Hà Nội - Mộc Châu - Điện Biên - leo mốc A Pa Chải - Sapa với 4b gầm thấp Focus

nhanoto44

Xe tăng
nếu được tư vấn trước thì em đã mua tý đường của cụ cho nó đỡ khổ. Đi thẳng đường xấu kinh :(

phải đi thế này đúng không cụ
Chuẩn đới cụ. Còn Mường Lay - Phong Thổ - tp Lai Châu hoặc M.Lay - Sìn Hồ - tp Lai Châu thì đường nào cụ cũng bị gặp khó khăn cả. Chúc mừng cụ đã qua chặng Mường Lay - Lai Châu an toàn.

nhanoto44

Xe tăng
Cái ngã ba đầu Mường Lay đây phải không cụ?

nhanoto44

Xe tăng
Nhân tiện cụ cho em hỏi sao cụ vẫn up được ảnh ạ. Hôm nay tự dưng em thấy cái mũi tên màu xanh mọi khi hay up không thấy ở phần comen nữa.

Kojiro

Xe tải
Nhân tiện cụ cho em hỏi sao cụ vẫn up được ảnh ạ. Hôm nay tự dưng em thấy cái mũi tên màu xanh mọi khi hay up không thấy ở phần comen nữa.
Em đưa lên flickr rồi lấy link bỏ vào tag IMG cụ ạ

nhanoto44

Xe tăng
Cụ có thể chỉ giáo rõ hơn cho em ko ạ? Cái flickr và Tag Img ở chỗ nào cụ nhỉ?

Kojiro

Xe tải
Cụ có thể chỉ giáo rõ hơn cho em ko ạ? Cái flickr và Tag Img ở chỗ nào cụ nhỉ?
Nói ra thì hơi dài dòng.

Em up ảnh lên 1 trang cho up ảnh. Flickr.com là 1 trang như vậy của Yahoo, dùng account yahoo để đăng ký, sau đó tải ảnh từ máy mình lên, lấy link của anh đó, nhét vào giữa đoạn text [lMG][/lMG] (chữ I em đổi thành chữ l để nó hiện ra). Tức là ảnh không nằm trên server của otofun mà nằn trên server của flickr. Cụ có thể sử dụng các trang cho phép up ảnh khác hoặc xem một số thớt hướng dẫn up ảnh lên diễn đàn.

nhanoto44

Xe tăng
Nói ra thì hơi dài dòng.

Em up ảnh lên 1 trang cho up ảnh. Flickr.com là 1 trang như vậy của Yahoo, dùng account yahoo để đăng ký, sau đó tải ảnh từ máy mình lên, lấy link của anh đó, nhét vào giữa đoạn text [lMG][/lMG] (chữ I em đổi thành chữ l để nó hiện ra). Tức là ảnh không nằm trên server của otofun mà nằn trên server của flickr. Cụ có thể sử dụng các trang cho phép up ảnh khác hoặc xem một số thớt hướng dẫn up ảnh lên diễn đàn.
Em cám ơn cụ.

3Lazang

Xe tăng
Cụ [@Kojiro;55696] cho em hỏi tí !
Tết này em cung định đi cung tương tự như cụ đi như sau : HN- Mộc Châu - Sơn La- Điện Biên- Sa pa - Hn
Em định đi từ chiều mùng 3 tết và tối mùng 6 là về đến Hn thì có được ko ạ , em sẽ ko leo Apachai như cụ mà chạy từ Điện biên về Sapa . Cụ cho hỏi từ ĐB về SP thì đi đường nào cho hợp lý .
- Hoặc xa quá thì em đến Sơn La là em rẽ sang SP có được ko ạ ?

Kojiro

Xe tải
Cụ [@Kojiro;55696] cho em hỏi tí !
Tết này em cung định đi cung tương tự như cụ đi như sau : HN- Mộc Châu - Sơn La- Điện Biên- Sa pa - Hn
Em định đi từ chiều mùng 3 tết và tối mùng 6 là về đến Hn thì có được ko ạ , em sẽ ko leo Apachai như cụ mà chạy từ Điện biên về Sapa . Cụ cho hỏi từ ĐB về SP thì đi đường nào cho hợp lý .
- Hoặc xa quá thì em đến Sơn La là em rẽ sang SP có được ko ạ ?
Theo e cụ tránh đường lên Lai Châu (cung em vừa đi) cho lành ạ. Theo đúng lộ trình của em 2 ngày đầu, sau đó buổi trưa xuất phát ở Điện Biên đi lối Tuần Giáo thì tối ngủ lại Than Uyên, sáng hôm sau đi Sapa thì trưa là tới. Chơi Sapa đến quá trưa hôm sau về HN vẫn kịp. Em đi từ Lào Cai từ 3h chiều mà 7h hơn đã có mặt ở nhà, nhàn nhã không hề vượt đè vạch luôn ạ.
Đoạn từ Điện Biên - Sâp qua lối Than Uyên em chưa đi nhưng nhiều cụ trên này đi rồi, cụ có thể tham khảo.

