Hà nội - Quảng bình

thucnc

Xe máy
Hi, tớ 9194 Lý Thường Kiệt. 5/6 5h sáng tớ chạy, nhưng chạy 1 mạch đến Huế luôn, dự tính nghỉ trưa ở Hà Tĩnh. nếu bạn cũng chạy 5h sáng thì đi cùng cho vui
Ok , tớ cũng chạy 1A lúc 5h, vậy lúc nào cafe nhỉ :).

Em đọc các ý kiến trên thì nghĩ nhiều cụ cũng lâu không đi đường HCM thì phải. Đường HCM giờ đi ban ngày cũng đông đấy chứ ko vắng như 1-2 năm trước. Cụ nào mới đi lần đầu cứ tính cho em 12h chạy xe từ Hà Nội đến Đồng Hới, tổng quãng đường từ Cầu Giấy - Đồng Hới khoảng 640k, nếu đi đường 1A thì qua Vinh là thoáng còn đi đường HCM thì qua Thái Hòa sẽ vắng hơn. Đường HCM đi không mất phí nhưng xa hơn đường 1A cỡ cỡ khoảng 120km. Trên đường giờ chỉ có đoạn đèo Đá Đẽo là vắng dân còn lại nhìn chung xăng, quán ăn đều đủ cả, sóng điện thoại vô tư trên toàn tuyến.
Theo em các cụ cố gắng chạy sớm ở Hà Nội ( tầm 2-3h sáng thì chạy hết chỗ đông cũng khoảng 6-7h sáng là vừa, mà cái đoạn đầu cảnh cũng chẳng đẹp mấy.
Em trung bình 5 năm gần đây mỗi năm 2-4 chuyến Hà Nội - Huế chơi, mấy năm trước đều chọn đường HCM nhưng 1 năm gần đây có xu hướng chuyển dần sang đường 1A, chuyến gần nhất là Tết Âm lịch vừa rồi cả đi và về đều đường 1A và bị tắc gần 3 tiếng lúc về ở soát vé Pháp Vân - Cầu Giẽ.
Nhờ cụ giúp đỡ cung đường vào huế. E ở hn nên đi vào giờ nào ăn ngủ ra sao mong cụ chỉ giáo chi tiết e tk cụ ạ

chuot_bach

Xe tăng
Nhờ cụ giúp đỡ cung đường vào huế. E ở hn nên đi vào giờ nào ăn ngủ ra sao mong cụ chỉ giáo chi tiết e tk cụ ạ
Cụ phải cho em biết thời gian dự kiến đi về, số lượng và thành phần đoàn (ít nhất cần những thông số đó) thì em mới giúp đc chứ. Mà cũng chỉ là phương án của em thôi, cụ căn cứ vào đk thực tế mà biến tấu cho phù hợp.

Cụ phải cho em biết thời gian dự kiến đi về, số lượng và thành phần đoàn (ít nhất cần những thông số đó) thì em mới giúp đc chứ. Mà cũng chỉ là phương án của em thôi, cụ căn cứ vào đk thực tế mà biến tấu cho phù hợp.
Bẩm cụ là có chị e vs 2 f1 của chị ý 1 cu 10t 1 cu 12t e đi i10 ạ tg thì ko quan trọng nhà e đi chơi và nghỉ ngơi là chủ yếu. Mong cụ chỉ giáo dùm e vs ạ. E chưa chạy đường hcm bgio cụ ạ

Hot2017

Xe máy
29/4 này nhà em đi Quảng Trị vì mấy chỗ ĐN, NT, ĐH... đi hết rồi, với lại em có chung sở thích với cụ là thích chỗ vắng. Ở Quảng Trị em đi resort Boutique Cửa Việt, chỗ này mới khánh thành 2016 nên vẫn vắng, tua của em chỉ ăn và nghỉ nên ko tham quan nhiều, chắc sẽ đi địa đạo Vĩnh Mốc, nghĩa trang đường 9, nghĩa trang Trường Sơn và cho bọn trẻ đi bảo tàng Khe Sanh, cửa khẩu Lao Bảo nếu thời tiết ủng hộ.
Cụ cho em xin số hoặc web của Cửa Việt Bontique với ạ? Em google không thấy có. Em cũng chỉ thích đến điểm mới, vắng ạ.

