[CCCĐ] Hà Nội - Viêng Chăn - Udon Thani - Viêng Chăn - Hà Nội (Chuẩn bị, cảm nhận và ảnh)!!!

khoavq

Xe điện
3/ Viêng Chăn - Udon Thani - Viêng Chăn.

Buổi sáng, cả nhà dậy sớm để ăn sáng vì sợ hết đồ :D. 8h đúng, sau khi chuẩn bị tiền Kíp Lào (khoảng 200.000 kíp) và tiền Bạt (ngoại trừ mua sắm, mang theo khoảng 3000 bạt) - cả nhà lên em xe thân yêu đi ra cầu Hữu Nghị. Có rất nhiều đường từ Viêng Chăn ra cầu Hữu Nghị Lào Thái, và em chọn 1 cung đường theo đúng bản đồ, đi qua trước cửa Presidential Palace, rẽ trái và đi thẳng tuột là đến nơi. Quãng đường khoảng 20 km, nhưng trước khi các cụ nhìn thấy cầu Hữu Nghị khoảng 400 m thì phải rẽ trái để vào cửa khẩu Hữu Nghị. Trên bản đồ Viêng Chăn có chỉ dẫn điều này. Vào đến cửa khẩu, cho toàn bộ hành khách xuống, nhà cháu quay lại chỗ Parking, trả 10.000 kíp tiền gưi xe rồi đánh xe vào 1 chỗ còn trống. Bãi xe tương đối lớn, nhưng chia làm 2 phần: 1 phần có mái che (giống ở Big C Thăng Long, nghĩa là mái che mềm ý - xem ảnh), 1 phần không có mái che. Sân vưỡn là sân đất, chưa có xiền nâng cấp lên sân bê tông. Nhà cháu thấy rất đông xe gửi ở đây, có xe còn phủ bạt cơ...

Cửa khẩu Hữu Nghị - nơi nhà cháu xếp hàng làm thủ tục. Khai tờ khai xuất cảnh, nhớ giữ nửa "nhập cảnh" để lúc về còn khai, rồi làm thủ tục nhanh lắm. Mua vé gì đó mất 5000 kíp/1 người rồi mua vé xe buýt để đi qua cầu sang bên cửa khẩu Thái Lan mất 7.000 kíp/1 người, có bán ở quầy ghi chữ "Bus Ticket" (còn ghi chữ bằng tiếng Anh là "Please buy ticket before getting in", nẫu ruột).

Cửa khẩu Hữu Nghị đây rồi. Có cả đường dành cho xe thông quan. Cháu toàn thấy xe biển Thái, tay lái nghịch thôi...

Làm thủ tục xong xuôi, mua các thể loại vé, nhà cháu lên xe buýt để đi qua cầu Hữu Nghị sang cửa khẩu Thái Lan. Xe buýt chiều đi là 1 chiếc Ford Transit, chở khoảng 25, 26 người gì đấy. Mở các thể loại cửa... Khi đi qua cầu Hữu Nghị, nhà cháu chộp được tấm ảnh (dân tình tắm ở sông Mekong, nhưng ứ chụp được :D, sông Mekong đoạn này nông lắm, ra 2 - 300 m mà nước vưỡn chỉ đến có thắt lưng thôi).

Cửa khẩu Thái Lan là đây. Cả nhà lại xếp hàng làm thủ tục... (các cụ/mợ nào yếu thận thì nhớ là phải rẽ trái vào cái restroom trước khi làm thủ tục và sang đất Thái nhé. Thiệt hại là 2000 kíp/1 người).

Nơi làm thủ tục nhập cảnh vào Thái Lan. Cháu và 3 bà bị ẻm làm thủ tục chặt đẹp mỗi người 100 bạt vì hộ chiếu còn mới??? (cái nài cháu ứ biết quy định ở đâu hay chỉ riêng đất Thái thôi?) - còn Gấu nhà cháu vì không hiểu tiếng Thái nên đi ra ngoài cửa, thoát vụ 100 bạt (cháu và 3 bà cũng không hiểu tiếng Thái, ấy vậy mờ vưỡn mất xiền mới đau chứ...)

Có rất nhiều cách lưa chọn phương tiện bên đất Thái: 1- Các cụ có thể đi xe buýt từ cửa khẩu Hữu Nghị bên Lào vào Udon Thani - 100 bat/1 người/1 chiều, nghĩa là khứ hồi mất 200 bạt (khoảng 150.000 VND) - 2 tiếng mới có 1 chuyến, tương đối rủi ro; 2- cách nữa là thuê xe từ Viêng Chăn đi Udon Thani tất tần tật mất khoảng 3.000 bạt (khoảng 2.200.000 VND); 3- đi xe nhà hoặc xe buýt lên cửa khẩu Lào - xe nhà gửi mất 10.000 kíp, xe buýt vé khoảng 10.000 kíp/1 người - bến xe đối diện chợ Morning, rồi mua vé xe buýt sang cửa khẩu Thái mất 7.000 kip/1 người, đến Thái thuê 1 cái taxi 5 chỗ mất 200 bạt (150.000 VND) đến bến xe buýt của Dong Dok sẽ có xe buýt đi Udon Thani - vé khoảng 50 bạt/1 người/1 chiều (khoảng 40.000 VND); hoặc 4- cũng như cách 3 nhưng đến Thái thì thuê 1 cái xe đi Udon Thani khứ hồi bao gồm cả đợi khách đi shopping mất 1.400 bạt (khoảng 1.000.000 VND).