nhanoto44

Xe tăng
Em thích những chuyến đi như của cụ chủ.

nhanoto44

Xe tăng
Cái ngã 3 đầu Mường Lay đây phải không cụ chủ?

[/IMG]

nhanoto44

Xe tăng
Hôm nay mod sửa phần up ảnh rồi ạ, biểu tượng rõ ràng quá.

Ducwagon

Xe tăng
Chuyến đi của cụ chủ thớt hay quá, mơ ước em sẽ đwowcj 1 chuyến gần đây nhất :)

iamzany

Xe hơi
Em đang đợi hoa Mận trắng xoá lên Mộc Châu 1 chuyến với gấu

Slow&Fast

Xe hơi
Vâng, có vẻ trí nhớ cụ rất tốt ạ. Nếu em có đi hay đỗ chắn xe hay nhà cụ, cụ nhẹ nhẹ tay nhé. Đt em luôn để ở kính lái ạ.
Có vẻ như cụ toàn đỗ chắn xe nhà em. Em ở trong ngõ 3 Thái Hà. ;))

Kojiro

Xe tải
Có vẻ như cụ toàn đỗ chắn xe nhà em. Em ở trong ngõ 3 Thái Hà. ;))
Oạch, chả lẽ cụ sống ở trong bốt dân phòng, em đỗ đấy là chính.

Với lại em thường không đỗ lâu (trừ trưa/chiều ngày nghỉ :) ), số dây thép của em luôn để kính lại trước, hôm nào cụ không ra được thì cho em xin 500đ điện thoại (giá cũng bằng viên gạch nhưng nó tình cảm hơn). Ngõ nhỏ cụ thông cảm :D

Kojiro

Xe tải
Nhân dịp năm mới rãnh rỗi 1 tý, với lại mai em lên đường chuyến mới, ngồi gõ nốt chặng cuối cho hoàn thành hành trình của em hầu các cụ.

Hôm đến Sapa, nhà em nhận phòng đặt từ trước với người quen rồi đi 1 vòng quanh quảng trường, sau đó vào nhà hàng Anh Đào ăn cá hồi ạ. Nhá ít người nên ăn cá nhỏ (hơn 1kg) nên mùi vị không đậm đà như cá trong siêu thị (em cảm nhận thế). Có uống ít táo mèo + cả ngày đi đường nên lúc ăn xong về phòng ngủ luôn, chả biết Noel là gì, mặc dù cố đến Sapa Noel.

Hôm sau dậy nhà em phải đối khách sạn khác vì chỗ đang ở không có điều hoà 2 chiều ạ. Ăn sáng xong vòng ngược lại đường về Lai Châu ~ 10 km để lên Thác Bạc.

Cổng trời hôm trước qua rồi, nên lại quay về thị trấn. Lấy phòng ở H’Mông. Khách sạn ngày khá mới + dịch vụ tốt + đẹp + có phong cách riêng + view trên núi nhìn xuống khá ổn. Quan trọng là có điều hòa 2 chiều + chăn sưởi điện cho F1. Em show ít ảnh.

View từ phòng ks

Ks bên cạnh (Summit - Đỉnh Cao) cũng khá ổn, tuy phòng cũ hơn.

Nhân tiện mọi người nghỉ trưa, em chạy ra tắm táp tý. Xe đi từ đầu bụi bẩn bám đầy, khâu xịt nước mất thời gian gấp đôi bình thường.

Tuy vậy cả rửa xe + hút bụi nhiệt tình giá vẫn 50k. Cô chủ rửa xe chả phàn nàn gì em cũng ngạc nhiên :). Chỗ em tắm ngay ngã 3 Thạch Sơn vs Nguyễn Văn Trỗi.

