[CCCĐ] Hà nội- Tây nguyên- Tây nam bộ, 1 chuyến nghỉ hè đáng nhớ !!!

Can Khuong

Xe tải
Chúc cụ chuyến đi vui vẻ! Vote cụ một ly cho khí thế!Lịch trình của cụ thế là khá chuẩn, chặng sắp tới cụ chuẩn bị tinh thần vì đoạn đường từ Bù Đốp tới Đồng Xoài xấu kinh hồn, em mới đi tuyến đó về: (Tp HCM - Phan Thiết - Nha Trang - Quy Nhơn - Sa Huỳnh QN - Đà Nẵng - Pleiku - Buôn Ma Thuột - Đaknong - Tp HCM)
Ah! mùa này nếu cụ vào U Minh Thượng thì mua mấy chai DEP để xoa tay chân chống muỗi, vắt nhé, muỗi nhiều như trấu luôn, Đường từ Rạch Giá đi Cà Mau hơi nhỏ, nhưng cũng đi tốt

Ti tach

Xe buýt
Em thì đang Xuyên Việt ra ... cụ lại đi vào ... OF càng ngày càng có nhiều cụ đi Xuyên Việt. Em đọc cái lịch của cụ mà ù tai luôn :) ... có lẽ cụ nên xác định điểm đến thôi. Còn time thì đi đến đâu tính đến đấy ... chạy theo cái lịch ấy lại thành ra áp lực mà ko còn tính sáng tạo nữa ... he he

Chúc cụ và gia đình Xiên Vịt vui vẻ, an toàn
Lên lịch càng chi tiết thì càng chủ động (E đã chạy 4 chuyến xuyên Việt rồi), tuy nhiên nên linh hoạt trong hành trình. nhưng hiện tại là ngày thứ 3 E đang ở và thăm Buôn ma Thuột, thì thấy lịch khá phù hợp và cũng không áp lực, duy chỉ có đoạn miền tây 1 số vùng E chưa đi nên chưa biết lịch có phù hợp hay ko thôi.( Bác thấy thànhviên nhỏ nhất đoàn luôn vui vẻ khi đến chặng dừng là thấy ko căng thẳng cụ ạ)

Mạng trong này (Ks Hoàng lộc-BMT) thất thường quá, E làm 1 bài dài từ Lăng cô đến Pleiku chưa kịp up thì đứt mạng- công toi. thôi để up lên sau vậy sorry!

Chỉnh sửa cuối:

cuongdt86

Xe tăng
Nhà cháu đặt cái ghế nhựa ở đây để hóng ạ. Vốt kụ chủ (b)

Ti tach

Xe buýt
Ăn đêm BMT về, mạng tốt làm 1 bài cho đỡ quyên
Qua hầm hải vân chú ý bật đèn chiếu gần nếu ko muốn bị dừng khi đã qua hầm. đường dẫn lên dường HCM khá đẹp và bắt đầu thấy hùng vĩ rồi

Uploaded with ImageShack.us
Đẫ đến Thạch mỹ( Quảng nam) nơi đấu nối đường 14B và đ HCM, đa số đi lên HCM đường này, còn đoạn qua Huế thì xoắn khủng khiếp ở a tép, A roàng (hầm đỉnh trường sơn), A lưới. E đi 1 lần 2005 sau này vãi ko dám đi lại. bây giờ ko biết có còn cho đi đường đoạn này nữa ko?

Đường HCM đoạn thạch mỹ- khâm đức và đoạn sau khá xấu, do cơn lũ năm ngoái tàn phá, bây giờ nhiều đoạn đổ bê tông chống nước, còn nhiều đoạn sạt lở khó đi
URL=http://imageshack.us/photo/my-images/38/img6049bv.jpg/]
[/URL[/COLOR]
[/URL]]
Đã đến đèo Lò xo nổi tiếng đây, đèo này so với các đèo tây bắc hay Hà giang, Cao bằng thì còn thua xa xề dộ nguy hiểm. tuy nhiên đèo khá dài khoảng 20Km, đường khá tốt, vắng xe nên có lẽ chủ quan khi vào cua, hoặc xe tải đi đèo dài phanh nhiều gây cháy phanh, mất phanh( nhiều xe cư đi 1 đoạn lại xuống đổ nước vào phanh)
[/http://imageshack.us/photo/my-images/804/img6057p.jpg/
URL]
Bây giờ chắc xe mất phanh nhiều nên ác bác ấy bắt đầu làm mấy cái dốc cứu nạn giống các đèo khác ta hay gặp--- tai nạn nhiều giờ mới chịu làm--- thoi nhưng mà muộn còn hơn không phải ko các cụ
[URL=http://imageshack.us/photo/my-images/3/img6061w.jpg/]