Nhà em chọn cách thứ tư như các cụ đều đã biết và chi phí ra sao rồi. Có thể nói là tương đối an toàn và rẻ. Đây là chiếc xe chở cả nhà em sang Udon Thani khứ hồi và cậu lái xe (điện thoại tại Thái: 0880312012). Cậu lái xe chỉ nói được tiếng Thái :77: nên giải pháp tốt nhất là nhờ ai đó ở cửa khẩu có thể nói được cả tiếng Anh và tiếng Thái làm phiên dịch giúp mình ạ :D

Lái xe rất nhiệt tình, mỗi tội toàn nói tiếng Thái, còn em toàn nói tiếng Anh, chẳng biết có hiểu nhau không. :77: Mặc kệ, cả nhà lên xe và bắt đầu thẳng tiến đi Udon Thani. Đường bên Thái tương đối đẹp (tay lái nghịch, ngược với Việt Nam và Lào) nên cậu ấy toàn 110 km/h. Không đeo dây an toàn :77: còn em ngồi ghế trước thì vưỡn đeo dây an toàn, và hô các bà ngồi sau thắt dây an toàn :41:

Qua cái chỗ này, cậu lái xe tuôn ra 1 tràng tiếng Thái "xà lỏn luôn luôn lỏng" rồi đưa tay làm động tác chụp ảnh :77: Em tuân lệnh luôn (có biết là cái khỉ gì đâu, chắc là đường vào cố đô của Thái Lan ngày xưa hay sao ý).

Đi được 1 đoạn thì cậu lái xe vào mua xăng. Em ứng trước cho cậu ấy 200 bạt. Rẽ vào trạm xăng, em chụp ảnh giá xăng bên Thái phát. Ái chà, không có A92, chỉ có A91 thôi, giá là 36.44 bạt (26.500 VND/lít), còn xăng A95 giá là 38.94 bạt (nghĩa là khoảng 28.300 VND/lít). Vưỡn rẻ hơn bên Lào.

Đồng phục của các em bán xăng bên Thái là áo hoa như thế này đây. Hơi bị xùy tin. Vừa bơm xăng, vừa nói chuyện điện thoại có làm seo đâu????

Bơm xong xăng, nhà cháu lại lên đường bon bon đi Udon Thani tiếp. Từ cửa khẩu Hữu Nghị Thái Lan đến Udon Thani mất khoảng 65 km, chừng 1 tiếng chạy xe.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Bác viết chi tiết lắm ợ. Cái này giúp ích cho các bác khác nhiều lắm. Em vote cụ nhé!

Ngoài ra, em cũng lang thang ở Lào cuối năm ngoái đúng dịp lễ phật lớn nhất trong năm. Vì tính em thích đi phượt 1 mình và "sâu sát với quần chúng" nên em cũng biết thêm nhiều điều khác nữa ợ. Một điều khác bác chủ là e đi lại bằng xe khách ạ và bạn đồng hành của e đều là dân buôn nên cũng học thêm được chút kinh nghiệm. Vậy nếu được bác chủ cho phép, e cũng xin góp thêm chút mắm muối vào topic này nhé.
Vâng, cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm thì tốt quá ạ. :41:

phọt mạnh

Xe hơi

khoavq

Xe điện
Đi khoảng 1 tiếng thì tới địa phận Udon Thani. Dọc đường chả có gì mấy, ngoại trừ việc mấy bà ngồi ghế sau buôn bán kinh khủng khiếp (toàn lần đầu được đi Thái thôi :77:) - nên nhà em ứ chụp ảnh. Xe Vios chạy được hơn 600.000 km rồi ạ. Mùi điều hòa toàn thấy mùi khí âm :)).

Chạy thêm khoảng dăm cây số nữa thì đến cái chỗ nài, chắc là như kiểu vòng xuyến Big C nhà mềnh :D. Dọc đường em với cậu lái xe toàn ra hiệu với nhau như khỉ ấy, chán chết, mà cậu ấy còn đang lái xe nữa chứ :77: Em hỏi là: Đây là King Thai a? Thấy gật đầu lia lịa, không biết có hiểu không. Dân bên Thái tôn sùng nhà vua lắm, nhất quả đất.

Chạy thêm khoảng dăm cây số nữa thì thấy cậu lái xe lại giơ tay ra hiệu bấm máy, em đoán đây là trung tâm của Udon Thani chăng???

Có lẽ ở Udon Thani chẳng có gì, chỉ mua sắm ở Big C thôi, nên cậu lái xe đưa cả nhà em đến thẳng Big C luôn. Bao gồm 2 tầng, bên ngoài nó dư lày:

Bên trong, tầng 1 toàn hàng ăn và mấy cái hàng fake nên em ứ chụp ảnh. Đắt lòi tù và. Tầng 2 nó dư lày (quy định cấm chụp ảnh dưng mờ em vưỡn làm được 1 kiểu, hehe).

