[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Tầm trước năm 2000 giao thông nó ko thuận tiện, ở quê hình dung ra HN là ngưỡng mộ lắm, hâm mộ tất cả những gì liên quan có chữ HN, ko ai ở quê dám kỳ thì mà chỉ ước ao sau cho con em lên HN học và bám trụ lở lại cụ ạ.
Em ở quê ra thấy mình lúc đó như khỉ mới trên rừng về lơ ngơ láo ngáo có đứa nói ngọng chưa sửa xong, đi đôi dép lê áo buông ngoài quần tóc tai lởm chởm tiền ko có nên cũng biết thân biết phận mình nhưng đi đâu cũng thường nhận đc những ánh nhìn lạnh lẽo, những câu kiểu đồ nhà quê, thằng nhà quê. Tầm hơn trục năm gần đây khi internet phổ cập, giao thông thuận tiện, oto nhiều đi từ quê ra HN và đi về trong ngày nó nhẹ nhàng đơn giản và kinh tế các tỉnh giờ đi lên nhanh chóng, khoảng cách quê tỉnh ko còn nhiều nên sự phân biệt hay miệt thị nó mới dần giảm và xóa nhòa
Em có 2 câu chuyện về người nhà quê với người HN:

1. Hồi cuối những năm 99 bọn em còn sinh viên có đứa bạn quê Lào Cai mời về nhà chơi. Mấy đứa ở tp chưa đi chơi xa bao giờ cứ nghĩ LC hẻo lánh kiểu dân tộc ăn uống ngủ nghỉ chắc không được như tp nên chuẩn bị rất kỹ đồ ăn khô + chăn mỏng thậm chí có đứa còn mang theo cả màn theo. Khi đến nhà nó thì hóa ra ở trung tâm Sapa luôn , là khách sạn to vật vã. Phòng ngủ sang xịn có điều hòa mát lạnh còn cả bồn tắm nữa. Ăn uống thì nhà hàng toàn đặc sản rừng ăn nhập mồm :)). Bọn tp cứ mắt chữ o mồm chữ ô mà choáng. Sau vụ đấy chúng nó thay đổi hẳn cái nhìn về người ở quê.

2. Vụ thứ 2 là họp lớp Đh 2 năm trước. Một đứa ở quê ( quê đây là Hạ Long) cũng xung phong đứng ra tổ chức. Đầu tiên là nó mời các bạn về nhà nó chơi ( nhà nó ở đường bao biển cột 5 rộng tầm 500m2 mà giá thị trường giờ không dưới 100 tỷ) sau đó nó thuê du thuyền khách sạn 5* sao nghỉ đêm ở trên vịnh , nó bao cả lớp 25 đứa luôn ( giá phòng ở đây là 6tr/ phòng 2 người). Ăn chơi phè phỡn xong dẫn cả lớp đi tham quan Hạ Long, vào khu onsen Quang Hanh của Sungroup tắm nguyên ngày ở đấy ( vé 2tr/ người). Mấy ngày ở đấy chi tiêu cả bọn chắc hết không dưới trăm triệu. Khi chuẩn bị về HN bọn em mới bảo góp ít tiền đưa cho nó gọi là đỡ ngại thì nó mới cười bảo tớ mời các bạn về đây chơi thì phải để tớ chiêu đãi chứ ai lại để các bạn trả tiền, với lại số tiền này không đáng là bao, chỉ bằng 1/10 so với thu nhập 1 tháng của tớ thôi. Chả biết nó nói đùa hay nói thật cơ mà nhà nó có công ty xuất nhập khẩu hoạt động ngoài Móng Cái mấy chục năm nay rồi.
Sau buổi đi chơi ấy thì nhiều đứa trên tp chưa lần nào về Hạ Long hoặc đi từ rất lâu rồi mới ngạc nhiên về sự phát triển chóng mặt của 1 vùng mà chúng nó vẫn nghĩ là tỉnh lẻ từ trước tới giờ.

Sự thu hẹp khoảng cách giữa các vùng miền trogn cả nước cùng với sự phát triển kinh tế đã khiến " giấc mơ về ở HN" hay " giấc mơ có hộ khẩu ở HN " nó không còn long lanh như trước nữa.

Quê bầm

Xe điện

1. Hồi cuối những năm 99 bọn em còn sinh viên có đứa bạn quê Lào Cai mời về nhà chơi. Mấy đứa ở tp chưa đi chơi xa bao giờ cứ nghĩ LC hẻo lánh kiểu dân tộc ăn uống ngủ nghỉ chắc không được như tp nên chuẩn bị rất kỹ đồ ăn khô + chăn mỏng thậm chí có đứa còn mang theo cả màn theo. Khi đến nhà nó thì hóa ra ở trung tâm Sapa luôn , là khách sạn to vật vã. Phòng ngủ sang xịn có điều hòa mát lạnh còn cả bồn tắm nữa. Ăn uống thì nhà hàng toàn đặc sản rừng ăn nhập mồm :)). Bọn tp cứ mắt chữ o mồm chữ ô mà choáng. Sau vụ đấy chúng nó thay đổi hẳn cái nhìn về người ở quê.

2. Vụ thứ 2 là họp lớp Đh 2 năm trước. Một đứa ở quê ( quê đây là Hạ Long) cũng xung phong đứng ra tổ chức. Đầu tiên là nó mời các bạn về nhà nó chơi ( nhà nó ở đường bao biển cột 5 rộng tầm 500m2 mà giá thị trường giờ không dưới 100 tỷ) sau đó nó thuê du thuyền khách sạn 5* sao nghỉ đêm ở trên vịnh , nó bao cả lớp 25 đứa luôn ( giá phòng ở đây là 6tr/ phòng 2 người). Ăn chơi phè phỡn xong dẫn cả lớp đi tham quan Hạ Long, vào khu onsen Quang Hanh của Sungroup tắm nguyên ngày ở đấy ( vé 2tr/ người). Mấy ngày ở đấy chi tiêu cả bọn chắc hết không dưới trăm triệu. Khi chuẩn bị về HN bọn em mới bảo góp ít tiền đưa cho nó gọi là đỡ ngại thì nó mới cười bảo tớ mời các bạn về đây chơi thì phải để tớ chiêu đãi chứ ai lại để các bạn trả tiền, với lại số tiền này không đáng là bao, chỉ bằng 1/10 so với thu nhập 1 tháng của tớ thôi. Chả biết nó nói đùa hay nói thật cơ mà nhà nó có công ty xuất nhập khẩu hoạt động ngoài Móng Cái mấy chục năm nay rồi.
Sau buổi đi chơi ấy thì nhiều đứa trên tp chưa lần nào về Hạ Long hoặc đi từ rất lâu rồi mới ngạc nhiên về sự phát triển chóng mặt của 1 vùng mà chúng nó vẫn nghĩ là tỉnh lẻ từ trước tới giờ.

Sự thu hẹp khoảng cách giữa các vùng miền trogn cả nước cùng với sự phát triển kinh tế đã khiến " giấc mơ về ở HN" hay " giấc mơ có hộ khẩu ở HN " nó không còn long lanh như trước nữa.
Quãng đó cụ xem TV đài truyền hình HN cụ thấy tin tuyển người sẽ yêu cầu có xe máy và có hộ khẩu HN, mà tỉnh lẻ bọn em lúc đó ko có cả hai nghĩ cũng nản nhưng kệ. Rồi các cụ lúc đó đi làm sổ đỏ phải có hộ khẩu mà hộ khẩu phải có sổ đỏ nên cách nào đó kiếm cái công việc gì đó để trụ lại và nhập đc hộ khẩu nó đúng là mục tiêu long lanh

nowhereland

Xe điện

Đoạn Sapa cụ hơi bốc phét tí.
Sapa ngày đấy chẳng ai lắp điều hòa cho khách sạn, em đi Sapa hàng chục lần giai đoạn đấy chưa bao giờ.gặp.
Còn về du lịch, năm 99 phố cổ HN kiếm khối tiền còn chưa có cái nào to vật vã sang xịn cả, chứ nói gì Sapa.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nói chung thớt này xàm, riêng nói chuyện nhà cửa, người có điều kiện không nói làm gì, còn có ở là tốt rồi anh ạ. Chê thì chỉ có đi thuê.
Giờ dựng vợ gả chồng dc bố mẹ cho cái nhà 30m2 lối đi rắn trườn chả mừng hú! Thử mở mồm ra xin bán chuyển lên cc là ăn tát lệch mặt =))

Quê bầm

Xe điện
Sapa ngày đấy chẳng ai lắp điều hòa cho khách sạn, em đi Sapa hàng chục lần giai đoạn đấy chưa bao giờ.gặp.
Còn về du lịch, năm 99 phố cổ HN kiếm khối tiền còn chưa có cái nào to vật vã sang xịn cả, chứ nói gì Sapa.
Năm 99 em chưa được lên nhưng quãng 2005 em đi tàu lên SP đến tầm 5 h sáng lên đến ga LC, xe của khách sạn đón về mới sáng sớm, em nhớ em ở Victoria Sapa lúc đó đẹp long lanh mà cụ, ăn uống sang chảnh, mùa đông trời tối ảm đạm sương mù ít khách nội Tây đi là chính. Ko rõ cái Vic xây xong cỡ nào có thể cụ ấy đề cập đến cái Vic chăng?

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ điều hòa có thể em nhớ nhầm vì đợt đó bọn em đi lúc trời cũng se se lạnh. Còn nhớ rõ là mấy thằng con trai còn xả bồn nước nóng trong phòng tắm để ngâm cho đã. Cũng hai mấy năm rồi. Khách sạn nhà nó 5- 6 tầng cũng khoảng hai mấy phòng so với HN lúc đó chắc không bằng cái nhà nghỉ nhưng cái bọn em ngạc nhiên ở đây là trên vùng cao lại xây nhà to và hoành tráng thế. Con bé này thì phong cách lúc đi học đúng kiểu nhà quê nên ai cũng nghĩ nhà nó nghèo hoặc không có điều kiện kinh tế.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Năm 99 em chưa được lên nhưng quãng 2005 em đi tàu lên SP đến tầm 5 h sáng lên đến ga LC, xe của khách sạn đón về mới sáng sớm, em nhớ em ở Victoria Sapa lúc đó đẹp long lanh mà cụ, ăn uống sang chảnh, mùa đông trời tối ảm đạm sương mù ít khách nội Tây đi là chính. Ko rõ cái Vic xây xong cỡ nào có thể cụ ấy đề cập đến cái Vic chăng?
Không phải khách sạn to thế đâu cụ ạ, hồi em lên Sapa vẫn chưa phát triển lắm đâu

ltlinh

Xe tăng
Năm 98 mua cái nhà tập thể 55 cây vàng ấy à? Em chưa thấy ai hài hước như cụ.
Ý cụ hài hước gì nhỉ ? Cụ đọc hết cmt chưa.

200 triệu đầu 1998 trị giá độ hon 50 cây vàng.

thời điểm đó ngay sau khung hoảng châu á 1997 mà nhiều cụ ở đây bảo mua cho con lên học đại học còn nhẹ như lông hồng cỡ tp sở câp tỉnh là thoải mái.

Nhớ là mua chỉ để cho con lên ở học đại học nhé, chứ ko phải cả nhà chuyển lên HN mua nhà để ở.

1998 là cách đây..25 năm.

Bao nhiêu cụ ở đây ở tỉnh lẻ lên học đại học thời đó có...xe máy đi học chứ chưa nói đuọc mua nhà riêng để ở học đại học.

Xin lỗi mợ LCD nhé, ko có ý gì, nhưng với nhà mợ hồi đó là rất có điều kiện so với mặt bằng chung rôi.

Quê bầm

Xe điện

thời điểm đó ngay sau khung hoảng châu á 1997 mà nhiều cụ ở đây bảo mua cho con lên học đại học còn nhẹ như lông hồng cỡ tp sở câp tỉnh là thoải mái.

Nhớ là mua chỉ để cho con lên ở học đại học nhé, chứ ko phải cả nhà chuyển lên HN mua nhà để ở.

Bao nhiêu cụ ở đây ở tỉnh lẻ lên học đại học thời đó có...xe máy đi học chứ chưa nói đuọc mua nhà riêng để ở học đại học.

Xin lỗi mợ LCD nhé, ko có ý gì, nhưng với nhà mợ hồi đó là rất có điều kiện so với mặt bằng chung rôi.
Khi đó lớp 50-60 đưa số bạn có xe máy chắc đếm trên 1 bàn tay còn lại xe đạp mui trần xe bus và cuốc bộ cụ nhể

baba77

Xe buýt
"Người phố cổ" nào khinh người quê ra mặt ạ?!
À em nghe mọi người nói nhiều và có trường hợp ngay gần nhà em là gái phố cổ lấy chồng về Hoàng Mai đang bán đồ hàng mã - khoe nhà tao sinh ra ở phố cổ hay bla bla chê dân nhà quê

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lương Sử, Văn Chương cũng hoành tráng không kém đâu ;))

Cụ phải vào Khâm Thiên, google map hệ tâm link luôn, rẽ tầm 15 cái trái phải, đi k quen lúc vào có người dắt, ra tự đi sẽ chui ra phố khác về :)) hno có cụ bảo nhà đất 30m2 xây x tầng ở phê hơn cc, lêu lêu hội cc, iêu ghét tuỳ góc nhìn thôi :))

Toilatoi242_2

Xe tải
Nó phải xuộc xuộc nhiều dư này cc nhể.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Gớm mua cái nhà tập thể 60m mà cụ kêu phải là con phó chủ tịch tỉnh nghe buồn cười quá. Phán như đúng rồi. HN lúc đó các nhà đang ở tập thể chắc con Chủ tịch hết?
ở tỉnh mà làng nghề (hồi đó nổi lên những làng nghề như Đồng Kỵ,mấy lang đồng nát phế liệu, langf nghề làm may tiền đè chết người), buôn bán (Thuỷ Nguyên quê em dân Núi đèo cũng chẳng cần con ai, 1998 chị họ em lấy chồng Núi Đèo, nhà chồng dân buôn đã cho mảnh đất giá khoảng 400M rồi cụ nhé).
đừng áp cái thèm thuồng và ghen tị của mình rồi chụp mũ cho người khác cụ ơi.
Tầm 98-2000 giá đất ở xa rẻ thật nhưng nó là cả vấn đề về hạ tầng. Cả cái đường Nguyễn Trãi trừ Đại học QG và ba nhà máy còn lại là bố của hoang vu, vẫn còn ruộng lúa. Nhà em lúc đó ở Thanh Xuân Bắc đi rạc cẳng mới tới nơi.
Mợ chém kinh quá :D em là sv năm 1998 đây, dọc từ Vương Thừa Vũ tới An Ninh, Kiến trúc là em đạp xe đi chơi suốt, mấy gốc cây xà cừ từ ngã tư Nguyễn Xiển bây giờ hay chính xác là sau bách hóa Thanh Xuân thì tối om tí nhưng nhà 2 bên vẫn là nhà chứ ruộng đồng nào. Đường KD Tiến là đường bê tông, còn đúng Nguyễn Xiển là đồng ruộng thật.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Năm 99 nhà em mua nhà ở phố Hoàng Văn Thái ( nhà trong ngõ cách phố 20m) là 300tr/40m2.
Cũng năm đó, em ở ngõ Vương Thừa Vũ mà giờ nó thông sang Khương Trung, 45m2 giá tầm 200tr, ô tô cũng cách nhà 20m. Tọa độ chính xác cách ngã tư Vương Thừa Vu - Hoàng Văn Thái tầm 50m.

ltlinh

Xe tăng
Khi đó lớp 50-60 đưa số bạn có xe máy chắc đếm trên 1 bàn tay còn lại xe đạp mui trần xe bus và cuốc bộ cụ nhể
1 bàn tay thì đội Hn chắc chiếm..4 ngón.

tại thời điểm đó năm 1998 cỡ Trưởng phong sở Hn chắc ở cả nhà ở nhà tập thể Nam Thành Công là hạnh phúc rồi.

80m2 Tt Nam Thành Công hồi đó chắc giá trị trong mặt bằng chung cũng như giá trị sử dụng tai thoi diem 1998 bằng căn 140m2 Metropolis..2023

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Giám đốc sở trở lên là mua nhà 200 củ năm 1998 được rồi, còn nhà buôn bán thì khó nói. Có khi cả 1 tỷ cũng được nhưng số lượng thì .... tùy và tùy nhu cầu đầu tư.

Quê bầm

Xe điện
1 bàn tay thì đội Hn chắc chiếm..4 ngón.

tại thời điểm đó năm 1998 cỡ Trưởng phong sở Hn chắc ở cả nhà ở nhà tập thể Nam Thành Công là hạnh phúc rồi.

80m2 Tt Nam Thành Công hồi đó chắc giá trị trong mặt bằng chung cũng như giá trị sử dụng tai thoi diem 1998 bằng căn 140m2 Metropolis..2023
Đi học lúc ấy một tháng cả nhà trọ cả học phí hết tầm 400-500k, ông nào tiêu mạnh có bạn gái người yêu thì ko tính có thể gấp rưỡi gấp đôi nhưng có những ông mỗi tháng gia đình chỉ cấp được 200k/tháng cũng vẫn phải xoay xở để học cho xong

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đi học lúc ấy một tháng cả nhà trọ cả học phí hết tầm 400-500k, ông nào tiêu mạnh có bạn gái người yêu thì ko tính có thể gấp rưỡi gấp đôi nhưng có những ông mỗi tháng gia đình chỉ cấp được 200k/tháng cũng vẫn phải xoay xở để học cho xong
98 các cụ sv trung bình chỉ tiêu 350 - 400k thôi, em lúc nào cũng đầy tiền :D min là 500k tiêu tẹt chưa bao giờ hết, hay cho bạn bè vay. Tuy nhiên theo năm tháng em giống mợ LCD :D, giờ bạn bè hay cho em vay kkk

haiyen1012

Xe điện
Em sống ở Ô Chợ Dừa 20 năm mà giờ thả vào khu Khâm Thiên vẫn lạc, ngày xưa thì Đê La Thành nhỏ nó thông với Xã Đàn rồi thông loằng ngoằng sang tận Thổ Quan, Cống Trắng, ngõ Chợ và chui ra được cả hồ Ba Mẫu.
Bên tay trái đường (theo chiều từ Ô Chợ Dừa đi Lê Duẩn) thì mấy ngõ Kiến Thiết, Tiến Bộ, Văn Chương nó cũng thông với nhau và chui ra được mạn Văn Miếu - Quốc Tử Giám