đẹp nên nhà em phi đến xem, trong khuôn viên có phục vụ cafe luôn, không ưng phòng thì ta cafe chụp ảnh cũng đc chứ sao, thời gian còn nhiều mà

Trên đây là mô hình của quán, chắc chủ quán cũng là dân kiến trúc nghệ nghệ
Em tiện làm vài kiểu ảnh cho vợ con sống ảo

Cafe xong nhà em quay ra quán Bánh Ép chị Huệ ở gần lăng Tự Đức ăn quà chiều, nhưng quán chưa mở cửa nên rẽ vào quán Bánh Ép khác ở gần đó ăn, quán cũng đông khách và ăn được, các cụ nên thử, dễ ăn và có nhiều loại nhân: tôm thịt, pate trứng...

Rồi xong, mục đích chính là đặt phòng nghỉ vẫn chưa hoàn thành vì mải rong chơi hát lượn quá, nhà em đặt phòng trên Agoda được 1 phòng khá chill ở trong kinh thành, KS gần hào nước, cầu cổng thành và tường thành, có thể trèo lên tường thành đc luôn, em cẩn thận lùi xe gọn gàng vào xong thì chủ KS ra báo hết phòng 😅

Đứng đó check phòng khác 1 lúc gặp quá nhiều xe biển 30 tới nơi và cũng tiu nghỉu đi ra như nhà em.
Gọi hơn chục số điện thoại mới được 1 homestay ở đường Phùng Hưng, may quá, phòng ốc sạch sẽ, ban công view hào nước trong thành luôn

Vợ chồng anh chị chủ nhiệt tình rủ vào nhậu luôn, nhưng nhà em xin phép lên nhận phòng rồi đi ăn vặt ở bên ngoài, vì đến Huế là thiên đường ẩm thực, không đi ăn được mấy món đình đám thì tiếc lắm.

duonggtvt

Xe máy
Nhà em được chỉ tận tình ra ăn tối ở Quán Mợ - Bánh Huế và món nướng (59 Nguyễn Chí Diểu), nhưng tiếc quá khi ra thì quán đang full và báo chờ 30 phút, nên đành đổi sang phương án B là ra Bánh Khoái Thượng Tứ Lạc Thuận - số 06 Đinh Tiên Hoàng. Gọi đồ xong thì cũng vẫn chờ lâu như vậy, đánh giá là đồ ăn cũng tạm ổn nhưng vì bán cho khách du lịch bốn phương nên giá có phần hơi tây 1 tí, trên tường quán cũng có lưu bút của rất nhiều khách tây kín mít luôn.
Nhà em chờ lâu đói nên đồ ăn ra đến đâu hết đến đấy không kịp chụp hầu các cụ, em làm chai Huda Huế cho Đậm tình miền trung.
Ăn xong nhà em đi ăn vặt ở quảng trường ven bờ sông Hương.
Chè Huế thì nổi tiếng quá rồi, em vào quán nổi tiếng nhất với đủ món, em ăn thấy hơi ngọt, và nhận ra rằng chè Hà Nội giờ cũng đẳng cấp không kém gì chè Huế. Nói thêm là chè Huế có món chè bột lọc bọc heo quay em ăn 2 lần rồi mà vẫn không thẩm thấu được, vị nó vừa ngọt vừa mặn vừa béo của thịt mỡ, nên lần này em không gọi món đó nữa.
Rồi đi dạo dọc sông Hương làm kiểu ảnh chẹc kin cầu Trường Tiền đổi màu như tắc kè xong về đi ngủ, kết thúc một ngày dài đi qua nhiều di tích lịch sử và ăn vặt hết công suất xứ Bình-Trị-Thiên

(PS: Canh chụp ảnh đúng lúc màu xanh lá - tím để chúc các cụ nào cưỡi sóng VN Index năm nay về bờ nhé 🤩)

homthurac

Xe tăng
Trước Tết nhà em bàn bạc lịch trình và thống nhất trước các điểm nghỉ, nhưng không đặt trước phòng, đi tới đâu đặt tới đó cho thoải mái. Nói chung các điểm du lịch mở cửa xuyên Tết nên cũng không khó khăn gì về việc ăn uống ngủ nghỉ (duy chỉ có tại Huế, hơi mất công đặt đi đặt lại mấy lần mới được phòng nghỉ thôi).
Cụ thể lịch trình:

* Ngày 00:
Ăn cơm tối Mùng 2 Tết với ông bà xong 19h00 nhà em xuôi từ Yên Bái đi xuống Hà Nội ngủ (180km), sắp sửa đồ đạc quần áo cũng đến nửa đêm, đi ngủ chợp mắt mấy tiếng để sáng Mùng 3 xuất phát sớm.