Em và Gấu thì chỉ đi xem thôi. Hẹn cậu lái xe 2 tiếng 30' sau thì đợi ở chỗ gửi xe. Nói chung là đi nước ngoài không nên mua đồ điện tử, đồ tinh chế, chỉ nên mua quà tặng hoặc mua mỹ phẩm thôi nên em và Gấu thì chỉ mua vài cái lọ dầu gội đầu, sữa tắm và mấy gói kẹo về làm quà thôi. Vui vãi, nhìn chai dầu gội đầu Rejoice thấy toàn tiếng Thái, giá tới 165 bạt (khoảng 120.000 VND) trong khi tương đương như vậy ở VN em mua 59.000 VND, em bảo đắt vãi, Gấu nhà em bảo là đồ Thái nó hịn nên đắt :77: lúc sau em nghía thì thấy có cả tiếng Việt, mới xem kỹ thì thấy ma gie in Bien Hoa :D. Ở Thái có vẻ nhập nhiều đồ của nước thứ ba ra phết, nhập cả ở Malay, Indo v.v. Trong khi các mẹ các dì nhà em mua hơn 1 xe dư lày :77:

Big C ở Udon có vẻ to hơn ở Hà Nội, rốt cuộc là cũng toàn đồ lởm giống ở Hà Nội, mỗi cái to hơn thôi. Sau khoảng 3 tiếng vật lộn với các mẹ, cả nhà quay ra xe - chẳng còn chỗ nào mà đi nên quay về cửa khẩu. Đi cùng các bà già nên chẳng muốn ăn gì mặc dù nó có mấy quán Mc Donald to vật :77: khiến em đói mềm người. May có mang ít trái cây nên đành ngồi trên xe qua bữa giống Tôn Ngộ Không vậy.

Ra đến chỗ gửi xe, chẳng thấy cậu lái xe đâu nên em alo. May quá, điện thoại em có Roaming nên dùng được trên đất Thái. Các cụ đi Lào, đi Thái nên Roaming để tiện sử dụng nhé. Mang Viettel chẳng hạn, nhắn tin CVQT gửi 138 rồi nhắn "YES" là gọi/nhận cuộc gọi thoải mái. Mất khoảng 3 khìn VND cho 1 phút gọi hay sao ấy. Tổng kết toàn chuyến đi Lào và Thái, tiền Roaming của em hết 158.000 VND (vừa được thông báo hôm qua gòi). :'(

Các cụ có đi Udon thì trên đường đi có nhiều quán ăn lắm, có thể bảo lái xe dừng lại dọc đường để măm măm. Còn nhà cháu, sau khi chén hoa quả xong thì khò 1 giấc... chợt giật mình vì cậu lái xe vỗ vào vai đánh thức, chỉ ra cửa sổ làm động tác chụp ảnh. Hóa ra có tai nạn ạ. May quá, chộp được cái ảnh tai nạn bên tận Thái Lan cơ đấy, oách xà lách thật. :41:

Cảnh sát phân luồng từ xa.

1 em khủng long bị lao xuống vệ đường không hiểu nguyên nhân. Tóm lại là em không dừng lại làm phóng viên vì đang bùn ngủ nên chụp xong tấm này, vả lại nhìn thấy cũng không quá nặng (chỉ bị đổ hết hàng hóa thôi) nên lại ngủ tiếp đến tận cửa khẩu.

Về đến cửa khẩu, em đưa nốt chú lái xe 1.200 bạt. Chú lái xe "cạp khun cạp" và chỉ vào điện thoại di động, chỉ vào em ý nói lần sau tới đây thì gọi, chú ấy sẽ chở đi chơi. Dễ chịu thật.

Cả nhà em lại vào cửa khẩu Thái làm thủ tục xuất cảnh, xong lại mua vé xe buýt đi qua cầu Hữu Nghị sang cửa khẩu Lào hết 7.000 kíp Lào, xong lại làm thủ tục nhập cảnh bên Lào, xong lại ra bãi gửi xe lấy xe, vào đón cả nhà rồi về Vientiane, kết thúc chuyến đi Udon tốt đẹp vào lúc 4h30 chiều tại Viêng Chăn.

khoavq

Xe điện
Bên Thái cũng có dây điện chằng chịt, cũng bụi bặm và ô nhiễm lắm (nhưng chắc chưa bằng Việt Nam??? :'(). Giao thông hạ tầng tương đối tốt, biển phân luồng to như cái biển Quảng cáo. Xe cộ cũng tương tự như ở VN, khác cái là em ít nhìn thấy xe đắt tiền hơn như Rôn Roi hoặc Ben Lì; và có loại xe chở khách bằng xe tải đóng ắc xô phía sau và kê ghế.

Băng Kok và Pattaya thì em đã đi gòi, nói chung là đất nước Thái Lan chỉ là đất nước du lịch và mua quà tặng thôi. Theo em là như vậy. Nắng nóng, nhiệt độ ngoài trời khoảng 35 độ C. Dân Thái ai cũng đen thui :D.

Tạm thời hết vụ đi Udon gòi, em đi ngủ, mai post nốt thời gian còn lại ở Viêng Chăn và về HN. Chắc đến bây giờ, những gì em post cũng được kha khá chiếm phần lớn những suy nghĩ, chia sẻ và ảnh trong chuyến đi này rồi.