Và đây là nguyên nhân đầu tiên khiến đèo lò xo nổi tiếng. phải nói các cụ thiêng lắm. năm ngoái cũng đúng giờ này, ngày này E qua đây nói bậy vài câu mà sau đó các cụ nhắc nhở nhẹ ngay- may ko sao cả. năm nay biết điều tạ lỗi

Danh sách các cụ đây ạ

Họ còn dựng thêm Phạt bà quan âm ở bên cạnh, có lẽ là phù hộ cho những người đi qua đây

Ti tach

Xe buýt
Cụ chủ có cái ảnh cắm hoa vào tai nhìn ... hay phết cụ chủ ah :)):)):))
Các cháu đi đường phấn khởi hát vang các bài hát về trường sơn theo nhạc ở đầu đĩa, nhân đến đoạn " ngắt 1 cánh hoa rwngf cài lên mái tóc E. Trường sơn ơi, trường sơn ơi" vậy là lấy bố làm đạo cụ thực hành luôn chứ E đâu có " Bắc đẩu" vậy>:D<

Bommeo

Xe tải
Tí tach :''Năm nay đi đường gặp rất nhiều xe dán biển thế này chạy khắp các nẻo đường cả QL1 lẫn đường HCM, chả biết có phải thật không hay là tránh xxx baắn tốc độ( phóng tít lắm) và cònko chịu nộp tiền cầu đường nữa, hay cụ nào hay đi đặt làm 1 cái dán trước xe thêm vài cái ảnhbộ đội để trước kinh lái có lẽ hiệu quả.''
Đây là xe chuyển hài cốt liệt sĩ thật đấy. Sao cụ lại nói vậy??? Không sợ phải tội với vong linh các liệt sĩ à???

pacuapin

Xe buýt
Kính cụ 1 lý tiếp đi cụ.

Ti tach

Xe buýt
Tí tach :''Năm nay đi đường gặp rất nhiều xe dán biển thế này chạy khắp các nẻo đường cả QL1 lẫn đường HCM, chả biết có phải thật không hay là tránh xxx baắn tốc độ( phóng tít lắm) và cònko chịu nộp tiền cầu đường nữa, hay cụ nào hay đi đặt làm 1 cái dán trước xe thêm vài cái ảnhbộ đội để trước kinh lái có lẽ hiệu quả.''
Đây là xe chuyển hài cốt liệt sĩ thật đấy. Sao cụ lại nói vậy??? Không sợ phải tội với vong linh các liệt sĩ à???
E thấy cái loại xe này dwngf đón khacks đấy cụ ạ

Ti tach

Xe buýt
Hôm nay N4 đi tham quan hết các điểm trong lịch và vài gợi ý thêm cua AE địa phương, giờ về nghỉ mấy phút tranh thủ up mấy bài

Sau khi qua đèo Lò xo đường nhựa ko đẹp lắm, đoạn này nhiều dân đi xe máy nên cũng khó đi. đường đoạn huyện Dakla, Dak hà chạy dọc sông Poko khá đẹp. mấy năm trước quốc hội bàn các cháu đu dây qua đây đi học, năm nay đã có 2-3 chiếc cầu treo mỏng manh bắc qua sông rồi ( đoạn này nắng mưa thất thường E ko chụp dc cái cầu)

Từ đây rẽ sang cửa khẩu Bờ y 14Km đâng làm đường to đẹp nhưng chưa thông, trên đoạn này 3Km có đường cũ đi 14 Km đến cửa khẩu ngã 3 đông dương
[
Đã dđến Ngọc hồi, nơi đây códi tích Dắc tô- Tân cảnh ( rẽ trái 8Km- tượng đài, sân bay cũ- đi rồi nên ko vào, còn đây là cái bia tưởng niệm trên đường 14
images/215/img6105p.jpg/]
[/URL]

Thăm chán rồi, ăn thôi, các cháu đang chờ chén đây

http://imageshack.us/photo/my-images/804/img6109.jpg/
Chén tơi bời
http://imageshack.us/photo/my-images/845/img6116y.jpg/

Ăn xong rồi lên đường thôi, rừng cao su bạt ngàn là đực sản của Kon tum và Gia lai
URL=http://imageshack.us/photo/my-images/121/img6124k.jpg/]
[/URL]

Đường đoạn này đông dân và nhiều xe máy, đường đang sửa xấu từ cahs Kon tum 40Km
URL=http://imageshack.us/photo/my-images/803/img6129.jpg/]
[/URL]

Đã GẦN ĐẾN kon tum, ở đây có cái biển cảnh báo thế này có vẻ văn minh và có tính giáo dục công dân

URL=http://imageshack.us/photo/my-images/803/img6129.jpg/][/URL]

