Hà Nội - Mộc Châu - Điện Biên - leo mốc A Pa Chải - Sapa với 4b gầm thấp Focus

nhanoto44

Xe tăng
E đi Điện Biên - Lai Châu - sapa theo QL 12 đầu năm 2013 bằng se SUV mà còn thấy ớn (ít nhất là từ Mường Lay đến TX Lai Châu) vì đang làm lại đường do thủy điện Lai Châu nên ngập nước, cụ nên chú ý vì hay bj cấm đường do nổ mìn. Theo e cụ đi qua Sìn hồ rẽ phải, không bám hết QL12. Chúc cụ thượng lộ bình an.
Đến Chăn Nưa rẽ tl128, qua tt Sìn Hồ. Đoạn Mường Lay - Sìn Hồ thì đường đẹp, dốc rất cao, qua tt Sìn Hồ thì đường bị xấu khoảng 15-20km do đang làm, qua được chỗ đang làm thì từ đấy chạy sang tp Lai châu - Sa pa đường quá ngon ạ.

TYFN

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã có chuyến đi an toàn. F1 nhà cụ giỏi quá! F1 nhà em mà bảo leo thế thì kêu oai oái.
Em mời cụ một ly cho mau lại sức!

Kojiro

Xe tải
Biển xe cụ nhìn quen quá. Cụ có hay loanh quanh ở Thái Hà không ợ.
Vâng, có vẻ trí nhớ cụ rất tốt ạ. Nếu em có đi hay đỗ chắn xe hay nhà cụ, cụ nhẹ nhẹ tay nhé. Đt em luôn để ở kính lái ạ.

Kojiro

Xe tải
E đi Điện Biên - Lai Châu - sapa theo QL 12 đầu năm 2013 bằng se SUV mà còn thấy ớn (ít nhất là từ Mường Lay đến TX Lai Châu) vì đang làm lại đường do thủy điện Lai Châu nên ngập nước, cụ nên chú ý vì hay bj cấm đường do nổ mìn. Theo e cụ đi qua Sìn hồ rẽ phải, không bám hết QL12. Chúc cụ thượng lộ bình an.
Em lại đi đường 12 cụ ạ. Đúng là kinh hoàng nhưng may mà ko phải chờ cấm đường lâu. Em đang ngồi gõ tiếp đoạn đấy để hầu các cụ.

Kojiro

Xe tải
Đến Chăn Nưa rẽ tl128, qua tt Sìn Hồ. Đoạn Mường Lay - Sìn Hồ thì đường đẹp, dốc rất cao, qua tt Sìn Hồ thì đường bị xấu khoảng 15-20km do đang làm, qua được chỗ đang làm thì từ đấy chạy sang tp Lai châu - Sa pa đường quá ngon ạ.
Em không sợ dốc cao, chỉ sợ đường xấu xe gầm thấp không qua đc thôi. Em dừng ngay ở ngã 3 hỏi đường thì ng ta chỉ là lối qua Sín Hồ xa hơn 20km, trong đó 40km đường xấu. Đường 12 thì đường xấu 20km lại gần hơn 20km. Kiểu gì đường cũng chả đẹp nên em đâm đầu vào đường 12 ạ.

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
đợt này đi có vẻ khó khăn hơn lần e đi, lần trước e đi xe máy thấy đường làm phi lên được khối rồi mà giờ sao vẫn ngổn ngang nhỉ, đợt e đi đúng tết dương lịch đông như quân Nguyên,

Inox75

Xe tăng
F1 nhà cụ giỏi thật. Chúc mừng gia đình cụ đã chinh phục đc cực Tây Tổ quốc. Cụ còn may mắn, đợt đội cháu đi, xe phải gửi lại chỗ đồn BP đầu chợ. Cuốc bộ 7km vào đến chỗ leo đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

namha.vn

Xe máy
Tiếp đi cụ em hóng

tung0378

Xe hơi
hay quá cụ chủ chạy ác chiến thật quá phục

Kojiro

Xe tải
đợt này đi có vẻ khó khăn hơn lần e đi, lần trước e đi xe máy thấy đường làm phi lên được khối rồi mà giờ sao vẫn ngổn ngang nhỉ, đợt e đi đúng tết dương lịch đông như quân Nguyên,
Xe máy phi lên tận chỗ bắt đầu leo cụ ạ. Đường đang làm từng đoạn một, còn khoảng 1km cuối xe em không thể vào nổi đành dừng lại cuốc bộ. Em dự năm nữa thì xong, nhưng đoạn từ chợ phi vào khoảng 2km thì vẫn chưa làm, gầm thấp đi xót lắm ạ.
F1 nhà cụ giỏi thật. Chúc mừng gia đình cụ đã chinh phục đc cực Tây Tổ quốc. Cụ còn may mắn, đợt đội cháu đi, xe phải gửi lại chỗ đồn BP đầu chợ. Cuốc bộ 7km vào đến chỗ leo đấy ạ.
Cuốc bộ 7km vào thì hết sức leo luôn cụ ạ, em cố vào được tý nào hay tý ấy.

Kojiro

Xe tải
Chuẩn bị cho một ngày có lộ trình dài nhất từ đầu chuyến do phải đi bù ~ 150km của hôm trước. đoàn dậy từ 6h trả phòng, ăn nhẹ rồi lên đường.

6h45 xuất phát khi trời con tối & sương mù. Đèn đã được dán decan vàng sẵn sàng. Xe em quay lại 120km về Mường Chà theo đúng đường đã đi 2 hôm trước.

Các cụ chú ý là cụ Gúc chỉ đường đến Mường Lay sai nhé (đường màu xám), đường đúng là phải qua Mường Chà (đường xanh bên dưới), xa hơn 50km. Em dùng chỉ đường của Nokia Here Maps, khá ngon nhưng không hề có thông tin đoạn Mường Chà-A Pa Chải. Đoạn này em phải dùng Google Maps, không có dẫn đường.

Lúc đi buổi chiều, lúc về buổi sáng nên nhiều đoạn sương mù khá dày. Tầm nhìn ~ 10-20m.

Cụ nào dùng Nokia Drive hay Here Maps hoặc Sygic rồi thì sẽ biết, chỉ đường cực tiện lợi. Đi đèo dốc hiện rõ các vòng cua trước mặt để mình chuẩn bị trước tốc độ. Em quên liệt kê cái này trong phần chuẩn bị.

Đoạn gần đến Mường Chà đường xấu, cộng thêm hơi mệt nên F1 ọi hết ra xe, mất 20p dừng lại dọn dẹp mặc dù vừa nghỉ 15p trước đó.

Đến Mường Chà nhà em lại ăn trưa ngay quán hôm trước, nghỉ một tý đổ đầy xăng rồi đi tiếp.Buổi chiều sẽ phải đi tiếp 200km đường xấu & đèo.

Từ Mường Chà đến Mường Lay đường đẹp ạ. Nhưng đường ở Mường Lay xấu kinh khủng. Không biết nếu chạy qua cầu đi xuyên qua Mường Lay rồi lại qua cầu về lại đường chính có đỡ hơn không. Qua Mường Lay đường dọc hồ thuỷ điện & dọc bờ sông, đẹp cả đường cả cảnh 2 bên. Tiếc là không có điểm nào dừng xe, hoặc có thì cũng hơi ngược sáng & nắng nên nhà em không dừng lại chụp.

Qua Mường Lay một đoạn thì em dừng lại hỏi đường ngay ngã 3 rẽ sang Sín Hồ. Có 2 đường từ Mường Lay tới Lai Châu, một qua Sín Hồ, đường đèo dốc quanh co, ~ 100km. Đường kia là đường 12, ngắn hơn 20km nhưng đang làm nhiều đoạn, mỗi đoạn lại cấm đường chỉ cho qua trong một số giờ nhất định. Người chỉ đường xác nhận là xe gầm thấp có thể qua đường 12, nhưng giục phải đi nhanh vì giờ đó (~ 12:30 trưa) đi thì không biết đêm có đến Lai Châu không.

Chọn đường 12 đi mà vừa đi vừa lo. Đường đi dọc sông Đà, khúc cua ít, ~ 20km đầu đường vừa làm xong cực ngon. Lúc này mới chỉ chưa đến 2h. Em vẫn chuẩn bị tâm lý mất 3h cho đoạn 80km này.

Sau đó thì cực xấu. Hôm em đi đường đang làm 3 đoạn. Đoạn đầu tiên đi qua ngay lúc thông đường, 2 đoạn sau mỗi lần chỉ phải chờ 15p. Thế là rất may về thời gian. Chỉ có vấn đề là khi đi qua những đoạn đang làm & đang hoàn thiện rải đầy đá đối với sedan thì là thảm hoạ. Trên đường chỉ gặp xe tải + SUV. Chắc các cụ ấy cũng ngạc nhiên không hiểu thằng em máu liều hay sao mà chui vào đây.

Xin các cụ thứ lỗi là đoạn này em căng hết cả tay chân đầu tóc ra để căn xe nên chả có tay đâu mà chụp ảnh. Nếu lục được máy của vợ ảnh nào em xin post lên hầu ạ.

Một đoạn chờ thông đường.

May quá đi qua được đoạn đường cực xấu này. Đồng hồ mới chỉ hơn 3h, cái giá phải trả là 1 bên sườn xe bị móp ạ. (Em đang vừa ngồi gõ bài vừa chờ bảo dưỡng xem xe còn vấn đề gì không, may là gầm bệ vẫn tốt ạ).

Thế là còn hơn 2 tiếng để qua Ô Quy Hồ trước khi trời tối. Đường phía trước quá ngon. Chỉ buồn đoạn qua tx Lai Châu dài 10km phải đi đúng 50km/giờ.

Qua Lai Châu 1 đoạn thì nghỉ ngơi, chụp choẹt tý. Tâm lý khá thoải mái (lúc này chưa phát hiện ra vết móp bên sườn phụ ạ)

Xe qua mấy ngày bụi bẩn bám đầy

Một chợ nhỏ khi vừa qua tx Lai Châu

Đường cứ đẹp thế này ạ

Này thì Ô Quy Hồ này. 4 ngày luyện tay lai trên đủ loại hình đèo dốc, một trong tứ đại định đèo phía Bắc trở nên quá ư là hiền lành.

Chỗ này đèm đẹp, lại dừng lại chụp. Hôm sau mới biết đây là Cổng Trời.

Trời vừa kịp tối lúc xe em rẽ vào Sapa. Here Maps đã cài để chỉ đến thẳng khách sạn, kết thúc một ngày hành trình đáng nhớ trong đời & chào đón Noel.

Nhà thờ đá Sapa đêm Noel đây rồi

enbac88

Xe hơi
Chuyến đi của kụ hay quá... Trộm vía, sức khỏe các thành viên gia đình kụ cũng rất tốt nên đã hoàn thành chuyến đi thật tuyệt vời...

supersanhdieu

Xe buýt
Em lại đi đường 12 cụ ạ. Đúng là kinh hoàng nhưng may mà ko phải chờ cấm đường lâu. Em đang ngồi gõ tiếp đoạn đấy để hầu các cụ.
Đoạn khó nhất từ Mường Lay đến Phong Thổ thôi. Lần trước e đến phong thổ e vào nhà hàng to nhất đánh chén và đổ xăng gần cầu lối đi cửa khẩu gì đấy e ko nhớ. Chỉ nhớ đồ ăn e gọi con gà chạy bộ mà khá lâu, giá rổ cũng ko rẻ mà ko hiểu có phải gà chạy bộ thật ko chứ e thấy ko ngon bằng gà Thanh Thủy, còn cá Sông Đà thì hôm đó e ko gọi vì cả nhà ko ai thích. Xăng thì đắt hơn ở HN khoảng 1000đ/lít ng bán xăng nói luôn là nếu muốn lấy hóa đơn thì ko bán (cây xăng petrolimex đoàng hoàng) mặc dù e thì cần gì hóa đơn đâu.
Chúc mừng cụ và gđ có chuyến đi an toàn và ý nghĩa, e cũng ko sợ đèo dốc mà chỉ sợ đường xấu thôi nhưng đúng là cảnh Tây bắc đẹp thôi rồi cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Mon 29V

Xe điện
Chúc mừng cụ và gia đình đã có chuyến đi thành công.

nhanoto44

Xe tăng
Đến ngã 3 đầu Mường Lay cụ phải rẽ trái vào trung tâm thị trấn sau đó lại đi qua cầu phụ để sang sông rồi mới nối vào đường 12 để qua cầu Hang Tôm, nếu đến cái ngã 3 đầu tx Mường Lay cụ phi thẳng luôn để đến cầu Hang Tôm thì đường đang làm và xấu lắm.

tuannbb

Xe điện
cụ có chuyến đi hay quá, kể chuyện cũng hay nữa !

Kojiro

Xe tải
Đến ngã 3 đầu Mường Lay cụ phải rẽ trái vào trung tâm thị trấn sau đó lại đi qua cầu phụ để sang sông rồi mới nối vào đường 12 để qua cầu Hang Tôm, nếu đến cái ngã 3 đầu tx Mường Lay cụ phi thẳng luôn để đến cầu Hang Tôm thì đường đang làm và xấu lắm.
nếu được tư vấn trước thì em đã mua tý đường của cụ cho nó đỡ khổ. Đi thẳng đường xấu kinh :(

phải đi thế này đúng không cụ

tuannbb

Xe điện
Phải nói là bây giờ có công nghệ hay ghê, rất chi là tiện lợi các cụ nhỉ!

Kojiro

Xe tải
Chúc mừng cụ và gia đình đã có chuyến đi thành công.
Cảm ơn cụ. Nhà em nghỉ ở Sapa 2 ngày, không biết kể nốt cho đủ chuyến hay không :)

Chuyến này làm tiền đề cho quả xiên vịt đến tận Cà Mau cuối tuần này. Hy vọng thêm nhiều chuyện hay hầu các cụ.