Pitt

Xe điện
THanks bác. mai em cũng lên đường đi Lào. Giờ mới biết bài của bác ...

khoavq

Xe điện
Từ cửa khẩu Hữu Nghị về, cả nhà đi đổi tiền Bạt còn thừa sang tiền Việt hoặc tiền Kíp. Vẫn chọn cái hàng ở bên cạnh khách sạn Mina. Đặc biệt bà dì em còn đổi 500 USD sang tiền Việt với tỷ giá 21.130 (trong khi ở VN là 20085).

Lúc cả nhà đang đổi tiền, em thấy trước cửa Ngân hàng Việt Lào có chơi cầu lông, ngứa tay nhảy vào oánh 1 phát cho xôm :D.

Tắm rửa xong xuôi, vì buổi trưa bị đói nên 6h tối cả nhà rủ nhau đi tìm quán ăn, nhất định không ăn ở nhà hàng Đồng Xanh hoặc bên bờ sông Mekong nữa đâu. Thế là em đánh xe đến PhôXây tìm quán ăn. Có rất nhiều quán của Việt Nam mình. Đầu tiên là 1 quán dư lày, nhưng vào trong thấy toàn nhặng nên cả nhà lại té mất :D.

Tiếp theo là 1 quán dư lày, nhưng do Chủ Nhật, họ nghỉ nên mặc dù biển hiệu vẫn sáng mà không có đồ ăn. :'(

Cuối cùng, nhà em chọn được quán này. Ngay trước cửa có 1 con bê thui, báo hiệu nhiều món ngon rồi đây.

Vào trong quán thấy có nhiều món ra phết. Bà chủ là người Việt Nam, bảo rằng có vườn ở phía đằng sau, ngồi mát mẻ dễ chịu lắm. Bảng thực đơn liệt kê các món ăn trong quán:

Thấy có vẻ được lắm, Menu rất to và dày. Bà chủ quán quảng cáo chuẩn bị có 1 đoàn của Bộ/Sở Văn hóa nào đấy gồm 30 khách đến ăn v.v. 1 lúc sau thì đến thật. Em gửi cái danh thiếp ở đây, cụ/mợ nào đến Viêng Chăn thì có thể tham khảo. Rẻ và ngon là nhận xét của em. Gọi điện thoại bảo họ đến đón mình ở khách sạn là OK.

Ôi trà đá thân yêu, sau 3 ngày thèm khát, giờ tao lại có mày :41: :D

Ôi canh cua mồng tơi thân yêu, yêu lắm mày với mấy quả cà pháo :41:

Nhà em 5 người gọi những món sau đây: Một đĩa bê nướng (thịt vẫn còn hồng), 1 đĩa tôm rang (tôm to phết), 1 đĩa đậu sốt cà chua (ngon), 1 nồi cá bông lau kho tộ (ngon), 1 đĩa rau muống xào (ngon) và 1 bát canh cua mồng tơi (ngon). Được khuyến mại mấy quả cà và 1 bình trà đá to.

Em ăn được 3 bát cơm đầy, trong khi bình thường toàn ăn 2 bát thôi. Các mẹ các bà cũng ăn no và khen ngon. Tổng thiệt hại rất dễ chịu, hết 150.000 kíp. Quán tương đối đông khách, nếu các bác đi với các cụ già, hoặc ai đó không thích ăn đồ lạ, hoặc ai đó thích đồ Việt Nam và lành bụng, em recommend đến quán này.

Sau khi ăn xong, mới có 8h nên cả nhà tính đi xem cái triển lãm Lao - Hi Tech mà lúc chiều, trên đường về, có thấy quảng cáo. Phi xe tới nơi, nó có vẻ to hơn cái nhà A1 của TLGV nhà mềnh.

Bên ngoài toàn bán đồ ăn, có cả chỗ vui chơi cho các em (giống ở trong công viên Lê Nin ngày xưa).

Bãi gửi xe cực đông, kín chỗ cả ô tô và xe máy. Không hiểu ở Viêng Chăn có bao nhiêu người mà ở đây lắm xe thế? :77:

Kem Lào, được bán ngay ở cửa số 6 của Triển lãm. Ăn ngon phết :D.

Trong khu triển lãm, chụp từ trong ra ngoài:

Toàn đồ fake thôi, giá đắt lắm, giống y chang heo triển lãm expo của Việt Nam. Gấu nhà em mua mỗi 1 cái áo phông có chữ Sa bai dee (Hello) để làm kỷ niệm thôi (mất 40 khìn kíp :77:), còn các mẹ các dì chỉ mua kẹo thôi, chẳng mua được gì cả. 10h cả nhà lên xe đi về k/s, ngang qua Patuxay vưỡn không thấy nó bật đèn nên chụp "panning" 1 phát :D.

Thế là xong ngày cuối cùng đi chơi tại Viêng Chăn. Phải đi ngủ thôi, hôm sau phải lái tới 803 km về HN, tính đi từ 11h30 thì phải 2h đêm mới về đến Hà Nội :77:...

Sáng hôm sau, em có hẹn với cụ Dân Nghệ đi uống cà phê ở Hà Nội Quán trước khi rời khỏi Vientiane. Hẹn gặp cụ Dân Nghệ nhé. :D

babetta04

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em về khách sạn tắm rửa (7h30). Gọi điện thoại cho cụ Dân Nghệ thì đang tiếp khách cách Viêng Chăn 20km, nên không join được. Em xem bản đồ rồi quyết định: cả nhà ra bờ sông Mekong ăn thử đô nướng của Lào cho biết...

Đây cũng là điều làm em áy náy nhất đấy cụ ạ!!! chuyến bác Babetta04 sang thì em lại rảnh việc nên có 3 ngày đi cùng vui lắm.[/QUOTE]
Cụ Dân Nghệ thật nhiệt tình, đợt đó cụ cũng bận chứ có rảnh rỗi đâu. Anh em về VN hơi bị nể Ofer đó. Cụ bảo 12/4 về VN mà k về à. Hôm nào về nhớ ới để anh em làm tý cay nhé

Dân Nghệ

Xe tăng
Cụ Dân Nghệ thật nhiệt tình, đợt đó cụ cũng bận chứ có rảnh rỗi đâu. Anh em về VN hơi bị nể Ofer đó. Cụ bảo 12/4 về VN mà k về à. Hôm nào về nhớ ới để anh em làm tý cay nhé[/QUOTE]

Cứ định về cái là có việc thêm ít ngày. Bực mình thật:(. Về kiểu gì cũng alo gặp mặt mấy anh em tý. Khi bác khoavivian sang thì đúng là em quá bận chứ không về khoản ăn uống ở Vientiane em dám đảm bảo với bác khoavivian không chê được gì. Như đợt bác Babetta04 sang đi đúng 3 nơi nhưng ai cũng hài lòng:D........

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
4/ Viêng Chăn - cửa khẩu Nam Pao/Hữu Nghị - Hà Nội (803 km).

Thế là đã trải qua 3 ngày trên đất bạn Lào tươi đẹp. Trong 3 ngày, cả gia đình em trải nghiệm được rất nhiều điều thú vị và cảm giác thật sảng khoái, thư thái. Đất bạn Lào, tuy không giàu đẹp như đất nước mình, nhưng ý thức hệ của người dân thì rất tốt và có lẽ sự yên bình/an toàn còn cao hơn mình nhiều lắm. Tuy giá cả có vẻ đắt đỏ hơn ở VN nhưng gia đình em thích Lào rồi đấy hahaha (bắt chước Giám khảo VN Idol :D).

Ngủ 1 giấc thật sâu và say để lấy sức lái xe (đấy là mong muốn, còn thật sự thì chập chờn bỏ mựa :'(), buổi sáng cả nhà dậy ăn sáng ở lobby khách sạn và chatting đến tận 8h sáng. Bữa sáng vẫn như mọi khi, bao gồm cơm rang, bánh đa trắng nấu bò, bánh mỳ trứng và xôi ruốc. Nhà em ăn cơm rang với trứng ốp lếp hết, cho nó lành bụng. Sáng nay, em phải đi mua xăng vì sau khi mua đầy bình xăng ở Phố Châu, chạy 3 cái đèo cao và 521 cây số thì bình xăng 65 lít đã gần cạn kiệt, và có cái hẹn với bác Dân Nghệ đang sống và làm việc tại Viêng Chăn. Điện thoại alo bác Dân Nghệ, bọn em được bác hướng dẫn nhiệt tình đường đi đến cái "Hà Nội Quán" - nơi hẹn hò của những Ofers tại Viêng Chăn, và cũng là nơi giao lưu của... mọi người (ai thích đến thì đến). Tất nhiên là ở nước bạn, chỉ cần nghe có 1 cái Hà Nội Quán, chưa cần đến cũng thấy ấm lòng.

5' là bọn em tới cái quán này gòi. Thứ Hai - dân tình đi làm, đường đông hơn hẳn thứ 7, CN, nhưng vẫn trật tự và không có nạn tắc đường. CSGT Lào làm việc tích cực lắm. Hà Nội Quán có chỗ đỗ xe trên vỉa hè hoặc... dưới lòng đường luôn. Nằm trên đường Singha (thì phải) - con đường sẽ dẫn thẳng tới đường 13 để ra cửa khảu Hữu Nghị. Từ đây ra cửa khẩu có lẽ mất khoảng hơn 350 km :)), còn về khách sạn chỗ em ở (gần Patuxay) thì mất khoảng 1 cây số.

Nhà em đỗ xe trên vỉa hè và phi vào trong quán. Có 1 cái sân rộng, 2 dãy nhà ngang rộng, có tầng 2 và 1 khoảng "vườn" cho khách ngồi ngoài trời. Nhà em chọn ngồi ngoài trời luôn, đặng còn ngắm phố phường và thiên nhiên :P.

Đây là nơi em gọi "vườn" - không gian ngoài trời cho khách đến Hà Nội Quán.

Ngồi từ 8h15' đến khoảng 8h35' thì bác Dân Nghệ đến. Em thấy bác lái 1 cái xe tải biển Lào, phi một phát tới gần cửa, táp vào lề rồi xuống xe bước vào quán rất oai vệ :D.