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt
Em vừa kết thúc chuyến Xuyên Việt xong, nhìn lịch của cụ em cũng choáng. Em đi có 13 ngày, 1 chiều thôi, ra gửi xe tàu, đi máy bay.
Chúc cụ có chuyến đi an toàn, vui , khỏe

Ti tach

Xe buýt
Đã đến Kon tum, tới thăm tòa giám mục Kon tum cổ kính, thanh bình

Sau đó sang thăm Nhà thờ gỗ nổi tiếng của Kon tum ( cùng gần tòa GM)

Thăm cầu treo cổ bắc qua sông Dakla( đoạn trên 500m có cầu bêton trên QL14 rời Kon tum vào nam, trên đó 500m nữa có ngục kon tum

Nhà rông lớn nhất tây nguyên ở Kon tum bị các cháu vào lửa trại làm cháy tiêu ròi!!! giờ phải đi dựng lại mấy cai nhà này cho dỡ nhớ đây

[IMG=http://img146.imageshack.us/img146/1415/img6186h.jpg][/IMG]

Tới thăm điểm cuối cùng là ngục Kon tum, lần trước qua thì còn, năm ngoái nge nói lũ về cuốn trôi hết, phải làm phục chế lại. tuy nhiên gặp 1 cơn mưa rất lớn có nguy cơ ngập lut nặng ( Kon tum vài tuần trở lại đây hay lụt nặng và nhanh hơn cả hà nội sau cơn mưa lợ , vạylaf E quay đầu té luôn vào Playku)

Thôi E lại lượn Buôn ma thuột đây, đến đoạn sau E se up ảnh sau.

Ti tach

Xe buýt
Sau khi vừa chạy vừa lo khỏi Kontum thiđến đất Gia lai vẫn còn mưa

Nhưng phá rùng lấy gỗ thề này thì vẫn liên tục, và tranh thủ trời mưa để chuồn nữa

ĐẾn Pay ku rồi, may quá đã hết mưa ko thì phá KH mất

Ghé vào thăm biển hồ Giarai đã

Từ trên đài vọng cảnh nhìn xuống đường vào

Em đẹp thế Playku ơi, trái tim tôi như vỡ tan rồi.....đôi mắt Pleiku biển hồ đầy .....có hàng thông xanh(đây) trong đôi mắt em (có lẽ đây là sống mũi của E - Lông mũi nhiều và dài quá.... he he

Uploaded with ImageShack.us[/URL

Đôi mắt playku biển hồ đầy ( Trời nhiều mây- ảnh ko đẹp)
Mắt trái Em đây

[URL="http://imageshack.us/photo/my-images/803/img6219k.jpg/"]

Mắt phải em đây

Nhìn chung Biển hồ Gia rai đi vào thi ca thì hay thôi chứ so sao được với máy cái hồ bắc bộ như Núi cốc, Đại Lải, Thác bà, Ba bể ( đấy là ý của E)

Sau thăm hồ ra ngoài đường có mòn này khoái đáo để, thư giãn nước dừa mát ngon tuyệt

Về KS thôi- Tre xanh đã dặt phòng sẵn, ở OK phết, sạch sẽ, trung tâm, chu đáo.,..

Tối đi chén trên đường Phan đình phùng, có rất nhiều hàng nhậu đồ rừng ở đây( phố Phạm văn Đồng cũng nhiều quán), nhưng OK hơn cả là Lâm viên, Thiên thanh, nhưng vì tụi trẻ nên bon E chon 1 quán vừa có nhậu, vừa có cơm và ít ồn ào cho chúng, Ăn xong chúng lượn hết còn phụ huynh nhậu mấy món rừng, đi hết gần 4 chai vodka nhỏ thì sắp xỉn rồi

http://imageshack.us/photo/my-images/268/img6255s.jpg/

http://imageshack.us
Sau đó gấu và F về ngủ còn 2 lái xe đi café đến 12h vè nằm như chết để sang hôm sau lại theo đúng lịch. Vậy là hết N2. Hẹn tiếp chương trình ở N3 trên lịch nhé ( sau mấy ngày các cụ nhìn bọn trẻ sẽ thấy nó còn đi khỏe hơn bố mẹ chúng- do vậy các bác đừng lo cho bọn chúng mà kìm hãm cái sự sung sướng của mình lại nhé !)

Chỉnh sửa cuối:

Ti tach

Xe buýt
Mạng vào otofun tối qua ngẽn nặng thì phải, đêm về làm 1 bài dài ngày N3 của hành trình ,ở PleiKu và sang Buôn mê thuột, làm xong post lên thì nghẽn , mạng báo failure. toi công. nản quá ^:)^.
giờ dậy lại chuẩn bị đồ đạc để hành trình N5 vào Đại nam -Bình dương rồi, ko đủ TG làm để post nữa-- để lâu sợ quyên hết cảm xúc.