* Ngày 01:
  • Sáng Mùng 3 Tết, 07h00 xuất phát từ Linh Đàm - 11h30 đến TP. Vinh ăn trưa (300km).
  • Ăn trưa xong, thăm đền quan Hoàng Mười, và chúc tết nhà 02 người bạn ở TX. Hồng Lĩnh + Can Lộc.
  • Chiều qua Vũng Chùa dừng nghỉ 1 chút rồi chạy thẳng về TP. Đồng Hới là 19h00 (220km).
* Ngày 02:
  • Ăn sáng và thăm thú một số địa điểm ở TP. Đồng Hới.
  • 10h xuất phát đi qua khu đồi cát điện gió (35km).
  • Chạy lướt qua cầu Hiền Lương, về Đông Hà ăn trưa (70km).
  • Ăn trưa xong ghé thăm thành cổ Quảng Trị (15km).
  • Chiều về thăm thú quanh thành phố Huế (60km).
  • Ăn tối đi dạo quanh khu view cầu Trường Tiền, nghỉ ngơi.
* Ngày 03:
  • Ăn sáng cafe xong đi thăm cầu ngói Thanh Toàn ở làng Thủy Thanh (8km).
  • Quay về ăn trưa ở TP. Huế rồi thăm trường Quốc Học, làng hương Thủy Xuân (7km).
  • Chiều chạy đi Lăng Cô rồi lên đèo Hải Vân ngắm cảnh (90km).
  • Về TP. Đà Nẵng nhận phòng và đi ăn tối (32km).
* Ngày 04:
  • Dạo chơi ăn sáng và vào chợ Cồn ăn vặt, sau đó ra bãi biển Mỹ Khê chơi (20km).
  • Ăn trưa xong thì túc tắc đi xuôi vào Hội An nhận phòng rồi đi cafe (35km).
  • Ăn tối và đi dạo phố cổ.
* Ngày 05:
  • Ăn sáng và đi ngó nghiêng loanh quanh.
  • 9h00 chạy về Đà Nẵng cafe mua sắm những đồ ăn vặt + quà cáp cho người ở nhà (40km).
  • 10h30 chạy ra nút giao Hòa Liên lên cao tốc Túy Loan - La Sơn - Cam Lộ, chạy một mạch chỉ vào cây xăng La Sơn nghỉ ngắn và ăn đồ ăn đã mua sẵn (200km).
  • 13h00 đến Cam Lộ, rẽ vào Đường 9 đi Khe Sanh, thăm thú chụp ảnh tại 1 số địa điểm, sau đó đi dọc theo đường Hồ Chí Minh nhánh Tây để về nhập lại với QL15 ra đường Hồ Chí Minh nhánh Đông (220km).
  • 19h00 ăn tối ở TP. Đồng Hới đến 21h00 chạy về Vũng Chùa ngủ đêm (70km).
* Ngày 06:
  • Ăn sáng rồi chạy thẳng theo đường QL1A về đến Diễn Yên thì rẽ trái vào đường QL16 lên Thái Hòa, Nghệ An ăn trưa (250km).
  • Chiều chụp ảnh ở cánh đồng TH True Milk xong thì túc tắc chạy dọc đường Hồ Chí Minh qua Cúc Phương về Hà Nội (240km).
=> Kết thúc chuyến đi tốt đẹp lúc 20h30p tối Mùng 8 Tết.
Tổng quãng đường di chuyển cả rẽ ngang tạt ngửa là hơn 2000km, tiêu thụ xăng trung bình xe báo là 7,0L/100km, nhưng theo note đổ xăng của em chia ra thì khoảng 8,3L/100km hỗn hợp.

View attachment 7648615
Đường HCM nhánh Tây nó tới 250km lận chứ cụ?

duonggtvt

Xe máy
chúc mừng gia đình cụ chủ có chuyến đi đầu xuân vui và an toàn. nhà e cũng vừa làm chuyến hn-đn-hn từ m2 đến m5, hơi buồn đn mưa liên tục cả ngày m3+4.
Em chạy sau cụ 1 ngày nên thoát được mưa ở Huế - Đà Nẵng.
Có hôm chiều tối M6 vào Hội An thì lại mưa tiếp 😭😢😓

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ và gđ đã có chuyến du Xuân thành công! Em lượn trc cụ 1 ngày cô thẳng Huế sáng 3 Tết đc chào đón bằng 1.5 ngày mưa luôn. Đồ ăn cũng ít, đc mỗi bữa cỗ Huế tại nhà ku bạn trưa 4 Tết
Ngày 5 đẹp trời em và G lượn quanh dc chút trong thành nhưng thấy hoang tàn quá, thật buồn cho di sản UNESCO
Trẻ còn nhà em lười đi và dính mưa nhiều quá nên em hủy mất nhiều lịch: Đà nẵng, hoàng hôn đèo Hải Vân, bình minh phả Tam Giang, thành cổ Qtri, Đồng Hới và động Thiên Đường…
Em và G tiếc rẻ nên chắc sẽ cố quay lại vào 1-2 năm nữa.

Lọ mọ

Xe buýt
Nhà em được chỉ tận tình ra ăn tối ở Quán Mợ - Bánh Huế và món nướng (59 Nguyễn Chí Diểu), nhưng tiếc quá khi ra thì quán đang full và báo chờ 30 phút, nên đành đổi sang phương án B là ra Bánh Khoái Thượng Tứ Lạc Thuận - số 06 Đinh Tiên Hoàng. Gọi đồ xong thì cũng vẫn chờ lâu như vậy, đánh giá là đồ ăn cũng tạm ổn nhưng vì bán cho khách du lịch bốn phương nên giá có phần hơi tây 1 tí, trên tường quán cũng có lưu bút của rất nhiều khách tây kín mít luôn.
Nhà em chờ lâu đói nên đồ ăn ra đến đâu hết đến đấy không kịp chụp hầu các cụ, em làm chai Huda Huế cho Đậm tình miền trung.
Ăn xong nhà em đi ăn vặt ở quảng trường ven bờ sông Hương.
Chè Huế thì nổi tiếng quá rồi, em vào quán nổi tiếng nhất với đủ món, em ăn thấy hơi ngọt, và nhận ra rằng chè Hà Nội giờ cũng đẳng cấp không kém gì chè Huế. Nói thêm là chè Huế có món chè bột lọc bọc heo quay em ăn 2 lần rồi mà vẫn không thẩm thấu được, vị nó vừa ngọt vừa mặn vừa béo của thịt mỡ, nên lần này em không gọi món đó nữa.
Rồi đi dạo dọc sông Hương làm kiểu ảnh chẹc kin cầu Trường Tiền đổi màu như tắc kè xong về đi ngủ, kết thúc một ngày dài đi qua nhiều di tích lịch sử và ăn vặt hết công suất xứ Bình-Trị-Thiên
View attachment 7650837
(PS: Canh chụp ảnh đúng lúc màu xanh lá - tím để chúc các cụ nào cưỡi sóng VN Index năm nay về bờ nhé 🤩)
Lại nói về món chè bột lọc bọc heo quay. chiều tối 29 xích lô chở gia đình nhà em đi ăn chè quán gần Đại Nội đông khách lắm .chờ cũng lâu gấu em gọi cho ba cốc chè đặc biệt nhất chủ quán Bảo Yên tâm sẽ làm chè ngon nhất của quán sau 15-20 phút chờ đợi rồi đem ra cả nhà ăn rồi bỏ hết rồi nhìn nhau cười. không ăn được hỏi đây là chè gì thì mới biết chè bột lọc bọc heo quay😀😀 Nói chung là các món ăn ở Huế đều không hợp khẩu vị với em trừ bún bò Huế thì còn được.