Bác Dân Nghệ là người Việt Nam ạ, :D sang làm việc ở Viêng Chăn từ những năm 2004 nên rất có kinh nghiệm về Viêng Chăn. Trước chuyến đi này của nhà em, em đã PM nói chuyện với bác ấy để biết một số các thông tin phục vụ cho chuyến đi. Phải nói là bác Dân Nghệ cực kỳ nhiệt tình, chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ nhà em trong các thông tin cần thiết. Nhiều khi gọi điện cho bác, bác lại còn tắt đi gọi lại cho em làm em rất cảm động với những việc nho nhỏ này. Khi bận, bác ấy còn đề xuất nhà em là cho cậu em đi để hướng dẫn, nhưng em không dám nhận lời vì ngại phiền cho bác ấy và cho cậu em. Nói chung là với những ai muốn đi Viêng Chăn, Bác Dân Nghệ là địa chỉ đáng tin cậy để các cụ/mợ hỏi thông tin và nhờ giúp đỡ nếu cần. Em với Bác Dân Nghệ ngồi nói chuyện trên trời dưới biển, và chụp 1 cái ảnh làm kỷ niệm những ngày ở Viêng Chăn với bác ấy...

Uống cà phê đến 9h20, em và bác Dân Nghệ chia tay nhau, hẹn gặp nhau ở Hà Nội (nơi em sống và làm việc) hoặc ở Vinh (nhà của bác ấy) hoặc ở Viêng Chăn (nơi bác ấy làm việc). Bác ấy lại lên quả xe tải, phi rầm rầm về nơi làm việc. Còn nhà em lên xe, đi mua xăng. Bên Viêng Chăn nói riêng và Lào nói chung có rất ít xăng A95 nên nhà em buộc phải phi sang cây xăng đối diện Hà Nội Quán để đổ xăng A92. Với tinh thần tiết kiệm (xăng bên Lào đắt vãi hàng), nhà em chỉ đổ có 40 lít xăng để về được đến Phố Châu (khoảng 400 km) thì đổ tiếp ở VN cho nó rẻ. Vậy mà đổ 40 lít xăng ở đây, mất tận 430.000 kíp Lào, tương đương với 1.161.000 VND, nghĩa là khoảng 29.020 VND/1 lít xăng tại Lào.

Đổ xong xăng, nhà em về khách sạn, check out và trả tiền phòng hết 135 USD cho 2 phòng và 3 đêm ở. Các bà các mẹ khuân đồ lên để ở hàng ghế thứ 3 nặng trĩu cả mông vợ 2 em :'(. Nhiều đồ quá. Lúc đó khoảng 10h30', cả nhà tìm quán ăn hôm trước để ăn no cái bụng rồi mới khởi hành. Em xem giờ khởi hành thì khoảng 11h31' đi là đẹp nhất nên còn thừa 1 tiếng ăn trưa.

Lại đến quán ăn Sài Gòn - Cơm Việt Nam mà chiều qua cả nhà đã ăn. Lần này - vì vẫn còn no bụng bữa sáng toàn cơm rang - nên nhà em gọi cơm, tôm rang, đậu phụ xốt cà chua, một đĩa mướp đắng xào bò, rau muống xào và canh cải thịt nạc. Ăn căng rốn, em nhắm mắt 10' và sau đó uống 1 lon nước tăng lực để tỉnh táo lái xe phục vụ bà con.

Các cụ/mợ lái xe đường dài nên mua 1 - 2 bịch tăng lực (number one hoặc Red Bull), uống vào tương đối tỉnh táo, lái xe tương đối hiệu quả. Chuyến này em dùng hết 1 bịch tăng lực - 3 lon chiều đi và 3 lon chiều về, mỗi lần buồn ngủ lại uống - cảm giác tỉnh táo trở lại ngay. Tất nhiên là lái xe đường dài không nên chạy cố, mệt thì nghỉ, nếu đi cùng người già và trẻ em thì cứ khoảng 2 tiếng nên dừng lại 1 lần cho họ nghỉ ngơi, đi giải quyết v.v. khoảng 15 - 30' rồi hãy đi tiếp.

Ở nhà hàng này, nhà em mua 2 bịch bia Lào về nhà để làm kỷ niệm. Đúng 11h31', cả nhà chui vào trong xe, cài dây an toàn, bắt đầu chặng đường 803 km về Hà Nội thân yêu...

buffalo car

Xe điện
Cụ Khoa có chuyến đi tuyệt vời thắm tình quân dân! Bài cụ tỉ mỉ và công phu, ảnh chụp cũng rất đẹp và đầy phóng sự hay. Vod cụ (b)

khoavq

Xe điện
Đi trong thành phố Viêng Chăn cũng từ từ thôi, khoảng 60 km/h, trời buổi trưa nắng gắt, nhà em chạy bên Lào toàn để điều hòa số 2 lấy gió ngoài (điều mà không thể làm ở Hà Nội - nếu không sẽ hít đủ bụi khói ô nhiễm :77:). Chạy thẳng tắp khoảng 20 cây số thì tới đường 13 - nơi mà hôm trước em ủn đổ cái biển báo - thì thấy đường đã hàn xong xuôi, tuy vẫn chưa hoàn thiện. Dân Lào làm đường nhanh hơn dân Việt mềnh nhỉ?