Thanks Các cụ đã động viên Vodka E gần xỉn mất. E sẽ cố gắng cập nhật từng đoạn hành trình trên cả chuyến đi.

Chỉnh sửa cuối:

giaonguyen

Xe đạp
Cụ đi ác quá em cũng đang muốn đi như cụ năm ngoái định đi đường bộ bị phụ huynh cản dọa mưa bão thế là hết hứng phải đi máy bay vừa tốn vừa chán, năm nay đang máu đi lắm bao giờ cụ ra cụ tính tổng chi phí xem hết bao nhiêu để em tham khảo Thanh cụ

Đam_Mê_Suv

Xe đạp
các chú sướng thật, chả bù cho bố cháu, đi đâu cũng gọn 1 câu, đi máy bay, vừa khỏe vừa nhanh lại có thời gian đi chơi, cháu thì thanh niên chỉ muốn đc rong ruổi từng km đường ntn thôi :(

Ti tach

Xe buýt
Cụ đi ác quá em cũng đang muốn đi như cụ năm ngoái định đi đường bộ bị phụ huynh cản dọa mưa bão thế là hết hứng phải đi máy bay vừa tốn vừa chán, năm nay đang máu đi lắm bao giờ cụ ra cụ tính tổng chi phí xem hết bao nhiêu để em tham khảo Thanh cụ
Cụ ơi, năm nào nhà cháu đi cũng phải giấu các cụ đấy,đời nào các cụ vui vẻ cho đưa cháu các cụ 3 tuổi đi xuyên việt 2 lần, 1 lấn từ 18 tháng tuổi. Khi báo các cụ chỉ báo đi chơi loanh quanh dể các cụ bị hỏa mù, khi đi về chú ý chụp ảnh các điểm dừng chân các cháu khỏe mạnh rồi công bố vớí các cụ là OK, các cụ chỉ mắng vui vài câu thôi.
Còn kinh phì thì cụ cứ tình tiền ăn ở bằng khoảng 2 lần tiền xăng là tàm tạm, tuy nhiên còn tùy vào mức chi phí của từng người

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Thật tuyệt vời, một chuyến đi chi tiết đến từng...chi tiết:D, gia đình cụ thật hạnh phúc, 2 f1 xinh quá, mời cụ li rượu, chúc cả nhà mạnh khỏe để vượt những cung đường sắp tới

Ti tach

Xe buýt
các chú sướng thật, chả bù cho bố cháu, đi đâu cũng gọn 1 câu, đi máy bay, vừa khỏe vừa nhanh lại có thời gian đi chơi, cháu thì thanh niên chỉ muốn đc rong ruổi từng km đường ntn thôi :(
Cháu ơi tự chiêm nghiệm và nói với bố rằng mỗi người có 1 đam mê, nhưng khám phá là đam mê bất tận( tuy mỗi người 1 sở thích). muốn có những chuyến đi chơi thú vị cần hội tụ đầy đủ các yếu tố sau:
1. Có tuổi trẻ: nếu già rồi thì còn đi đâu được nữa chỉ làm sao tự ra vườn mà " tưới hoa" được là tốt rồi
2. Có sức khỏe: khi ốm yếu rồi thì chỉ lo bệnh tật và thuốc thang mong đi bộ cho vững, lấy đâu ra ý thích đi chơi nữa
3. Có đam mê: sẽ làm dược tất cả, sẽ cho ta những quyết định dúng đắn, mãnh liệt để khám phá trong các cuộc xông pha trên các nẻo đường như các "phượt gia", (và còn cả trong cộc sống nữa)
4. Có tiền: đây là yếu tố cũng khá quan trọng. nhưng ko phải vất vả dành nhiều thời gian kiếm ra nhiều tiền rồi mới nghĩ đến đi chơi, vì lúc đó già rồi, đam mê bị thui chột rồi, sức khỏe đâu còn mà đi, có muốn tự đi cũng ko được...Hơn nữa cuộc sống vật chất cũng cần phải có cả cuộc sống tinh thần để cân bằng nữa thì mới thực sự có chất lượng trong cuộc sống .
Nói tóm lại : Phải cân đối đày đủ các điều kiện cần và đủ trên thì mới có đươc thú vui trong du lịch, để khám phá và để lại những kỉ niêm bằng hình ảnhvà sự hiểu biết mà đén già xem lại sẽ thấy được giá trị mà khi đó có thât nhiều tiền cũng ko mua được. Con cái sau này lớn lên chúng sẽ 1 bộ sưu tập về ký ức tuổi thơ vô giá, hạnh phúc bên gia đình- có thể coi đây là của hồi môn cho chúng.
Chúc cháu đạt được những ước muốn, đam mê du lịch của riêng cháu - tranh thủ tuổi trẻ nhé - không mua đươc thời gian đâu!

Chỉnh sửa cuối: