[Funland] Hà Nội toàn bán bún cá giòn à các cụ?

Chu An

Xe điện
Ở số 8 Sư Vạn Hạnh khu Việt Hưng có quán ông Minh hói mới mở ăn khá ok. Cá nhân em thích cá ròn và có mùi bỗng. Bún cá Thái Bình không dùng bỗng nên không oánh thức khứu giác đc.

Nhắc đến lại thèm nên chạy ù sang măm 1 bát vậy

Chỉnh sửa cuối:

BDS 247

Xe hơi
Website
www.grandsunlakehadong.vn
xin mời các bác về hp ăn bún cá

Kiavan2013

Xe máy
Mời bác về tp hưng yên, mấy quán nhìn ra hồ bán nguyệt vẫn còn cá mềm nhé

Phú Cửng

Xe tăng
Dòn thì dễ bảo quản, vận chuyển, để được lâu.
Mềm thì nhanh hỏng, bán không hết chỉ đổ bỏ dẫn đến chi phí cao, khó bán

xukthal.

Xe lăn
Không như các món Phở/Bún/Miến dùng thịt, Bún/Bánh đa Cá thực sự ngon thì phần rau ghém ăn cùng đóng vai trò rất quan trọng, nhiều quán không chú tâm vào món này cũng mất ngon, thường rau ghém ăn cùng như sau:

- Chủ đạo: Xà lách hoặc rau diếp (theo cảm nhận của em thì rau diếp ăn ngon hơn và phải thái ra rửa sạch nhiều lần vì rau diếp có nhựa).
- Hành lá, Hành củ chẻ (ko hiểu sao em thấy Hành chẻ ngon hơn hẳn là chần cả củ nhé)
- Rau muống chẻ: Thực sự bây giờ đa số các quán ở HN ko còn món này chắc do đắt và chế biến lâu hơn, thường thay = hoa chuối/thân chuối. Nhưng để mà nói Bát Bún/Bđa Cá có rau muống chẻ ăn ngon hơn hẳn (em vào các quán Bún/BĐ cá mà có món RMC này thì rất thích và thường đi các tỉnh mới hay có: HP, HD, HY ....)
Hoa chuối hoặc thân cây chuối thì dễ làm vì chỉ cần thái ra nhưng ăn lẩu mới hợp vì khó chín nên thường cứng do ko đủ nhiệt độ nước.
- Các loại rau thơm khử mùi tanh: Ngổ, Tía tô, Rau răm...và có thể là rau húng Láng, húng Quế, Mùi Tàu (nhiều quán cho cả rau Kinh giới em thấy ko hợp vị, Kinh giới chỉ ăn với mỗi món đậu phụ là hợp :D).

Lam__Phương

Xe container

zotdac

Xe hơi
À em nhớ còn bún cá Sâm Cây Si trong ngõ Trung Yên, có cả món nem cá rất ngon, nước dùng chua thanh đúng kiểu em thích mà lâu quá rồi em k ăn. Trc sáng dậy sớm lên nhà bạn chơi rẽ vào ăn phở Sướng, lê la cafe xong trưa đi ăn bún cá, sau bọn e lại thích ăn bún ngan Nhàn cùng ngõ nên quên luôn món bún cá. K biết bây giờ hàng đó còn ngon nữa k :)
Nem cá ở SCS ngõ Trung Yên ngon theo kiểu nem thịt. Cũng giống như nem cua bể ở Đắc Kim Hàng Mành, 1 phần cua phải cõng tới 4, 5 phần thịt.
Một sáng thong dong cùng bạn bè vào ngõ TY xơi phở Sướng, để kích thích các loại giác quan.
Xong tạt sang Hàng Hành - Bảo Khánh cà phê sinh tố hàn huyên tâm sự.
Tới trưa bụng ngót, về lại ngõ TY ngan Nhàn hay bún cá SCS, lấy sức cho ca chiều.
Một ngày thật dễ thương.

cuabacang

Xe tải
Em thích ăn bún cá xào mềm hơn nhưng thấy các quán ở HN toàn bán bún cá rán giòn. Cũng có một số hàng bán bún cá mềm, nhưng ăn không được ngon như ở các tỉnh.
chả cá lã vọng đấy thôi, đi nhầm quán rồi :))

Mây Mây_

Xe đạp
- Rau muống chẻ: Thực sự bây giờ đa số các quán ở HN ko còn món này chắc do đắt và chế biến lâu hơn, thường thay = hoa chuối/thân chuối. Nhưng để mà nói Bát Bún/Bđa Cá có rau muống chẻ ăn ngon hơn hẳn (em vào các quán Bún/BĐ cá mà có món RMC này thì rất thích và thường đi các tỉnh mới hay có: HP, HD, HY ....)
Rau muống chẻ nó hợp với các loại nước dùng có vị chua thanh hơn bác ạ. Nhà em vẫn ăn rau muống chẻ với bún riêu, lẩu riêu, bún cá, lẩu cá chua. Bây giờ có dụng cụ làm rau muống chẻ rồi, làm cũng k mất công như trc nữa.

ubisapro

Xe trâu
Canh cá Quỳnh Côi ngày trước nó khác hẳn với bún/bánh đa cá hiện tại. Giờ đi qua đó ăn cũng ko khác gì HN

Kiểu bánh đa cá Thanh Hoá này em thử cũng không hợp.
E vừa ăn tháng trước ở Quỳnh côi. Ngon mà cụ. Hà Nội e chưa kiếm ra chỗ nào như vậy.

sskkb

Xe tăng
Chuẩn bún cá thời xửa ở Hà Nội là cá mềm, Tôi hay ăn của Bà Cụ có đôi quang gánh chỗ Hàng Chiếu. Cá lọc hết Da và xương, rim với cà chua và thìa là, mỗi miếng cỡ 3 ngón tay. Bún thì được Bung lên như loại "Canh Bún", ủ trong nồi xung quanh chèn bao tải để giữ nhiệt.
Bát bún cá không khác mấy với loại Canh Bún, cũng rau luộc ở dưới bún bung ở trên, sau đó cho 3 miếng cá và ít nước rim.
Quán này có vài lần em ăn, cũng hơn 20 năm rồi, ngồi vỉa hè, chỉ bán đến trưa là hết. Giờ ko biết đã thành quán to đẹp chưa hay dẹp mất rồi.

ruou_nep_40

Xe buýt
E vừa ăn tháng trước ở Quỳnh côi. Ngon mà cụ. Hà Nội e chưa kiếm ra chỗ nào như vậy.
Canh cá Quỳnh Côi đúng chất của nó là cá quả (cá chuối thồng rồng) rim rắn lên, quanh năm chỉ có thìa là + hành + rau thơm ăn ghém cùng thôi. 15 năm gần đây Quỳnh Côi mất hẳn đi cái đó rồi, giờ toàn rô phi rô đầu vuông, bánh đa giờ các quán cũng lên ngã ba đọ lấy vì nó dai hơn

LuckyCar

Xe container
Cụ ra chỗ ngã 3 Xã Đàn, bún Cá Cay Hải Phòng
Nhà đấy ngon, vợ chồng trẻ, bán hàng tử tế, chồng khá kỹ tính, tự tay rán cá, không để nhân viên làm
E hay ăn ở đó, muốn giòn mềm bảo họ
Có phải số 4 Nam Đồng không cụ nhỉ?

Arizona

Xe tăng
Em ăn lần đầu cách đây tầm 15-20 năm trước cũng ở chính gốc QC đấy. Vẫn nhớ tô canh cá họ cho rất ít nước, không như kiểu cụ ăn bây giờ.

ubisapro

Xe trâu
Canh cá Quỳnh Côi đúng chất của nó là cá quả (cá chuối thồng rồng) rim rắn lên, quanh năm chỉ có thìa là + hành + rau thơm ăn ghém cùng thôi. 15 năm gần đây Quỳnh Côi mất hẳn đi cái đó rồi, giờ toàn rô phi rô đầu vuông, bánh đa giờ các quán cũng lên ngã ba đọ lấy vì nó dai hơn
Canh cá Quỳnh Côi đúng là e chưa ăn cá quả bao giờ. Còn bây giờ vẫn bán cá rô đồng rim mà. Ai chơi cái món cá rô phi cụ ơi :D

comiki

Xe lăn
B10 Nghĩa Tân

fishbed4

Xe tăng
Mời cụ sang Long Biên, quán bánh đa cá rô mềm, đối diện tòa nhà PHC 158 Nguyễn Sơn.