Từ đoạn đường 13 này, nhà em bắt đầu đóng với tốc độ đều đều khoảng 120 km/h (em nhớ là có 1 vài trường hợp, ít hơn 20 lần, em phải giảm ga và rà phanh cho tốc độ xuống dưới 100 km/h). Cá biệt có khoảng dăm lần, nhà em thốc lên 140 km/h và có 2 lần đóng 150 km/h. Phần vì không quen đường, phần vì cảm giác không an toàn nên em không dám đóng với tốc độ cao hơn. Gấu nhà em thì sợ, nhắm mắt không dám nhìn công tơ mét, còn 3 bà 70 tuổi ở ghế sau thì cổ vũ cho em rất nhiệt tình.

Xe cộ bên Lào đi nhường nhịn nhau lắm, thấy không lấn làn, không chém vạch và nhường đường cho xe đi thẳng. Có mỗi 2 xe không nhường nhịn là xe em :D và 1 xe ngược chiều em, khi lên cầu đường hẹp với tốc độ rất cao vưỡn cố vượt 1 xe máy cùng chiều, nháy pha lia lịa, đi lấn sang làn đường của em làm em phải phanh và ép vào bên phải để nhường đường - nhìn nhanh thì Ford Everest biên 30Y xxxx :77:.

Nhà em chạy thẳng 1 mạch từ Viêng Chăn tới đường 13, rẽ trái vào đường 8 Nam Lào, tới tận đỉnh cái đèo Đá (cái đèo ngắn hơn, ít dốc hơn) - với quãng đường khoảng 273 km mới dừng lại nghỉ ngơi ở cái View Point. Lúc đi là 11h31, tới nơi là 15h00 nghĩa là mất khoảng 3 tiếng rưỡi (tốc độ bình quân khoảng 80 km/h). Không bị CSGT nào dừng xe hỏi thăm cả (chiều đi và chiều về).

Lần đi, nhà em nghỉ ở cái View Point đèo Đất (cái đèo dài hơn và dốc hơn), lần này về nghỉ ngơi ở đèo Đá. Cái View Point ở đây đặt tại nơi cao hơn, phải đỗ xe ở dưới và đi lên dốc 1 đoạn mới tới. 3h chiều, nắng chói chang nhưng gió mát lồng lộng, lên được cái View Point, em chĩa máy ảnh xuống dưới chụp vợ 2 thân yêu - bảo đi là đi bảo dừng là dừng - đã chở cả nhà em đi không những chuyến đi này mà bao nhiêu chuyến đi khác nữa...

Các bà các mẹ có vẻ tương đối mệt, lôi ra nào nước uống, nào kẹo mua ở Udon, nào kẹo bánh mua ở Lào Hi Tech để ngồi ăn ở đây. Em vác máy ảnh đi cờ hụp. Công nhận phong cảnh ở đây đẹp thật. Dãy Tây Trường Sơn hùng vĩ...

Nơi nhà em đang ngồi tương đối cao so với mực nước biển (em nghĩ thế).

Cái ảnh này có vẻ nói lên sự hùng vĩ của dãy Tây Trường Sơn nhiều hơn chút xíu nhể. :P

Nghỉ ngơi nửa tiếng, em chợp mắt 5', đúng 3h30 cả nhà lại lên xe phi về cừa khẩu Hữu Nghị. Khoảng 90 km nữa là tới nơi, dự kiến khoảng 5h về đến nơi. Trên đường 8, em đóng đều đều khoảng 90 km/h, thế mà tới 5h5' chiều mới phi về đến cửa khẩu Nam Pao. Vào đồn biên phòng phía Lào, các bác ấy nói tiếng Lào bảo là đại khái hết giờ rồi, bồi dưỡng 1 xe 50.000 kip, 1 người 10.000 kip (em không biết tiếng Lào, chỉ đoán thế). Bố khỉ, làm thủ tục chiều về còn bị gõ xiền, em đưa 30.000 kip/1 xe và 10.000 kip/1 người cho nó nhanh.

À, trước khi lên đường về HN, nhà em đã đổi mọi loại tiền ở Viêng Chăn rồi, nhưng vẫn giữ khoảng 200.000 kip để đề phòng dọc đường, lên cửa khẩu đổi tiếp. Nhưng trên cửa khẩu, hình như ứ làm việc sau 5h (các cụ/mợ lưu ý để có phương án tốt nhất cho việc đổi tiền ạ). May lúc em đến là 5h5' nên đi tìm loạn lên mới ra anh làm ở chỗ đổi tiền, thế là gạ gẫm anh ấy đủ kiểu, cuối cùng cũng đồng ý đổi cho em hơn 100.000 kip (tất cả số tiền kip còn lại của nhà em) ra 270.000 VND. Ơn trời, cả nhà lên xe đi sang cửa khẩu Hữu Nghị để làm thủ tục nhập cảnh về VN.