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ cho em xin số hoặc web của Cửa Việt Bontique với ạ? Em google không thấy có. Em cũng chỉ thích đến điểm mới, vắng ạ.
Em không lưu số vì em đặt qua Agoda cụ ạ, hải sản ở đây ngon lắm, nhất là cua gạch và mực tươi, quanh đó chỉ có một cái resort thôi, cụ có thể gõ tên đầy đủ của nó là: Sepon boutique resort Cua Viet là ra ngay.

Hot2017

Xe máy
Em không lưu số vì em đặt qua Agoda cụ ạ, hải sản ở đây ngon lắm, nhất là cua gạch và mực tươi, quanh đó chỉ có một cái resort thôi, cụ có thể gõ tên đầy đủ của nó là: Sepon boutique resort Cua Viet là ra ngay.
Cảm ơn cụ, em tự mò mẫm cũng ra đúng cái tên Sepon đó nhưng ko thấy giống của cụ nên em sợ ko đúng. Em chuyển khoản book luôn rồi ạ.
Cụ cho em hỏi thêm là ăn luôn ở resort hay ra ngoài ăn ạ? Nhà em tự lái vào nên xe cộ cũng chủ động.

BINH MINH 07

Xe điện
Cảm ơn cụ, em tự mò mẫm cũng ra đúng cái tên Sepon đó nhưng ko thấy giống của cụ nên em sợ ko đúng. Em chuyển khoản book luôn rồi ạ.
Cụ cho em hỏi thêm là ăn luôn ở resort hay ra ngoài ăn ạ? Nhà em tự lái vào nên xe cộ cũng chủ động.
Ăn ở trong cũng rẻ thôi nhưng ở ngay ngoài cổng bên kia bãi biển là một dãy hàng quán dài khoảng 500m chỉ chờ phục vụ cụ và gia đình. Ra ngoài ăn cho thoải mái và rẻ hơn chứ !
Ăn ở đó đa phần là dân địa phương nên cứ chỗ nào đông thì cụ vào vì những hàng đó ăn ngon vì họ biết nấu ăn !
Quên mất là nếu cụ book phòng thì nhớ chọn phòng to to chút, phòng bé thì hơi chật nếu có trẻ nhỏ !
Khoái nhất là tối ngồi cafe ngoài sân resort, rất rộng và thích, thời tiết này thì tối càng thích.
Chỗ này chỉ dành cho gia đình cụ nào thích nghỉ chứ cụ nào thích đông vui nhọn nhịp thì không hợp lắm !
Em thì khoái chỗ yên tĩnh vì chán cảnh đông vui lắm rồi !
Chỗ chơi thì như ở trên, cụ có thể đi địa đạo Vĩnh Mốc đi đường bờ biển ngược ra bắc 14km, đi Thành Cổ và thăm cầu Hiền Lương khoảng 20km, đi nghĩa trang TS, nghĩa trang đường 9 khoảng 30km, đi Khe Sanh và cửa khẩu Lao bảo 65km.

Chỉnh sửa cuối:

Hot2017

Xe máy
Ăn ở trong cũng rẻ thôi nhưng ở ngay ngoài cổng bên kia bãi biển là một dãy hàng quán dài khoảng 500m chỉ chờ phục vụ cụ và gia đình. Ra ngoài ăn cho thoải mái và rẻ hơn chứ !
Ăn ở đó đa phần là dân địa phương nên cứ chỗ nào đông thì cụ vào vì những hàng đó ăn ngon vì họ biết nấu ăn !
Quên mất là nếu cụ book phòng thì nhớ chọn phòng to to chút, phòng bé thì hơi chật nếu có trẻ nhỏ !
Khoái nhất là tối ngồi cafe ngoài sân resort, rất rộng và thích, thời tiết này thì tối càng thích.
Chỗ này chỉ dành cho gia đình cụ nào thích nghỉ chứ cụ nào thích đông vui nhọn nhịp thì không hợp lắm !
Em thì khoái chỗ yên tĩnh vì chán cảnh đông vui lắm rồi !
Chỗ chơi thì như ở trên, cụ có thể đi địa đạo Vĩnh Mốc đi đường bờ biển ngược ra bắc 14km, đi Thành Cổ và thăm cầu Hiền Lương khoảng 20km, đi nghĩa trang TS, nghĩa trang đường 9 khoảng 30km, đi Khe Sanh và cửa khẩu Lao bảo 65km.
Em cảm ơn cụ nhiều, quá chi tiết và đầy đủ. Tết vừa rồi nhà em vừa đi các địa điểm kia xong, do mùa lạnh nên ko gg thông tin về biển ở Quảng Trị. Đi quá nhiều rồi nên lần này muốn chỗ nào thật vắng, thật hoang sơ... và of đã cho em thông tin quý giá từ Cụ. Em book tạm 2 đêm, xem ưng ko thì ở nốt đêm nữa (đêm thứ 3 sẽ được giảm giá nhiều :P )
Cụ cho em hỏi nốt 1 câu là từ đó ra cửa khẩu Lao Bảo có xa ko, có gì hấp dẫn bên đó không để em mang hộ chiếu theo?

debin

Xe buýt
Em móc thớt này lên cho chương trình 2019.

An Dân

Xe hơi
K biết HN - QB thì nên đi đường 1A hay đường HCM các cụ nhỉ!

BINH MINH 07

Xe điện
Nếu cụ đi ngày thường thì đi 1A, ngày lễ tết thì cần xem xét phải đi sớm trước 6h và về trước 3h chiều.
Đường HCM là một lựa chọn trong trường hợp không thể đi sớm về sớm để tránh tắc đường vì xa hơn 100km, đi lâu hơn 2 tiếng (với điều kiện 1A ko bị tắc) bù lại không mất phí đường và cảnh đẹp, đa phần là vắng vẻ, thích hợp với đi thong thả.

Lavenderyb

Đi bộ
Em dự định đi dịp 30/4 Cụ ạ
Cụ đi 30/4 này à? Nhà em xuất phát ngày 27/4. Tra google map chỉ thấy 1 là đường 1A; 2 là đi đường HCM vào đến Thái Hòa lại ré vào 1A đi đồng hới. Không biết đi kiểu j. Tham khảo các cụ khác là từ Thái Hòa đi Phố Châu=> Phong Nha=> Đồng Hới nên đành search từ đoạn 1 mà k biết thằng Google nó chỉ có đúng không :(

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ đi 30/4 này à? Nhà em xuất phát ngày 27/4. Tra google map chỉ thấy 1 là đường 1A; 2 là đi đường HCM vào đến Thái Hòa lại ré vào 1A đi đồng hới. Không biết đi kiểu j. Tham khảo các cụ khác là từ Thái Hòa đi Phố Châu=> Phong Nha=> Đồng Hới nên đành search từ đoạn 1 mà k biết thằng Google nó chỉ có đúng không :(
Ô hay cái cụ này, đường 1A và HCM được kết nối rất nhiều đường ngang, đặc biệt từ Nghệ An, Hà Tĩnh đổ vào. Nếu chỉ đi đến Vinh mà không muốn đi 1A thì đi HCM đến Thái Hoà rẽ trái đi 28km nữa là đến Diễn Châu. Nếu cụ đi Đồng Hới thì có 3 cách để đi.
1. 1A toàn tuyến ~500km, nếu không tắc thì cả ăn nghỉ dọc đường 2 bữa (khoảng 10 tiếng) ưu điểm là gần và dành cho những ngày thường, nhược điểm là hay tắc vào ngày lễ và đông xe, mất phí cầu đường nhiều.
2. Nhằm tránh tắc đường hững ngày lễ cụ có thể đi bằng HCM đến Thái Hoà rồi rẽ trái ra Vinh rồi đi tiếp 1A đến Đồng Hới, khỏang cách và thời gian sẽ lâu hơn 1A khoảng 1 tiếng nếu chưa quen đường. Đây là phương án cho những ngày lễ đối với những cụ không muốn đi hết đường HCM mà vẫn tránh được tắc đường.
3. Đi toàn tuyến HCM, xa hơn 1A khoảng 100km, lâu hơn 2 tiếng. Đổi lại đường đi vắng hơn (trừ một số đoạn ở Hoà Bình và Thanh Hoá), cảnh đẹp hơn và không mất phí, không tắc đường.