Buổi chiều chạy xuống đường Mường Hoạ, đường không đẹp lắm. Càng đi càng xấu & nhiều ổ gà. Nhà em chạy qua chỗ bán vé, nghiêm chỉnh xuống mua 3 vé người lớn, xong chả biết dùng vào đâu vì chỉ đi đến bãi đá xong chán lại quay về.

Bãi đã cố đây ạ, so với mấy đoạn suối dọc được chả đẹp hơn. Hay mùa này cạn nước này nó thế

Buồn nhất là trẻ em Sapa. Xúm lại bán hàng cùng 1 câu: “Chú mua đồ đi, không mua chú cho tiền chia nhau”, đồng thanh không lệch nhau tý nào ạ. Người lớn cũng chả khá hơn. Em buồn chả muốn chụp choẹt gì. Giao hẹn với mấy đứa đứng gần xe: chú chẳng mua đồ, cũng chẳng cho tiền. Mấy đứa trong xe giúp chú để chú xuống suối thì lát lên chú trả tiền trông xe.

Vào bản chắc chả khá hơn, nhà em quyệt định quay lại, không đi tiếp nữa. Về ăn tối ở nhà hàng Sen, đi dạo Sapa 1 vòng lần 2.

Sáng hôm sau lên Hàm Rồng. Lên đúng ngày mây mịt mù, chả ngắm được gì xung quanh.

mịt mờ Sân Mây:

11h trả phòng về Lào Cai.

Mua tý rau (chả biết sạch không) trên đường ra khỏi Sapa.

Xuống đến Lào Cai ghé quán Hồng Long ăn ạ. Đồ ăn ở đây khá đây đặn & ngon + giá cả phải chăng. Điểm trừ là em phục vụ lừa cho nhà em 3 người lớn + 1 trẻ em làm quả cá tầm 1.8kg (chưa kể món khác). Ăn không hết phải đem non nửa về ạ.

Trước khi về ghé chợ Cốc Lết 1 tý, toàn đồ Tàu chả biết tên tuổi gì. Có khách hỏi xong không mua bị chủ hàng chửi thấy thương luôn. Văng đủ thứ ạ. Nhà em chỉ mua 1 cái đồ chơi nhỏ cho F1 ở nhà làm quà.

2h bắt đầu tìm đường ra cao tốc Nội Bài - Lào Cai. Đoạn này Here Maps không cập nhật, phải dùng Google Maps. Tổng chiều dài cao tốc em nhớ là ~ 240km (+30km từ Nội Bài về HN). Đúng 1 nửa là “cao tốc 1 làn” 80km/h, muốn vượt các anh họ Công toàn phải chờ 3-5km đến đoạn 2 làn. Nhà em cứ đi nghiêm chỉnh, mặc các bác khác vượt chèn vạch ầm ầm. Có nhiều đoạn sương mù mà em lại lỡ bóc đề can vàng từ Lao Cai rồi. Nhắc để các cụ đi sau đừng gỡ ra vội.

1 nửa còn lại thì đường 2 làn 100km/h, đi ngon. Cách 60km đến Nội Bài có trạm dịch vụ ạ. Trạm này chỉ ăn uống ái ỉ không có xăng nhé các cụ. Giá đắt hơn bình thường, phong cách dân dã chứ không hiện đại như em tưởng tượng. Đi thêm 20-30km thì có 1 trạm xăng. Cách đầu Lào Cai ~ 60km cũng có 1 trạm dịch vụ các cụ nhé. Trạm đó em không vào nên không biết có gì ở trong. Nhiều trạm đang làm cũng chưa hoàn thiện, năm sau chắc đấy đủ hơn.

Đây là trạm cách đầu HN 60km

Nhập về đường Nội Bài trả 300k tiền phí, thêm 10k đường Nội Bài Hà Nội nữa, thêm cả 30p ghé Metro trên đường về thì 7:30 em đã có mặt ở nhà. Kết thúc đúng 1 tuần với 1600km vất vả nhưng đầy trải nghiệm.

Sáng mai em lại bắt đầu chuyến mới dài hơi hơn. Sợ đi nhiều nghiện thì tèo, đang thất nghiệp mà.

Cảm ơn các cụ đã bỏ thời gian theo dõi thớt của em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Cụ đi chuyến mới nhớ cập nhật nhé, xem để lấy can đảm mà đi :D
Theo em có trẻ nhỏ thì đi tùy sức, đến đâu mệt thì nghỉ đến đấy, vội gì.

kanzler

Xe máy
Nhìn mấy bức ảnh của cụ làm em nhớ lại hành trình Điện Biên trước đó, thank cụ.