Ở bên cửa khẩu Hữu Nghị cũng kêu hết giờ rồi, nhà em lại phải đi tim loạn lên, và tìm ra cả bên Biên Phòng để làm thủ tục nhập cảnh cho người cũng như bên Hải Quan để làm thủ tục nhập cảnh cho xe. Họ cũng yêu cầu bồi dường 50.000 VND cho 5 người (rẻ hơn bên Lào) và 70.000 VND cho 1 xe nhập cảnh (cũng rẻ hơn bên Lào). Tuy nhiên, ở cửa khẩu Lào và Việt tại nơi này đã lấy đứt đi của nhà em bữa ăn tối (khoảng 360.000 VND) dù đây là chiều về. Ghét thế không biết, chụp phát ảnh cho bõ ghét. Cửa khẩu gì vừa xấu, vừa bẩn, vừa tiêu điều :77:

5h50, cả nhà xong xuôi - trời rét hơn bên Lào rõ nhiều - lên xe, mở hé cửa kính bắt đầu khởi hành về Hà Nội. Từ cửa khẩu Cầu Treo xuống Phố Châu mất khoảng hơn 20 km xuống dốc (con dốc mà khi đi lên em gặp sương mù với mưa mau và nặng hạt). Lúc này, trời không mưa và không có sương mù mới thấy con dốc này tương đối cao và lắm ổ động vật :77:

Xuống chân dốc, mua đầy bình xăng ở cây xăng mua hôm đi, rồi dừng lại mua bánh cu đơ (đặc sản của Hà Tĩnh) về làm quà và... ăn - 30 khìn/1 chục bánh cu đơ, cả nhà tiếp tục chạy về Tân Kỳ (cách Phố Châu khoảng 85 km) để ăn. Lại cung đường HCM quen thuộc, vả lại trời tối nên chẳng chụp ảnh làm giè cho mệt. Đến Tân Kỳ khoảng 8h tối, dừng lại ăn ở 1 quán ven đường tên là Đức Viêm (trong thị trấn Tân Kỳ luôn), cả nhà gọi 1 con gà, 1 đĩa trứng, 1 bát canh rau rừng và cơm trắng, được khuyến mại 1 bình trà xanh (nhạt thếch), thiệt hại 240.000 VND. Quá rẻ. 9h kém 5, ăn no nê xong xuối, cả nhà lên xe chạy về Hà Nội.

Dọc đường đi, chỉ có 1 mình em là thức và lái, cả xe mệt quá nên ngủ gà ngủ gật hết cả, càng khiến em buồn ngủ :'(. 3 long tăng lực uống hết mựa nó rồi nên em phải vừa đi vừa thay đổi tư thế ngồi, vừa tát vào mặt để đỡ buồn ngủ. Có 2 lần không chịu được, phải xuống xe hút thuốc - 1 lần ở Cẩm Thủy (Thanh Hóa) và 1 lần ở ngã 3 Xuân Mai. Mựa, về đến ngã 3 Xuân Mai là đường xá toàn ổ gà lổn nhà lổn nhổn, khó chịu kinh khủng...

1h5' sáng về đến Bùng binh Khuất Duy Tiến.

1h30' về đến nhà, kết thúc 1 chuyến đi Viêng Chăn và Udon Thani. Đi đến nơi về đến chốn.

SUKHOI47

Xe hơi
Bác viết chi tiết lắm ợ. Cái này giúp ích cho các bác khác nhiều lắm. Em vote cụ nhé!

Ngoài ra, em cũng lang thang ở Lào cuối năm ngoái đúng dịp lễ phật lớn nhất trong năm. Vì tính em thích đi phượt 1 mình và "sâu sát với quần chúng" nên em cũng biết thêm nhiều điều khác nữa ợ. Một điều khác bác chủ là e đi lại bằng xe khách ạ và bạn đồng hành của e đều là dân buôn nên cũng học thêm được chút kinh nghiệm. Vậy nếu được bác chủ cho phép, e cũng xin góp thêm chút mắm muối vào topic này nhé.
Kho bit bác có phải bác ravic bên vnphoto Ko nhỉ?

hp650028

Xe buýt
Đi Thái cứ qua cửa khẩu Hữu Nghị, xe mình có giấy phép liên vận rồi thì cứ xếp hàng làm thủ tục sang thoải mái, không ai cấm. Tôi nhớ lúc ở VC hỏi xe sang Thái thì nhiều người nói là không đi được, nhưng có một bác khẳng định đi được nên tôi cứ đi và bây giờ khẳng định với mọi người là đi vô tư.
Bác khẳng định điều này ko vậy, chứ vừa sang đất bạn Thái, xe bị ách lại thì dở hơi lắm đấy ạ

Ducwagon

Xe tăng
Hay quá, tuyệt vời, mừng cụ Khoa có chuyến đi xuôn xẻ và thành công tốt đẹp :D

Dân Nghệ

Xe tăng
Ngồi từ 8h15' đến khoảng 8h35' thì bác Dân Nghệ đến. Em thấy bác lái 1 cái xe tải biển Lào, phi một phát tới gần cửa, táp vào lề rồi xuống xe bước vào quán rất oai vệ :D.
Văn của cụ hài hước quá:D

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
Hic hic, em vừa lỡ vụ đi Lào đợt nghỉ 10/3 âm, chán như con gián. Nhìn cụ Khoa đi mà phát thèm,
Đợt sea game em với 3 lão ở cty hùng hục phi xe sang Lào cổ vũ bóng đá, thế mà trận chung kết đội tuyển VN đá như mứt, bực cả mình.
Em sang Lào cứ như đi về quê ạ, hí hí, vì tiếng Lào nó hơi hơi giống như tiếng Tày quê em :D cơ bản là em có thể nghe, nói được ~30-40% với dân bản xứ :)) đủ dùng!