Lọ mọ

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ và gđ đã có chuyến du Xuân thành công! Em lượn trc cụ 1 ngày cô thẳng Huế sáng 3 Tết đc chào đón bằng 1.5 ngày mưa luôn. Đồ ăn cũng ít, đc mỗi bữa cỗ Huế tại nhà ku bạn trưa 4 Tết
Ngày 5 đẹp trời em và G lượn quanh dc chút trong thành nhưng thấy hoang tàn quá, thật buồn cho di sản UNESCO
Trẻ còn nhà em lười đi và dính mưa nhiều quá nên em hủy mất nhiều lịch: Đà nẵng, hoàng hôn đèo Hải Vân, bình minh phả Tam Giang, thành cổ Qtri, Đồng Hới và động Thiên Đường…
Năm nay gia đình em đi từ 28 đón giao thừa. ngủ Quảng Bình một tối Chiều 29 về tới Huế ngày 30 đi Lăng Tẩm ngày mùng 1 đi chùa chiền nàng Hương sáng mùng 2 em về quê bác rồi ngủ ở Vinh. sáng mùng 3 em túc tắc về Thái Nguyên.may là cả đi và về đều không bị dính mưa. Lần sau cụ đi thì em khuyên cụ nên đón giao thừa ở Đại Nội Huế một lần đảm bảo cụ sẽ mê ngay.

bimbim71

Xe điện
Cung này đối với em là quá nhàn.
Lux SA có tubor chạy không tk xăng lắm nhỉ.Em đi 2,4 hút khí tự nhiên cung này full tải chắc cũng ít xăng hơn cụ tí.

MuathuHN252

Xe lăn
Đây mới đúng là nghỉ tết và chơi tết. Thiết nghĩ bao giờ gia đình em mới dc đi cùng nhau ntn, tết chỉ ăn rồi dọn cỗ mệt nghỉ

duonggtvt

Xe máy
Đầu tuần em lại biên bài hầu các cụ tiếp ạ.

Cụ nên đi lại, mấy địa điểm cần canh giờ vàng bình minh và hoàng hôn thì nên lang thang 1 mình chứ đi với vợ con khó lắm ạ.

Năm nay gia đình em đi từ 28 đón giao thừa. ngủ Quảng Bình một tối Chiều 29 về tới Huế ngày 30 đi Lăng Tẩm ngày mùng 1 đi chùa chiền nàng Hương sáng mùng 2 em về quê bác rồi ngủ ở Vinh. sáng mùng 3 em túc tắc về Thái Nguyên.may là cả đi và về đều không bị dính mưa. Lần sau cụ đi thì em khuyên cụ nên đón giao thừa ở Đại Nội Huế một lần đảm bảo cụ sẽ mê ngay.
Em chỉ đi được trong năm thôi chứ đón giao thừa ở Huế thì chắc chỉ trong mơ :-t
Các món ăn Huế, nếu mình lọ mọ ăn vặt thì ngoài Bún bò Huế cũng còn 1 số món ổn đó cụ: Bún thịt nướng, Bánh Khoái, Bánh Ép, Bánh Bèo, Bánh Nậm, Ram cuốn cải, Cơm chay, Bún lòng xào nghệ...
* Riêng có mấy món này là hên xui nè:
+ Cháo lòng (lòng thì oke nhưng cháo thì loãng như gạo luộc),
+ Cơm Hến (có quán ngon quán ko, và người ăn khen, người chê),
+ Chè bột lọc bọc heo quay (em dốt văn không biết tả 😂)

Em hóng ảnh hoặc tả đoạn HCM nhánh tây.
Rồi ngày 5-6 em sẽ có ít ảnh hầu cụ, mời cụ quay lại xem ạ.

Cung này đối với em là quá nhàn.
Lux SA có tubor chạy không tk xăng lắm nhỉ.Em đi 2,4 hút khí tự nhiên cung này full tải chắc cũng ít xăng hơn cụ tí.
Xe em chạy bị đoạn Tây Trường Sơn đèo dốc nhiều nên nó cũng tốn hơn chút, cơ mà chạy cũng bốc nên tầm 7-9 lít em không thấy lăn tăn gì.

Đây mới đúng là nghỉ tết và chơi tết. Thiết nghĩ bao giờ gia đình em mới dc đi cùng nhau ntn, tết chỉ ăn rồi dọn cỗ mệt nghỉ
Cứ xách ba lô lên và đi thôi cụ, nhà em còn định đi xuyên tết mà vừa đánh tín hiệu cái là bà nội đã bảo "Truyền thống họ hàng làng xóm là thế này thế kia blah blah...", nên nhà em năm nào cũng phải xong xuôi hết nghĩa vụ thì Mùng 3 - Mùng 4 mới lên đường được.

MuathuHN252

Xe lăn
Đầu tuần em lại biên bài hầu các cụ tiếp ạ.

Cụ nên đi lại, mấy địa điểm cần canh giờ vàng bình minh và hoàng hôn thì nên lang thang 1 mình chứ đi với vợ con khó lắm ạ.

Em chỉ đi được trong năm thôi chứ đón giao thừa ở Huế thì chắc chỉ trong mơ :-t
Các món ăn Huế, nếu mình lọ mọ ăn vặt thì ngoài Bún bò Huế cũng còn 1 số món ổn đó cụ: Bún thịt nướng, Bánh Khoái, Bánh Ép, Bánh Bèo, Bánh Nậm, Ram cuốn cải, Cơm chay, Bún lòng xào nghệ...
* Riêng có mấy món này là hên xui nè:
+ Cháo lòng (lòng thì oke nhưng cháo thì loãng như gạo luộc),
+ Cơm Hến (có quán ngon quán ko, và người ăn khen, người chê),
+ Chè bột lọc bọc heo quay (em dốt văn không biết tả 😂)

Rồi ngày 5-6 em sẽ có ít ảnh hầu cụ, mời cụ quay lại xem ạ.

Xe em chạy bị đoạn Tây Trường Sơn đèo dốc nhiều nên nó cũng tốn hơn chút, cơ mà chạy cũng bốc nên tầm 7-9 lít em không thấy lăn tăn gì.

Cứ xách ba lô lên và đi thôi cụ, nhà em còn định đi xuyên tết mà vừa đánh tín hiệu cái là bà nội đã bảo "Truyền thống họ hàng làng xóm là thế này thế kia blah blah...", nên nhà em năm nào cũng phải xong xuôi hết nghĩa vụ thì Mùng 3 - Mùng 4 mới lên đường được.
Dạ. Như nhà e mà đi chắc cũng fai sang mùng 5. Mà từ tết đến mùng 4 ở nội thì mùng 5 cũng muốn về ngoại đi 1 vòng, có nhiều năm tết sớm nên mùng 6 làm rồi nên gần như chả đi dc ấy ạ. Em thì muốn đi mà Sói thì lười nữa

duonggtvt

Xe máy
Dạ. Như nhà e mà đi chắc cũng fai sang mùng 5. Mà từ tết đến mùng 4 ở nội thì mùng 5 cũng muốn về ngoại đi 1 vòng, có nhiều năm tết sớm nên mùng 6 làm rồi nên gần như chả đi dc ấy ạ. Em thì muốn đi mà Sói thì lười nữa
Cụ phải chuốc cho Gấu nghiện đi cụ à, dễ lắm =))

sonnamvan

Xe tải
Chạy tiếp QL1A qua Cầu Roòn - Cầu Gianh là về tới TP Đồng Hới vừa kịp giờ cơm.
View attachment 7648701

View làng chài Cảnh Dương từ Cầu sông Roòn:
View attachment 7648703

Nhà em nhận phòng rồi ra quán Mực Nhảy 49 Nhật Lệ ở ngay chân cầu phía bờ sông bên kia, oánh chén 1 bữa, ngày Tết nên phục vụ hơi lâu nhưng giá rổ thì rất mềm, làm hớp bia cho dễ ngủ, tí có người lái xe chở về khách sạn là yên tâm rồi.
View attachment 7648704
Đầu năm Cụ đã xơi món mực này rồi nhỉ?...

Doanhtuan

Xe hơi
đọc bài cụ mà chat vs vk hẹn tết sang năm đi, chứ mọi năm mệt mỏi với tết. Cụ và gia đình có cái tết quá vui và ý nghĩa